ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน Basic Studio Lighting Workshop คร๊าบ (ขยันใช่มั้ยล่า... อิอิ)  (อ่าน 14058 ครั้ง)

Jumping Monkey

• Ghost Watcher
  • **
  • ยาจก บ้ากล้อง!!
การบ้าน แบบว่า ลอกๆ เขามาน่ะครับ  :emo1_0007:

การจัดแสงแบบ Short lighting
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 06:23 pm โดย Jumping Monkey »

• **
ฐานเวิร์คชอปแรก น้ากอส กับน้ามนรับหน้าที่เป็นอาจารย์ผู้ดูแล

การจัดแสง Broad Lighting
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 06:27 pm โดย Jumping Monkey »

• **
การจัดแสง Back Lighting แบบยิงตรงเข้าที่แบบ

เพื่อให้เกิดรูปลักษณ์ โครงร่าง และประกายผม  :emo1_0007:
- -' แต่อันนี้น่าจะเปิดค่า F มากไปหน่อยหรือเปล่าเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 06:31 pm โดย Jumping Monkey »

• **
การจัดแสง Back Lighting แบบยิงตรงเข้าที่แบบอีกรูป

ไม่มีรูปริมไลท์นะครับอาจารย์กรม  :emo1_0050:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 06:33 pm โดย Jumping Monkey »

• **
การจัดแสง Back Lighting แบบยิงเข้าฉากหลัง

ฟะ.. แฟล์ -''-
นั่งแก้สีมึนเลย  ...  ได้แค่นี้ล่ะครับ
 :emo2_0012:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 06:38 pm โดย Jumping Monkey »

• **
การจัดแสง Butterfly Lighting  หรืออีกชื่อ "กรรมของสตาฟ เมื่อไม่มีขาบูม  :emo1_0008:"

อันนี้แบบไม่มีรีเฟรคอยู่ด้านล่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 06:42 pm โดย Jumping Monkey »

• **
การจัดแสง Butterfly Lighting 2
อันนี้แบบ มีรีเฟรคส่องด้านล่าง

ผิดพลาดสุดๆ ตำแหน่งไฟไม่ตรง ผมก็ไม่ได้บอกอาจารย์กอส ผู้ทำหน้าที่ขาแฟลช  :emo1_0008:
เงาเบี้ยวเลยอิอิ (แถมถ่ายมาโอเว่ออีก 555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 06:46 pm โดย Jumping Monkey »

• **
จบขั้นเบสิคไปแล้ว ก็เข้าสู่ห้องเชือด...

ตอนที่อยู่ฐาน 1 มีสปายแอบมาขู่ไว้ว่า... ฐานน้ากรมอย่างโหด - -'
ทำให้หวั่นเล็กน้อย แทบจะหนีกลับบ้านเลยทีเดียว : P

ฐานนี้เป็นการจัดไฟหลายดวง แต่โจทย์แรกทำไมจัดดวงเดียวล่ะฮะ  :emo1_0010:
(ผมแซวเล่นนะครับคุณครู T T)

ฐานนี้เขาให้ดูรูปตัวอย่าง แล้วจัดไฟถ่ายให้เหมือนในรูปครับ... ซึ่งผม.. เดาผิดหมดเลย  :emo1_0010:
ดีที่ได้น้าๆ ทุกท่านช่วยกัน ไม่งั้นไม่มีการบ้านส่งแน่ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 06:55 pm โดย Jumping Monkey »

• **
โจทย์แรกมาถึง WB เพี้ยนก่อนเลย 555

นั่งแก้สีแล้วสียังตุ่นๆ อยู่เลย แต่ยิ่งแก้ยิ่งเละ เอาแค่นี้ละกันครับ

อ่อ รูปเมื่อกี้กับรูปนี้ จัดไฟ 1 ดวงด้านหลังแบบ ให้ไฟสะท้อนผนังและเพดานมาหน้าแบบนะครับ
ผมยังถ่ายมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลย ถ่ายมาโอเว่อร์กันเลยทีเดียว : P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 06:59 pm โดย Jumping Monkey »

• **
โจทย์ที่ 2 ครับ
จัดไฟสองดวง Back Light และ Main Light

มาตอนนี้ปรับตัวทันครับ แอบได้ยินน้ากรมบอกว่าใช้ WB Kelvin 5500 ซัดโลดดดด

รูปแรกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 07:03 pm โดย Jumping Monkey »

• **
โจทย์ที่ 2 อีกรูปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 07:15 pm โดย Jumping Monkey »

• **
โจทย์ข้อสามครับ

จัดไฟดวงเดียว Main Lighting แล้วเอาฉากมาบังแสงไม่ให้แสงไฟกระทบฉากหลังครับ
โจทย์นี้ได้น้าจิมมี่ช่วยไว้เยอะ อิอิ ผ่านไปอย่างรวดเร็ว ^^

ภาพนี้เป็นภาพที่ยังไม่เฉลยนะครับ น้าๆ ทุกคนจัดกันอย่างแข็งขัน ส่วนผม นั่งเชียร์  :emo1_0010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 07:14 pm โดย Jumping Monkey »

• **
โจทย์ข้อที่ 3 อีกใบครับ
อันนี้เป็นภาพหลังจากที่น้ากรม เฉลยครับ  ขยับไฟใหม่นิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 07:17 pm โดย Jumping Monkey »

• **
หลังจากนั้นน้ากรมก็ได้จัดไฟให้ถ่ายแบบ hi key เต็มตัว ใช้ไฟถึง สามดวงกันเลยทีเดียว  :emo1_0007:

หมดละครับ ลาด้วยภาพนี้นะครับ

อาจารย์อย่าดุมากนะครับ เดี๋ยวผมร้องไห้  :emo1_0008:

ทริปนี้ได้เรียนรู้หลายอย่าง แต่ถ้าอาจารย์เห็นงานออกมายังไม่ได้เรื่องเท่าไหร่นั่นเพราะผมยังอ่อนหัดน่ะครับ อิอิ
ขอขอบคุณคณะทำงาน ผู้จัดทริป น้าอ๋า น้ากรม น้ากอส น้ามน และน้าๆ ทุกท่านที่อยู่เบื้องหลังงานนี้
ขอบคุณน้องปู และน้องมิ้น ที่มาเป็นแบบให้พวกผมฝึกถ่ายภาพ
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนที่ช่วยเหลือกันตลอด
ขอบคุณป้าหน่อยที่ให้ติดรถมาลงด้านหน้าครับ

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2010, 07:24 pm โดย Jumping Monkey »

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
 :emo2_0021: :emo2_0021: :emo2_0021:

ม่ายไหว ปาดไมได้เซง

:emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

• **
^
^
^
หลังจากเห็นน้าส่งการบ้านแล้วไม่โดนอาจารย์เชือด  เลยกล้าส่งน่ะครับ
 :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
^
^
^
หลังจากเห็นน้าส่งการบ้านแล้วไม่โดนอาจารย์เชือด  เลยกล้าส่งน่ะครับ

มันยังไม่เริ่ม ครับ น้าเป้ :emo2_0002: :emo2_0002:

ดูจากรูป น้าเป้ แก้แสงกับสีนิดหน่อยรึป่าว ครับ

บางรูปเหมือนกับแค่แก้แสงเองอะ

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
มีจองพื้นที่กันปาดด้วย  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
สงสัยงานนี้คงเล่นแสงสีกันเต็มที่เลยนะครับ  :emo1_0006:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

jimmy2

สอบผ่านครับ

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
โอ้ววว แจ่มม

อยากไปงะ  :emo1_0005: :emo1_0005:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

• **

ดูจากรูป น้าเป้ แก้แสงกับสีนิดหน่อยรึป่าว ครับ

บางรูปเหมือนกับแค่แก้แสงเองอะ

แหะๆ หลายๆ รูปก็ไม่นิดเลยล่ะครับ
แก้แสงเยอะๆ นี่มีไม่กี่รูปมั้งครับ เพราะส่วนใหญ่น้าๆ จะจัดแสงไว้ดีอยู่แล้ว และก็ลอกๆ ค่าต่างๆ น้าๆ มาแหละครับ 555
มีรูปแฟล์ที่ต้องแก้เลเวล เพื่อให้รายละเอียดขึ้นมา และสีสดขึ้น

แต่หลายๆ รูป โดยเฉพาะ รูปในฐาน 1 แก้ wb กระจาย เพราะมันเหลืองมัี่่ง ฟ้ามั่ง
ผมก็พยายามแก้ให้มันออกมาใกล้เคียงกันที่สุด แต่ก็รู้สึกว่าจะยังไม่ใกล้กันเท่าไหร่

ส่วนรูปฐาน 2 สองรูปแรกนั้นแก้เยอะครับ เพราะถ่ายมาโอเว่อร์ไป ราวๆ 1 สต๊อป และแฟล์ แถม WB ออกฟ้ากันเลย
ก็มีปรับเลเวล และแก้สี WB รวมถึงปรับ exposure ลดลงมาอีก 1 สต๊อปน่ะครับ

ส่วนรูปอื่นๆ รู้สึกจะไม่ได้แก้อะไรเลยครับ : P

แทบจะทุกรูปผมมีการคอร์ปจัดองค์ประกอบใหม่ และมีรีทัชบางส่วนด้วยครับ

หวังว่าสักวันหนึ่งจะทำได้อย่างน้าอ๋าคือไม่ต้องมานั่งปรับแต่งกันทีหลังกันเลย : )

• **
มีจองพื้นที่กันปาดด้วย  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

แหะๆ กลัวอาจารย์ตรวจการบ้านแล้วงงน่ะครับ : P

สงสัยงานนี้คงเล่นแสงสีกันเต็มที่เลยนะครับ  :emo1_0006:

เล่นทางแสงอย่างเดียวผมก็มึนแล้วครับ ก็ลอกๆ น้าๆ เขาไป  :emo1_0010:

สอบผ่านครับ

งานนี้ต้องขอบคุณน้าจิมมี่มากๆ แหละครับ ที่ช่วยเหลือกันตลอด อิอิ

โอ้ววว แจ่มม

อยากไปงะ  :emo1_0005: :emo1_0005:

อย่าเพิ่งรีบอยากครับ เดี๋ยวดูรูปจากน้าท่านอื่นๆ เสียก่อน แล้วจะอยากมากขึ้นครับ

FurOkI

• Power Puff Boy
  • คนรักสัตว์
หลังจากนั้นน้ากรมก็ได้จัดไฟให้ถ่ายแบบ hi key เต็มตัว ใช้ไฟถึง สามดวงกันเลยทีเดียว  :emo1_0007:

หมดละครับ ลาด้วยภาพนี้นะครับ

อาจารย์อย่าดุมากนะครับ เดี๋ยวผมร้องไห้  :emo1_0008:

ทริปนี้ได้เรียนรู้หลายอย่าง แต่ถ้าอาจารย์เห็นงานออกมายังไม่ได้เรื่องเท่าไหร่นั่นเพราะผมยังอ่อนหัดน่ะครับ อิอิ
ขอขอบคุณคณะทำงาน ผู้จัดทริป น้าอ๋า น้ากรม น้ากอส น้ามน และน้าๆ ทุกท่านที่อยู่เบื้องหลังงานนี้
ขอบคุณน้องปู และน้องมิ้น ที่มาเป็นแบบให้พวกผมฝึกถ่ายภาพ
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนที่ช่วยเหลือกันตลอด
ขอบคุณป้าหน่อยที่ให้ติดรถมาลงด้านหน้าครับ

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
:emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009:

ชอบรูปแบบเต็มตัวครับ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ดูงดงามมากๆเลยครับ :emo1_0006:
:emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015:
++ขอสนับสนุนให้ทุกคนมองโลกในแง่บวก++
By FurOkI PowEr !!

mrteeyai

เข้ามาแอบดู   :emo1_0008:

ของผมยังไม่ได้ทำไรเลย

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

wwwarn

• **
  • เช่าเลนส์หมี ตามนี้เลยครับ www.minolta4rent.blogspot.com
    • www.minolta4rent.blogspot.com
 :emo1_0006: :emo1_0006:..แอบเข้ามาดูครับ... :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:
เพราะเราคือ พ่อค้าตัวอ้วนมีหนวด

znoiz

• Member
  • **
ขยันเมพ  :emo1_0006:

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax

ชอบรูปนี้ครับดูแฟชั่นดี

แต่ฐานที่ 1 ไม่ให้นางแบบหันหน้าเฉียง 45 องศาหรือครับจะได้เห็นแสงในหน้าที่เปิดหากล้องและหน้าซีกที่หันหนีกล้องว่าแสงเข้าถูกฝั่งหรือเปล่า

ดูทั้งหมดแล้ว รูปฐานสองงามสุด ๆ แสดงว่าวิทยกรฐาน 2 นี้ให้คำแนะนำใช้ได้นะเนี้ย (ชมน้าอ๋าครับ)
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
โอ้โห  เยี่ยมมาก

นาน ๆ จะหาสาระได้ซักที ในกลุ่มวันอาทิตย์  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

แจ๋วมากน้าเป้
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

Text

แต่ฐานที่ 1 ไม่ให้นางแบบหันหน้าเฉียง 45 องศาหรือครับจะได้เห็นแสงในหน้าที่เปิดหากล้องและหน้าซีกที่หันหนีกล้องว่าแสงเข้าถูกฝั่งหรือเปล่า

ดูทั้งหมดแล้ว รูปฐานสองงามสุด ๆ แสดงว่าวิทยกรฐาน 2 นี้ให้คำแนะนำใช้ได้นะเนี้ย (ชมน้าอ๋าครับ)

:emo2_0008: :emo2_0008: :emo2_0008:

ป่านนี้น้ามนต์ จาม เดี้ยงคารถแล้วมั้ง

StuPidCuPid

• My Flickr
เยี่ยมครับ เพิ่งได้เอารูปลงคอมพ์วันนี้ เฮ้ออออ

Monster

• http://kitskorn.multiply.com

:emo2_0008: :emo2_0008: :emo2_0008:

ป่านนี้น้ามนต์ จาม เดี้ยงคารถแล้วมั้ง
งานฐานไฟหลายดวงสวยจ้า สมราคาคุยปนโม้ :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

น้ากอส เอารูป jpeg ผมตอนเทสแสงมาลงด่วน ไม่ต้องแก้สีลงเลยครับ  

ปล.งานนี้ไม่มีรูปติดกล้องอ่ะ ส่งส่วนกลางไปหมดแล้ว มีแต่ตัวกะหัวใจไปเฉยๆ :emo1_0014:

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
โจทย์ข้อสามครับ

จัดไฟดวงเดียว Main Lighting แล้วเอาฉากมาบังแสงไม่ให้แสงไฟกระทบฉากหลังครับ
โจทย์นี้ได้น้าจิมมี่ช่วยไว้เยอะ อิอิ ผ่านไปอย่างรวดเร็ว ^^

ภาพนี้เป็นภาพที่ยังไม่เฉลยนะครับ น้าๆ ทุกคนจัดกันอย่างแข็งขัน ส่วนผม นั่งเชียร์  :emo1_0010:

สวยมากๆ  ชอบๆ

:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

• **

อาจารย์มาแล้ว อิอิ

คืองี้ครับอาจารย์ พอดีช่วงแรกน่ะครับ ยังเกร็งๆ อยู่ แล้วก็ยังนึกอะไรไม่ทันอ่ะครับ
พอดีคอมในหัวแรมน้อยไปหน่อย 555

ส่วนรูปเซตสอง ก็ลอกๆ เขามาแหละครับ จะเห็นผมวิ่งไปดูจอชาวบ้านเขาวุ่นไปหมด
ต้องชมทั้งน้าอ๋าน้ากรม น้ากอส แล้วก็น้ามนทั้งหมดแหละคร้าบ (รวมถึงน้าที่ผมไปลอกการปรับค่า และมุมด้วยนะ ^^)

งานฐานไฟหลายดวงสวยจ้า สมราคาคุยปนโม้ :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

น้ากอส เอารูป jpeg ผมตอนเทสแสงมาลงด่วน ไม่ต้องแก้สีลงเลยครับ  

ปล.งานนี้ไม่มีรูปติดกล้องอ่ะ ส่งส่วนกลางไปหมดแล้ว มีแต่ตัวกะหัวใจไปเฉยๆ :emo1_0014:
อาจารย์อีกท่านมาแล้ว

ของผมใช้ AWB ตอนฐาน 1 อ่ะครับ (กล้อง a300)
แล้วทีนี้ตอนถ่ายเต็มตัวจะออกมาค่อนข้างพอดี แต่ถ้าถ่ายครึ่งตัวจะออกฟ้า แล้วยิ่งถ่ายheadshot ก็ยิ่งฟ้าอีก
แล้วรูปที่ย้อนแสง ที่แฟล์เยอะๆ ออกมาฟ้า แถมสีตุ่นๆ อีกต่างหากครับ - -' (ส่วนนึงคงเพราะเปิดค่ารับแสงผิดด้วย)
ผมเลยต้องแก้เยอะหน่อย

สำหรับฐานแรกยังไม่ค่อยเน้นเรื่องคอมโพสมาก เพราะอาจารย์กอสเน้นทฤษฎีทางแสงเป็นหลักคร๊าบบ ภาพคงสู้ฐานสองไม่ไหว อิอิ
(จริงๆ ป่าวหรอก ผมไม่รู้จะให้น้องเขาโพสท่าแบบไหนน่ะครับ  ฐานสองเขามี สไตร์ลิสคุมนางแบบอีกทีคร้าบบ อิอิ)

ขอบคุณอาจารย์ทั้งสองท่านที่เข้ามาชมครับ

• **
โอ้โห  เยี่ยมมาก

นาน ๆ จะหาสาระได้ซักที ในกลุ่มวันอาทิตย์  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

แจ๋วมากน้าเป้

กลุ่มผมมีแต่เด็กเรียบร้อย  ส่งการบ้านสองคนแล้วนะครับ อิอิ   :emo1_0008:

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่เข้ามาชมครับ ^^

• **
คนขยันเอารูปมาส่งเพิ่มครับ  (จริงๆ แล้วตกงานอยู่น่ะครับ :emo1_0010: :emo1_0010:)
เอารูปแบบที่ไม่ได้แต่งมาให้ร่วมพิจารณาด้วยครับ ^^'

ฐานแรกผมไม่ค่อยได้จัดท่าทางน้องมิ้นท์เลยล่ะครับ
ได้อานิสงค์จากน้าๆ ที่จัดให้แหละครับ อิอิ

ส่วนฐานสอง ผมไม่ได้จัดท่าทางนางแบบเลยครับ
เพราะน้องปูจัดเอง พร้อมน้ากรมกำกับมู้ดดดด อิอิ

Text

น้ามนต์ หมายถึงพ่อหนุ่มกล้ามโต น้องชายเจ้าปูเหรอครับ :emo1_0008:

Text

อาจารย์อีกท่านมาแล้ว

ของผมใช้ AWB ตอนฐาน 1 อ่ะครับ (กล้อง a300)
แล้วทีนี้ตอนถ่ายเต็มตัวจะออกมาค่อนข้างพอดี แต่ถ้าถ่ายครึ่งตัวจะออกฟ้า แล้วยิ่งถ่ายheadshot ก็ยิ่งฟ้าอีก
แล้วรูปที่ย้อนแสง ที่แฟล์เยอะๆ ออกมาฟ้า แถมสีตุ่นๆ อีกต่างหากครับ - -' (ส่วนนึงคงเพราะเปิดค่ารับแสงผิดด้วย)
ผมเลยต้องแก้เยอะหน่อย

สำหรับฐานแรกยังไม่ค่อยเน้นเรื่องคอมโพสมาก เพราะอาจารย์กอสเน้นทฤษฎีทางแสงเป็นหลักคร๊าบบ ภาพคงสู้ฐานสองไม่ไหว อิอิ
(จริงๆ ป่าวหรอก ผมไม่รู้จะให้น้องเขาโพสท่าแบบไหนน่ะครับ  ฐานสองเขามี สไตร์ลิสคุมนางแบบอีกทีคร้าบบ อิอิ)

ขอบคุณอาจารย์ทั้งสองท่านที่เข้ามาชมครับ

น้าเป้ ลืมบอกอะไรไปป่าว

ว่าใช้kitty18-70 ด้วย

งานออกมาเกินkit เลยครับ เจ๋งมาก  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

• **
Kit คมเกินคุ้มครับ 555

ความจริงผมรีทัชหน้าน้องเกือบทุกรูปเลยล่ะครับ - -'
เพราะรู้สึกว่ามันคมเกินนนนน

mrteeyai

คนขยันเอารูปมาส่งเพิ่มครับ  (จริงๆ แล้วตกงานอยู่น่ะครับ :emo1_0010: :emo1_0010:)
เอารูปแบบที่ไม่ได้แต่งมาให้ร่วมพิจารณาด้วยครับ ^^'

ฐานแรกผมไม่ค่อยได้จัดท่าทางน้องมิ้นท์เลยล่ะครับ
ได้อานิสงค์จากน้าๆ ที่จัดให้แหละครับ อิอิ

ส่วนฐานสอง ผมไม่ได้จัดท่าทางนางแบบเลยครับ
เพราะน้องปูจัดเอง พร้อมน้ากรมกำกับมู้ดดดด อิอิ
เห็นภาพชุดนี้แล้วอยากดูต่อทันที

ทำพร็อตได้สวยมากครับน้าเป้
https://www.facebook.com/mrteeyai
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)

สองภาพนีเจ๋งดีแฮะ น้าเป้

น้องต้องดีใจแน่ๆเลย

เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

(G_G)

เห็นคำอธิบายแล้วปลื้มมาก ต่อไปน้าเตชิน จะเรียนรู้ได้อีกเยอะเลยครับ

ชุดงานนี้ไม่ได้แก้ตัว แต่บอกจากใจเลยว่า จากฐานผม ทุกท่านจะไม่ได้ภาพสวยทุกภาพครับ แต่จะได้ภาพที่มีข้อผิดพลาดในแต่ละแบบ อันเนื่องมาจาก ข้อจำกัดเรื่องไฟดวงเดียว

ซึ่งในข้อผิดพลาดแต่ละแบบ ผมได้บอกไปแล้วถึงที่มาและที่ที่จะควรไปต่อ และแน่นอน 55 มันเยอะ จำได้ไม่หมด

มาช่วยบอก ใหม่ (White Balance ล้วนๆ)
- ไฟเดียว ผนังไม่ใช่สีขาวจำกันได้หรือไม่ ถ้าไม่ Fix WB มีเหนื่อยสาหัสแน่นอน วิธีการที่ดีคือถ่าย RAW ครับแล้วเอา หลอดดูดสีไปจิ้มที่เราอยากให้ขาวจริง(ด้วย Camera Raw หรือ LightRoom) แล้วยอมทิ้งสีอื่นไปซะ หรือไป Select Color ที่ต้องการ แล้วจับลด Saturate
- จากข้อบนเราควรตั้ง WB ที่ค่าหนึ่ง เพื่อเวลาแก้ เราจะได้แก้ค่า WB เดี่ยว ไม่งง
    ที่นอนขาว ผนังเหลือง ถ่ายเต็มตัวตาเราโดนหลอกว่าขาวครับ
    เพราะกล้องแก้เหลืองและชมพูที่มาจากสกินโทนหรือเสื้อ
- จำได้ไหม กล้องเรามี WB Preset เอาตัวนั้นตั้งต้น ช.ม. ก่อนถ่ายก็ได้ ยิงแฟลชลงที่นอนเลย วัด WB ไว้ หรือยิงผนัง ให้เลือกเอาครับ ภาพจะได้ออกโทนเดียวกันหมด

=== น่าจะมีคนสงสัยว่า สอนแฟลชทำไมจัดห้องถ่ายให้ผนังเหลือง จนคนมาเทรนปวดหัวเล่น ===
ผนังที่เหลือง เกิดจากห้องเองและเชื่อว่า ถ้าน้าไปถ่ายที่อื่นๆ คงบังคับ Environment ได้ไม่มากนัก อีกทั้งในความตั้งใจ ผนังที่อมสี ช่วยให้เราสังเกตุ Background ว่ามันจะมืดลงตามระยะห่างจากตัวแบบได้อย่างไร เนื่องจากสีผนังมันจะอมเหลืองเป็น E-squre RAW

Back Light จำได้หรือไม่ครับ ถ้ามันย้อนเขาที่หน้าเลนส์แล้วเราไม่ระเบิดF ให้แสงมันสว่างฟุ้ง มันจะติดสีครับ สีมาจากไหน ก็มาจากโค็ตติ้งที่เคลือบเลนส์ไง มีกี่สี มันก็มิกซ์กันจนมัวนั้นหล่ะ ตั้ง WB เดี่ยวๆแล้วยังติดสี เรื่องนี้เป็นเรื่องหนึ่งครับห้ามลืม

เรื่อง แสง ความสว่าง จุดสว่างที่ตกกระทบ
กลับบ้านไป อย่านั่งดูแต่น้องแบบแล้วติ่ครับ อาบน้ำใจเย็นๆ แล้วนั่งพิจารณาให้ดีครับ ตรงไหนโดนแสง และเขาเรียกชื่อว่าอะไร (เวลาสั่งเด็กจัดไฟ จะได้ไม่งง) แสงตรงไหนเกินมา ตรงไหนควรเติม ภาพที่ดูแย่ๆ สอนเราได้เยอะมาก ภาพที่สวยจากฐานชั้น2 เอาไว้แค่ดูผ่านๆพอครับ

FurOkI

• คนรักสัตว์
เห็นคำอธิบายแล้วปลื้มมาก ต่อไปน้าเตชิน จะเรียนรู้ได้อีกเยอะเลยครับ

ชุดงานนี้ไม่ได้แก้ตัว แต่บอกจากใจเลยว่า จากฐานผม ทุกท่านจะไม่ได้ภาพสวยทุกภาพครับ แต่จะได้ภาพที่มีข้อผิดพลาดในแต่ละแบบ อันเนื่องมาจาก ข้อจำกัดเรื่องไฟดวงเดียว

ซึ่งในข้อผิดพลาดแต่ละแบบ ผมได้บอกไปแล้วถึงที่มาและที่ที่จะควรไปต่อ และแน่นอน 55 มันเยอะ จำได้ไม่หมด

มาช่วยบอก ใหม่ (White Balance ล้วนๆ)
- ไฟเดียว ผนังไม่ใช่สีขาวจำกันได้หรือไม่ ถ้าไม่ Fix WB มีเหนื่อยสาหัสแน่นอน วิธีการที่ดีคือถ่าย RAW ครับแล้วเอา หลอดดูดสีไปจิ้มที่เราอยากให้ขาวจริง(ด้วย Camera Raw หรือ LightRoom) แล้วยอมทิ้งสีอื่นไปซะ หรือไป Select Color ที่ต้องการ แล้วจับลด Saturate
- จากข้อบนเราควรตั้ง WB ที่ค่าหนึ่ง เพื่อเวลาแก้ เราจะได้แก้ค่า WB เดี่ยว ไม่งง
    ที่นอนขาว ผนังเหลือง ถ่ายเต็มตัวตาเราโดนหลอกว่าขาวครับ
    เพราะกล้องแก้เหลืองและชมพูที่มาจากสกินโทนหรือเสื้อ
- จำได้ไหม กล้องเรามี WB Preset เอาตัวนั้นตั้งต้น ช.ม. ก่อนถ่ายก็ได้ ยิงแฟลชลงที่นอนเลย วัด WB ไว้ หรือยิงผนัง ให้เลือกเอาครับ ภาพจะได้ออกโทนเดียวกันหมด

=== น่าจะมีคนสงสัยว่า สอนแฟลชทำไมจัดห้องถ่ายให้ผนังเหลือง จนคนมาเทรนปวดหัวเล่น ===
ผนังที่เหลือง เกิดจากห้องเองและเชื่อว่า ถ้าน้าไปถ่ายที่อื่นๆ คงบังคับ Environment ได้ไม่มากนัก อีกทั้งในความตั้งใจ ผนังที่อมสี ช่วยให้เราสังเกตุ Background ว่ามันจะมืดลงตามระยะห่างจากตัวแบบได้อย่างไร เนื่องจากสีผนังมันจะอมเหลืองเป็น E-squre RAW

Back Light จำได้หรือไม่ครับ ถ้ามันย้อนเขาที่หน้าเลนส์แล้วเราไม่ระเบิดF ให้แสงมันสว่างฟุ้ง มันจะติดสีครับ สีมาจากไหน ก็มาจากโค็ตติ้งที่เคลือบเลนส์ไง มีกี่สี มันก็มิกซ์กันจนมัวนั้นหล่ะ ตั้ง WB เดี่ยวๆแล้วยังติดสี เรื่องนี้เป็นเรื่องหนึ่งครับห้ามลืม

เรื่อง แสง ความสว่าง จุดสว่างที่ตกกระทบ
กลับบ้านไป อย่านั่งดูแต่น้องแบบแล้วติ่ครับ อาบน้ำใจเย็นๆ แล้วนั่งพิจารณาให้ดีครับ ตรงไหนโดนแสง และเขาเรียกชื่อว่าอะไร (เวลาสั่งเด็กจัดไฟ จะได้ไม่งง) แสงตรงไหนเกินมา ตรงไหนควรเติม ภาพที่ดูแย่ๆ สอนเราได้เยอะมาก ภาพที่สวยจากฐานชั้น2 เอาไว้แค่ดูผ่านๆพอครับ

:emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009:

โอ้วขอบคุณครับเข้ามาเก็บความรู้

:emo1_0009:
:emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015:
++ขอสนับสนุนให้ทุกคนมองโลกในแง่บวก++
By FurOkI PowEr !!

Text

ขอบคุณครับ น้ากอส :emo1_0005: :emo1_0005:
กลับบ้านไป อย่านั่งดูแต่น้องแบบแล้วติ่ครับ อาบน้ำใจเย็นๆ แล้วนั่งพิจารณาให้ดีครับ ตรงไหนโดนแสง และเขาเรียกชื่อว่าอะไร (เวลาสั่งเด็กจัดไฟ จะได้ไม่งง) แสงตรงไหนเกินมา ตรงไหนควรเติม ภาพที่ดูแย่ๆสอนเราได้เยอะมาก ภาพที่สวยจากฐานชั้น2 เอาไว้แค่ดูผ่านๆพอครับ

ก่อนพักเบรคเรื่องนี้เห็นน้ามนต์ก็ย้ำมาเหมือนกันครับ

จะจำและลองทำบ่อยๆๆครับ

• **
โอ้ยยย  ซาบซึ้ง อาจารย์ตามมาให้คำแนะนำกันขนาดนี้แม้จบทริปไปแล้ว
ขอบคุณน้ากอสมากๆ ครับ

สำหรับงานนี้ที่สำคัญกว่าภาพสวย คือประสบการณ์การใช้อุปกรณ์จริงครับและความรู้ครับจากน้าๆ ทุกท่าน  ^^

ขอบคุณน้าตี๋ น้าบอม และน้าชัยที่แวะเข้ามาอีกรอบคร๊าบ ^^

GoodSoWhat

• **
^^ได้แต่ชมครับ แนะนำไรไม่ได้ ผมไม่เชี่ยวพอร์ทเทรต+เทคนิคแสง
...ถ่ายทริปพอร์ทเทรทครั้งสุดท้ายก็สองปีคครึ่งได้แล้ว -*-

• **
แหะๆ เข้ามาชมก็ดีใจแล้วคร๊าบ

ผมชอบภาพน้า GoodSoWhat มากเลย
ยิ่งภาพชุดที่ไปถ่ายแถวข้าวสาร ที่ลงที่พันทิป แล้วก็ที่นี่ตอนเปิดใหม่ๆ อ่ะครับชอบมาก

Minnie Mouse

• *
เยี่ยมไปเลยค่ะ  ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ
รับงาน Pretty,MC,Extra,MV, ถ่ายแบบ,เดินแบบไม่รับงานเสื่อมเสียค่ะ
E-mail : mint_1832@hotmail.com , olive_o_o@hotmail.com
http://enumint.multiply.com
ฺBB PIN : 21D05182

mrteeyai

เยี่ยมไปเลยค่ะ  ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ

น้องมินท์รูปนี้อย่างสวยเลย  :emo1_0007: :emo1_0007:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.364 วินาที กับ 23 คำสั่ง