ผู้เขียน หัวข้อ: nex 5n( มือใหม่ )ถามเรื่องถ่ายpanorama ทำไมภาพมันสว่างครับ ต้องปรับอะไรบ้างครับ  (อ่าน 1005 ครั้ง)

abple

• *
1.ผมถ่ายแล้วมันสว่างมาก ทุกภาพเลยไม่รู้ว่าต้องปรับอย่างไรครับ
2.รวมทั้งเวลาถ่ายภาพต่อเนื่อง ก็ออกมาสว่างเหมือนกันครับ
3.แล้วผมถ่ายพาโนรามา3dไม่ได้อะครับ มันต้องเลื่อนเร็วหรือช้าครับ มันerrorทุกที
ขอบคุณครับ

zicma

• Member
  • **
ภาพสว่างมีหลายปัจจัย
ISO สูงเกิน
รูรับแสงกว้างเกิน ( ไม่น่าเป็นไปได้ )
Shutter speed  ต่ำเกิน

3 ค่านี้มีความสัมพันธ์กัน  ถ้าปรับไม่พอดี จะเกิดการมืด หรือ สว่าง เกินไปครับ

ลองเปลี่ยนเป็นโหมด iAuto ก่อนละกันครับถ้ายังไม่เข้าใจหลักการ

ส่วนพาโนราม่า 3d ผมไม่เคยลองสักที 5555

iseenew

• Member
  • **
paro มัน auto ไม่ใช่เหรอ ไม่น่าสว่างวอก ไม่น่ามืดมิดนะ :emo1_0014:

ถ้าใช้มือหมุนก็ดูเรื่อง iso f กับ exp ด้วยครับ
D7000+50/1.4
Nex-6 etc.
http://www.baananyamanee.com

aotaot399

• Member
  • **
น้าลองลงภาพที่ว่า ไว้ด้วยครับ จะได้มาช่วยดูกัน  :emo1_0004:

UVPhenix

• Member
  • **
เท่าที่เจอไม่น่ามีปัญหานะครับ เพราะโดยรวมกล้องจะปรับไปใช้การตั้งค่าแบบเดียวกับโหมด Auto Speed shutter จะเปิดนานเท่าที่จำเป็น

ดังนั้นส่วนมากจะมีปัญหาคือ แพนกล้องเร็ว หรือ ช้าเกินไป

อีกส่วนนึงคือ ในการกดชัตเตอร์กล้องจะทำการวัดแสง และเลือกระยะโฟกัส ณ จุดนั้น ดังนั้น หากเป็นไปได้ ให้ทำการ กดชัตเตอร์ไปครึ่งหนึ่งก่อนในจุดกึ่งกลางภาพ หรือ จุดที่เป็นจุดสนใจในภาพ เพื่อล็อคโฟกัสและค่าแสง แล้วจึงทำการ ย้ายมากจุดที่จะเริ่มแพนกล้องครับ :emo1_0004:

abple

• *
ทำไมpostรูปไม่ได้เนี่ย งง

abple

• *
รูปครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 2.553 วินาที กับ 24 คำสั่ง