ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนจะว่า Sony ดูคนที่ใช้กล้อง sony จากทั่วโลกดูมั้ง เขาไม่ได้บ่น อะไรเลยนะ  (อ่าน 15018 ครั้ง)

pinkpanter

• Member
  • **
ก่อนจะว่า Sony ดูคนที่ใช้กล้อง sony จากทั่วโลกดูมั้ง เขาไม่ได้บ่น อะไรเลยนะ

ภาพตามลิงเลย ภาพไม่ต่างจากกล้องที่ ท่านคิดว่ามันเทพ ขนาด อย่าง นิก กับ หนอน เรย

http://500px.com/oneeye

http://500px.com/photo/1316743

http://500px.com/analogmind?page=4

http://500px.com/photo/3368752

เอาน่า อยากดูภาพลอง ค้นห้า ด้วยคำว่า sony a850 ดู ในเว็ปนี้แระ

ดูไม่ได้ ลองเข้า

www.500px.com แล้วค้นคำว่า sony a850 a900 หรือ รุ่นที่ท่านใช้กันอยู่

สำหรับลิงนี้ คือกล้องรุ่นที่ผมใช้ อยู่  sony a350

http://500px.com/GeoffreyBaker

pinkpanter

• Member
  • **
link  นี้ ถ่ายด้วย a 350 ทั้งหมด

http://500px.com/search?utf8=%E2%9C%93&q=sony+a350

เริ่ม ได้แรงบันดาลใจที่จะฝึกถ่ายภาพ มากกว่า ชื้อ อุปกรณ์ ยังครับ อิอิอิ

ใช้จนกว่ามันจะพัง

earthmmc

• Ghost Watcher
  • **
    • http://www.flickr.com/photos/earthmmc/
ผมว่าประเด็นมันอยู่ตรงที่การให้บริการหลังการขายของ Sony Thai ครับ.....ไม่ได้อยู่ที่ว่าอุปกรณ์ของ Sony ไม่ดี :emo1_0004:

alexno.1

• **
อย่าเพิ่งหลงประเด็นครับ  :emo1_0004:

circusxxx

• **
ผมว่าประเด็นมันอยู่ตรงที่การให้บริการหลังการขายของ Sony Thai ครับ.....ไม่ได้อยู่ที่ว่าอุปกรณ์ของ Sony ไม่ดี :emo1_0004:

ประเด็นหลัก ที่ไม่พอใจกัน คือ มาตราฐานการให้บริการหลังการขายจากทาง Service ของ Sony Thai ครับ

อย่าให้ท่านอื่นที่เข้ามาอ่านที่หลัง เข้าใจผิดประเด็น เลยนะครับ  "ประเด็นคือ การให้บริการหลังการขาย เท่านั้นครับ"

เรื่องอุปกรณ์ หลายท่าน ยังมั่นใจในกับ sony เช่นเดิมครับ แค่อยากให้ ปรับปรุงเรื่อง บริการ ครับ
เรามันก็แค่ ALPHA USER !!!

wawa

• Global Moderator
สงสัยน้าจิมมี่จิตอักเสบมั๊ง?    อิอิมาแล้ว55   :emo1_0004:   ตั้ง3วันแน่ะ :emo1_0010:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

pinkpanter

• Member
  • **
แป่ว ไม่ได้ ไปประเด็น อื่น ครับ เห็น คนอื่น ว่า ค่ายนี้ กระจอก อะครับ โดย ที่ บอกว่า นิก อะ สุดยอด หนอน สุดยอด ไม่ได้ ว่า ของเขา ไม่ดี หรือ บริการไม่ดี  อ๋อมันไปทับ กับ ประเด็น ก่อน หน้านี้ ขอโทษด้วยครับ อิอิ

mrteeyai

• Power Puff Boy

ประเด็นหลัก ที่ไม่พอใจกัน คือ มาตราฐานการให้บริการหลังการขายจากทาง Service ของ Sony Thai ครับ

อย่าให้ท่านอื่นที่เข้ามาอ่านที่หลัง เข้าใจผิดประเด็น เลยนะครับ  "ประเด็นคือ การให้บริการหลังการขาย เท่านั้นครับ"

เรื่องอุปกรณ์ หลายท่าน ยังมั่นใจในกับ sony เช่นเดิมครับ แค่อยากให้ ปรับปรุงเรื่อง บริการ ครับ

ตามนี้ครับ

ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

kiratinut

• **
  • สักวัน เราจะโปร
    • Multiply ผม เข้าไปติกันได้น่ะครับ
เหนี่ยวมากแต่ไกลเลย เหอ ๆ ๆ

อย่าไปพูดถึงเลยคร้าบบบ ค่ายไหนดี ค่ายไหนไม่ดี เหอ ๆ ๆ มาถ่ายรูปกันสนุก ๆ ดีกว่่า

ส่วน ศูนย์บริการในไทย ถ้าคิดค่าบริการแพงแล้วยังซ่อมห่วย ๆ อยู่ ผมย้ายแน่ครับ เหอ ๆ ๆ
"จากสามัญ ไปสู่เกือบสูงสุดอีกครั้ง"
Sony A77
SAL 1650 SSM

เก็บเอาไว้เป็นกล้องครู
Sony DSLR A350

http://kiratinut.multiply.com

wawa

แป่ว ไม่ได้ ไปประเด็น อื่น ครับ เห็น คนอื่น ว่า ค่ายนี้ กระจอก อะครับ โดย ที่ บอกว่า นิก อะ สุดยอด หนอน สุดยอด ไม่ได้ ว่า ของเขา ไม่ดี หรือ บริการไม่ดี  อ๋อมันไปทับ กับ ประเด็น ก่อน หน้านี้ ขอโทษด้วยครับ อิอิ

กระทู้ที่น้ามาโพสอยู่นี้ อยู่ในบ้านโฟโต้รีแลกซ์ บ้านที่มีคนโซนี่มาชุมนุมกันมากที่สุดในประเทศไทย  :emo1_0004: น้าโพสผิดเว็บเปล่านี่  :emo1_0029: หรือไปเที่ยวดอยไหนมาอ่ะ?  :emo1_0047:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
จะไปดูไกลทำไมครับ
กดกระทู้ ARTMAN กับ toon_ee ดูก็พอแล้ว สำหรับอุปกรณ์จาก sony

และก็เสนอว่าปิดกระทู้ป้องกันบาดหมางบ้านแตก ทะเลาะกันเองดีกว่า

แถมจะชักศึกเข้าบ้่นซะเปล่าๆด้วย
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

(G_G)

• Administrator
ผมเห็นด้วยก่ะเจ้าของกระทู้เรื่องฟีเจอร์หลายอย่างของ sony เขาดี

จริงๆ ดีมาตั้งแต่มินอลต้าครับ

แล้วเจ้าของกระทู้ มีความเห็นเกี่ยวกับ การบริการอย่างไรบ้าง ก็มาแชร์กันครับ 
:emo1_0004:

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light

กล้อง sony ของผมไม่เคยกระจอกครับ
กระจอก อะผม เพราไม่เคย รีดประสิทธภาพมันได้ซะที.. :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

น้่าpinkpanter มาแชรกันเรื่องบริการดีกว่า ครับ  :emo1_0007: :emo1_0007:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
เหนี่ยวมากแต่ไกลเลย เหอ ๆ ๆ

อย่าไปพูดถึงเลยคร้าบบบ ค่ายไหนดี ค่ายไหนไม่ดี เหอ ๆ ๆ มาถ่ายรูปกันสนุก ๆ ดีกว่่า

ส่วน ศูนย์บริการในไทย ถ้าคิดค่าบริการแพงแล้วยังซ่อมห่วย ๆ อยู่ ผมย้ายแน่ครับ เหอ ๆ ๆ

ใจเย็น ครับ น้านัท

Text

จะไปดูไกลทำไมครับ
กดกระทู้ ARTMAN กับ toon_ee ดูก็พอแล้ว สำหรับอุปกรณ์จาก sony

และก็เสนอว่าปิดกระทู้ป้องกันบาดหมางบ้านแตก ทะเลาะกันเองดีกว่า

แถมจะชักศึกเข้าบ้่นซะเปล่าๆด้วย

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

น้าิปิง SK-Ping ด้วย

jimmy2

ท่านเจ้าของกระทู้

ผมถือว่าข้อความที่คุณเขียนมาทั้งหมดนี้ กระทบถึงผมโดยตรง

เพราะผมเป็นหนึ่งในแกนนำของเว็บนี้ และเป็นผมเริ่มบ่นโซนี่ไทยในด้านบริการหลังการขาย

ผมไม่ได้บ่นโซนี่ ด้านคุณภาพของสินค้าเลยนะครับ

เพราะถ้าไม่ดีจริง ผมย้ายค่ายไปตั้งแต่ Sony เข้าซื้อกิจการของ Minolta แล้วหละครับ

การที่ผมออกมาบ่น ก็หวังที่จะเห็นการแก้ไขและปรับปรุงด้านบริการให้ดีขึ้น

หรือว่าคุณไม่อยากได้รับการบริการที่ดี

สินค้าดี ก็ต้องควบคู่ไปกับบริการที่ดีด้วยนะครับ

โปรดเข้าใจตามนี้ด้วยครับ

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

โห.............  วินนิ่งม้ายยยยยยยยยยยยยยยยยย

:emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
มาร้อนตัวครับ  :emo1_0008: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

ผมไม่รู้ว่า กระทบถึงผมด้วยหรือเปล่า

ถ้าสินค้า Sony มันไม่ดี ผมคงขายทิ้งย้ายค่ายหมดแล้ว

สินค้าตัวไหนดี ตัวไหนตอบโจทย์ได้ มันก็ดีทั้งนั้นล่ะ

แต่ปัญหาคือ after sale service มันเห่ยครับ  :emo1_0014:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

arnold_A1

• ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก
ผมเห็นด้วยก่ะเจ้าของกระทู้เรื่องฟีเจอร์หลายอย่างของ sony เขาดี

แล้วเจ้าของกระทู้ มีความเห็นเกี่ยวกับ การบริการอย่างไรบ้าง ก็มาแชร์กันครับ 

ตามน้าก๊อสว่าเลยครับ

ที่เราบ่นกันเรื่องบริการซ่อมของ Sony Thai

พูดกันเพื่อกระตุ้นให้เขาใส่ใจปรับปรุงบริการให้ดีขึ้นนะครับ  คนละเรื่องกับที่จั่วหัวมานะ
ยังนึกไม่ออก

Monster

• http://kitskorn.multiply.com
ผมว่าของโซนี่ดี  ส่วนการบริการหลังการขายไม่ดีสมราคากล้อง เรียกว่า ห่วยขั้นเทพ เรื่องเทคโนโลยีที่ไปคนละทางกับความเป็นกล้องมืออาชีพ  เจ้าของกระทู้กับคนตอบไปคนละประเด็นจ้า

ประเด็นแรก ถ้าคนในเวปซ่อมกล้องเองได้ เราก็คงไม่ง้อศูนย์บริการโซนี่ แต่ถ้าโซนี่ขายกล้องเรือนหมื่นเรือนแสน แต่ไม่มีความน่าศรัทธาในบริการหลังการขาย ลูกค้าก็หมดความเชื่อถือ เอาไปวางล้อกันรถไหลดีกว่า

ประเด็นต่อมา ถ้าโซนี่บริหารมาถูกทาง  คงไม่ขาดทุน และก็คงไม่ต้องปลดคนงานหมื่นคนเพื่อปรับโมเดลธุรกิจที่ออกข่าววันนี้หรอก  ดังนั้นตัวเองเลิกสนใจ FF มาพัฒนา Mount E แล้วจะผลิตเลนส์เทพมาทำไม่อีกหลายตัว อาทิเช่น 500F4  ผลิตออกมาก็ซ่อมไม่ได้  ทำออกมาทำไมอ่ะ  ผมว่าคนที่น่าจะยืดอกรับคือผู้บริหารมากกว่าพนักงาน เพราะผู้บริหารเป็นคนให้แนวทาง  ถ้ามาตรฐานมี ทั่วโลกก็ต้องปฎิบัติแบบนั้น

ประเด็นขำๆ ถ้าเราบ่นแล้วโซนี่เชื่อลูกค้า  คงไม่ีห้องติ-ชม แยกออกมาให้สมาชิกหรอก :emo1_0008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2012, 01:45 am โดย Monster »

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

kwphoto

• Member
  • **
    • KW-GRAPHICSTYLE.COM
เอ่อ ปีนี้น้ำจะท่วมเปล่าคร้าบบบ    :emo1_0006:

ผมว่า ตอนนี้ ทางคุณไฮโซ เขาคงระคายเคืองบ้างแล้วว่า ต่อไปถ้าไม่ปรับแก้ไขคงได้เป็นตำยาน เอ้ย ตำนานผู้เคยผลิตกล้อง
เพราะเหล่าผู้ชื่นชอบก็จะหนีหายไปซะหมด....

ขึ้นอยู่กับว่า เขาจะเปลี่ยนแปลงได้แค่ไหน เรื่องของธรุกิจ เราได้แต่คอยดู แต่ เราก็ไม่รู้ในใจเขาคิดอะไรอยู่
ตอนนี้ ในฐานะคนที่ใช้สินค้าและบริการจากคุณไฮโซ ได้ส่งเสียงออกไปแล้ว และรอดูว่าได้ผลแค่ไหน

ในเมื่อ เรา ๆ ได้ทำหน้าที่ดีที่สุดแล้ว ผมว่า ไปถ่ายรูปกันเถอะครับ ซื้อกล้องเพราะชอบถ่ายรูปไม่ใช่หรอ
มีกล้องแล้ว ต้องถ่ายรูปอย่างมีความสุข  ( แม้แอบทุกข์กับบริการจากผู้ผลิตกล้องก็ตามที อิๆๆ )

บางทีทุกอย่างก็เป็นไปในทางที่เราอยากให้เป็นได้ไม่หมด เพราะมีหลายสิ่งที่เรากำหนดเองไม่ได้
แต่ก็คงไม่เป็นไร เพราะถ้าหากเราได้ทำในส่ิงที่เราคิดว่า มันน่าจะดีขึ้น อย่างดีที่สุดแล้ว

แค่นี้ก็คงพอแล้วเนอะ

:emo1_0006: :emo1_0006:
Facebook Panpage
https://www.facebook.com/iGoal.Land.of.Dreams

นักออกแบบก็อยากถ่ายรูปสวย [Port Site goto http://www.kw-graphicstyle.com]

rokkor

• Member
  • **
    • flickr
กล้องก็ดี บริการกำลังได้ไปลองวันนี้  :emo1_0006: ไม่รู้จะเป็นยังไง

wawa

น้ามนต์ ตอบได้ใสเคลียร์และเข้าถึง :emo1_0005: ส่วนน้า จขกท.กรุณาอธิบายหรือตอบกระทู้ด้วยความเที่ยงตรงด้วยว่าคิดอย่างไรเพราะ หัวข้อกระทู้ที่น้าตั้งมามันล้อคตัวเองอยู่ชัดเจน ตำหนิคนที่บ่นหรือcomplain ว่าพวกเรา แปลกแยกไม่เหมือนคนอื่นๆทั่วไปในโลก ตัวอักษรคือสื่อภาษา หัวข้อกระทู้คือ  "ก่อนจะว่า Sony ดูคนที่ใช้กล้อง sony จากทั่วโลกดูมั้ง เขาไม่ได้บ่น อะไรเลยนะ"  น้าจะอธิบายหรือตอบอีกกี่กระทู้ ก็ต้องตอบให้สมาชิกที่นี่หายข้องใจกับประโยคนั้นให้ได้ครับ  :emo1_0059:

ultramankid

• **
  • ชิชะ
 :emo1_0031: :emo1_0031: :emo1_0031:

ผมว่าเรา หายใจเข้าลึกๆ แล้วปล่อยมันผ่านไปเถอะครับ ผมอ่านแล้วรู้สึกใจหายยังไงไม่รู้ครับ เหมือนสงครามกลางเมืองเลย
ผมอ่านหัวกระทู้ก็รู้สึกเหมือนอาจารย์หมอและก็โกรธครับ แต่พออ่านลงมาเรื่อย กลับรู้สึกใจหายเพราะเรากำลังทะเลาะกัน ( ผมคิดไปเองป่าวหว่า  :emo1_0008:)

ผมเองก็ตามมาทั้งสองกระทู้ครับ แต่อยากแค่จะอ่านอย่างเดียวตอนนี้เขียนอะไรลงถ้าล่วงเกินน้าๆท่านใดผมก็ขออภัยด้วยนะครับ ความสึกตอนนี้เหมือนเสียใจยังไงก็ไม่รู้บอกไม่ถูก

ก่อนที่ปัญหาหรือความเคื่องใจกันมันจะแพร่กวางไปกว่านี้ อยากให้น้าๆทุกๆท่านหายใจลึกๆ แล้วใจเย็นๆ ครับ
SONY A7 + LA-EA4
Minolta 28105 RS, BeerCan ,BBC ,Minolta 3570 F4 , 50 1.4
Tokina 193 Tamron 90 2.5
Pentacon 135 3.5 MC M42
Minalta 80200 F2.8

Monster

• http://kitskorn.multiply.com
:emo1_0031: :emo1_0031: :emo1_0031:

ผมว่าเรา หายใจเข้าลึกๆ แล้วปล่อยมันผ่านไปเถอะครับ ผมอ่านแล้วรู้สึกใจหายยังไงไม่รู้ครับ เหมือนสงครามกลางเมืองเลย
ผมอ่านหัวกระทู้ก็รู้สึกเหมือนอาจารย์หมอและก็โกรธครับ แต่พออ่านลงมาเรื่อย กลับรู้สึกใจหายเพราะเรากำลังทะเลาะกัน ( ผมคิดไปเองป่าวหว่า  :emo1_0008:)

ผมเองก็ตามมาทั้งสองกระทู้ครับ แต่อยากแค่จะอ่านอย่างเดียวตอนนี้เขียนอะไรลงถ้าล่วงเกินน้าๆท่านใดผมก็ขออภัยด้วยนะครับ ความสึกตอนนี้เหมือนเสียใจยังไงก็ไม่รู้บอกไม่ถูก

ก่อนที่ปัญหาหรือความเคื่องใจกันมันจะแพร่กวางไปกว่านี้ อยากให้น้าๆทุกๆท่านหายใจลึกๆ แล้วใจเย็นๆ ครับ
ตอบน้าตั้มว่าเหตุผลที่คนเก่าๆบ่นเพราะอะไร  และเตือนหน้าใหม่ๆที่เข้ามาในสังคมโซนี่

ผมใช้กล้องมินอลต้ามา 12 ปี ก่อนที่โซนี่จะเข้ามาซื้อกิจการ  สมัยก่อนเทคโนโลยีมินอลต้าดีมากกว่าคู่แข่งหลายขุม มินอลต้าคิดระบบวัดแสงแบบฉลาดๆที่เรียกว่ารังผึ้ง  คิดระบบแฟลชที่ฉลาดคิดคำนวนความพอดีได้ก่อนเจ้าอื่นๆ

แต่ด้วยผู้บริหารและการวางแผนการตลาดที่ไม่ถูกทาง มินอลต้าก็เจ๊ง พอ Konica มาซื้อกิจการกล้อง SLR หรือที่เราเรียกว่า Mount-A เปลี่ยนชื่อเป็น Konica Monilta ก็เจ๊ง และก็เข้าสู่ยุคโซนี่ ที่เรากำลังเป็นชุมชนคนใช้กล้องแพงที่โดนลอยแพ

ทำไมผมถึงว่าเราโดนลอยแพ  เพราะเลนส์ของโซนี่ ผลิตมาให้เข้ากับเม้าโซนี่  เอาไปใส่กับใครไม่ได้ แฟลชยิ่งเป็นเอกลักษณ์ เข้ากับใครไม่ได้เลย  พอของที่ขายแพง  คนซื้อก็คงไม่สามารถเปลี่ยนได้บ่อย  ถ้าเสียก็ต้องซ่อมแล้ว ก็ต้องง้อช่างโซนี่

ต่อมาโซนี่ผลิต Mount-E ก็ทิ้ง Mount-A ไป ของที่เคยทำให้ประกบกับ Mount-A ไว้ก็ปล่อยให้เป็นของวางประดับตู้  จนคนที่ใช้กล้องใหญ่ วางมือไปทีละคนสองคนไปใช้กล้องคู่แข่ง  ถ้าเราไม่ทักท้วงโซนี่ อนาคต Mount-E โดนลอยแพ เพราะมี Mount-I หรือ Mount-O หรือ Mount-U มาแทนล่ะ

ผมก็เป็นคนที่ใช้ Nex แล้ว ก็เคยย้ายค่าย โดยไม่โวยวายให้โซนี่รู้ ถึงแม้เขารู้ก็ไม่สนใจ เพราะยอดขายรวมยังไม่ตก  ถ้าเรารวมกันเป็นสังคมใหญ่แล้วตะโกนดังๆ เขาก็ต้องหันมาชายตามองลูกเมียน้องอย่างเราบ้างล่ะ

ultramankid

• **
  • ชิชะ
ขอบคุณน้ามนครับ
อันนั้นผมเข้าใจครับน้านม ไม่ได้ไม่เห็นด้วยเรื่องการบ่น  ส่วนที่ผมว่า

หายใจเข้าลึกๆ แล้วปล่อยมันผ่านไปเถอะครับ

คือเรื่องที่บางคนเค้าไม่เข้าใจถึงเรื่องที่พวกเราที่โดนลอยแพร กับเรื่องจิตวิญญาณของหมีนอนอ้าที่ดูเหมือนกำลังโดนเหยียบหย้ำอยู่ ที่อยากเสนอคือ อยากให้ความเห็นอันไหนผ่านได้ก็ให้ผ่านไปหนะครับไม่อยากเห็นบ้านเราทะเลาะกัน 

ปล. น้าๆคงไม่โกรธผมนะ ถ้าไม่สมควรแจ้งได้นะครับ
ปล2. ดอยเจ็ดหลี้ไปยังครับน้ามนนนนนน   :emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009:
Minolta 28105 RS, BeerCan ,BBC ,Minolta 3570 F4 , 50 1.4

jimmy2

น้ามนต์ ตอบได้ใสเคลียร์และเข้าถึง :emo1_0005: ส่วนน้า จขกท.กรุณาอธิบายหรือตอบกระทู้ด้วยความเที่ยงตรงด้วยว่าคิดอย่างไรเพราะ หัวข้อกระทู้ที่น้าตั้งมามันล้อคตัวเองอยู่ชัดเจน ตำหนิคนที่บ่นหรือcomplain ว่าพวกเรา แปลกแยกไม่เหมือนคนอื่นๆทั่วไปในโลก ตัวอักษรคือสื่อภาษา หัวข้อกระทู้คือ  "ก่อนจะว่า Sony ดูคนที่ใช้กล้อง sony จากทั่วโลกดูมั้ง เขาไม่ได้บ่น อะไรเลยนะ"  น้าจะอธิบายหรือตอบอีกกี่กระทู้ ก็ต้องตอบให้สมาชิกที่นี่หายข้องใจกับประโยคนั้นให้ได้ครับ  :emo1_0059:

ผมก็รออยู่ครับ

เจ้าของกระทู้โปรดเข้ามาชี้แจงให้กระจ่างกว่านี้ครับ

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!

ตอบน้าตั้มว่าเหตุผลที่คนเก่าๆบ่นเพราะอะไร  และเตือนหน้าใหม่ๆที่เข้ามาในสังคมโซนี่

ผมใช้กล้องมินอลต้ามา 12 ปี ก่อนที่โซนี่จะเข้ามาซื้อกิจการ  สมัยก่อนเทคโนโลยีมินอลต้าดีมากกว่าคู่แข่งหลายขุม มินอลต้าคิดระบบวัดแสงแบบฉลาดๆที่เรียกว่ารังผึ้ง  คิดระบบแฟลชที่ฉลาดคิดคำนวนความพอดีได้ก่อนเจ้าอื่นๆ

แต่ด้วยผู้บริหารและการวางแผนการตลาดที่ไม่ถูกทาง มินอลต้าก็เจ๊ง พอ Konica มาซื้อกิจการกล้อง SLR หรือที่เราเรียกว่า Mount-A เปลี่ยนชื่อเป็น Konica Monilta ก็เจ๊ง และก็เข้าสู่ยุคโซนี่ ที่เรากำลังเป็นชุมชนคนใช้กล้องแพงที่โดนลอยแพ

ทำไมผมถึงว่าเราโดนลอยแพ  เพราะเลนส์ของโซนี่ ผลิตมาให้เข้ากับเม้าโซนี่  เอาไปใส่กับใครไม่ได้ แฟลชยิ่งเป็นเอกลักษณ์ เข้ากับใครไม่ได้เลย  พอของที่ขายแพง  คนซื้อก็คงไม่สามารถเปลี่ยนได้บ่อย  ถ้าเสียก็ต้องซ่อมแล้ว ก็ต้องง้อช่างโซนี่

ต่อมาโซนี่ผลิต Mount-E ก็ทิ้ง Mount-A ไป ของที่เคยทำให้ประกบกับ Mount-A ไว้ก็ปล่อยให้เป็นของวางประดับตู้  จนคนที่ใช้กล้องใหญ่ วางมือไปทีละคนสองคนไปใช้กล้องคู่แข่ง  ถ้าเราไม่ทักท้วงโซนี่ อนาคต Mount-E โดนลอยแพ เพราะมี Mount-I หรือ Mount-O หรือ Mount-U มาแทนล่ะ

ผมก็เป็นคนที่ใช้ Nex แล้ว ก็เคยย้ายค่าย โดยไม่โวยวายให้โซนี่รู้ ถึงแม้เขารู้ก็ไม่สนใจ เพราะยอดขายรวมยังไม่ตก  ถ้าเรารวมกันเป็นสังคมใหญ่แล้วตะโกนดังๆ เขาก็ต้องหันมาชายตามองลูกเมียน้องอย่างเราบ้างล่ะ

เมาท์ I / O / U น่าสนวุ้ย   สะสมครบ 5 เมาท์ นำไปแลกเมาท์ทูเมาท์ได้ด้วย 555   :emo1_0010:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

jimmy2

ผมใช้ Minolta มานานกว่าน้ามนต์เยอะเลยหละ
ตั้งแต่ Minolta ออกกล้อง SLR ที่ AF ตัวแรกของโลก คือรุ่น 7000 น่าจะเกิน 20 ปีมั้ง

jimmy2

อันนั้นผมเข้าใจครับน้านม ไม่ได้ไม่เห็นด้วยเรื่องการบ่น  ส่วนที่ผมว่า

หายใจเข้าลึกๆ แล้วปล่อยมันผ่านไปเถอะครับ

คือเรื่องที่บางคนเค้าไม่เข้าใจถึงเรื่องที่พวกเราที่โดนลอยแพร กับเรื่องจิตวิญญาณของหมีนอนอ้าที่ดูเหมือนกำลังโดนเหยียบหย้ำอยู่ ที่อยากเสนอคือ อยากให้ความเห็นอันไหนผ่านได้ก็ให้ผ่านไปหนะครับไม่อยากเห็นบ้านเราทะเลาะกัน 

ปล. น้าๆคงไม่โกรธผมนะ ถ้าไม่สมควรแจ้งได้นะครับ
ปล2. ดอยเจ็ดหลี้ไปยังครับน้ามนนนนนน   :emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009:

หายใจลึกแล้วครับ
แต่มันไม่สุด มันยังแน่นอยู่ครับ

แน่นเพราะยังต้องการคำชี้แจงจากเจ้าของกระทู้ครับ

นี่เล่นมาวางระเบิดไปแล้วหายเงียบเข้ากลีบเมฆไปเลย

ultramankid

• **
  • ชิชะ

เมาท์ I / O / U น่าสนวุ้ย   สะสมครบ 5 เมาท์ นำไปแลกเมาท์ทูเมาท์ได้ด้วย 555   :emo1_0010:

:emo1_0049: :emo1_0049: :emo1_0049:

Monster

คนกันเองเน๊อะน้าตั้ม ไม่มีใครโกรธใครหรอก  ต่างคนต่างเหตุผล  ผมก็นานๆเข้าเวปที  เห็นผู้ใหญ่ในเวปออกหน้าขนาดนี้ ต้องมาร่วมกระทู้ประวัติศาสตร์หน่อย

ส่วนดอยเจ็ดลี้ ผมว่าจะไม่ขายแล้ว  กลัว A850 ไม่ีช่างซ่อมเป็น จะได้มีอะไรเอาไว้ถ่ายหน่อย  :emo1_0008:

Monster

ทำไมมันม่วงได้อ่ะ :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:

Plustertoy

• Member
  • **
อ่า . . . ยังไงดี  :emo1_0014:
ผมว่ามันก้ำกึ่งเนาะ เจ้าของกระทู้ช่วยเข้ามาชี้แจงให้ชัดเจนละกันครับ
เพราะเค้ามีประเด็นเรื่องบริการอยู่ก่อนแล้วน่ะครับ  :emo1_0006:
A290 >-Evolution-> A65 -> A77
16-50 2.8 / 10-20 F4-5.6 (Sold) / 17-50 F2.8 (Sold)
85 F2.8 Sam (Sold) / 70-200 F2.8 /75-300(sold) / HVL-43AM
http://www.facebook.com/Plustertoy

(G_G)

ถ้าไม่รีบมาตอบ

" ถึงหูครูอังคณาแน่ !! "

:emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0004:

kasama05

• Member
  • **
  • โมเอะสไตล์
    • ร้านค้าออนไลน์

:emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0004: :emo1_0004:

อินเทรนจังครับน้า  :emo1_0009:

ปล เท่าที่กดเล่นกับเพื่อนๆ  5dmark II , D5100 ผมไม่คิดว่า กล้อง sony A550 ,A290 ด้อยกว่าแต่อย่างใดเลยนะครับ  อีกอย่างหากเทียบมูลค่าที่ต่างกันอยู่หลายขุม  :emo1_0007:

Monster

ครูอังคณาที่จะให้ ร. ผมเหรอ  ยังรอของ Defect จากน้ากอสจิอยู่นะ :emo1_0009:

ultramankid

• **
  • ชิชะ

มาจนได้  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

ultramankid

• **
  • ชิชะ

คนกันเองเน๊อะน้าตั้ม ไม่มีใครโกรธใครหรอก  ต่างคนต่างเหตุผล  ผมก็นานๆเข้าเวปที  เห็นผู้ใหญ่ในเวปออกหน้าขนาดนี้ ต้องมาร่วมกระทู้ประวัติศาสตร์หน่อย

ส่วนดอยเจ็ดลี้ ผมว่าจะไม่ขายแล้ว  กลัว A850 ไม่ีช่างซ่อมเป็น จะได้มีอะไรเอาไว้ถ่ายหน่อย  :emo1_0008:
บ้านะตะเอง เอาเรื่องจริงมาพูด  :emo1_0002: :emo1_0002: :emo1_0002:

jimmy2

รับมุกไม่ทัน

ใครคือ ครูอังคณา

Palmyra

:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

เรื่อง กะโหลก กะลา  เนี่ยนะ.....................

:emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

Palmyra

รับมุกไม่ทัน

ใครคือ ครูอังคณา

เอ่อน้าจิมมี่ครับ  เรื่องมันยาวมากเลยนะครับ

:emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:

suthask

• Member
  • **
ผมก็หาใหญ่เลยมันคืออะไรหว่า " ถึงหูครูอังคณาแน่ !! "
ตอนนี้รู้และ  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:
Sony A77
SAL 16-50 F2.8
MINOLTA 50 F1.7
MINOLTA 70-210 F4
HVL-F42AM

Monster

ใครว่าอะไรครูอ่ะ :emo1_0004:

http://www.zoneza.com/view7466.htm

ultramankid

• **
  • ชิชะ

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
อารายเหรออ เหมือนผมจะตกข่าวไปเยอะเลยอะ  :emo1_0015: :emo1_0015: :emo1_0015:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

pinkpanter

• Member
  • **

การบริการเหรอ เคยเอากล้องไปซ้อมหลาย ครั้ง ก็โอเคนะ แต่ ราคาโหดไปหน่อย ส่วนใหญ่อะไหล่เสียผมก็เปลี่ยนใหม่ ขอแค่เขาซ้อมให้เราได้พอ แต่ เรื่องซ้อมมาแล้วไม่ดี เขามีระยะเวลา 90 วัน แล้วไม่เสีย ค่าอะไหล่ และค่าแรงด้วยนี่
บางครั้งมันเสียจากการใช้งานของเรา เราไปโทษ กล้อง ไม่ได้ นะ แต่ บางที ลอทนั้นอุปกรณ์ อาจไม่ดี แต่ เรา ก็ ต้องแช็คของ ก่อน ออกร้าน นี่ แต่ ถ้ามันไม่ดี จริง เขาเปลี่ยนให้ เรย นะ

อย่างกระทู้ อื่น บริการช้าไม่ดี นี่ ผมมะเคย เจอ นะ แต่ เขา บอก อาทิต ผมก็รอเป็นเดือน แระ อิอิ

แต่มาอ่าน อีกที ทำไมกระทู้มันยาวจัง แค่ อยากให้ ดู ภาพ จาก กล้อง  sony เท่านั้น เอง ไม่ได้ หลงไปประเด็น ไหนเรย นะครับ บาง คนที่มือใหม่อะ เล่นโทษอุปกรณืไม่ดี ไร้สาระ ผมว่าที่ไร้สาระ มันอยู่ที่อุปกรณืหรือตัวคนถ่าย อยากให้เห็นแค่ นี้

แต่ การตั้งคำถามหัวกระทู้อาจ ไปเข้า กับ กระทู้ ที่ว่า การให้ บริ การ  และ ไม่ได้ ต่อว่า น้าๆใน เว็ปเรย อยากให้เห็น แค่ ภาพ ถ่ายจากกล้องเท่านั้นเอง  ขอโทษครับ ที่ทำให้หลงประเด็น กัน

Text

อารายเหรออ เหมือนผมจะตกข่าวไปเยอะเลยอะ  :emo1_0015: :emo1_0015: :emo1_0015:

จะมา เม๊าท์ทูเม๊าท์สินะ :emo1_0004:

pinkpanter

• Member
  • **

ผมถือว่าข้อความที่คุณเขียนมาทั้งหมดนี้ กระทบถึงผมโดยตรง

เพราะผมเป็นหนึ่งในแกนนำของเว็บนี้ และเป็นผมเริ่มบ่นโซนี่ไทยในด้านบริการหลังการขาย

ผมไม่ได้บ่นโซนี่ ด้านคุณภาพของสินค้าเลยนะครับ

เพราะถ้าไม่ดีจริง ผมย้ายค่ายไปตั้งแต่ Sony เข้าซื้อกิจการของ Minolta แล้วหละครับ

การที่ผมออกมาบ่น ก็หวังที่จะเห็นการแก้ไขและปรับปรุงด้านบริการให้ดีขึ้น

หรือว่าคุณไม่อยากได้รับการบริการที่ดี

สินค้าดี ก็ต้องควบคู่ไปกับบริการที่ดีด้วยนะครับ

ขอโทษ การตั้ง กระทู้ อาจใช้คำพูดไม่เหมาะ สม ครับ ตามที่ตอบข้างบนครับอยากให้เห็นภาพ ถ่าย ไม่ได้ เห็นถึง การบริการครับ ขอ โทษจริง กับการตั้ง หัว ข้อ ขอโทษ ทุกๆคน เรย

pinkpanter

• Member
  • **
ขอ โทษ ก่อน ละกันนะครับ กับการตั้ง กระทู้ อาจตั้งกระทู้ มะเคลีย

อาจทำให้วุ่นวาย

แค่อยากให้ ดู ภาพ ไม่ได้ พูด ถึง การให้บริการ เลย นะครับ ไม่ได้หลงประเด็น ด้วยครับ ภาพที่ให้ดู ก็ ตามลิง เก็บกดเกรียน เท่านั้นครับ ที่ ถ่ายภาพไม่ได้เรื่อง แล้ว มาว่า อุปกรณืค่ายนี้กระจอกไม่มีโปรที่ไหนเขาใช้กันหรอก และ อยากได้ กำลังใจนิดหน่อย แต่ กลับ มาเป็น แบบนี้ อิอิ

ขอโทษ ครับ 

pinkpanter

• Member
  • **

หายใจลึกแล้วครับ
แต่มันไม่สุด มันยังแน่นอยู่ครับ

แน่นเพราะยังต้องการคำชี้แจงจากเจ้าของกระทู้ครับ

นี่เล่นมาวางระเบิดไปแล้วหายเงียบเข้ากลีบเมฆไปเลย

อ่าน ไม่หมด เรย ตอบเยอะมากเรย ขอโทษ ครับ พอดี ไม่ได้ อ่านกระทู้บริการครับ

พอดีการตั้งกระทู้ มัน สองแง่สองง่าม ให้เปลี่ยนหัวข้อใหม่ หรือลบดีครับ หรือเอาแบบนี้ เพราะ เมื่อคืน นอน และทำงาน กำลังเข้ามาอ่านครับ

วุ่นวายเรย ขอโทษจริงๆครับ

jimmy2

การบริการเหรอ เคยเอากล้องไปซ้อมหลาย ครั้ง ก็โอเคนะ แต่ ราคาโหดไปหน่อย ส่วนใหญ่อะไหล่เสียผมก็เปลี่ยนใหม่ ขอแค่เขาซ้อมให้เราได้พอ แต่ เรื่องซ้อมมาแล้วไม่ดี เขามีระยะเวลา 90 วัน แล้วไม่เสีย ค่าอะไหล่ และค่าแรงด้วยนี่
บางครั้งมันเสียจากการใช้งานของเรา เราไปโทษ กล้อง ไม่ได้ นะ แต่ บางที ลอทนั้นอุปกรณ์ อาจไม่ดี แต่ เรา ก็ ต้องแช็คของ ก่อน ออกร้าน นี่ แต่ ถ้ามันไม่ดี จริง เขาเปลี่ยนให้ เรย นะ

อย่างกระทู้ อื่น บริการช้าไม่ดี นี่ ผมมะเคย เจอ นะ แต่ เขา บอก อาทิต ผมก็รอเป็นเดือน แระ อิอิ

แต่มาอ่าน อีกที ทำไมกระทู้มันยาวจัง แค่ อยากให้ ดู ภาพ จาก กล้อง  sony เท่านั้น เอง ไม่ได้ หลงไปประเด็น ไหนเรย นะครับ บาง คนที่มือใหม่อะ เล่นโทษอุปกรณืไม่ดี ไร้สาระ ผมว่าที่ไร้สาระ มันอยู่ที่อุปกรณืหรือตัวคนถ่าย อยากให้เห็นแค่ นี้

แต่ การตั้งคำถามหัวกระทู้อาจ ไปเข้า กับ กระทู้ ที่ว่า การให้ บริ การ  และ ไม่ได้ ต่อว่า น้าๆใน เว็ปเรย อยากให้เห็น แค่ ภาพ ถ่ายจากกล้องเท่านั้นเอง  ขอโทษครับ ที่ทำให้หลงประเด็น กัน

ขอโทษ การตั้ง กระทู้ อาจใช้คำพูดไม่เหมาะ สม ครับ ตามที่ตอบข้างบนครับอยากให้เห็นภาพ ถ่าย ไม่ได้ เห็นถึง การบริการครับ ขอ โทษจริง กับการตั้ง หัว ข้อ ขอโทษ ทุกๆคน เรย

ขอบคุณครับที่ เข้ามาขอโทษ

แต่ผมไม่ได้หลงประเด็นนะครับ

pinkpanter

• Member
  • **
แป่ว ผมแค่อยากให้ ดู ภาพ จริงๆ นะ ไม่ได้ โวยวายเรื่อง การที่น้าไปติบริการด้วยนะ
เพราะมันแพงและช้า จริงๆ หรือ บางที พนักงาน รับของซ่อมก็มะรู้เรื่องอะไร และ ช่าง บางที ก็ ยังไม่สนใจลูกค้าและตอบคำถามไม่เคลีย ครับ

เปลี่นม่านชัทเตอร์ หมดไป 4700 บาทอะ แพงไป อะครับ ^^"

แต่ก็ ขอโทษจริง อยากให้ดูภาพจริงๆ และไม่ได้ อ่านกระทู้ที่น้าๆ โว้ย โซนี่มาก่อนด้วยครับ กลับมาดูตะกี้ ทำไม กระทู้มันยาวจัง ไปอ่าน ทั้งหมดแระ ตกใจเรย

เรื่องจะถึง ครู บังอร ปะนี่ อิอิ

ultramankid

• **
  • ชิชะ
  :emo1_0038: :emo1_0038: :emo1_0038:

ยังไงคราวหน้าตั้งชื่อระวังๆด้วยนะครับ  ดีใจที่เห็นว่าจบได้ด้วยดีนะครับ  :emo1_0002:

ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !

คนใช้กล้อง sony ที่ไม่บ่น (อย่างผม)... ไม่ได้หมายความว่าไม่เคยเจอปัญหาบริการหลังการซื้อหรอกนะครับ
แต่ที่ไม่บ่น..เพราะธรรมชาติของผมเป็นคนบ่น "สั้นๆ" ไม่เป็น....เดี๋ยวมันยาวครับ

ผมว่าปัญหาที่กระทู้นี้มันยาวเพราะ "ชื่อกระทู้" ที่น้าตั้งนี่แหละครับ
ลองกลับไปอ่านดูอีกทีละกัน....แต่คงแก้ไม่ทันแล้วละ !

:emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

pinkpanter

• Member
  • **

คนใช้กล้อง sony ที่ไม่บ่น (อย่างผม)... ไม่ได้หมายความว่าไม่เคยเจอปัญหาบริการหลังการซื้อหรอกนะครับ
แต่ที่ไม่บ่น..เพราะธรรมชาติของผมเป็นคนบ่น "สั้นๆ" ไม่เป็น....เดี๋ยวมันยาวครับ

ผมว่าปัญหาที่กระทู้นี้มันยาวเพราะ "ชื่อกระทู้" ที่น้าตั้งนี่แหละครับ
ลองกลับไปอ่านดูอีกทีละกัน....แต่คงแก้ไม่ทันแล้วละ !

:emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

อิอิอิ น่าจะเป็นอย่างนั้น ไหนๆ ก็ ไหนๆ ถือ ว่า เป็น กระทู้ แกงโฮ๊ะ แระกัน เห้อ  :emo1_0007:

sk_ping

• Cheer Leader
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

Text

อิอิอิ น่าจะเป็นอย่างนั้น ไหนๆ ก็ ไหนๆ ถือ ว่า เป็น กระทู้ แกงโฮ๊ะ แระกัน เห้อ  :emo1_0007:

ติดที่ชื่อกระทู้

jimmy2

HEAVEN

• Member
  • **
  • ค้นหาแรงบันดาลใจครั้งใหม่.....
สมาชิกใหม่ครับ แค่อยากบอกว่า "ภูมิใจใช้ SONY" ครับ :emo1_0005: :emo1_0005:

แต่เรื่องประกัน ก้ ว่ากันเป็นกรณีไป.. :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

wawa

"ก่อนจะว่า Sony ดูคนที่ใช้กล้อง sony จากทั่วโลกดูมั้ง เขาไม่ได้บ่น อะไรเลยนะ"    มันเกี่ยวกับภาพอะไรตรงไหนที่อยากดู?  ไม่เคลียร์ครับ และภาษาขอโทษกับผู้ใหญ่อย่าใช้ภาษาเกรียน ผมไม่ออกทะเลกับน้าคนอื่นๆหรอก ผมดูที่เจตนาอย่างเดียว ตกลงว่ายังไงกัน ไม่เคลียร์ครับ :emo1_0014:

arnold_A1

• ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก
 :emo1_0071: ก่อนจะถึงครูอังคณา มาโดนครูอ๋าจัดการสักปาบ ดีไหม   :emo1_0010:
ยังนึกไม่ออก

Text

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
แอดมินมาครบๆ กระมู้นี้
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

jimmy2

แอดมินมาครบๆ กระมู้นี้

ขาดน้ากรม cat2 คนเดียวครับ

wawa

ตอนตั้งหัวกระทู้  "ก่อนจะว่า Sony ดูคนที่ใช้กล้อง sony จากทั่วโลกดูมั้ง เขาไม่ได้บ่น อะไรเลยนะ"  ใช้ภาษาถูกต้องหนักแน่นเหมือนผู้ใหญ่สอนเด็ก ตอนมาขอโทษผู้ใหญ่ใช้ภาษาแบบเด็กเกรียนมัธยม  น้าจิมมี่อายุเท่าไหร่แล้ว ถ้าไม่จริงใจคุณเงียบไปเฉยๆยังจะดีกว่ามั๊ง ออกมาเฉซ้ายเฉขวา แมนๆหน่อย :emo1_0014:  ขอโทษกันดีๆสังคมรับได้ครับ คนเราพลาดผิดกันได้ วัฒนธรรมบ้านเราแข็งแกร่งมากนะครับ มีสัมมาคารวะ อยู่กันแบบญาติพี่น้อง ไปคิดดูครับ :emo1_0004:

pinkpanter

• Member
  • **
ตอนตั้งหัวกระทู้  "ก่อนจะว่า Sony ดูคนที่ใช้กล้อง sony จากทั่วโลกดูมั้ง เขาไม่ได้บ่น อะไรเลยนะ"  ใช้ภาษาถูกต้องหนักแน่นเหมือนผู้ใหญ่สอนเด็ก ตอนมาขอโทษผู้ใหญ่ใช้ภาษาแบบเด็กเกรียนมัธยม  น้าจิมมี่อายุเท่าไหร่แล้ว ถ้าไม่จริงใจคุณเงียบไปเฉยๆยังจะดีกว่ามั๊ง ออกมาเฉซ้ายเฉขวา แมนๆหน่อย :emo1_0014:  ขอโทษกันดีๆสังคมรับได้ครับ คนเราพลาดผิดกันได้ วัฒนธรรมบ้านเราแข็งแกร่งมากนะครับ มีสัมมาคารวะ อยู่กันแบบญาติพี่น้อง ไปคิดดูครับ :emo1_0004:

ครับ ขอโทษจริงๆ ไม่ได้อยากให้เครียดเรยนะครับ ก็ได้ออกมาขอโทษ ตั้งหลายกระทู้แร้วนะครับ ก็นึกว่าจะจบแย้ว สงสัย ต้องขอโทษ จนกว่าแอดมินจะมาครบแล้วมั้ง นี่ จะโดนแบนปะนี่

pinkpanter

• Member
  • **
"ก่อนจะว่า Sony ดูคนที่ใช้กล้อง sony จากทั่วโลกดูมั้ง เขาไม่ได้บ่น อะไรเลยนะ"    มันเกี่ยวกับภาพอะไรตรงไหนที่อยากดู?  ไม่เคลียร์ครับ และภาษาขอโทษกับผู้ใหญ่อย่าใช้ภาษาเกรียน ผมไม่ออกทะเลกับน้าคนอื่นๆหรอก ผมดูที่เจตนาอย่างเดียว ตกลงว่ายังไงกัน ไม่เคลียร์ครับ :emo1_0014:

ไม่อธิบายดีกว่า เดี๋ยวจะ ยาว    ขอโทษ   ครับ

wawa

เมื่อขอโทษกันดีๆก็จบครับ  อย่างที่ผมบอกคนเราผิดพลาดกันได้ ผิดแล้วขออภัยสังคมก็ให้โอกาส ลูกผู้ชายยืดอกรับอย่างแมนๆ  :emo1_0005:  บ้านนี้เราก็รับกันได้และอยู่ร่วมสังคมกันอย่างมีความสุข สังคมไทยเราถึงจะมีความเอ้อเฟื้อมากแต่ก็เคารพในวัยวุฒิกันมาตั้งแต่สมัย พ่อขุนรามกำแหง มาแล้ว มันฝังรากหยั่งลึกมาหลายร้อยปี เป็นเอกลักษณ์ที่มั่นคงมาก  ถ้าผู้ใหญ่ท่านใดประพฤฒิมิชอบ สังคมก็จะลงโทษเองเช่นกัน  ผมบอกว่าจบก็จบครับ ขอล้อค ปิดกระทู้นี้นับแต่บัดนี้      :emo1_0001:   ทีมงานผู้ดูแลทั้งหมด ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นจากสมาชิกที่มาร่วมกันคอมเมนท์อย่างสุภาพ สมกับเป็น โฟโต้รีแลกซ์ สังคมอุดมปัญญาครับ  :emo1_0006:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.644 วินาที กับ 23 คำสั่ง