ผู้เขียน หัวข้อ: === การทำงานของระบบ Auto Focus และ การเช็คกล้องว่า Front/Back Focus หรือไม่ !! ===  (อ่าน 40053 ครั้ง)

(G_G)

• Administrator
===========  7 Apr 2555 ==============

เรียนรู้ไปด้วยกันนะครับ  เริ่มจากอ่านที่นี่ก่อน

http://graphics.stanford.edu/courses/cs178/applets/autofocusPD.html

เป็นการอธิบายที่ดีมากๆ มีสไลด์ให้เลื่อนไปมา

เมื่อเข้าใจได้ส่วนหนึ่งแล้ว ก็ไปอ่านระบบ โฟกัสแบบพิสัย ซึ่ง Nikon ได้เอามาใช้งานนานแล้ว
sony เริ่มจะมาแถวๆ a900 ครับ

http://www.nikon.com/about/technology/rd/core/software/caf/index.htm

===========  21 Apr 2555 ==============

น่าจะแปลมาให้ด้วยนะครับน้า ใช่ว่าทุกคนจะอ่านภาษาอังกฤษเข้าใจไปทุกประโยคอ่ะครับ
ด้วยความเคารพ
จากรูป อธิบายด้วยภาพ แทบไม่ต้องแปลภาษาอังกฤษใดใด ให้นักเล่นกล้องมือใหม่เลือนสไลด์ดู ก็น่าจะพอทราบได้ว่า ระบบ Auto Focus ในกล้อง DSLR ยุคปัจจุบันทำงานอย่างไร
สำหรับ Link ที่สอง อธิบายด้วย VDO ต่อเมื่ออยากศึกษาเพิ่มเติม ก็ค่อยพยายามอ่านต้นฉบับที่เป็นภาษาอังกฤษดูนะครับ

มาต่อด้วยวิธีการเช็ค Focus ของกล้องที่เราใช้กันอยู่ว่าปรกติดีหรือไม่

ต้นฉบับมาจาก

http://focustestchart.com/focus21.pdf  ของ Tim Jackson @2004
ตัว Chart สำหรับนำมาทดสอบกล้องเรา จะอยู่หน้า 18 แต่น้ากอสได้ปรับปรุงเพิ่มเติมไว้ที่ link นี้ครับ

http://www.fotorelax.com/forum/gos/focus_test.pdf เซฟออกมาเป็นไฟล์ แล้วพิมพ์ออกที่เครื่องพิมพ์ A4 ได้เลย

จะได้ Chart หน้าจะจิ้มลิ้มประมาณนี้

การทดสอบแบบง่ายๆก่อน
1. เอากระดาษ Chart ที่พิมพ์เต็มหน้ากระดาษ A4 แล้วมาวางพื้นเรียบ
2. เอากล้องขึ้นTripot ปรับกล้องไปที่ A-Mode ตั้ง F กว้างสุด, ใช้โฟกัสจุดกลางจุดเดียว, Auto WB, จะใช้แฟลชก็ได้เพื่อความคมชัด, ควรเลือกเลนส์มาทดสอบ 2-3 ตัว ที่ F ประมาณ 2.8 หรือน้อยกว่า เพื่อให้ Depth ตื้น เห็นการติด Front/Back Focus ได้ดี, อย่าลืมปิดกันสั่นด้วยจ๊ะ
3. กำหนดระยะการถ่าย โดยดูระยะเลนส์ที่นำมาทดสอบ แล้วให้เปลี่ยน mm->cm จากนั้นคูณสอง จะได้ระยะห่างจากเส้นเล็ง
ถึงบอดี้ของกล้อง
    เช่น ทดสอบเลนส์ 30mm ก็ถอยกล้องห่างซัก 60cm
          ทดสอบเลนส์ 50mm ก็ถอยกล้องห่างซัก 100cm
4. ยกกล้องเล็ง ทำมุม 30-45 องศาจากระนาบพื้นโต๊ะ เล็งโฟกัสจุดกลางของกล้อง ไปที่เส้นทึบบนกระดาษที่พิมพ์มา

5. ถ่ายซักสองสามรูป แต่ละรูปเอามือบังหน้าเลนส์เพื่อให้ AF ทำงาน เข้าสุดออก-สุดก่อนถ่าย
    ดูว่าภาพที่ได้ ชัดที่ตำแหน่งเส้นทึบ หรือ สเกลศูนย์ หรือไม่ ถ้าใช้หรือคลาดเคลื่อนเพียงเล็กน้อย จะถือว่ากล้อง In-Focus

- ถ้าภาพ ชัดก่อนเส้นทึบ แสดงว่าติด Front Focus ก็ดูสเกลเป็นจุดเทียบเคียงว่ามันติด Front ไปเท่าไหร่

- ถ้าภาพ ชัดหลังเส้นทึบ แสดงว่าติด Back Focus ก็ดูสเกลเป็นจุดเทียบเคียงว่ามันติด Back ไปเท่าไหร่

ถ้าเป็นกล้องที่สามารถปรับ AF micro adjust ได้ (a850, a900, a77) ก็ทำการแก้ไขด้วยตัวเอง โดยตั้งค่า Offset ที่กล้องตามเลนส์นั้นๆ แล้วขึ้น Tripot ทดสอบใหม่ จนกล้องสามารถ ทำ AF ตรงตำแหน่งเส้นทึบได้
ถ้าไม่มี Feature นี้ในกล้อง ก็นำส่งศูนย์บริการเพื่อปรับตั้งค่า

หมายเหตุ ถ้าเลนส์ที่นำมาทดสอบ มีชิ้นเลนส์โฟกัส ใหญ่หรือมี น้ำหนักมากๆ (อย่าง 85F1.4G) ควรตั้งกล้องใหม่ ให้ได้ระนาบ
แล้วเอา Chart ไปติดกับหนังสือ วางทำมุม 30-45 องศาแทน จะให้ผลแม่นยำมากขึ้น การคว่ำหน้ากล้องลง ทำให้กระบอกเลนส์ทำงานในแนวดิ่ง 
มีผลต่อชุดเกียร์ที่ทำงานไม่ได้แนวระนาบ และน.น.ของชุดเลนส์ที่ถ่วงกระบอก ทำให้เกิดความคลาดเคลื่อนได้

การทดสอบแบบยากขึ้นอีกหน่อย เพื่อหาระยะให้ตัวของการทำ AF
1.-4. ทำเหมือนข้อบน
5. ทำเหมือนข้อสองคือเอามือบังหน้าเลนส์ กดชัตเตอร์เพื่อสั่งกล้องโฟกัส เมื่อชุดโฟกัสถอยไปไกลสุด ให้ปล่อยมือ
6. ถ่ายภาพด้วยการกดชัตเตอร์ต่อเนื่องจนสุดในครั้งเดียว กล้องจะถอยโฟกัสจาก Infinity มาที่ตำแหน่งเล็งแล้วลั่นชัตเตอร์
7. ทำเหมือนข้อสองคือเอามือบังหน้าเลนส์ กดชัตเตอร์เพื่อสั่งกล้องโฟกัส เมื่อชุดโฟกัสถอยไปใกล้สุด ให้ปล่อยมือ
8. ถ่ายภาพด้วยการกดชัตเตอร์ต่อเนื่องจนสุดในครั้งเดียว กล้องจะถอยโฟกัสจาก ใกล้สุด ไปที่ตำแหน่งเล็งแล้วลั่นชัตเตอร์
9. อาจต้องถ่ายหลายใบเพื่อดูการแกว่งตัวของกล้องด้วย ถ้าภาพที่ได้ ไม่ค่อยแกว่งตัว ได้ผลเหมือนกันมาก (แบบข้อ6 ถ่าย3ใบ ได้ระยะ
เดิมหมด หรือข้อ8 สามใบได้ระยะเดิมหมด แสดงว่าจะเฟืองเกียร์ ระยะ offset ของระบบ Focus ทั้งหมดยังสมบูรณ์ดี)

จากนั้นมาดูต่อว่า ถ้าผลการถ่ายในข้อ 6 และ 8 ให้ระยะชัดไม่เท่ากัน จะเนื่องจาก
- เป็นระยะให้ตัวของชุดเฟืองขับชุดโฟกัส
- ค่าการอ่านจาก Sensor ที่มีระยะ Offset กว้าง
- ความต่างของชุด AF เนื่องจากระดับราคากล้อง
- ความเสื่อม หรือข้อบกพร่องทางกลไกอื่นๆ

ผลการทดสอบจะทำให้เราได้คุ้นเคยกับตัวกล้องด้วยอีกทาง เมื่อเรารู้ว่ากล้องมีพฤติกรรมประมาณไหน เราจะได้ปรับตัวให้เข้ากับกล้องได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2012, 03:32 pm โดย (G_G) »

(G_G)

Re: === การทำงานของระบบ Auto Focus ครับ ===
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 เม.ย. 2012, 12:11 am »
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2012, 03:35 pm โดย (G_G) »

jakcc

• Member
  • **
Re: === การทำงานของระบบ Auto Focus ครับ ===
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 เม.ย. 2012, 04:20 pm »
น่าจะแปลมาให้ด้วยนะครับน้า ใช่ว่าทุกคนจะอ่านภาษาอังกฤษเข้าใจไปทุกประโยคอ่ะครับ
ด้วยความเคารพ

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 เม.ย. 2012, 11:58 pm »
เจ๋งดีครับ  :emo1_0005: :emo1_0005:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

Gamerobot

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 เม.ย. 2012, 03:42 pm »
เยี่ยมมากครับ โดยเฉพาะลิ้งอันที่ 2 ของนิคคอนมีกราฟฟิกประกอบด้วย   :emo1_0005:

ikq#2

• Ghost Watcher
  • **
  • แค่ชอบถ่ายภาพตามใจตัวเอง
 :emo1_0007: :emo1_0007:
  ยอดมากครับ !!
ภาพที่ได้จากเลนส์หมีและเลนส์โซนี่ มันถูกใจที่สุด !
  "  FTRL = FOTORELAX "
 รูปถ่าย กับ ถ่ายรูป
     A77 + SAL24F20Z
        คือความลงตัวที่สุด..!

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
ขอบคุณสำหรับ ข้อมูล ครับ น้ากอส
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

sarapan

• Member
  • **
  • พอดี ก้อ พอเพียง
    • sarapan.net
มีปัญหาจะตั้งกระทู้ถามพอดีครับ เข้ามาเจอกระทู้น้ามีประโยชน์มากๆครับ
แต่ยังไม่ตอบโจทย์ของผม
เลนส์35-105 ตัวแรกที่มีมาโครครับ มันโฟกัสเข้าบ้าง ไม่เข้าบ้าง
ถ้าเวลาไม่เข้าน่ะ มันไม่ Back หรือ Front ครับ มัน Blur ไปทั้งภาพเลยครับ
ภาพแรก iso 400 f4.5 s1/125 โฟกัสจุด
ภาพสอง iso 400 f4.5 s1/160 โฟกัสจุด ที่ระยะ 100 เท่ากันทั้งสองภาพ
<iframe width="560" height="315" src="https://www.youtube.com/embed/76B06g0AC_g" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

sarapan

• Member
  • **
ภาพแรก iso 200 f4.5 s1/2500 ระยะ 100 วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพ โฟกัสจุด
ภาพสอง   iso 200 f14 s 1/250 ระยะ 35 วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพ โฟกัสจุด

ปัญหาแรกพบแล้วครับ ม่านรูรับแสงไม่หรี่ตามกล้อง ผมใช้โหมด a แสงมันเลยโอเวอร์มาก
เพราะค่าF ที่หน้าจอกับของจริงมันไม่ตรงกัน ผมรื้อออกมาหยอดน้ำมัน ก็ดีขึ้น แต่ปัญหาโฟกัสยังแก้ไม่หาย
<iframe width="560" height="315" src="https://www.youtube.com/embed/76B06g0AC_g" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

sarapan

• Member
  • **
ตอนแรกก็ใช้มาโครได้ ตอนนี้หมุนไม่ไปแล้วครับ เลื่อนล็อคแล้วก็หมุนไม่ไป แกะออกมาดูก็ไม่ติดอะไร
ถามปัญหา โฟกัสหลุดครับ
กล้อง SLT มันจะมีระบบ micro lens 2ตัวเหมือนตัวอย่างในลิงค์ของน้ากอสหรือไม่ครับ
เพราะมันไม่มีรีเฟล็กแล้ว จุดตกของภาพมันจะตรงเข้าเซ็นเซอร์เลยตามที่ผมคิดหรือไม่ครับ
ปัญหาของโฟกัส มันจะเกี่ยวกับระบบของกล้องกับเลนส์ไม่ข้ากันเป็นไปได้หรือไม่ครับ
อีกอย่าง หากสายแพ ในเลนส์มีปัญหาจะเกี่ยวกับโฟกัสหรือไม่ครับ

(G_G)

มีปัญหาจะตั้งกระทู้ถามพอดีครับ เข้ามาเจอกระทู้น้ามีประโยชน์มากๆครับ
แต่ยังไม่ตอบโจทย์ของผม
เลนส์35-105 ตัวแรกที่มีมาโครครับ มันโฟกัสเข้าบ้าง ไม่เข้าบ้าง
ถ้าเวลาไม่เข้าน่ะ มันไม่ Back หรือ Front ครับ มัน Blur ไปทั้งภาพเลยครับ
ภาพแรก iso 400 f4.5 s1/125 โฟกัสจุด
ภาพสอง iso 400 f4.5 s1/160 โฟกัสจุด ที่ระยะ 100 เท่ากันทั้งสองภาพ

เลนส์มันเสียครับ

ภาพแรก iso 200 f4.5 s1/2500 ระยะ 100 วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพ โฟกัสจุด
ภาพสอง   iso 200 f14 s 1/250 ระยะ 35 วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพ โฟกัสจุด
ปัญหาแรกพบแล้วครับ ม่านรูรับแสงไม่หรี่ตามกล้อง ผมใช้โหมด a แสงมันเลยโอเวอร์มาก
เพราะค่าF ที่หน้าจอกับของจริงมันไม่ตรงกัน ผมรื้อออกมาหยอดน้ำมัน ก็ดีขึ้น แต่ปัญหาโฟกัสยังแก้ไม่หาย

กลีบค้างไม่ได้แก้ไขด้วยการหยอดน้ำมัน ต้องแก้ด้วยการถอดกลีบทำความสะอาดครับ

ตอนแรกก็ใช้มาโครได้ ตอนนี้หมุนไม่ไปแล้วครับ เลื่อนล็อคแล้วก็หมุนไม่ไป แกะออกมาดูก็ไม่ติดอะไร

เฟืองมันเสื่อมมากแล้วครับ โฟกัสพลาด หมุนไม่ได้ เกลี่ยวเบาท์เลนส์ก็เสื่อมสภาพตามเวลาไปด้วย
แล้วเจ้า 35-105 นี้จริงๆเป็นเลนส์ยุคฟิลม์ที่ไม่ได้คมขัดตลอดทั้งช่วงอีกด้วย ยิ่งคอมพาวบางอันขึ้นฝ้าเมื่อไหร่ อาการถ่ายเจอแดดแล้วเบลอจะชัดอย่างภาพที่ยกตัวอย่าง

กล้อง SLT มันจะมีระบบ micro lens 2ตัวเหมือนตัวอย่างในลิงค์ของน้ากอสหรือไม่ครับ
เพราะมันไม่มีรีเฟล็กแล้ว จุดตกของภาพมันจะตรงเข้าเซ็นเซอร์เลยตามที่ผมคิดหรือไม่ครับ
ปัญหาของโฟกัส มันจะเกี่ยวกับระบบของกล้องกับเลนส์ไม่ข้ากันเป็นไปได้หรือไม่ครับ
อีกอย่าง หากสายแพ ในเลนส์มีปัญหาจะเกี่ยวกับโฟกัสหรือไม่ครับ

ระบบโฟกัส SLT เหมือน DSLR ทุกประการ รีเฟล๊ก Light path มีจำนวนเท่ากัน แค่สลับที่อยู่เท่านั้น
สายแพขาด เสมือนกดปุ่ม Release ระหว่างถ่ายภาพครับ

เลนส์ตัวนี้ แนะนำให้เลิกใช้ อย่าไปเสียเวลากับมันมากครับ

DynarX64

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • Tokina Hoya Kenko !!
    • Sixtyfour site !!
น้ากอสจัดเต็ม สุดยอดเลยคับ

อธิบายด้วยภาพ เห็นชัดกว่าเรียงความเป็นย่อหน้าๆเป็นไหนๆ
Nikon D600
Nikon 50 1.4G AF-S
Tamron SP 70-300 VC USD
Tokina AT-X 280 Pro
Tokina AT-X 100M D
Tokina AT-X 16-28 FX
Nikon SB-900
Yongnuo 460 II
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

(G_G)

พอดีมีคนถามผมเชิงไม่แน่ใจว่าผมทดสอบ Front/Back Focus เป็นหรือไม่หน่ะครับ เลยต้องละเอียดรอบคอบนิดนึง
จริงๆผม Reference คุณ Tim Jackson @2004 เป็นต้นฉบับครับ

(G_G)

กระทู้นี้จะอัพเดทเรื่องราวเกี่ยวกับระบบ Focus ให้เรื่อยๆ ครับ ยังไม่จบง่ายๆ เรื่องมันยาว

sarapan

• Member
  • **
ขอบคุณ น้ากอส มากๆเลยนะครับ
แล้วถ้าผมเอาไปซ่อมจะคุ้มหรือเปล่าครับ ร้านวิมลฯ หรือแถวๆสะพานเหล็ก
เพิ่งได้มาไม่กี่วันเองครับ เพราะเห็นเค้าชมกันนักหนาว่าตัวนี้ทั้งหวานทั้งคม
ผมซื้อมาก็โดน ขมๆเลย ฮาา งบซ่อมไม่เกิน 2พันเนี่ย เอาอยู่มั๊ยครับ 

...อุตส่าห์ไปแสวงหามา ตอนลองดูในจอมันก็คมชัดดี จอสมัยนี้มันไว้ใจไม่ได้จริงๆ
พอเอาไปลอง กลับบ้านมาลงในเครื่องฯ ...รัยกันฟระ ทั้งโอเวอร์ทั้งมัว กดไปร้อยกว่า ใช้ได้สิบกว่าใบ  :emo1_0010:
จะทิ้งไปเฉยๆก็เสียดายตังค์ ถ้าซื้อมาแล้วมันใช้งานได้สักพักแล้วพังยังตัดใจได้ นี่ยังไม่ใช้งานเลยครับ  :emo1_0019:

jakcc

• Member
  • **
ขอบคุณน้ากอสครับ อุตส่าห์มาแปลให้ตามคำขอ ซาบซึ้งครับผม  :emo1_0045:

(G_G)

ขอบคุณ น้ากอส มากๆเลยนะครับ
แล้วถ้าผมเอาไปซ่อมจะคุ้มหรือเปล่าครับ ร้านวิมลฯ หรือแถวๆสะพานเหล็ก
เพิ่งได้มาไม่กี่วันเองครับ เพราะเห็นเค้าชมกันนักหนาว่าตัวนี้ทั้งหวานทั้งคม
ผมซื้อมาก็โดน ขมๆเลย ฮาา งบซ่อมไม่เกิน 2พันเนี่ย เอาอยู่มั๊ยครับ 

...อุตส่าห์ไปแสวงหามา ตอนลองดูในจอมันก็คมชัดดี จอสมัยนี้มันไว้ใจไม่ได้จริงๆ
พอเอาไปลอง กลับบ้านมาลงในเครื่องฯ ...รัยกันฟระ ทั้งโอเวอร์ทั้งมัว กดไปร้อยกว่า ใช้ได้สิบกว่าใบ  :emo1_0010:
จะทิ้งไปเฉยๆก็เสียดายตังค์ ถ้าซื้อมาแล้วมันใช้งานได้สักพักแล้วพังยังตัดใจได้ นี่ยังไม่ใช้งานเลยครับ  :emo1_0019:

เข้าใจครับว่าเสียดายตังค์ ย้อนไป 5 ปีก่อน ผมได้ D5D มาพร้อม 18-70 kit ก็สงสัยเรื่องสีเหลือมที่ขอบภาพมุมบนซ้ายมืออยู่เยอะมาก พยายามหาข้อมูลแก้ไข
ซึ่ง ณ ตอนนั้น น้าๆที่มีเลนส์ราคาแพงๆ ก็บอกสั้นๆแค่ว่าให้เปลี่ยนเลนส์
มาปัจจุบัน คำเข้าใจต่อคำว่าให้เปลี่ยนเลนส์ ก็คือต้องเปลี่ยนเลนส์จริงๆ

สำหรับเลนส์ตัวนี้ น้าจะลองเอาไปซ่อมก็ได้ครับ ที่แน่ๆก็กลีบม่านรับแสง ควรถูกแกะออกมาล้าง/เช็ดให้สะอาดแล้วประกอบกลับ น่าจะหลักพัน

ปรกติกลีบรับแสงถ้ามันฝืด จะเพราะมันสกปรกจากฝุ่น หรือมี การไหลเลอะ ของสารหล่อลื่นเกลียวเบาท์ เข้าไปที่กลีบ พอผ่านนานไปเกิดแห้ง ม่านเลยติดค้าง
หรืออาจเกิดที่ก้านเตะกลีบก็ได้
การหยอดน้ำมัน ยิ่งทำให้เละเทะเข้าไปใหญ่

ชิ้นเลนส์ที่อาจมีสิ่งสกปรก ก็เสียค่าแรงล้างไปพร้อมกันได้
ส่วนค่าเฟือง ต่างๆ ช่างต้องแกะก่อนจะประมาณเอาของ reuse มาซ่อมให้พอใช้งานได้ครับ

sarapan

• Member
  • **
ขอบพระคุณอย่างสูง
แล้วจะลองตามที่แนะนำครับ :emo1_0006:

dji_2000

• Member
  • **
ขอบคุณครับ
ตอนนี้กำลังมึน NEX5N + adapter LAEA2 + Sal 50/1.4  Sam 85/2.8
กล้อง + adapter+ Minolta 100/2.8 เคยหล่นอยู่บนขาตั้งกล้องกำลังถ่ายมาโคร 

เคยถ่าย chart นี้หลายรอบแล้วมันดูยากมาก เห็นน้าบอกข้างบนเลนส์ 50 mm ถ่าย ที่ 1 เมตร  30-45 องศา ผมเลยลองใหม่

ใช้เลนส์ 85/2.8 ระยะที่ถ่ายอ่านจากเลนส์ ประมาณ 1.2 เมตร
ภาพบน ตั้ง micro adjust 0  ภาพที่ได้แล้ว จะออกไปทาง front
ภาพล่าง micro adjust -8
ผมดูไม่ค่อยออก สงสัยยังถ่ายไม่ถูกวิธี
วันนี้ลองมาเป็น 100 รูป ตั้งแต่ระยะ 0.6 ถึง 2 เมตร 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2012, 03:29 am โดย dji_2000 »

dji_2000

• Member
  • **
ภาพบน adjust 0
ภาพล่าง Adjust -8
ถ่ายระยะประมาณ 1 เมตร

dji_2000

• Member
  • **
ถ่ายที่ระยะ 2 เมตร ครอปมา
ภาพบน adjust 0
ภาพล่าง adjust -8

dji_2000

• Member
  • **
ลองถ่ายกระดานเล่น รู้สึกมัน back ไล่ปรับ adjust ประมาณ -6 ถึง -8 มันโฟกัสแล้วเข้าดี มั่วๆเอา
ถ่ายจากด้านขวา เล็งเลข 20 อันขวา
ภาพบน micro adjust =0 เลข -11+1 จางเบลอๆ แสดงว่า back เพราะผมถ่ายมาจากด้านขวา
ภาพบน micro adjust = -8 เลข (20+11) x (20 -11+1) เข้มคม DOF คุมอยู่  แสดงว่า แสดงว่า โฟกัสเข้า  ภาพที่แสดงในกล้องดูได้ชัดกว่า
ทุกรูปใช้ขาตั้ง จับเวลา 

ผมสงสัยว่า จากที่กล้อง หล่น น่าจะทำให้มีอะไรบางอย่างมันหลวมรึเปล่าครับ ทำให้ถ่าย chart ซึ่งเป็นมุม วัดค่าหนึ่ง พอถ่ายจริงๆกล้องไม่ได้ก้ม เลยได้อีกแบบ สงสัยต้องเอาเข้าศูนย์อีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2012, 10:24 am โดย dji_2000 »

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
กระทู้ดีจริงๆ :emo1_0003:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

dji_2000

• Member
  • **
ลอง ตะแคงกล้อง 90องศา ถ่าย chart ผลลัพธ์ ใกล้กับที่ถ่ายกระดาน  ถ่ายobject อื่นๆ โดยกล้องไม่ได้ตะแคงพบว่า
ตำแหน่ง 5    adjust -2
ตำแหน่ง 8    adjust -6
ตำแหน่ง 11  adjust -4
ตำแหน่ง 1    adjust +2
ตำแหน่ง 2    adjust +2
ตำแหน่ง 12  adjust -3
ตำแหน่ง 15  adjust -3

ไม่ทราบว่า เลนส์ ปกติ micro adjust เท่ากันแต่ละจุดไหมครับ

น้า lifeispixels แต่ละระยะอาจเกิด back front ไม่เท่ากันได้  ถ้าไปเจอเลนส์แบบนี้ ซวยจริงๆ
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=33918.msg675613#msg675613

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2012, 11:44 am โดย dji_2000 »

(G_G)

ตอบน้า dji2000
- น้าต้องวาง chart ให้ตรงก่อนครับ เล็งให้จุดโฟกัสกลางอยู่ระหว่างขอบซ้ายและขวา และที่สำคัญเส้นที่มันลู่เข้า ต้องสมมาตร
รูปที่น้ากอสมาโชว์ เกิดจากการคร๊อบเฉพาะด้านซ้ายมาโชว์ เพื่อให้เห็นความคมชัดที่เลข เลยอาจทำให้น้าเข้าใจผิดว่าต้องเอียงกล้อง
- ปรกติเราเช็ค front/back จากจุดกลางเท่านั้น การเช็คจุดซ้ายเทียบจุดขาว หรือจุดบนเทียบจุดล่าง เป็นการเช็คระนาบของ AF ว่าเสมอกับระนาบของ sensor รับภาพหรือไม่

การที่เราเช็ควัดถุจริงๆ โดยไล่การปรับค่าจนดูว่าภาพชัด เป็นวิธีที่ดีที่สุด แต่การถ่าย chart จะได้ค่าอ้างอิงที่ดีกว่าครับ เพราะบอกเป็นตัวเลขได้

ถ้ากล้องน้ามี AF micro adjust แล้ว ก็ลองปรับแล้วถ่ายภาพมาให้ชัด ก็ถือว่าจบแล้วครับ ไม่ต้องไปเข้าศูนย์ เพื่อรับงานเข้าเพิ่มครับ

:emo1_0006: :emo1_0006:

น่าอิจฉามาก ที่มี AF micro adjust บน LA-EA2
A57 A65 A37 ไม่มีครับ ต้องเข้าศูนย์ให้เสียเวลาและอารมณ์อย่างยิ่ง

pommy

• Ghost Watcher
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
 :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: เคส น้ากอส สงสัยจะยาว.......ยาวไป...ยาวไป.....
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

mixkeymouse

• Member
  • **
  • "DSC" User
ขอบพระคุณน้ากอสมากเลยครับจะไปลองทำดูครับ :emo1_0006:
ถ่ายภาพแลกรอยยิ้มแบ่งปันความสุข.....

Monsoon

• Member
  • **
ขอบคุณน้าๆที่ให้ความรู้ครับ  ถ้าติด back front จะแก้ยังไงครับ
Nex-7 : kit+16f2.8+ECU+35f1.8+50f1.8
Mr.Monsoon S. Bangkok Bank 1224878163

ผิง

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับความรู้คะ

dji_2000

• Member
  • **
Re: === การทำงานของระบบ Auto Focus
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 06 ก.ค. 2012, 07:02 am »
test chart เช็ค ด้วยโฟกัส เฉพะาจุดกลาง ไม่ใช่ คำตอบครับ
ทุกจุดโฟกัส ให้ back front ไม่เท่ากัน แสดงว่า Sensor ระนาบเอียง
ทุกจุดโฟกัส ให้ back front เท่ากัน แสดงว่า Sensor ระนาบไม่เอียง ระยะโฟก้สก็หมายถึง back front แท้ๆ (back ทั้งระนาบ front ทั้ง ระนาบ )

detchart

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  :emo1_0004: :emo1_0004:

TheOmega

• Member
  • **

nickymicky7

• Member
  • **
Kob Khun Mak for your knowledge na krab. :emo1_0005:

sorn39

• Member
  • **
ขอบคุณครับ จะเอาไปลองทำบ้างครับน้า  :emo1_0005:
Alpha a-55 + sony 16-105
Beercan
หมี 50 1.7
HVL 43am

noon282

• Member
  • **
ลองแล้ว ได้ประโยชน์มาก ขอบคุณน้ากอสครับ  :emo1_0006: :emo1_0006:
SONY A77
Minolta 85 F1.4 G
Tamron 17-50 F2.8

meisters

• Member
  • **
  • ผมก็แค่เด็กน้อย
ขอบพระคุณครับ ความรู้ทั้งนั้น  :emo1_0007:
ไม่ต้องพูดให้ดัง ขอแค่ทำให้ดี ย่อมจะมีคนเห็น

okman

• Member
  • **
เยี่ยมเลย กำลังต้องการ Check พอดี  :emo1_0003:

beekung2009

• Member
  • **
  • เป้าหมายต่อไปคือ FF

nujames10

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆจ้า  :emo1_0007:

Witz-CNX

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับ กำลังงงกับมันพอดี  :emo1_0007:

Minolta AF 50/1.4 กับ A55 Back focus นิดหน่อยที่ F ต่ำกว่า 1.7 แต่ 2.0 ขึ้นไป ไม่มีปัญหา

สงสัยต้องได้ใช้เป็น 50/2.0 แทนเพราะ เลนส์ตัวอื่นไม่มีปัญหาเลย SAL18-250, BBC 75-300, Minolta AF 28-85 โฟกัสเข้าเป๊ะหมด

มีปัญหาแต่กับไอ่ตัว F กว้างสุดนี่ละ

งานนี้คงต้องโทษเลนส์ หรือไม่ก็โทษที่กล้องมันรุ่นต่ำเกินไป ไม่มี Micro ให้ปรับ

:emo1_0001:
เลนส์ มีรา ฝ้า ฝุ่น โฟกัสฝืด โฟกัสรูด ปรึกษาได้นะครับ ผมชอบรื้อเลนส์ครับ แต่ไม่รับซ่อมเลนส์เสีย ผมซ่อมไม่เป็นครับ :P

สนใจรายละเอียดตัวไหน 084-0412545 หรือ Line:witz_cnx มาสอบถามได้เลยครับ

เลนส์มือหมุน สวยๆ ราคาเบาๆครับ

clubpenza

• *
เรายืนยันได้ว่าทางเราไม่มีการควบคุมเกมส์ และผลที่จะเกิดขึ้นของเกมส์ต่างๆ หากท่านต้องการที่จะตรวจสอบเราก่อนที่ท่านจะเล่นด้วยเงินจริง จากนั้นก็แค่รอให้ -ตรวจสอบยอดเงินแล้วก็ทำการโอน ผลบอล อาจเป็นเพราะมีเกมส์ให้เลือกหลายหลายมากกว่า สามารถเล่นที่ไหน ทำให้เรามั่นใจมาก ว่าจะเป็นที่อัศจรรย์ใจ และได้รับความนิยมมากที่สุดกับลูกค้าคนไทย ผลบอล เพราะแน่นอนว่าจากที่เคยไปเที่ยวประเทศไหนที่มี-และเข้าไปลองเล่นดูก็คงจะได้สัมผัสถึงความคึกคักของ-นั้นๆ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.44 วินาที กับ 23 คำสั่ง