ผู้เขียน หัวข้อ: ขอฝากรูป....สำหรับตากล้องมือใหม่..สดๆๆร้อนๆๆ  (อ่าน 4185 ครั้ง)

bhunlers

• Member
  • **
เพิ่งยกสมบัติให้ไปลองเล่น...
350ดี + ซิกม่า 70-200 + แคนนอน 50/1.8 + แทมรอน 17-55 nonVC

ก็เลยชวนไปเที่ยว Motor show 2012...ตามกระทู้นี้ครับ

http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=37152.0

สอนนิดหน่อย.....

speed ห้ามต่ำว่า ระยะทางเลนส์...ถ้าน้อยกว่าให้ดัน ISO ให้สูงขึ้น
คอมโพซิซั่น.....ให้ดูตัวอย่างจากน้าๆๆๆ...ในห้องภาพ
หัวขาด...มือขาด...เท่าขาด....ต่อไม่ได้
ถ้าเกินมาตัดออกได้.....
เปิดแฟลชลบเงาใต้คางได้....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2012, 04:10 pm โดย bhunlers »

bhunlers

• Member
  • **
 :emo1_0004:

bhunlers

• Member
  • **
คนล่าง...แม่เค้าเอง

bhunlers

• Member
  • **
บางภาพ speed ยังต่ำ

bhunlers

• Member
  • **

bhunlers

• Member
  • **

gong45

• Member
  • **
  • เริ่มต้นช้าแต่ก้อยังได้เริ่ม แค่นี้ก้อคุ้มแล้ว
เห็นรูปของน้าละ ไม่อยากจะโพสเลย ทำไมมันช่างต่างกันขนาดนี้หนอออ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
nex 5 kit 18-55 sel 16 mm f2.8
มือหมุน minolta 50 f 1.7
น้องใหม่ล่าสุด vivitar 135 f 2.8

jimmy2

• Global Moderator
อย่าน้าไม่ใช่มือใหม่แล้วหละครับ

ขอย้ายไปไว้ห้อง portrait นะครับ

bhunlers

• Member
  • **
อย่าน้าไม่ใช่มือใหม่แล้วหละครับ

ขอย้ายไปไว้ห้อง portrait นะครับ

ขอบคุณครับ...ที่ย้ายกระทู้ให้ครับ
ผมโพสต์แทนลูกชายผมครับ.....เอาเป็นว่าฝีมือถ่ายภาพของลูกชายผม.....เข้าขั้นห้องนี้แล้ว....ดีใจด้วยครับ...ที่น้าคอมเม้นผมจะได้ไปบอกเค้าครับ

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
ได้อุปกรณ์มาตรฐาน ได้เทรนเนอร์ดี มีชัยไปกว่าครึ่งครับ  ฝึกปรือบ่อยๆอีกหน่อยพ่อแม่ก็ผันตัวมาอยู่หน้ากล้องอย่างเดียวแล้ว อิอิ  :emo1_0006:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

jimmy2

• Global Moderator

ขอบคุณครับ...ที่ย้ายกระทู้ให้ครับ
ผมโพสต์แทนลูกชายผมครับ.....เอาเป็นว่าฝีมือถ่ายภาพของลูกชายผม.....เข้าขั้นห้องนี้แล้ว....ดีใจด้วยครับ...ที่น้าคอมเม้นผมจะได้ไปบอกเค้าครับ

อ้าว ผมก็นึกว่ารูปน้าถ่ายเองซะอีก

เห็นเขียนไว้หัวกระทู้ ผมก็งง อยู่เหมือนกันว่า เหมือนว่าสอนใคร หรือว่าสอนตัวเอง หรือสอนลูก

แต่ผมว่า รูปชุดนี้ ไม่ธรรมดานะครับ
อยู่ในเกณ์ใช้ได้นะครับ
ปรับปรุงเรื่อง องค์ประกอบและมุมกล้องซะหน่อย
มีคุณพ่อเก่งๆ แบบนี้ รับรองไม่นานต้องเก่งแน่ครับ

ksupasawat

• Member
  • **
ผมว่าใช้ได้เลยครับอีกไม่นานลูกน้าคงเก่งแระ  :emo1_0005:
แต่หลายรูปยังหลุดโฟกัสอยู่นะครับ ไปโฟกัสที่เสื้อ ที่หน้าอกแทนที่หน้าซะง้านอ่ะครับ  :emo1_0010:

Available

• Member
  • **
ถ้าลูกน้าคุมโฟกัสได้อีกนิดรับรองออกมาเยี่ยมครับ

bhunlers

• Member
  • **
พอได้เห็นรูปแล้ว....ตั้งจุดโพกัสแบบไหน....ตั้งโฟกัสแบบรวมทุกจุด....
นั่นแหละโอกาสหลุดแบบน้าๆๆ..บอกมีเยอะเลย

แนะบอกว่า...เปลียนโฟกัสเป็นจุดใดจุดหนึ่งดีกว่า....
แล้วก็ย้ำๆๆ...หลายๆๆครั้งก่อนลั่นซัตเตอร์

MUDSKIPPER

• Member
  • **
 :emo1_0010: :emo1_0010: ชอบกระทู้นี้จัง  ร้ายกาจนะเนี้ย  มาบ่อยๆ ครับ  ชอบๆๆ  :emo1_0010:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.121 วินาที กับ 23 คำสั่ง