ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ เพิ่งจับกล้องเลยจริงๆความรู้เท่าหางอึ่ง  (อ่าน 845 ครั้ง)

tobbaba

• *
Sony nex-5 เลนส์ 18-55 kits ครับ ปรับโหมดไปเรื่อยๆครับตอนนี้ยังจับอะไรไม่ได้มากนักส่วนใหญ่ใช้ P กับ A ครับ อยู่บ้านว่างๆเลยจับน้องเน็คซมายืดเส้นยืดสาย ไม่เคยถ่ายรูปด้วยกล้องแบบนี้เลยครับถ่ายแต่กล้องไอโฟน -____- จะพัฒนาฝีมือไปเรื่อยๆครับ ตอนนี้เริ่มจาก 0 แล้วกัน น้าๆช่วยแนะนำข้อมูลต่างๆหน่อยนะครับ จะนำไปปรับปรุงครับ ขอบคุณมากๆครับ ^^'

อ้อ รูปใช้ WB โหมด daylight ครับ

theji

• Member
  • **

ผมชอบ รูป 3 ที่สุดล่ะครับ
อารมณ์ มันได้เลยแหละ /0/

ลองเปิดที่เป็นตาราง 9ช่องดูอ่ะครับนับตั้งแต่ผมถ่ายเริ่มแรก ณ ปัจจุบันผมเปิดไว้ดูเตือนใจตลอดครับ  กฏ 3 ส่วน

ที่เหลือรอน้าๆดีกว่าครับ สู้ๆ /0/
“Art is never finished, only abandoned.”

jimmy2

• Global Moderator
ยินดีต้อนรับมือใหม่ครับ

คำแนะนำอันดับแรกสำหรับมือใหม่คือ อ่านและดูทุกกระทู้ในห้องมือใหม่นี้

ภาพทั้งหมดที่โพสมานี้ ยังดูธรรมดาๆ มากเลยครับ
องค์ประกอบ และจุดสนใจในภาพยังไม่ดี
ภาพ indoor ใช้ daylight ไม่ได้ครับ สีเพี้ยน

ผมจะเน้นเรื่องการจัด เพราะถ้าทำได้ดีแล้ว ภาพจะดูดีและน่าสนใจขึ้นอย่างน้อย 80% เลย
ฉนั้น มือใหม่อย่างไปกังวลกับการปรับตั้งค่าต่างๆ ในกล้องมากเกินไป
ใช้ i Auto ไปเลย เน้นองค์ประกอบก่อน

tobbaba

• *
ขอบคุณน้าๆทั้งสองท่านมากๆครับ จะนำไปปรับปรุงแล้วจะนำมาให้ติชมใหม่นะครับ  :emo1_0006:

kasama05

• Member
  • **
  • โมเอะสไตล์
    • ร้านค้าออนไลน์
น่าจะเป็นเรื่อง องค์ประกอบ รูป ทิศทางแสง และ ฉากหลังครับ  :emo1_0003:

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0004: :emo1_0004:

ส่วนตัวเลยนะครับ

ผม แนะนำว่า อั๊ปรูปลงเวปนี้เลย

ดีกว่าครับ

ความชอบส่วนตัวนะครับ

:emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.115 วินาที กับ 23 คำสั่ง