ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ขอเขียนแบบสั้นๆ นะครับ กับเรื่อง Painting Effect โดยใช้ LightRoom  (อ่าน 7599 ครั้ง)

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
  • นายตัวเล็ก ณ ดอยแง่ม
ไม่แน่ใจว่ามีคนเขียนไปรึยังนะครับ เรื่องของเรื่องคือ มีเพื่อนผมคนนึง เค้าสงสัยว่า จะปรับ รึแต่งรูปยังไง ให้ออกมาแนวๆ ภาพเขียนได้บ้าง เพราะไปเห็นรีวิวกล้องรุ่นนึง (กล้องคอมแพค) แล้วมันมีโหมด Painting Effect คือ พอถ่ายภาพออกมาปุ๊บ กล้องก็จะทำภาพนั้นให้ออกไปแนวๆ ภาพเขียนสีน้ำ อะไรประมาณนั้น

จำได้ลางๆ ว่า Photoshop ก็มี แต่เคยใช้แล้ว ไม่ค่อยสวยน่ะนะครับ (ผมใช้ถึงแค่ CS3 นะครับ) ก็เลยลองไปค้นๆ ว่ามีคนทำ Preset ของ Lr แบบนี้ แจกมั๊ย ปรากฏว่า ไปเจอจากเว็บ
http://www.fashionnarts.com/2011/painting-effect-free-lightroom-preset/ (เผื่อใครสนใจนะครับ เว็บนี้ยังมีให้โหลดอีกหลายอัน)

ก็เลยลองเอามาทดสอบ แล้วส่งให้เพื่อนผมดูน่ะนะ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบภาพแนวนี้เท่าไหร่ แต่ดูๆ ไปก็สวยดีครับ เลยเอามาแชร์ซะหน่อย
:emo1_0001:

อันนี้ แสดง ภาพปกติ (ที่ผมแต่งแล้ว เมื่อสองสามปีที่แล้วมั้ง) กับภาพที่ผ่าน Preset ตัวที่ว่าครับ

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
ก่อนอื่น ต้องไปโหลด preset Painting Effect ตัวนี้มาก่อนนะครับ จากเว็บที่ผมแปะไว้ข้างบน
แก้นิดนึงคือ หลังจากโหลดมาแล้ว ถ้ามันเป็นไฟล์ Zip ให้ทำการแตกไฟล์ให้เรียบร้อยนะครับ
จากนั้น ก็โหลดเข้า Lr ครับการโหลด ก็ไม่ยากครับ จากหน้า Lr เข้าไปที่ Tab Develop แล้วคลิ๊กๆ ที่ Preset ด้านซ้ายมือครับ เราสามารถสร้าง Preset หรือ โหลด Preset เข้ามาในโปรแกรมได้น่ะนะครับ กรณีที่มีหลายๆ Preset ผมแนะนำให้สร้างโฟลเดอร์แยกๆ กันไว้จะดีมากครับ เพราะจะสะดวกเวลาหาน่ะนะ แต่ถ้าเรา Import เอามารวมๆ กันในโฟลเดอร์เดียว นี่ หากันจนตาลายเลยแหละ

ก็คลิ๊กขวา ที่ พท. ว่างๆ ในกรอบของ Preset ครับ แล้วเลือก New Folder

จากนั้น ก็ใส่ชื่อตามต้องการครับ

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
คราวนี้เราก็ทำการ Import เจ้า preset ที่เราโหลด และแตกไฟล์เรียบน้อย เข้ามาใส่ใน โฟลเดอร์ ที่เราสร้างขึ้นครับ

ขั้นตอนก็ คลิ๊กขวา ที่โฟลเดอร์ที่เราสร้างไว้ แล้วเลือก Import... จากนั้น ก็เข้าไปที่โฟลเดอร์ที่เราเก็บ ไฟล์ที่โหลดมา จะเจอไฟล์ .lrtemplate ครับ ถ้ามีไฟล์เดียว ก็เลือกเลย แต่ถ้าอันที่เราโหลดมามีหลายไฟล์ จะเลือกทั้งหมด หรือ เฉพาะที่ต้องการก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2012, 12:57 am โดย นายตัวเล็ก »

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
การใช้ ก็เหมือน Preset ปกติครับ คือ เลือกภาพ แล้วลองเอาเมาส์ไปวางตรง Preset ที่เราอยากใช้ โปรแกรมก็จะแสดง ตัวอย่างมาให้ ถ้าชอบก็คลิ๊กลงไป Effect ก็จะไปปรากฏที่ภาพของเรา ... แต่ถ้าทำแล้วไม่ชอบ อยากยกเลิก ก็ Undo หรือ กด Reset ไปเลยก็ได้ครับ

ทั้งนี้ หากเราปรับแล้ว ผลที่ออกมาไม่โดนใจ เพราะ ตัว Preset ตัวนี้ ผมว่ามันหนักสีเหลืองน่ะนะ ... ถ้าไม่ชอบ ก็สามารถปรับแต่งเพิ่มเติมได้ครับ เหมือนแต่งภาพตามปกติ

เออ จากแนะนำ Preset กลายเป็นสอนการ Import preset ซะงั้น เหมือนตั้งชื่อเรื่องผิด  :emo1_0010:

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
ภาพตัวอย่าง ซะหน่อย พอดีทำ ไม่กี่ภาพน่ะนะครับ ใครที่ชอบภาพแปลกๆ ก็ลองเอาไปใช้ดูครับ เพราะ Preset ตัวนี้ โหลดฟรีน่ะนะ  :emo1_0004:

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
ภาพบน ผมปรับ WB ให้ไปทางสีน้ำเงินนะครับ เพราะตัว Preset ทำให้ภาพติดเหลืองจนน่าเกลียด  :emo1_0001:

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
สุดท้ายแล้วครับ หวังว่า คงเป็นประโยชน์กับน้าๆ ที่ชอบภาพแนว Effect แปลกๆ แต่กล้องมันไม่มีให้น่ะนะครับ

ราตรีสวัสดิ์ครับ  :emo1_0001:

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
ขอบคุณมากครับ  :emo1_0005:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

sir

• Ghost Watcher
  • **
ขอบคุณกร๊าบ

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
ขอบคุณมากครับ
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

sackstudio

• Member
  • **
  • มือใหม่ ไฟแรง
แจ๋วเลยครับ LR นี่น่าลองใช้จริงๆ  :emo1_0005:

Pa_Poon

• Member
  • **
ลองแล้วครับ สีสันสวยงามมากเลยครับ ขอบคุณน้านะครับ
หมีโซ @ อุบลราชธานี

pookiexpgmail

• Member
  • **
ขอบคุณครับ
ขอบคุณ fotorelax มาก

pro.toffy

• Member
  • **
เยี่ยมครับ...ขอบคุณสําหรับข้้อมูลดีๆ

allalla

• Member
  • **
ขอบคุณครับ :emo1_0003:

tuesday

• Member
  • **
ข้อมูลดีๆ เยี่ยมยอดเลยครับ :emo1_0005: :emo1_0005:

01.satang

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับ

top-topp

• Member
  • **
ขอบคุณครับผม ได้เทคนิคการแต่งภาพรูปแบบใหม่ๆ  :emo1_0005:

darkoctober001

• *

settamat

• Member
  • **

numnum595

• Member
  • **
ยอดเยี่ยมครับ...ขอบคุณสําหรับข้้อมูลดีๆๆๆ

pattpann

• Member
  • **
ขอบคุณครับ ได้ความรู้ขึ้นมาก

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.162 วินาที กับ 23 คำสั่ง