ผู้เขียน หัวข้อ: วันฟ้าบูดด ไม่รู้จะถ่ายอะไร ถ่าย 'หม้อ' แล้วกัน  (อ่าน 1957 ครั้ง)

issalerd

• Member
  • **
เหตุเกิดเพราะผ่านไปแถวบ้านเพื่อนพอดี เลยขอแวะจอดถ่ายสะหน่อยย  :emo1_0006:

issalerd

• Member
  • **
หม้อ ใบใหญ่ๆๆ

issalerd

• Member
  • **
กดหม้อมาหลายใบแล้ว ขอพักด้วยดอกไม้สะหน่อย

issalerd

• Member
  • **
เริ่มต้นด้วย หม้อ คงต้องปิดท้ายด้วย 'หม้อ'

รูปนี้ไม่ค่อยสวยเท่าไร แต่ด้วยความที่ หม้อใบนี้ใหญ่มาก เลยอดที่จะโพสไม่ได้

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
ถ่ายเต็มเฟรมไปหน่อยนะครับ
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

issalerd

• Member
  • **
ถ่ายเต็มเฟรมไปหน่อยนะครับ

ครับผม ครั้งหน้าจะปรับปรุง แต่เนื่องจากมันไม่มีพื้นที่ถอยจิงๆครับ

jimmy2

• Global Moderator
มาแล้วครับ

ช่วงนี้งานเยอะหน่อย ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาตอบกระทู้เลยครับ

ภาพยังไม่ดีเลยครับ มันเน้นดอกไม้มากจนแน่นคับแฟรมเกินไปดูแล้วอึดอัดครับ

เปิดพื้นที่รอบๆ ดอกไม้ไว้บ้าง และใช้กฎเรื่องการจัดองค์ประกอบ เช่น กฎ 3 ส่วน และจัดตัด 9 ช่อง
จะช่วยให้ภาพดูน่าสนใจมากขึ้นครับ

kasama05

• Member
  • **
  • โมเอะสไตล์
    • ร้านค้าออนไลน์
นึกว่าหม้ออะไร หม้อข้าวหม้อแกงลิงนี่เอง  :emo1_0009:

ปล น่าจะเป็นเรื่ององค์ประกอบ รูป และทิศทางแสงครับ  :emo1_0006:

issalerd

• Member
  • **
มาแล้วครับ

ช่วงนี้งานเยอะหน่อย ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาตอบกระทู้เลยครับ

ภาพยังไม่ดีเลยครับ มันเน้นดอกไม้มากจนแน่นคับแฟรมเกินไปดูแล้วอึดอัดครับ

เปิดพื้นที่รอบๆ ดอกไม้ไว้บ้าง และใช้กฎเรื่องการจัดองค์ประกอบ เช่น กฎ 3 ส่วน และจัดตัด 9 ช่อง
จะช่วยให้ภาพดูน่าสนใจมากขึ้นครับ
นึกว่าหม้ออะไร หม้อข้าวหม้อแกงลิงนี่เอง  :emo1_0009:

ปล น่าจะเป็นเรื่ององค์ประกอบ รูป และทิศทางแสงครับ  :emo1_0006:

องค์ประกอบกับมาโครนี่เป็นอะไรที่ยากมาก T_T คุมกล้องยากมาก พอจะมีทริคไหมครับ
แถมรรอบนี้พื้นที่มีแค่ช่องให้เดินแคบๆ T_T

mrteeyai

• Power Puff Boy
ถ่ายได้ชัดดีครับ
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

jimmy2

• Global Moderator
องค์ประกอบกับมาโครนี่เป็นอะไรที่ยากมาก T_T คุมกล้องยากมาก พอจะมีทริคไหมครับ
แถมรรอบนี้พื้นที่มีแค่ช่องให้เดินแคบๆ T_T

ไม่มีทริคครับ มีอย่างเดียวคือ ฝึก และฝึก แล้วก็ฝึกครับ
ที่มองไม่ออก คิดไม่ออก เพราะ
1. ดูรูปน้อยเกินไป
2. ประสบการณ์น้อยเกินไป

จริงๆ มันไม่ยากนะครับ จะถ่ายอะไรก็แล้วแต่ ใช้หลักการและกฎเดียวกันหมดครับ
ว่าจุดสนใจไว้ที่ จุดตัดเก้าช่อง แค่นั้นเอง

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.128 วินาที กับ 23 คำสั่ง