ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งๆๆๆๆ เพี้ยนๆอีกละครับ แอบเหนื่อยใจนิดนึง คิคิ  (อ่าน 2815 ครั้ง)

tazaki

• Member
  • **
มีคำถามเรื่อง WB ครับ ภาพชุดก่อนนี้ถ่ายสถานที่เดียวกันครับ ภาพส่วนมากจะออกสีเหลืองๆ กล้องผม 550D เลนส์55-250 ตั้ง WB แสงแดด วัดแสงเฉลี่ยหนักกลาง รูปที่ได้ออกมาส่วนมากจะออกเหลืองๆเยอะมาก ถ้าถ่ายกลางแดดหรือมีแสงแดดส่องมาที่แบบ พอมาปรับในphotoshop ผมปรับไม่เก่งมันเลยสีเพี้ยนๆ อย่างเห็นที่อะครับ ถ้าผมใช้ WB แบบ custom ในคู่มือเขาบอกให้ใช้กระดาษขาว วางในสภาพแสงที่เราจะถ่ายแล้วโฟกัสแล้วถ่ายไว้แล้วเลือกมาใช้เป็น WB ในโหมด Custom ก็จะได้สีตามจริง ผมจะเลือกใช้วิธีนี้จะดีที่สุดไหมครับ หรือมีวิธีที่ดีกว่านี้ไหมครับ 

รูปที่2ลองเอียงๆดูครับ แฮะๆขอลองแหกกฎนิดนึง แต่คิดว่ามันดูไม่ดีเท่าไหร

รูปที่แนบไฟล์เป็นรูปจากต้นฉบับนะครับ มันจะได้ภาพเหลืองๆแบบนี้แหละครับ ผมไม่ได้เน้นความละเอียดภาพนะครับเลย resize แบบนี้แค่อยากให้เห็นว่าภาพมันออกเหลืองๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 2012, 11:21 pm โดย tazaki »

jimmy2

• Global Moderator
WB แสงแดด ในกล้องมันจะกำหนดไว้ที่ 5500K จึงค่อนข้างเหลืองครับ
ครั้งหน้าให้ใช้ 4800-5000K ดู  เหลืองจะน้อยลง

ปรับ-แก้ไขสีออกมาได้ดีเลยหละครับ
แต่หลุดโฟกัสอยู่หลายรูปเหมือนกันนะครับ

ภาพแรกสวยที่สุดในชุดนี้เลยครับ

พยายามต่อไปนะครับ

mrteeyai

• Power Puff Boy
กรณีตั้ง WB รูปดวงอาทิตย์ ถ้าดูแล้วเหลือง ลองชิบ +/- ดูครับ

ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

tazaki

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับ ไว้จะลองใหม่อีกทีครับ  แต่ว่า 550D มันปรับ WB เป็นตัวเลขไม่ได้อะครับ แต่จะลองเท่าที่กล้องมันทำได้อะครับ :emo1_0005:

jimmy2

• Global Moderator
ขอบคุณมากครับ ไว้จะลองใหม่อีกทีครับ  แต่ว่า 550D มันปรับ WB เป็นตัวเลขไม่ได้อะครับ แต่จะลองเท่าที่กล้องมันทำได้อะครับ :emo1_0005:

ปรับได้ครับ ลองหาดีๆ Custom White Balance

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
ว่างๆมานั่งคุยกันครับ หน้าร้าน S&P UD town ประมาณ 5 โมงเย็น
นัดวันกันก่อนได้ แต่ส่วนใหญ่ไปเกือบทุกวัน

ผมจำน้าไม่ได้ว่า น้าคือคนไหนแฮะ

ใช่คนที่คุยกับผมเรื่องการตั้ง WB รึเปล่าไม่รู้  :emo1_0014: ขอโทษครับ จำไม่ได้จริงๆ
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

nongaou

• Member
  • **
  • สักวัน จะมี L (*0*)
550D น่าจะต้องชิ)ที่สีแทนครับน้า ชิปเควินไม่น่าจะมี เอาเหลืองออกให้ลดทางตัวAครับ  :emo1_0009:

tazaki

• Member
  • **
ว่างๆมานั่งคุยกันครับ หน้าร้าน S&P UD town ประมาณ 5 โมงเย็น
นัดวันกันก่อนได้ แต่ส่วนใหญ่ไปเกือบทุกวัน

ผมจำน้าไม่ได้ว่า น้าคือคนไหนแฮะ

ใช่คนที่คุยกับผมเรื่องการตั้ง WB รึเปล่าไม่รู้  :emo1_0014: ขอโทษครับ จำไม่ได้จริงๆ

ผมจะบอกไงดีหละว่าผมคนไหน
ถ้าไปทริปน้องหมิวด้วยกัน ผมคนที่ใส่เสื่อสีฟ้าๆที่ชอบออกมาถ่ายไกลๆเพื่อนอะครับ

น้าใช่คนที่บอกว่าพึ่งกลับมาที่อุดรรึป่าว ถ้าผมจำไม่ผิดเหมือนกันผมถามน้าคนนี้แหละเรื่อง WB

550D น่าจะต้องชิ)ที่สีแทนครับน้า ชิปเควินไม่น่าจะมี เอาเหลืองออกให้ลดทางตัวAครับ  :emo1_0009:

เออ..เดี๋ยวผมลองไปหาดูครับพอดียังใช้กล้องไม่ค่อยจะคล่อง อ่านคู่มือมาก็ชอบลืม  :emo1_0014:

ขอบคุณมากครับ

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
ถูกต้องแล้วครับ คนนั้นแหล่ะ
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

etaBO

• Member
  • **
    • etaBO Gallery
wb daylight มันเป็นค่ากลางๆ ของแดดปกติน่ะครับ แต่แดดบางวันมันก็เหลือง บางวันมันก็ฟ้า บางวันมันทั้งเหลือง ทั้งฟ้าสลับกัน
wb ของกล้องมันเป็นค่าตายตัวครับ แต่แสงภายนอกมันไม่ตายตัวตามกล้องครับผม
จะใช้อะไร ก็ให้สังเกตสีของแสงนั้นๆ ให้ดีดี
แดดช่วงนี้ (ใน กทม.) ส่วนมากที่ผมเห็น มันจะออกเหลืองนิดๆ บางทีเจอ 4800k ซะด้วยซ้ำครับ
wb daylight ในกล้อง ถ่ายมามันก็ต้องเหลืองเป็นปกติครับ ไม่ใช่ความผิดของกล้อง

แล้วก็ไม่ใช่แค่แดดนะครับ อย่างหลอดไฟสีเหลือง ค่าปกติมันคือ 3000k แต่เอาเข้าจริงมันจะมีตั้งแต่ 2500 ยาวไปถึง 3500 ที่เจอบ่อยๆ นะครับ (แต่ส่วนมากจะ 2500-3000 ครับ)
กล้องมันถูกออกแบบมาเพื่อรองรับกับสถานการณ์แสงตรงหน้าคนถือกล้อง และเป็นหน้าที่ของคนถือกล้องให้ปรับ wb ให้ตรงกับแสงที่เห็นอยู่ตรงหน้า
มันไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อให้เป็นตัวกำหนดแสง แต่มันทำมาเพื่อให้ "ตาม" สภาพแสงครับ
My FB :: http://www.facebook.com/etabo
My E-Mail :: piggie_@hotmail.com
Line id :: etabo

tazaki

• Member
  • **
ถูกต้องแล้วครับ คนนั้นแหล่ะ

วันธรรมดาผมไม่ค่อยว่างครับ ผมจะว่างมากๆวันอาทิตย์ เอาเป็นว่าถ้าได้ไปทริปด้วยกันมีอะไรผมปรึกษาเอาละกันง่ายดีครับ

wb daylight มันเป็นค่ากลางๆ ของแดดปกติน่ะครับ แต่แดดบางวันมันก็เหลือง บางวันมันก็ฟ้า บางวันมันทั้งเหลือง ทั้งฟ้าสลับกัน
wb ของกล้องมันเป็นค่าตายตัวครับ แต่แสงภายนอกมันไม่ตายตัวตามกล้องครับผม
จะใช้อะไร ก็ให้สังเกตสีของแสงนั้นๆ ให้ดีดี
แดดช่วงนี้ (ใน กทม.) ส่วนมากที่ผมเห็น มันจะออกเหลืองนิดๆ บางทีเจอ 4800k ซะด้วยซ้ำครับ
wb daylight ในกล้อง ถ่ายมามันก็ต้องเหลืองเป็นปกติครับ ไม่ใช่ความผิดของกล้อง

แล้วก็ไม่ใช่แค่แดดนะครับ อย่างหลอดไฟสีเหลือง ค่าปกติมันคือ 3000k แต่เอาเข้าจริงมันจะมีตั้งแต่ 2500 ยาวไปถึง 3500 ที่เจอบ่อยๆ นะครับ (แต่ส่วนมากจะ 2500-3000 ครับ)
กล้องมันถูกออกแบบมาเพื่อรองรับกับสถานการณ์แสงตรงหน้าคนถือกล้อง และเป็นหน้าที่ของคนถือกล้องให้ปรับ wb ให้ตรงกับแสงที่เห็นอยู่ตรงหน้า
มันไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อให้เป็นตัวกำหนดแสง แต่มันทำมาเพื่อให้ "ตาม" สภาพแสงครับ

ขอบคุณมากครับผมยังต้องเรียนรุ้อีกเยอะเลยครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.17 วินาที กับ 23 คำสั่ง