ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งงานอีกครับ ทริปเดียวกัน แต่ "เพื่อนนางแบบ"  (อ่าน 4523 ครั้ง)

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto
ทริปเดียวกันกับที่ลงเมื่อวานครับ แต่นางแบบไม่ว่าง เลยถ่ายเพื่อนนางแบบแทน
ฝากแนะนำเยอะๆ เป็นจุดๆ เลยครับ ขอบคุณครับ

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto
 :emo1_0071:

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto
ใบสุดท้ายครับ ขอบคุณครับ

tazaki

• Member
  • **
แวะเข้ามาชมครับ รอรับความรู้ด้วยคนนะครับ :emo1_0006:

jimmy2

• Global Moderator
ภาพหยาบเม็ดสีแตก เป็นเพราะขนาดของไฟล์เล็กเกินไป
แสดงว่าไม่ได้อ่านกระทู้นี้ http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=6336.0
รวมทั้งไม่ได้อ่านกระทู้คนอื่นเลยใช่มั้ยครับ

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto
ภาพหยาบเม็ดสีแตก เป็นเพราะขนาดของไฟล์เล็กเกินไป
แสดงว่าไม่ได้อ่านกระทู้นี้ http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=6336.0
รวมทั้งไม่ได้อ่านกระทู้คนอื่นเลยใช่มั้ยครับ

เอ๋ น้านพครับ ผมก็ย่อเหมือนเดิมนะครับ น่าจะเป็นที่ทำ smart sharp ตอนย่อมากไปหนะครับ
เพราะชุดนี้ผมทำ action smart sharp หมด

jimmy2

เอ๋ น้านพครับ ผมก็ย่อเหมือนเดิมนะครับ น่าจะเป็นที่ทำ smart sharp ตอนย่อมากไปหนะครับ
เพราะชุดนี้ผมทำ action smart sharp หมด

ภาพชุดนี้น้าใช้ Light Room 4 ไม่ใช้ PS
LR ไม่มี Action และ ไม่มี Smart Sharp นะครับ

และที่ผมบอกผมหมายถึงขนาดของไฟล์ครับ
ภาพที่โพสมันแค่ 100 กว่าkB เองครับ
ดูตัวเลขใต้ภาพขอแต่ละภาพซิครับ

เวปเราให้โพสรูปได้ใหญ่ถึง 300kB เลยนะครับ เพราะฉนั้นใช้ให้เต็มที่เลยครับ
ถ้าทำไฟล์ได้ใหญ่ ถึง 300 kB ภาพจะเนียละเอียดกว่านี้เยอะเลยครับ

ผมเขียนอธิบายเรื่องนี้ ไว้ในหลายๆ กระทู้แล้วนะครับ
แสดงว่าน้าไม่เคยดูกระทู้คนอื่นเลย

อย่าเฝ้ารอคอมเม้นท์กระทู้ของตัวเองอย่างเดียว
ดูและอ่าน เพื่อ หาความรู้จากกระทู้อื่นๆ บ้าง

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto

ภาพชุดนี้น้าใช้ Light Room 4 ไม่ใช้ PS
LR ไม่มี Action และ ไม่มี Smart Sharp นะครับ

และที่ผมบอกผมหมายถึงขนาดของไฟล์ครับ
ภาพที่โพสมันแค่ 100 กว่าkB เองครับ
ดูตัวเลขใต้ภาพขอแต่ละภาพซิครับ

เวปเราให้โพสรูปได้ใหญ่ถึง 300kB เลยนะครับ เพราะฉนั้นใช้ให้เต็มที่เลยครับ
ถ้าทำไฟล์ได้ใหญ่ ถึง 300 kB ภาพจะเนียละเอียดกว่านี้เยอะเลยครับ

ผมเขียนอธิบายเรื่องนี้ ไว้ในหลายๆ กระทู้แล้วนะครับ
แสดงว่าน้าไม่เคยดูกระทู้คนอื่นเลย

อย่าเฝ้ารอคอมเม้นท์กระทู้ของตัวเองอย่างเดียว
ดูและอ่าน เพื่อ หาความรู้จากกระทู้อื่นๆ บ้าง

ต้องขออภัยจริงๆ ครับน้านพ ผม export จาก LR แบบ full size มาทำ PS อีกทีครับ
เรื่องย่อภาพยอมรับครับว่าครั้งนี้สับเพร่าจริงครับ แต่กระทู้อื่นผมก็อ่านนะครับ พูดไปก็เหมือนแก้ตัว
ยังไงก็ขอน้อมรับคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto
อันนี้ผมเล่าขั้นตอนการย่อของเก่าก่อนนะครับ
1. ผมทำภาพจาก LR ก่อน แล้ว export เป็น jpg full size
2. ผมเอาเข้า PS แล้วทำ smart sharp 1 รอบ
3. ผมย่อขนาดภาพ จาก 240 dpi เหลือ 72 dpi แล้วแก้ขนาด จากเดิม เหลือ 900*600 หรือ 600*900
4. ทำ smart sharp อีก 1 รอบ
5. save for web เลือก 80%

ขั้นตอนที่ 2-4 ผมทำ action ไว้ครับ พอเซพมาภาพก็ได้อยากที่เห็นครับ
งั้นเดี๋ยวผมลองดูเรื่องขนาดไฟล์ภาพใหม่ แล้วจะลงให้ดูครับ ขอบคุณครับ

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto
อันนี้ตอน save ทำเรื่องขนาดภาพแล้วครับ รบกวนลองดูครับ
ขอบคุณครับ

jimmy2

อันนี้ผมเล่าขั้นตอนการย่อของเก่าก่อนนะครับ
1. ผมทำภาพจาก LR ก่อน แล้ว export เป็น jpg full size
2. ผมเอาเข้า PS แล้วทำ smart sharp 1 รอบ
3. ผมย่อขนาดภาพ จาก 240 dpi เหลือ 72 dpi แล้วแก้ขนาด จากเดิม เหลือ 900*600 หรือ 600*900
4. ทำ smart sharp อีก 1 รอบ
5. save for web เลือก 80%

ขั้นตอนที่ 2-4 ผมทำ action ไว้ครับ พอเซพมาภาพก็ได้อยากที่เห็นครับ
งั้นเดี๋ยวผมลองดูเรื่องขนาดไฟล์ภาพใหม่ แล้วจะลงให้ดูครับ ขอบคุณครับ

ความจริงใช้ LR คร่องอยู่แล้วน่าจะจบที่ LR ได้เลยนะครับ ไม่ต้องไปทำต่อใน PS

เวลา Export ให้เลือกในส่วน Image Size ตามรูปที่แนบมานี้ครับ

ใส่ 1000 pixels ทั้งแนวตั้งและแนวนอน
ส่วนขนาดไฟล์ 300kB

ตอน export ออกมาแล้ว ภาพมันจะได้ขนาดภาพละขนาดไฟล์ตามที่กำหนดนี้เลยครับ
ใช้โพสได้อย่างสบายและเนียนละเอียดเลยครับ
-----------------------------------------------------------------------
หรือถ้าทำใน PS
ข้อ 3 ให้คง 240 dpi ไว้
ข้อ 5 Save for web อย่าเลือกที่ % ให้เลือกที่ขนาดไฟล์เป็นหลัก
กำหนดว่าขนาดไฟล์อย่าให้ใหญ่เกิน 300kB

ผมเขียนอธิบายไว้ในกระทู้วิธีย่อภาพแล้วนะครับ อ่านดูใหม่

jimmy2

อันนี้ตอน save ทำเรื่องขนาดภาพแล้วครับ รบกวนลองดูครับ
ขอบคุณครับ

ใช้ได้แล้วครับ

thanachaic

• Member
  • **
  • FewEto
ขอบคุณครับ

ใช้ได้แล้วครับ

ขอบคุณมากครับน้านพ  :emo1_0002: ขออภัยที่ต้องให้เหนื่อยอธิบายครับ
คราวหน้าจะไม่ให้พลาดแล้วครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.143 วินาที กับ 23 คำสั่ง