ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน ณ ชายหาด...  (อ่าน 1994 ครั้ง)

hornet

• Member
  • **
ส่งการบ้าน ณ ชายหาด...
« เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 11:21 am »
เอามาให้วิจารณ์อีกแล้วครับ อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ
1.คุกขี้ไก่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.พ. 2012, 11:30 am โดย hornet »

hornet

• Member
  • **
Re: ส่งการบ้าน หาด...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 11:21 am »
2. สะพานแหลมสิงห์

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 11:22 am »
3.

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 11:26 am »
4.

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 11:27 am »
5.

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 11:27 am »
6.

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 11:28 am »
7.

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 11:28 am »
8.

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 11:29 am »
9.

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 11:29 am »
10.

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 11:29 am »
11.

Bravohusky

• Member
  • **
  • I am BravoHusky
Re: ส่งการบ้าน ณ ชายหาด...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 12:35 pm »
ผมว่าภาพส่วนใหญ่มันติดอันเดอร์นะครับ น้าลองวัดแสงให้บวกขึ้นอีกหน่อย น้าใช้โหมด A ถ่ายใช่ป่าวครับ ท้องฟ้ากับ ทะเล แสงมันแรงนา กล้องจะโดนหลอกเอาครับ :emo1_0006:
มีกองทัพมารที่นำโดยสัตตบุรุษ ดีกว่ามีกองทัพมนุษย์ที่นำโดยซาตาน

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 12:42 pm »
อ่อครับ...แสงแรงมากเลยครับ และถ้าวัดแสงให้บวกขึ้น แสงมันจะจ้าไปไหมครับ... :emo1_0001:

Bravohusky

• Member
  • **
  • I am BravoHusky
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 12:46 pm »
อ่อครับ...แสงแรงมากเลยครับ และถ้าวัดแสงให้บวกขึ้น แสงมันจะจ้าไปไหมครับ... :emo1_0001:
ผมก็บอกไม่ได้เหมือนกันครับว่ามันจะต้องบวกขึ้นไปเท่าไหร่ให้แสงพอดี อิอิ น้าต้องลองปรับดูครับ หรืออาจใช้ระบบวัดแสงแบบหนักกลางเพื่อไม่ให้กล้องโดนหลอกมากครับ เพราะพื้นที่กว่า 50% ในภาพเป็นทะเลกับท้องฟ้า ถ้าวัดแสงเฉลียทั้งภาพ และวัดแสงพอดี ไม่ชดเชยให้เวอร์ขึ้น ถ่ายมาจะอันเดอร์แน่นอนครับ
มีกองทัพมารที่นำโดยสัตตบุรุษ ดีกว่ามีกองทัพมนุษย์ที่นำโดยซาตาน

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 12:54 pm »
ครับ  จะลองผิดลองถูกดีครับ...ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

soiyigyig

• Member
  • **
    • ผลงาน soiyigyig
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 01:35 pm »
ผมก็มือใหม่นะค้าบ ไม่กล้าใช้คำว่าวิจารณ์ แค่แสดงความเห็น ผิดถูกประการใดก็ขออภัยนะค้าบ
1. ภาพนี้ดูอันเดอร์ กลางภาพ เอียง ไม่น่าสนใจ น้าอาจปรับมุมมองโดยจะเดินเข้าไปใกล้ๆ ถ่ายเสยขึ้นให้ คุกขี้ไก่ดูสูงดูยิ่งใหญ่ขึ้น
2. ภาพนี้อันเดอร์ กลางภาพ เอียง น้าน่าจะลดตำแหน่งของสะพานลงมาด้านล่างอีกนิด ให้ท้องฟ้ามีพื้นที่ 2/3 ของภาพ
3. ภาพนี้อันเดอร์ กลางภาพ ไม่น่าสนใจ น้าลองเปลี่ยนมุมถ่ายไปอยู่ด้านหลังรถ เพื่อจะได้ภาพคนเก็บขยะชายหาดที่ทอดยาวออกไป
4. ภาพนี้ อันเดอร์ เอียง น้าลองถ่ายตรงๆ ให้ฟากซ้ายเป็นต้นสน ฟากขวาเป็นเสาไฟ เป็นภาพชัดลึกน่าจะดูดีกว่าครับ
5. ภาพนี้ อันเดอร์ กลางภาพ เอียง น้าลองซูมไปที่คนกำลังทอดแห จะดูสวยกว่าคับ
6. โนคอมเมนต์ ไม่รุจะคอมเมนต์ยังไง เพราะเหมือนกดภาพไปงั้นๆ
7. ภาพนี้ อันเดอร์ กลางภาพ น้าลองซูมเข้าไปใกล้ๆ ให้เห็นรายละเอียดชัดๆ น่าจะดีกว่านี้นะคับ
8. ภาพนี้ กลางภาพ น้าลองย้ายตำแหน่งลิงลงมาอยู่ด้านล่างขวาดูนะคับ
9. ภาพนี้ กลางภาพ น้าลองย้ายตำแหน่งถังกับลิงไปชิดซ้ายดูคับ
10. ภาพนี้ ดูแล้วไม่น่าสนใจคับ เหมือนไม่มีจุดเด่นของภาพ น้าลองย้ายตำแหน่งมาอยู่ระนาบเดียวกับหินที่โดนคลื่นซัด น่าจะได้ภาพสวยกว่านี้คับ
11. ภาพนี้ กลางภาพ ลองย้ายตำแหน่งหมาในภาพดูครับ

โดยรวมแล้ว น้าลองศึกษาเรื่องจุดตัด9จุดดูนะคับ น่าจะทำให้มุมมองของน้าดีขึ้นคับ  พยายามต่อไปนะคับ :emo1_0003:
Sony อยู่ในสายเลือด

hornet

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 01:41 pm »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำชี้แนะ ..แต่ภาพแรก คุกขี้ไก่มันเอียงไปทางขวาอยู่แล้วครับ...เหมือนหอเอนหนะ ตอนแรกกะจะเสยแหละครับ... :emo1_0006:

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 03:33 pm »
ผมก็มือใหม่นะค้าบ ไม่กล้าใช้คำว่าวิจารณ์ แค่แสดงความเห็น ผิดถูกประการใดก็ขออภัยนะค้าบ
1. ภาพนี้ดูอันเดอร์ กลางภาพ เอียง ไม่น่าสนใจ น้าอาจปรับมุมมองโดยจะเดินเข้าไปใกล้ๆ ถ่ายเสยขึ้นให้ คุกขี้ไก่ดูสูงดูยิ่งใหญ่ขึ้น
2. ภาพนี้อันเดอร์ กลางภาพ เอียง น้าน่าจะลดตำแหน่งของสะพานลงมาด้านล่างอีกนิด ให้ท้องฟ้ามีพื้นที่ 2/3 ของภาพ
3. ภาพนี้อันเดอร์ กลางภาพ ไม่น่าสนใจ น้าลองเปลี่ยนมุมถ่ายไปอยู่ด้านหลังรถ เพื่อจะได้ภาพคนเก็บขยะชายหาดที่ทอดยาวออกไป
4. ภาพนี้ อันเดอร์ เอียง น้าลองถ่ายตรงๆ ให้ฟากซ้ายเป็นต้นสน ฟากขวาเป็นเสาไฟ เป็นภาพชัดลึกน่าจะดูดีกว่าครับ
5. ภาพนี้ อันเดอร์ กลางภาพ เอียง น้าลองซูมไปที่คนกำลังทอดแห จะดูสวยกว่าคับ
6. โนคอมเมนต์ ไม่รุจะคอมเมนต์ยังไง เพราะเหมือนกดภาพไปงั้นๆ
7. ภาพนี้ อันเดอร์ กลางภาพ น้าลองซูมเข้าไปใกล้ๆ ให้เห็นรายละเอียดชัดๆ น่าจะดีกว่านี้นะคับ
8. ภาพนี้ กลางภาพ น้าลองย้ายตำแหน่งลิงลงมาอยู่ด้านล่างขวาดูนะคับ
9. ภาพนี้ กลางภาพ น้าลองย้ายตำแหน่งถังกับลิงไปชิดซ้ายดูคับ
10. ภาพนี้ ดูแล้วไม่น่าสนใจคับ เหมือนไม่มีจุดเด่นของภาพ น้าลองย้ายตำแหน่งมาอยู่ระนาบเดียวกับหินที่โดนคลื่นซัด น่าจะได้ภาพสวยกว่านี้คับ
11. ภาพนี้ กลางภาพ ลองย้ายตำแหน่งหมาในภาพดูครับ

โดยรวมแล้ว น้าลองศึกษาเรื่องจุดตัด9จุดดูนะคับ น่าจะทำให้มุมมองของน้าดีขึ้นคับ  พยายามต่อไปนะคับ :emo1_0003:

วิจารณ์ได้ตรงจุดมากครับ

สบายผมเลยครับ

------------------------------------

ผมแนะนำเจ้าของกระทู้หน่อยครับ

1. เรื่องวัดแสง ใช้วัดแสงเฉพาะจุด วัดที่ท้องฟ้า แล้ว Lock ค่าแสงไปไว้ ปุ่ม AEL แล้วค่อยถ่าย

2. อย่าเฝ้าแต่จะรอคอมเม้นท์กระทู้ของตัวเองเท่านั้น ให้อ่านกระทู้ทุกกระทู้ในห้องมือใหม่นี้

Gamerobot

• Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 ก.พ. 2012, 10:05 pm »
ส่วนตัวชอบภาพ 11 ครับ ถ้าซูมไปใกล้กว่านี้เน้นน้ำที่กระทบหิน ผมว่าสวยกว่านี้แน่เลย :emo1_0071: :emo1_0071:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.118 วินาที กับ 23 คำสั่ง