ผู้เขียน หัวข้อ: หัดโพสครังแรกครับ(แอบถ่ายจากตลาดค่ายจิรประวัติ)  (อ่าน 3285 ครั้ง)

toomtarm12

• Member
  • **
ผมพึ่งหัดถ่ายรูปนะครับ ขอรบกวนน้าๆ จัดหนัก จัดเต็ม เพื่อพัฒนาฝีมือหน่อยนะครับ
รูปในที่นี้ถ่ายด้วย a700+35-70 f4 ครับ
เตรียมตัวออกศึก

toomtarm12

• Member
  • **
ไม่รู้ตัว

toomtarm12

• Member
  • **
เลือกของตัวปลิวเลย ให้เราถือคนเดียว 555+

toomtarm12

• Member
  • **
เจ้าของร้านตัวน้อย

toomtarm12

• Member
  • **
เราโดนแอบดูบ้าง...

toomtarm12

• Member
  • **
น่ารักมากครับ

toomtarm12

• Member
  • **
ล้างจานก่อน อันนี้รู้เลยครับโฟกัสผิดบานเลย

toomtarm12

• Member
  • **
นี้ก็น่ารักครับ :emo1_0071:

toomtarm12

• Member
  • **
หนูจะเอา

toomtarm12

• Member
  • **
ขนาดไม่สำคัญ

toomtarm12

• Member
  • **
เมื่อไหร่จะกลับครับแม่

toomtarm12

• Member
  • **
ดูตาน้องเค้า... :emo1_0009:

toomtarm12

• Member
  • **
หนูอาย

toomtarm12

• Member
  • **
น้าก็ต้องใช้เลนส์ :emo1_0006:

toomtarm12

• Member
  • **
จะกลับล่ะ

toomtarm12

• Member
  • **
เติมพลังงานก็บก๋วยเดี๋ยวร้านครูแดง ว่างๆ ลองแวะชิมนะครับ
ร้านเป็นตรอกเล็กๆ อยู่ใกล้ไทยมาร์ทนครสวรรค์ครับ

toomtarm12

• Member
  • **
รูปสุดท้ายแล้ว น้าๆ จัดหนักจัดเต็มให้หน่อยนะครับ :emo1_0007:

soiyigyig

• Member
  • **
    • ผลงาน soiyigyig
หลายภาพ แสงโอเวอร์มากครับ วิธีแก้ ควรเพิ่มสปีดชัตเตอร์ให้เร็วขึ้นหรือปรับค่าFให้รูรับแสงแคบลง แคนดิตผมม่ายค่อยรู้ รอน้าท่านอื่นมาต่อนะค้าบ :emo1_0004:
Sony อยู่ในสายเลือด

pantui

• Member
  • **
  • น้าตุ๋ยครับ ^^
ตามไปเที่ยวด้วยคนครับ :emo1_0006:
ถึงจุดต่ำสุดในชีวิต...มันไม่มีต่ำกว่านี้อีกแล้ว ต่อไปมันต้องมีแต่สิ่งที่ดีๆเข้ามา...ผมต้องเห็น "ฟ้าหลังฝน" ในสักวัน

jimmy2

• Global Moderator
จัดหนัก จัดเต็ม
ถ้าแน่ใจว่ารับได้ก็อ่านข้อความต่อไปนี้
ถ้ารับไม่ได้ ก็ข้ามไปอ่านคำตอบอื่นเลยครับ

1. เรื่องย่อรูปยังใช้ไม่ได้เลยครับ ภาพหยาบ สีแตก ไม่ชัด
อ่านกระทู้นี้เลย http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=6336.0

2. เรื่องการจัดองค์ประกอบ ใช้ได้เลยครับ
อ่านเรื่องการจัดองค์ประกอบและืเรื่องอื่นๆ เกี่ยวกับเทคนิคการถ่ายภาพ
ได้ที่ลิ้งค์นี้ครับ http://dslr.sony.co.th/tips/

3. การถ่ายภาพลักษณะนี้ ดูเหมือนจะง่าย แต่ขอบอกเลยว่ามันยากกว่าถ่ายวิวหลายร้อยเท่า
โอกาสที่จะได้ภาพที่ดี นั้นมีน้อย แค่เสี่ยววินาทีเดียว ถ้ามันผ่านไปมันก็อาจจะออกมาไม่ดีเลย
ซึ่งผู้ถ่ายที่มีประสบการณ์เท่านั้นที่จะสามารถคาดการ และจัดวางองค์ประกอบได้ล่วงหน้า
ฉนั้นไปถ่ายอย่างอื่นก่อนดีกว่า เช่น วิวทิวทัศน์ ทุ่งนา แม่น้ำลำคลอง วัดวาอาราม
มีนางแบบส่วนตัวอยู่แล้ว จัดมาถ่ายได้บ่อยๆ เลยครับ ดูมุมกล้องจากห้อง Portrait เพื่อใช้เป็นแนวทางเลยครับ

4.  ก่อนโพสภาพให้วิจารณ์พยายามจัดหมวดหมู่และเรื่องราวหน่อย อย่านำภาพหลายแนวมาปนกัน
อย่างชุดนี้ ภาพแนว แคนดิต มาปนกับ Portrait

5. ถ่ายภาพเด็ก ผู้ถ่ายต้องลดกล้องลงให้มีความสูงใกล้เคียงกับเด็ก
จะช่วยให้ภาพดูดีกว่าที่กล้องอยู่สูงกว่าเด็กครับ

ขอบคุณที่อ่านมาจนถึงบันทัดสุดท้ายนี้

ขอบอกว่าอย่างพึ่งท้อ สู้ต่อไปนะครับ

singtong43

• Member
  • **
ป๊ะ !!! จัดเต็มปายและ ... แต่อย่าได้ท้อครับ บ๋ม ก็คนนึงที่โดนน้าจิมแก เขกกะโหลกมาหลายรอบ ก็ยังบ่ดีขึ้นเลย..  :emo1_0010:
.. เอาว่า ต้องศึกษา และ ฝึกหัดบ่อย ๆ ต่อปาย ... :emo1_0071:
.. ว่าแต่ คน ... ครหวัน แน่เลย ... เอิ๊ก ๆ  :emo1_0010:
แบกเป้ ถือกล้อง ท่องไป

โลกสวยด้วย .... มือหมุน

exp

• Member
  • **
 :emo1_0006: ตามน้านพ บอกเลยครับ เอาไปทำตามแล้วจะเก่งขึ้นครับ...สู้ๆครับ

ส่วนตัวมองว่า โฟกัสไม่เข้า กับ เป็นแคนดิดที่ดูยากจริงๆ
[size=10.5pt]
ร้านค้าปักหมุด http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=71700.0
ร้านค้าเฟสบุ๊ค https://www.facebook.com/MFRelaxCamera[/size]

toomtarm12

• Member
  • **
ขอบคุณน้าๆ มากเลยครับ หัดต่อไปครับ ปล. ผมคน อุทัย ตอนนี้ อยู่ พิษณุโลก มีแฟน นครสวรรค์ ครับ :emo1_0007:

toomtarm12

• Member
  • **
น้าครับขอลองโพสรูปหน่อยนะครับว่า ย่อ แบบ link ที่น้า jimmy ให้มา นะครับ พอดูได้เปล่า

jimmy2

น้าครับขอลองโพสรูปหน่อยนะครับว่า ย่อ แบบ link ที่น้า jimmy ให้มา นะครับ พอดูได้เปล่า

ขนาดรูป OK
ส่วนขนาดไฟล์ยังไม่ถูกต้องครับ

สังเกตตรงโซนสีเขียวเข้มๆ จะเห็นเม็ดสีหยาบๆ อย่างชัดเจน

ดูตัวเลขใต้รูปซิครับ ต้องไม่น้อยกว่า 290.00kB ภาพจึงจะสวยเนียกว่านี้ครับ
รูปของน้าแค่ 189.83kB เอง

แสดงว่ายังทำตามคำแนะนำไม่ครบถ้วน
กลับไปอ่านใหม่ครับ

toomtarm12

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับน้า ผมขอรองอีกทีนะครับ

jimmy2

ดีขึ้น ใช้โปรแกรมอะไรทำครับ เพราะภาพไม่เหลือข้อมูลให้ดูเลย
แสดงว่า ทำไม่ครบ ถ้าครบภาพจะติดข้อมูลของภาพมาครบ

toomtarm12

• Member
  • **
ดีขึ้น ใช้โปรแกรมอะไรทำครับ เพราะภาพไม่เหลือข้อมูลให้ดูเลย
แสดงว่า ทำไม่ครบ ถ้าครบภาพจะติดข้อมูลของภาพมาครบ
ครับ ผมใช้ ps cs5 ครับ ผมถ่ายเป็น jpg 8 ล้าน pixel

jimmy2

ครับ ผมใช้ ps cs5 ครับ ผมถ่ายเป็น jpg 8 ล้าน pixel

เลือกตรงนี้รึป่าว

toomtarm12

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับ :emo1_0006:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.159 วินาที กับ 24 คำสั่ง