ผู้เขียน หัวข้อ: SAKURA WAS IN THE SPRING..สวยจริง อะไรจริง ที่ขุนช่างเคี่ยน  (อ่าน 10358 ครั้ง)

ฮาโร่

• Member
  • **
<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/yb66Chg1vQI?version=3&amp;amp;hl=th_TH;autoplay=1" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube-nocookie.com/v/yb66Chg1vQI?version=3&amp;amp;hl=th_TH;autoplay=1</a>
รอวันนี้มานาน วันที่ซากุระแย้มบานพร้อมเพรียงกันบนขุนช่างเคี่ยน ท่ามกลางอุณหภูมิสิบองศาต้น ๆ สวยงามสมกับที่รอคอยครับ
ด้วยความที่บ้านอยู่เชิงดอยสุเทพ ดังนั้นการขับรถขึ้นไปสองวันติด ๆ กันก็ไม่ใช่เรื่องน่าเกลียดแต่อย่างใด  วันแรกไปสายมากแล้ว
แสงไม่สวย  เลยกลับขึ้นไปอีกครั้งหนึ่งในวันถัดมา คราวนี้ขึ้นไปตั้งแต่เช้ามืด  ได้แสงเช้าสมใจ เป็นวันที่ฟ้าใสไร้เมฆ แต่มี
หมอกนิดหน่อย  เป็นวันที่รายงานอากาศบอกว่าหนาวที่สุดในรอบสิบปีของเมืองเชียงใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2012, 08:01 am โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
ตอนขึ้นไปถึงสถานีเกษตร ยังทันเจอพวกที่มานอนเต้นท์หุงหาอาหารเช้ากัน มีเต้นท์กางเต็มสนามเลยครับ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
ได้แสงเช้าดูอุ่นดี แต่ตอนถ่ายหนาวจนต้องใส่หมวกไหมพรมเลยครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ปีนี้บานเยอะมากครับ เพราะอั้นไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว ซึ่งอากาศไม่หนาว ดอกซากุระเลยไม่บาน
เอ้อ เรียกว่าซากุระจนติดปาก ความจริงมันเป็นดอกนางพญาเสือโคร่ง ไม่ทราบเป็นพันธุ์หนึ่ง
ของซากุระหรือเปล่านะครับ  หรือเรียกเล่นโก้ ๆ ก็ไม่ทราบ

ฮาโร่

• Member
  • **
ส่องท้องฟ้ายามเช้า ช่วงนี้ฟ้าใสทุกวันครับ จากสัปดาห์ก่อนมีฝนตกและเมฆหมอกคลุมฟ้า เดือนหน้าก็ไม่มีฟ้าแบบนี้ให้เห็นแล้วล่ะ
เพราะเป็นฤดูเผาป่า  จะกลายเป็นฟ้าหลัวอีกสองสามเดือนจนกว่าฝนใหม่จะมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2012, 08:38 pm โดย ฮาโร่ »

ฮาโร่

• Member
  • **
ดูแบบโคลสอัพบ้างนะครับ ใช้เลนส์ Tamron 70-150 mm กับกล้องคู่กาย Sony Nex 5

ฮาโร่

• Member
  • **
 :emo1_0071:

ฮาโร่

• Member
  • **
ขออีกรูปครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
เห็นมีสีขาวด้วย แต่เป็นต้นเล็ก ๆ ปลูกไว้เยอะเหมือนกัน ไม่ทราบเป็นนางพญาเสือโคร่งอีกพันธุ์หนึ่งหรือเปล่านะครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
เริ่มสายแล้ว ออกเดินถ่ายไปตามถนนบ้างครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ถ่ายนักท่องเที่ยวครับ

StuPidCuPid

• Global Moderator
    • My Flickr
ตอนผมไปปลายปี มันยังโกร๋น อยู่เรยยยย

ฮาโร่

• Member
  • **
โค้งนี้ใครมาก็ต้องถ่ายครับ

pommy

• Ghost Watcher
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
สวยจังเลยค่ะ  :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

ฮาโร่

• Member
  • **
ทางแคบมากรถสวนกันลำบาก  มีกฎให้กดแตรบนทางโค้งอย่างเคร่งครัดครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
รถส่วนตัวขึ้นมาได้ แต่ถ้าให้ปลอดภัยจากการถูกเบียดตกไหล่ทาง หรือรถเป็นรอยจากการสวนกันทางแคบ
แนะนำให้เหมารถสี่ล้อแดงแบบนี้จากดอยปุยเข้ามาดีกว่านะครับ  เส้นทางก็เป็นลำดับดังนี้ครับ
วัดพระธาตุ   ภูพิงค์  ดอยปุย  แล้วก็ ขุนช่างเคี่ยน

ฮาโร่

• Member
  • **
มองลงไปเบื้องล่างเห็นทะเลหมอกจาง ๆ ด้วยครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ุโค้งรูปตัวยู คนมาตั้งกล้องถ่ายกันกลุ่มใหญ่ เราก็เลยเอาบ้าง จัดเป็นมุมมหาชนอีกมุมหนึ่งของขุนช่างเคี่ยนเลยครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
แหงนขึ้นไปก็ยังสวย

ฮาโร่

• Member
  • **
บ้างก็ขับมอเตอร์ไซค์ขึ้นมา

ฮาโร่

• Member
  • **
 :emo1_0071:

ฮาโร่

• Member
  • **
มีสีแดง ๆ ของดอกคริสต์มาสแซมบ้างครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ม้งน้อย

ฮาโร่

• Member
  • **
สายมากแล้วแสงเริ่มไม่สวย คนเริ่มเยอะจนหามุมไม่ค่อยได้ เลยต้องตัดสินใจถอยกลับครับ

ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
โอ้วแม่จ้าววว...!!  "ซากุระขุนช่างเคี่ยน" งามแต้ๆสมัยอยู่เจียงใหม่ไม่เคยสนใจเลย
ยิ่งเห็น"รถสีล้อแดง" ยิ่งคิดถึงเชียงใหม่ ขอบคุณ น้าฮาโร่ นะครับ ที่เก็บภาพสวยๆมาฝากกัน

ฮาโร่

• Member
  • **
ขอจบด้วยภาพนี้นะครับ  ทุกภาพถ่ายด้วย Sony Nex5 กับเลนส์มือหมุน Tamron 70 - 150 mm ภาพมุมกว้างใช้
เลนส์ SEL 16 F 2.8 รวมร่างกับ Ultrawide Converter

ขอคำแนะนำเรื่องการปรับแต่งภาพด้วย เพราะเป็นครั้งแรกที่ถ่ายด้วยไฟล์ RAW และโปรแกรม Lightroom 3.3 ยังใช้
งานไม่ค่อยเป็น ไม่ทราบปรับสีสันผิดเพี้ยนไปบ้างหรือเปล่า น้อมรับทุกคำวิจารณ์ครับ

kwphoto

• Member
  • **
    • KW-GRAPHICSTYLE.COM
ว้าววว บานเต็มดอยเลย

สวยมาก ๆ ผมจะไปขุนแม่ยะ ศุกร์นี้ ภาวนาให้เจอฟ้าใส  ๆ แบบนี้ หวังว่ามันจะยังไม่ร่วงหมด อิๆๆ
Facebook Panpage
https://www.facebook.com/iGoal.Land.of.Dreams

นักออกแบบก็อยากถ่ายรูปสวย [Port Site goto http://www.kw-graphicstyle.com]

PhotoNat

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005:

สวยมากกกก
ก๋วยเตี๋ยวแห้ง ไม่ใส่น้ำตาลไม่ได้เหรอ ...

ฮาโร่

• Member
  • **
ตอนผมไปปลายปี มันยังโกร๋น อยู่เรยยยย
.ใช่ครับ ช่วงปีใหม่ก็ยังตูม ๆ อยู่  ตอนนี้บานเต็มที่ กลับมาอีกสักรอบสิครับ ตรุษจีนเป็นไง คงบานไปจนถึงสิ้นเดือนครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
สวยจังเลยค่ะ  :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:
ขอบคุณครับป้าป้อม

ฮาโร่

• Member
  • **
โอ้วแม่จ้าววว...!!  "ซากุระขุนช่างเคี่ยน" งามแต้ๆสมัยอยู่เจียงใหม่ไม่เคยสนใจเลย
ยิ่งเห็น"รถสีล้อแดง" ยิ่งคิดถึงเชียงใหม่ ขอบคุณ น้าฮาโร่ นะครับ ที่เก็บภาพสวยๆมาฝากกัน

ขอบคุณที่เข้ามาชมนะครับ สมัยน้าอาร์ตเรียนเชียงใหม่ ซากุระคงยังต้นนิ๊ดส์เดียวเอง :emo1_0010:

ฮาโร่

• Member
  • **
ว้าววว บานเต็มดอยเลย

สวยมาก ๆ ผมจะไปขุนแม่ยะ ศุกร์นี้ ภาวนาให้เจอฟ้าใส  ๆ แบบนี้ หวังว่ามันจะยังไม่ร่วงหมด อิๆๆ
หมู่นี้น้าโกลเดินสายเหนือบ่อยเลยนะครับ  ฟ้าใส ๆ คงไม่ผิดหวังหรอกครับ ช่วงนี้ใสเคลียร์ทุกวัน
แถมหนาวจับใจอีกต่างหาก ส่วนนางพญาเสือโคร่งที่นั่น ผมว่าคงสวยไม่แพ้ขุนช่างเคี่ยนหรอกครับ
รอชมภาพสวย ๆ จากน้าโกลครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
:emo1_0005: :emo1_0005:

สวยมากกกก
ขอบคุณที่เข้ามาชมนะครับ

abc_maxam

• Member
  • **
    • istylebigscooter.com
สวยมากๆเลยครับ :emo1_0006:

Chanikulh

• Member
  • **
สวยงามครับ ชอบภาพที่มองลงไปเห็นทะเลหมอกมาก งามจริงๆ  :emo1_0003:

lucky6662

• Member
  • **
สวยจังเลยค่ะ

กะว่าจะขึ้นไปตอนฟ้าสวยๆ อีกรอบอยู่เหมือนกันค่ะ

Hsinchu

• Member
  • **
สวยมากเลยครับ... :emo1_0005:

aon283

• Member
  • **
สวยจัง อยากไปบ้างงงง

pumpu

• Member
  • **
สวยงามครับ :emo1_0005:
a77  tamron 28-75 2.8   minolta 35-70
minolta apo 100-300 5.6 ,   100 macro 2.8
minolta  85f1.4 , 80-200  cz135 f1.8

ooh_kk2008

• Member
  • **
สวยดีครับ :emo1_0006:
Sony NEX-A6000
Lens 16 mm. , 16-50 mm.

์ีNu

• Member
  • **
  • ...A580...
สวยครับน้า :emo1_0003: เคยไปเมื่อปีที่แล้วบานไม่ได้แบบนี้เลยครับ แต่ทางแคบจิงๆครับ :emo1_0014:

pitichot

• **
สวยจังเลยครับ
เห็นแล้วอยากไปบ้างครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

Wolfie

• Member
  • **
งามมากครับน้าฮาโร่ ฟ้าใส ๆ ตัดกับสีชมพูสวยเลย เห็นแล้วสดชื่นมากครับ

น่าอิจฉาคนบ้านอยู่เชิงดอยจริง ๆ เลย  :emo1_0008:

ผมไปถึงวันปีใหม่พอดี เจอรถติดยาวตั้งแต่แยกรินคำไปจนถึงพระธาตุ ติดอยู่เกือบสองชั่วโมง เลยถอดใจ ยกเลิกโปรแกรมไปผาเงิบ เปลี่ยนไปห้วยตึงเฒ่าแทน คงจะหาเวลาไปแอ่วอีกครั้งช่วงนอกเทศกาลครับผม

MUDSKIPPER

• Member
  • **
เมืองไทยของเรา    :emo1_0010: :emo1_0010:

สวยครับ  :emo1_0005:

ฮาโร่

• Member
  • **
สวยมากๆเลยครับ :emo1_0006:
ขอบคุณมากครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
สวยงามครับ ชอบภาพที่มองลงไปเห็นทะเลหมอกมาก งามจริงๆ  :emo1_0003:
ภาพทะเลหมอก ผมถ่ายด้วยเลนส์ 16 mm แล้วเอามาครอปในคอมฯ ครับ ถ้าได้เทเลคงแจ่มกว่านี้

ฮาโร่

• Member
  • **
สวยจังเลยค่ะ

กะว่าจะขึ้นไปตอนฟ้าสวยๆ อีกรอบอยู่เหมือนกันค่ะ
ช่วงนี้ฟ้าสวยทุกวันครับ (เราเจอกันใน multiply แล้วใช่ไหมครับ)

ฮาโร่

• Member
  • **
สวยครับน้า :emo1_0003: เคยไปเมื่อปีที่แล้วบานไม่ได้แบบนี้เลยครับ แต่ทางแคบจิงๆครับ :emo1_0014:
ปีที่แล้วผมก็ไป แต่ไม่บานเลยจริง ๆ ครับ ปีนี้เลยเหมือนบานสองเท่า

earthmmc

• **
    • http://www.flickr.com/photos/earthmmc/
ไม่เคยทราบเลยครับว่ามีที่สวยๆแบบนี้ในประเทศเราด้วย ขอบคุณครับที่นำภาพสวยๆมาฝาก.... :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ฮาโร่

• Member
  • **
งามมากครับน้าฮาโร่ ฟ้าใส ๆ ตัดกับสีชมพูสวยเลย เห็นแล้วสดชื่นมากครับ

น่าอิจฉาคนบ้านอยู่เชิงดอยจริง ๆ เลย  :emo1_0008:

ผมไปถึงวันปีใหม่พอดี เจอรถติดยาวตั้งแต่แยกรินคำไปจนถึงพระธาตุ ติดอยู่เกือบสองชั่วโมง เลยถอดใจ ยกเลิกโปรแกรมไปผาเงิบ เปลี่ยนไปห้วยตึงเฒ่าแทน คงจะหาเวลาไปแอ่วอีกครั้งช่วงนอกเทศกาลครับผม
ช่วงเทศกาล เชียงใหม่ก็เหมือนกรุงเทพ รถติดมาก ๆ  ดีที่น้า wolfie ไหวทัน เปลี่ยนเป็นห้วยตึงเฒ่า ผมว่าบรรยากาศก็ดีเหมือนกันนะครับ ยังคิดจะไปถ่ายรูปที่นั่นเลยครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านที่แวะเข้ามาทักทายกันนะครับ น้า earthmmc น้า mudskipper น้า pitichot น้า ooh_kk2008 น้า pumpu น้า aon 283 น้า Hsinchu ขอบคุณสำหรับคอมเมนต์นะครับ :emo1_0007:

jumboui

• Member
  • **
....สวยเหมือนเมืองนอกเลยครับ ขอบคุณจริงๆ ...

88joey88

• Member
  • **
สวยมากครับ____ผมจะไปวันอาทิตย์นี้มไม่รู้จะโรยหรือยังน้ออออออ :emo1_0006:

DontKnow

• **
  • รักใครรักจริง แต่...ไม่เลี้ยงดู
    • http://www.facebook.com/fitasonlyuser
สวยจังเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ผมเป็นนักถ่ายภาพมือสมัครเล่นครับ

http://www.facebook.com/fitasonlyuser

mrteeyai

• Power Puff Boy
สวยงามมากครับ

เห็นแล้วอยากไปเที่ยวครับ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

@beer

• Member
  • **
สวยหวานเลยครับกระทู้นี้ :emo1_0007: ชมแล้วสบายใจดียามดึก

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.249 วินาที กับ 23 คำสั่ง