ผู้เขียน หัวข้อ: ซีรี่ส์ เกาหลี ครับ (พยายามใช้แฟลชแล้วแต่ไปไม่เป็น)  (อ่าน 4101 ครั้ง)

soiyigyig

• Member
  • **
    • ผลงาน soiyigyig
เรื่องของเรื่องคือ ถอยแฟลช HVL43 มาใหม่ครับ อยากไปทดลองกับสถานที่ใหม่ Season Chiangmai  แต่ว่า...  ไปถึง 2 ทุ่ม เค้าก็เริ่มเก็บ เริ่มปิดร้านแล้ว แถมยังใช้แฟลชไม่เป็นอีก  ถอดทิ้งเยย ถ่ายธรรมดาแล้วมาแต่งดีกว่าครับ  งัยก็ขอคำแนะนำด้วยนะค้าบ :emo1_0014:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ม.ค. 2012, 03:26 pm โดย soiyigyig »
Sony อยู่ในสายเลือด

soiyigyig

• Member
  • **
 :emo1_0001:

soiyigyig

• Member
  • **
 :emo1_0009:

soiyigyig

• Member
  • **
อันนี้แต่งเพลินไปหน่อย จินตนาการถึงหนังรักของฝรั่งที่ยอมตกนรกเพื่อไปตามหาคนรัก (ผมจำชื่อเรื่องไม่ได้) :emo1_0004:

soiyigyig

• Member
  • **
:emo1_0002:

soiyigyig

• Member
  • **
ปิดท้ายด้วยอันนี้ หลักฐานว่าผมใช้แฟลชไม่เป็น ถ่ายแค่ 2-3 รูปก็โยนแฟลชทิ้งละครับ ขอไปศึกษาก่อนแล้วจาถ่ายมาให้ชมครับ  :emo1_0014:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ม.ค. 2012, 04:35 pm โดย soiyigyig »

jimmy2

• Global Moderator
นางแบบออกไปทางญี่ปุ่นมากกว่าเกาหลีนะครับ

ถ้าส่วนตัวผม แต่งภาพแบบนี้ผมไม่ชอบครับ

soiyigyig

• Member
  • **
นางแบบออกไปทางญี่ปุ่นมากกว่าเกาหลีนะครับ

ถ้าส่วนตัวผม แต่งภาพแบบนี้ผมไม่ชอบครับ

คัมซามิดะ น้านพคับ

ผมจะนั่งเล่นอยู่ห้องมือใหม่ต่อไป  :emo1_0040:

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
ผมคอมเม้นเพราะว่าเชียงใหม่เหมือนกัน อิอิ

เอียงกล้อง?...คำถามเอียงทำไม คนอื่นผมไม่รู้นะแค่ผมตอบว่า บางทีผมเอียงเอาองค์ประกอบ
เอาเส้น..และลูกเล่นในการนำเสนอ สี
เช่น...ภาพนี้
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

soiyigyig

• Member
  • **
ผมคอมเม้นเพราะว่าเชียงใหม่เหมือนกัน อิอิ

เอียงกล้อง?...คำถามเอียงทำไม คนอื่นผมไม่รู้นะแค่ผมตอบว่า บางทีผมเอียงเอาองค์ประกอบ
เอาเส้น..และลูกเล่นในการนำเสนอ สี
เช่น...ภาพนี้

แหะๆ... คัมซามิดะครับ น้าเด่น
เหตุผลของผมคือ ถ้าโลเกชั่นมันไม่ได้ หมดมุข ไปไม่เป็น ก็เอียงกล้องเอามุมแปลกๆไว้ก่อนน่ะคับ อย่างเซ็ตนี้ ร้านค้าก็ไม่เปิด ไฟก็ปิด ใช้แฟลชก็ไม่เป็น สถานที่ก็คับแคบ ยุงก็เยอะ หิวก็หิว อยากซุกกล้องเข้ากระเป๋ากลับบ้านมากกว่า แต่อย่างน้อยต้องมีรูปให้นางแบบบ้าง ไม่งั้นก็มาเสียเที่ยวอ่าคับ  :emo1_0014:

jimmy2

ผมจะนั่งเล่นอยู่ห้องมือใหม่ต่อไป  :emo1_0040:

จริงๆ แล้ว น้าพอมีฝีมือและพื้นฐานอยู่บ้าง

แต่น้าเล่นกับกับแต่งภาพมากเกินไป
จนละเลยเรื่องหลักและกฎของการถ่ายครับ
ซึ่งบางภาพมันก็ดีอยู่แล้ว แต่ไปแต่งซะจนเป็นงิ้วเลย
กลับมาสู่หลักและกฎพื้นฐานก่อนดีกว่ามั้ย
สร้างฐานให้แน่นก่อน ค่อยไปเล่นอย่างอื่น
ฐานยังไม่แน่น มันก็เหมือนปีรมิดกลับหัว

soiyigyig

• Member
  • **

จริงๆ แล้ว น้าพอมีฝีมือและพื้นฐานอยู่บ้าง

แต่น้าเล่นกับกับแต่งภาพมากเกินไป
จนละเลยเรื่องหลักและกฎของการถ่ายครับ
ซึ่งบางภาพมันก็ดีอยู่แล้ว แต่ไปแต่งซะจนเป็นงิ้วเลย
กลับมาสู่หลักและกฎพื้นฐานก่อนดีกว่ามั้ย
สร้างฐานให้แน่นก่อน ค่อยไปเล่นอย่างอื่น
ฐานยังไม่แน่น มันก็เหมือนปีรมิดกลับหัว

แหะๆ ขอบคุณน้านพครับป๋ม เด๋วเซ็ทหน้าไม่มีเอ็ฟเฟคจากกล้อง ไม่มีลูกเล่นcs5 รีไซส์แล้วลงเลยค้าบ สู้ๆ  :emo1_0003:

jimmy2

แหะๆ ขอบคุณน้านพครับป๋ม เด๋วเซ็ทหน้าไม่มีเอ็ฟเฟคจากกล้อง ไม่มีลูกเล่นcs5 รีไซส์แล้วลงเลยค้าบ สู้ๆ  :emo1_0003:

ใช้ PS ได้ครับ ใช้เพื่อแก้สิ่งที่บกพร่องในภาพ และเสริมให้ภาพดูดีขี้น เช่น
แก้แสง ที่ OVER  Under
แก้สีที่เพี้ยน
เร่งสี ให้สดใสขึ้น
เพิ่ม Contrast ให้ภาพดูน่าสนใจขึ้น
เพิ่มความคมชัดในขนาดที่ย่อ

ทำแค่นี้ก็พอครับ

bbsolution

• Member
  • **

ใช้ PS ได้ครับ ใช้เพื่อแก้สิ่งที่บกพร่องในภาพ และเสริมให้ภาพดูดีขี้น เช่น
แก้แสง ที่ OVER  Under
แก้สีที่เพี้ยน
เร่งสี ให้สดใสขึ้น
เพิ่ม Contrast ให้ภาพดูน่าสนใจขึ้น
เพิ่มความคมชัดในขนาดที่ย่อ

ทำแค่นี้ก็พอครับ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
Flickr >>> http://www.flickr.com/photos/bestarch/sets/

กลุ่ม Sonyเชียงใหม่ >>> https://www.facebook.com/groups/243500485723496/

ijack

• Member
  • **
ผมเสียดายแฟลชครับ ไม่น่าทิ้งเลย ผมขอแล้วกัน อิอิ......
จากรุ่น สู่ รุ่น กับความทรงจำของสัมผัสและเสียง DSLR a580 to life beyond  A L P H A  7 7

sackstudio

• Member
  • **
  • มือใหม่ ไฟแรง
นางแบบสวยดีนะครับ แต่แต่งภาพจัดไปนิดนึง สู้ๆครับ :emo1_0006:

PhotoNat

• Member
  • **
สวยหลายรูปอยู่น๊าาา
ก๋วยเตี๋ยวแห้ง ไม่ใส่น้ำตาลไม่ได้เหรอ ...

MUDSKIPPER

• Member
  • **
สู้ๆ ครับ   :emo1_0006: ดูและศึกษาเยอะๆ ผมเองก็ดูและศึกษาจากน้าๆ ในนี้แหละ  :emo1_0003:

dreammixer

• Member
  • **
ผมว่ามุมมองก็ สวยแล้วน่ะครับ ภาพแรกตอนดูรูปตรงหน้ากระทู้ ก็สวยแล้วครับ

พอเข้ามาดูภาพใหญ่ขาดความคมชัดไปหน่อย

บางภาพแต่งมากไปอิอิ (เห็นแต่งอยู่หลายภาพ)(แต่ก็ไม่ผิดน่ะครับ :emo1_0006:)

ส่วนเรื่อง แฟลช ลองถ่ายกับวัตถุที่บ้านดูครับ ก่อนลุยงานจริง  :emo1_0006:
a100(ยางบวม)+Grip Decain
sony 35-70F4 cross x
sony 70-210 F4
sigma 24-70 f2.8 EX DG Macro

soiyigyig

• Member
  • **
ขอบคุณคำแนะนำของน้าๆทุกคนค้าบ จะพยายามต่อไป  :emo1_0003:

Optimize

• Ghost Watcher
  • **
สู้ๆ ครับ
สามารถนำ คำแนะนำ ของน้าๆ ไปอ้าง ที่จะพานางแบบไปแก้มืออีกรอบคร๊าบ :emo1_0005:
เหลือแต่กระเป๋า LCS-SC5 กะ Remote RMT-DSLR1  
สิ่งใดๆ ในโลกล้วนอนิจจัง ก่อนจะตัดสินใจทำ สิ่งที่ "อยากทำ" ให้ทบทวนให้ดีก่อน ว่าเราทำ สิ่งที่"ควรทำ" ครบหรือยัง?

pommy

• Ghost Watcher
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
นางแบบน่ารักค่ะ  :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.187 วินาที กับ 24 คำสั่ง