ผู้เขียน หัวข้อ: เ ที่ ย ว ท้ า ย ปี ... ที่ ก ร ะ บี่ (ไ ร้ เ ที ย ม ท า น)  (อ่าน 21801 ครั้ง)

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
...ช่วงวันหยุดท้ายปีที่ผ่านมา...
ผมมีโอกาสได้เดินทาง(ใกล้)ไปเที่ยวกับวงศาคณาญาติที่ จังหวัดกระบี่ ด้วยครับ
.................................................................................
อันว่า “กระบี่” เล่มนี้ เอ้ย! เมืองนี้ มีของดีและแหล่งท่องเที่ยวมากมายเหลือคณานับจริงๆ !
ผมมีภาพครั้งล่าสุดและภาพซึ่งเคยบันทึกไว้หลายต่อหลายครั้ง
ในช่วง 2-3 ปีที่ได้ไปสัมผัสกระบี่ จึงได้โอกาสรวบรวมเอามาฝากกัน

ถ้าอยากรู้ว่า กระบี่เมืองนี้ ไร้เทียมทาน เพียงใด ?... ตามผมมาเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 02:39 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

เรามาเริ่มจาก...ภูเขาหินปูนสองลูก ที่ตั้งโดดเด่นเป็นสง่า ขนาบข้างแม่น้ำกระบี่หน้าตัวเมืองฯก่อนเลยนะครับ
เพราะ “เขาขนาบน้ำ” แห่งนี้ ถือว่าเป็นสัญลักษณ์ของเมืองกระบี่ที่ไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือนจริงๆ !

ARTMAN

• **

บริเวณลานท่าเทียบเรือหน้าตัวเมืองกระบี่แห่งนี้ ยังมีสิ่งที่น่าสนใจอีกอย่างหนึ่ง คือ
ประติมากรรมปูดำยักษ์ (หล่อด้วยทองเหลืองรมควัน) ตั้งสะดุดตาอยู่ริมแม่น้ำกระบี่
มีความหมายเพื่อบ่งบอกถึงความอุดมสมบูรณ์สุดๆของระบบนิเวศน์ป่าชายเลนกลางเมืองฯนั่นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 02:41 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

จากจุดที่เห็นในภาพข้างบน... เราสามารถเช่า “เรือหัวโทง” (คล้ายๆเรือหางยาว)
ที่จอดเรียงรายอยู่บริเวณ ท่าเรือเจ้าฟ้า ไปเที่ยวชม เขาขนาบน้ำ กันแบบใกล้ๆได้ด้วยนะครับ

ระหว่างทางนั่งชมทัศนียภาพป่าชายเลนและพันธุ์ไม้ริมแม่น้ำกระบี่เพลินๆ เพียง 15 นาทีเท่านั้น...
เรือก็จะพาเข้ามาเทียบท่าที่หน้าถ้ำ เห็น เขาขนาบน้ำ แบบเต็มๆตาเลยละครับ !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 02:42 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

ภูเขาฝั่งขวามือ (ลูกที่เอียง) จะมีบันไดปูนให้เดินขึ้นไปเที่ยวชมถ้ำซึ่งมีหินงอก~หินย้อยด้านบนได้
ภายในถ้ำมีรูปปั้นจำลอง มนุษย์ก่อนประวัติศาสตร์ ซึ่งมีการขุดพบหลักฐาน
ภาพเขียนผนังถ้ำและโครงกระดูกเมื่อประมาณ 6,000 ปีมาแล้วให้ชมกัน
ถ้ำแห่งนี้ยังเคยพบหลักฐานว่า เป็นที่กบดานของ ทหารญี่ปุ่น สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 อีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 02:44 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

...ออกจากเที่ยวชมถ้ำขนาบน้ำจนจุใจ...
"เรือหัวโทง"
ลำเก่ง ก็พาผมย้อนกลับลัดเลาะป่าโกงกางห่างฝั่งเมืองกระบี่ออกไปเล็กน้อย
เพื่อเดินทางมายัง “เกาะกลาง” หมู่บ้านชาวประมงบนเกาะเล็กๆ ในคลองประสงค์
และเป็น หมู่บ้านท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ ที่กำลังได้รับความนิยมอย่างมากจากนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 02:37 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

เพราะเสน่ห์ของ "เกาะกลาง" อยู่ตรงที่ความเป็นเกาะและอยู่ห่างจากตัวเมืองกระบี่เพียงแม่น้ำกั้น
มีป่าโกงกาง... มีลำคลองมากมาย... มีกระชังปลา... และมี โฮมสเตย์
ให้นักท่องเที่ยวได้พัก ได้กินนอน และได้สัมผัสวิถีชีวิตความเป็นอยู่ของชาวบ้านอย่างใกล้ชิด

(ค่าใช้จ่ายต่อวันคนละประมาณ 200-300  บาท)

ARTMAN

• **

อ่าวพระนาง
หรือ อ่าวนาง มีชายหาดที่สวยงาม และแปลกตากว่าหาดอื่นๆ
เพราะมีทั้งภูเขา หน้าผา หลืบถ้ำ เช่น อ่าวไร่เลย์ ที่ขึ้นชื่อในเรื่องกิจกรรมการปีนเขา
รวมทั้งมีเกาะแก่งน้อยใหญ่กว่า 80 เกาะ ซึ่งมีรูปร่างแตกต่างกันไป เช่น เกาะไก่ เกาะหม้อ และเกาะปอดะ ฯลฯ

ARTMAN

• **

“อ่าวนาง”...เป็นสถานที่ที่มีชื่อเสียงไปทั่วโลก เพราะมักถูกเลือกให้เป็นสถานที่ถ่ายทำภาพยนตร์
ต่างประเทศปีละหลายๆเรื่องทีเดียว นอกจากนี้ อ่าวนางยังมีโรงแรมที่พักทุกระดับ มีท่าเรือ ร้านค้า ร้านอาหาร
รวมทั้งสิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน ทำให้ได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวจากทั่วโลกเกือบตลอดทั้งปี

จากตัวเมืองกระบี่...ใช้เวลาเดินทางโดยรถยนต์หรือรถประจำทางเพียง 30 นาทีก็ถึงอ่าวนางแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 07:45 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

“คลองแห้ง” คือนิกเนมของ หาดนพรัตน์ธารา ซึ่งคนกระบี่เค้าเรียกขานกัน
เป็นชายหาดที่ต่อเนื่องกับ อ่าวนาง มีหน้าหาดที่ทอดยาว 3 กิโลเมตรรับกับทิวสนอายุนับร้อยๆปีที่ขึ้นอยู่เรียงราย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 07:45 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
เหตุผลชาวกระบี่ที่เรียกกันว่า "หาดคลองแห้ง" เพราะช่วงที่น้ำลง
น้ำคลองที่ไหลมาจากภูเขาทางด้านเหนือจะแห้งขอดกลายเป็นหาดทรายทอดลงไปในทะเล
สามารถเดินลงไปยังเกาะเล็กๆ บริเวณหน้าชายหาดไกลจากฝั่งได้เป็นกิโลๆ เลยทีเดียว...

ARTMAN

• **

และนี่ก็คือ Unseen in Thailand อันดับต้นๆของเมืองไทย ที่ใครๆก็รู้จัก !!
สำหรับผมแล้ว...ที่อยากมาเห็นด้วยตาของตัวเองสักครั้ง ก็เพราะสงสัยมานานว่า...
น้ำในสระมรกตอันลือชื่อมันมี สีเขียว(’เวอร์) อย่างที่เราเคยเห็นในภาพถ่ายของคนอื่นจริงๆหรือ ?

ARTMAN

• **
จากปากทางเข้าฯใช้เวลาเดินเท้าประมาณหนึ่งชั่วโมง
ผมก็ได้มาสัมผัส “สระมรกต” ด้วยตาตัวเอง แม้จะเป็นวันหยุดที่คลาคล่ำไปด้วยผู้คนหลากสี
หลายเชื้อชาติ ที่ลงไปเล่นน้ำในสระกันจนขุ่นไม่เขียวใสปิ๊งเหมือนทุกวัน (มีคนแอบบ่นให้ได้ยิน)

แต่เพียงเท่านี้ก็ยังทำให้ผมตะลึงอยู่นาน...ว่ามันช่างเป็นความมหัศจรรย์อันน่าทึ่ง
ที่มีแอ่งน้ำ สีเขียว(จริงๆ) ขนาดใหญ่ อยู่ท่ามกลางป่าทึบ แวดล้อมไปด้วยแมกไม้นานาพันธุ์เช่นนี้ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 07:47 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

เจ้าหน้าที่ที่ดูแลฯคนหนึ่งเล่าให้ผมฟังว่า...
ปกติช่วงเวลาที่ยังไม่มีใครมาลงเล่นน้ำ น้ำในสระมรกตจะเขียวใสมากๆ จนมองเห็นพื้นล่างที่เป็นทรายขาวสะอาด
วันไหนอากาศดีๆน้ำจะสีสวยเป็นสีฟ้าเข้ม จนมองเห็นใจกลางบริเวณก้นสระ ซึ่งจะมีแรงดันน้ำผุดทรายขึ้นมาตลอดระยะ
แสดงให้เห็นว่า สระมรกต คือ ตาน้ำธรรมชาติที่มีขนาดใหญ่
ซึ่งไหลไปหล่อเลี้ยงผืนป่าด้านล่างและชุมชนที่อยู่ใกล้เคียงกับป่าผืนแห่งนี้นั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 07:48 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

ท่าปอม...มหัศจรรย์แห่งสายน้ำธรรมชาติ
ได้รับการยอมรับว่าเป็น Unseen in Thailand อีกแห่งหนึ่งของกระบี่

แม้ว่า"ท่าปอม” อาจจะยังไม่เป็นที่รู้จักในหมู่นักท่องเที่ยวนัก แต่ความน่าพิศวงของธารน้ำธรรมชาติสายเล็กๆ
ที่มีความยาวเพียง 5 กิโลเมตร ก่อนไหลลงสู่ทะเลอันดามันแห่งนี้...ช่างน่าอัศจรรย์จริงๆ !

(เมื่อต้นปีที่แล้วผมเคยเอามาฝากกันยังจำกันได้นะครับ)
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=17037
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 07:55 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **

เพราะที่นี่จะเป็นรอยต่อของ น้ำจืด กับ น้ำเค็ม พอดี
ช่วงที่น้ำทะเลหนุนสูง น้ำในคลองที่จืดสนิทจะกลายเป็นน้ำกร่อย แต่พอน้ำทะเลลดลง
น้ำจืดจากป่าต้นน้ำก็จะไหลมาดันน้ำทะเลออกไปจนหมดจนกลายเป็นน้ำจืดสนิท
จึงเรียกกันอีกชื่อหนึ่งว่า “คลองสองน้ำ”  แต่ที่น่าทึ่งก็คือ ระบบนิเวศทั้งพืชและสัตว์น้ำ
สามารถเติบโตและมีชีวิตอยู่ได้... แม้ว่าน้ำในคลองจะมีการเปลี่ยนแปลงพลิกผันอยู่ทุกวัน
อย่างที่ไม่เคยพบเห็นที่ไหนในโลกมาก่อนเลย !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 07:56 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
"อุทยานแห่งชาติธารโบกขรณี”
ได้รับการกล่าวขานว่าเป็น  “ป่าใหญ่ใจกลางชุมชน” เพราะเป็นหุบเขาหินปูน
ที่ล้อมรอบด้วยธารน้ำจืด สระ บึง และป่าโกงกาง ขนาดใหญ่ตั้งอยู่กลางอำเภออ่าวลึก จังหวัดกระบี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 07:56 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
ที่มีลำธารน้ำไหลลอดออกมาจากถ้ำตลอดปี เรียกว่า “ถ้ำน้ำลอด”
บริเวณหน้าถ้ำเป็นสระน้ำธรรมชาติ สามารถลงเล่นน้ำได้ เรียกว่า “สระธารโบกขรณี”
น้ำจากสระธารโบกขรณีไหลเซาะตามโขดหินและรากไม้เป็นน้ำตกชั้นเล็กชั้นน้อย
บรรยากาศร่มรื่น สงบเงียบ เหมาะแก่การพักผ่อนและศึกษาระบบนิเวศที่สมบูรณ์อย่างแท้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 07:57 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
ทั้งหมดทั้งมวล คือ กระบี่ (ไร้เทียมทาน) ในมุมมองของผม
จังหวัดกระบี่ยังมีที่ท่องเที่ยวอีกมากมาย เช่น ทะเลแหวก สุสานหอย หมู่เกาะพีพี อ่าวมาหยา เกาะลันตา  ฯลฯ
หลายๆแห่ง ยังเป็นสถานที่ในฝันของผม ซึ่งสักวันคงหาโอกาสไปเยือนให้ได้
ท้ายสุด...คงจะเป็นอย่างที่เขาร่ำลือกันละครับว่า “กระบี่(วัน)เดียว”...เที่ยวไม่หมดจริงๆ !!

สวัสดีปีใหม่น้าๆชาว fotorelax ทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 08:02 am โดย ARTMAN »

o0ollnutllo0o

• Member
  • **
  • lOvE mE``LoVe mY miND
ตามไปเที่ยวด้วยคนครับน้า

สวยจริงๆเลยครับแต่ละรูป :emo1_0007:

สวัสดีปีใหม่ด้วยครับน้าาา
อะไรจะเกิดขึ้น          แล้วไป
ตั้งจิตไม่อาลัย          ตกค้าง
ทุกสิ่งผ่านพ้นไป       ตามเหตุ
จิตจะสดสวยสล้าง     ดังแก้วเจียรไน

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
ถ่ายมาซะอยากไปเที่ยวเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

dreammixer

• Member
  • **
ภาพสวยครับ

อยากไปเที่ยวเลย  :emo1_0005:
a100(ยางบวม)+Grip Decain
sony 35-70F4 cross x
sony 70-210 F4
sigma 24-70 f2.8 EX DG Macro

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
ชุดนี้เพิ่งมาสังเกต นอกจากความสวย(ที่เยอะอยู่)แล้ว
การวางคอมโพสิชั่นของน้าอาร์ทยังเล่นความสมดุลที่ไม่สมดุลได้อย่าง "สุดๆ" ครับ
ชอบมากๆ
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

chokdeec

• **
ขอบคุณ น้า อาร์ต มาก ครับ สำหรับภาพสวยๆ ข้อมูล การท่องเที่ยว ต่างๆ ที่นำมาแบ่งปัน

ว่า แต่ อยาก ทาน ข้างผัด กระเทียม อ่ะ ครับ (สงสัยจะไม่มี ฮิ....ฮิ)

sk_ping

• Cheer Leader

ชอบภาพนี้มากเลยครับ  งามแบบสุขสงบ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0005: :emo1_0005:
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
โอ้วววววววววว....สวยสุด ๆ เลยค่ะ..อ่านจนเพลิน....ดูภาพจนลืมเวลาเลยค่ะ  :emo1_0005: :emo1_0005:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ แบบนี้นะคะ...ช่วยให้ป้าป้อมตัดสินใจได้เยอะขึ้นเลยค่ะ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

pitichot

• **
ตามน้า Art ไปเที่ยวครับ
สวยจังเลยครับน้า
ชอบรูปนี้จังเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ม.ค. 2012, 09:23 am โดย pitichot »
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

swat26

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: ตามไปเที่ยวด้วยคนครับ  :emo1_0007:
Everything is possible but not easy,if easy everybody can do it. Do it !! today not tomorrow

iampirat

• Member
  • **
สวัสดีปีใหม่ครับน้าอาร์ท  ภาพสวยงามมากเลย   :emo1_0005:  ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ   :emo1_0007:

Tom

• Member
  • **
  • What Lens Want
เห็นชื่อน้า ARTMAN ปั๊บ ก็รีบกดเข้ามาดูในทันใด
เคยผิดหวังซักครั้งมั๊ยหละ สวยเฉียบทุกกระทู้จริงๆ ครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
A850 / A580 / Nex5
กับเลนส์ใสๆ ทีสะท้อนความในใจเราออกมา

PhotoNat

• Member
  • **
ซู๊ดดดดดดดยอดดดดดดด

:emo1_0005:
ก๋วยเตี๋ยวแห้ง ไม่ใส่น้ำตาลไม่ได้เหรอ ...

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
เห็นแล้วอยากเก็บกระเป๋าไปเที่ยวซะวันนี้เลย
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
อูยยย...

สวัสดีปีใหม่ค้าบบ
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

Chakkrit

• Member
  • **
  • I am chakkrit
สวยงามมากครับ  :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

SARASINN

• Member
  • **
  • คำชมเป็นแค่ลมปาก คำดูถูกต่างหากคือกำลังใจ
  ขนาด น้ำขุ่นนะนั่น

ภาพสวยครับ
SONY A500  A850 lumixG2, nik D4, D750
KM  17-35/2.8-4 D ,TOKINA 19-35/3.5-4.5 ,  MINOLTA    50/1.7, 50 1.4,  24-85/4,  35-105, 24-105/D,   75-300/ 4.5-5.6 ,  70-210 F4   nikon 14-24 /2.8 G  / 24-70/ 2.8G  70-200 /4G 50/1.4G  35/2.8G
SONY    16-105    

SONY HVL-F58AM, nik SB900

issaraseree

• **
ตามน้าอาร์ทไปเที่ยวครับ อยากไปเที่ยวแถวนั้นสักครั้ง
ภาพสวย ชอบมากครับ โดยเฉพาะ วิวทะเล โดนใจ
หลายภาพเลย
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
คิดถึงบ้าน

eakky

• Member
  • **
สวัสดีปีใหม่ย้อนครับ

รูปสวยมาก  ขอตามไปเที่ยวด้วยนะครับ   :emo1_0004:

ฮาโร่

• Member
  • **
ภาพอ่าวนางสวยจับใจครับ
ท่าปอมที่น้าเอามาฝากเมื่อนานมาแล้ว  เล่นเอาผมต้องไปหัดถ่ายรากไม้ริมน้ำบ้าง แต่ไม่เคยได้แสงเงาสวยอย่างน้าเลยครับ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ประเสริฐิ

• Member
  • **
  • อย่าท้อถ้ายังไม่ลงมือ
ภาพสวยมากครับ  ขอบคุณครับ
ตำหนิของคนอื่นคืออาจารย์ของเราเอง

Bravohusky

• Member
  • **
  • I am BravoHusky
ภาพสวยงามบาดใจมากเลยครับ อยู่ใกล้ๆ แต่ทำไมผมไ่ค่อยได้ไปเลยนะ :emo1_0014:
มีกองทัพมารที่นำโดยสัตตบุรุษ ดีกว่ามีกองทัพมนุษย์ที่นำโดยซาตาน

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
นี่ ขนาดฟ้า ไม่เป็นใจนะเนียยยยย

สวัสดีปีใหม่ คร้าบบบ น้าอ๊าต แมนนน :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

MUDSKIPPER

• Member
  • **
อิ่มเอมเปรมใจ  ตามน้าอาร์ทเที่ยวสบายที่สู้ดดดดด  :emo1_0007: :emo1_0010: :emo1_0003:

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

สวยมากครับน้าอาร์ต

อยากไปเที่ยว..............................

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

bkoofer

• Member
  • **
  • Freedom will not Surrender
สวยงามมากครับ ใครดูแล้วต้องอยากไปสัมผัสสถานที่จริงแน่เลยครับ

kwphoto

• Member
  • **
    • KW-GRAPHICSTYLE.COM
ตามไปเที่ยวด้วยคนคร้าบบ
Facebook Panpage
https://www.facebook.com/iGoal.Land.of.Dreams

นักออกแบบก็อยากถ่ายรูปสวย [Port Site goto http://www.kw-graphicstyle.com]

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
 :emo1_0006:ตามมาดูภาพสวยๆ..บรรยากาศน่าเที่ยว :emo1_0006: :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

pumpu

• Member
  • **
สวยงามครับ น้าเดินทางจากภูเก็ดไปกระบี่ด้วยเรือหรือเปล่า
a77  tamron 28-75 2.8   minolta 35-70
minolta apo 100-300 5.6 ,   100 macro 2.8
minolta  85f1.4 , 80-200  cz135 f1.8

ijack

• Member
  • **
สวยทั้งภาพทั้งคำบรรยายเลยครับ.. เพลิดเพลิน :emo1_0001:

จากรุ่น สู่ รุ่น กับความทรงจำของสัมผัสและเสียง DSLR a580 to life beyond  A L P H A  7 7

konhin_19

• Member
  • **
    • https://www.facebook.com/konhin.piankarnna
 :emo1_0005: :emo1_0005: ไม่มีผิดหวัง สำหรับผลงานน้าอาร์ต ภาพสวยข้อมูลแน่น เห็นแล้วอยากไปเที่ยวบ้างจังครับ  :emo1_0007: :emo1_0007:

ARTMAN

• **
ตามไปเที่ยวด้วยคนครับน้า

สวยจริงๆเลยครับแต่ละรูป :emo1_0007:

สวัสดีปีใหม่ด้วยครับน้าาา
สวัสดีปีใหม่ครับ...แวะมาทักทายกันคนแรกเลย  :emo1_0006:

ARTMAN

• **
ถ่ายมาซะอยากไปเที่ยวเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

มาเลยครับ น้าเต้...กระบี่เมืองนี้ไม่ผิดหวังแน่

ARTMAN

• **
ภาพสวยครับ

อยากไปเที่ยวเลย  :emo1_0005:

ขอบคุณครับ ที่แวะมาเที่ยวกระบี่ด้วยกัน

ARTMAN

• **
ชุดนี้เพิ่งมาสังเกต นอกจากความสวย(ที่เยอะอยู่)แล้ว
การวางคอมโพสิชั่นของน้าอาร์ทยังเล่นความสมดุลที่ไม่สมดุลได้อย่าง "สุดๆ" ครับ
ชอบมากๆ

ขอบคุณครับ..น้าเด่น ช่างสังเกตุจริงๆ
อย่าดังไป...บางภาพผมก็ตั้งใจ แหกกฎ (ตามอาจารย์ปิยะ) เหมือนกันครับ ฮิฮิ :emo1_0047:

ARTMAN

• **
ขอบคุณ น้า อาร์ต มาก ครับ สำหรับภาพสวยๆ ข้อมูล การท่องเที่ยว ต่างๆ ที่นำมาแบ่งปัน

ว่า แต่ อยาก ทาน ข้าวผัด กระเทียม อ่ะ ครับ (สงสัยจะไม่มี ฮิ....ฮิ)

55555 เกือบไม่ทันมุข น้าโชค ซะแร้วว  :emo1_0010:
งั้นเอา ข้าวผัดกุ้ง (แห้งๆ) ริมแม่น้ำกระบี่มาฝากละกันครับ เพราะกระบี่ ไม่มีกระเทียมกิน จริงๆ  :emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009:

ARTMAN

• **

ชอบภาพนี้มากเลยครับ  งามแบบสุขสงบ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณครับน้าปิง... เอา "อ่าวพระนาง..ผู้เลอโฉม" มาฝากอีกมุมครับ  :emo1_0004:

ARTMAN

• **
โอ้วววววววววว....สวยสุด ๆ เลยค่ะ..อ่านจนเพลิน....ดูภาพจนลืมเวลาเลยค่ะ  :emo1_0005: :emo1_0005:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ แบบนี้นะคะ...ช่วยให้ป้าป้อมตัดสินใจได้เยอะขึ้นเลยค่ะ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

"ยี่สิบปากว่า..ไม่เท่าหนึ่งมือคลำ" ครับ คุณป้อม...เชื่อผมเต๊อะ อย่าลืมเอาภาพมาฝากกันนะครับ :emo1_0006:

ARTMAN

• **
ตามน้า Art ไปเที่ยวครับ
สวยจังเลยครับน้า
ชอบรูปนี้จังเลยครับ

ขอบคุณครับน้า pitichot เอาบรรยากาศริม (หาด) คลองแห้ง มาฝากอีกภาพครับ

ARTMAN

• **
สวัสดีปีใหม่ครับน้าอาร์ท  ภาพสวยงามมากเลย   :emo1_0005:  ขอบคุณที่พาเที่ยวครับ   :emo1_0007:

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ และขอบคุณครับที่แวะมาทักทายกัน  :emo1_0024:

ARTMAN

• **
เห็นชื่อน้า ARTMAN ปั๊บ ก็รีบกดเข้ามาดูในทันใด
เคยผิดหวังซักครั้งมั๊ยหละ สวยเฉียบทุกกระทู้จริงๆ ครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

โอ...ขอบคุณมากครับ ผมไม่กล้าทำให้น้าผิดหวังแล้วเนี่ย  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

ARTMAN

• **
เห็นแล้วอยากเก็บกระเป๋าไปเที่ยวซะวันนี้เลย

สองมือคว้่ากระเป๋า(กล้อง) ..สองเท้าก้าวขึ้นเรือ เอ้ย! ขึ้นเครื่องฯมาเลยครับ น้าต้น :emo1_0006:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2012, 01:29 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
อูยยย...

สวัสดีปีใหม่ค้าบบ

:emo1_0010:  สวัสดีปีใหม่ครับ....ว่าแต่เสียวอะไรครับ น้าบอม :emo1_0008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2012, 01:30 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
  ขนาด น้ำขุ่นนะนั่น
ภาพสวยครับ

555 ผมไปน้ำขุ่นๆประจำอ่ะครับ...น้าลูกไก่ 5555  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2012, 01:37 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
ตามน้าอาร์ทไปเที่ยวครับ อยากไปเที่ยวแถวนั้นสักครั้ง
ภาพสวย ชอบมากครับ โดยเฉพาะ วิวทะเล โดนใจ
หลายภาพเลย
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณครับ... "กระบี่" ผมไปมาแล้วกี่ครั้งๆ ก็ยังอยากกลับไปอีกเลยครับ  :emo1_0006:

ARTMAN

• **
สวัสดีปีใหม่ย้อนครับ

รูปสวยมาก  ขอตามไปเที่ยวด้วยนะครับ   :emo1_0004:

สวัสดีปีใหม่ครับ แวะมาเที่ยวด้วยกันนะครับ

ARTMAN

• **
ภาพอ่าวนางสวยจับใจครับ
ท่าปอมที่น้าเอามาฝากเมื่อนานมาแล้ว  เล่นเอาผมต้องไปหัดถ่ายรากไม้ริมน้ำบ้าง แต่ไม่เคยได้แสงเงาสวยอย่างน้าเลยครับ

"ท่าปอม" คลองสองน้ำ ยังคงเป็นสถานที่คาใจของผมมาจนถึงวันนี้เลยครับ น้าฮาโร่ :emotion_Msn025:
เพราะ..วันนั้นผมไปเจอช่วงฝนกระหน่ำซัมเมอร์เซลพอดี แม้มันจะสวยไปอีกแบบ
แต่ผมก็อยากไปเจอวันที่ฟ้าสวยๆแดดใสๆ ที่เค้าว่าน้ำในคลองมันใสเขียวใสเป็นกระจกอยู่ดีละครับ

ARTMAN

• **
ภาพสวยงามบาดใจมากเลยครับ อยู่ใกล้ๆ แต่ทำไมผมไ่ค่อยได้ไปเลยนะ :emo1_0014:

น้าอยู่แถวไหนล่ะครับ ?... เดี๋ยวผมเอาเรือไปรับ ! :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

ARTMAN

• **
นี่ ขนาดฟ้า ไม่เป็นใจนะเนียยยยย

สวัสดีปีใหม่ คร้าบบบ น้าอ๊าต แมนนน :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

น้าชัยช่างรู้ใจผม...  :emo1_0065:

ใจจริงอยากให้ทุกคนไปเห็นด้วยตาตัวเองครับ  เพราะ"กระบี่"ชุดนี้
ส่วนใหญ่ที่ผมถ่ายมา จะเจอสภาพอากาศและช่วงเวลาที่ไม่เป็นใจเลย มีทั้งมืด ทั้งเว่อ ทั้งเบลอ ทั้งสีเพี้ยน !!
โดยเฉพาะช่วงแรกๆ  ที่ผมนั่งเรือไปเที่ยวกับครอบครัว (เขาขนาบน้ำและเกาะกลาง) เจอทั้งฟ้าปิด-ฝนโปรยเป็นระยะๆ
และต้องถ่ายบนเรือ-บนกระชังปลาตลอด ต้องเอามาปรับสี ปรับความสว่าง หรือมา crop แทบทุกภาพ...กว่าจะคลอดออกมาได้

ที่มาเล่าให้ฟัง... เพราะอยากจะบอกว่า "กระบี่ของจริง" ยังสวยได้กว่านี้อีกหลายเท่านักครับ....  :emo1_0004:

ARTMAN

• **
อิ่มเอมเปรมใจ  ตามน้าอาร์ทเที่ยวสบายที่สู้ดดดดด  :emo1_0007: :emo1_0010: :emo1_0003:

555555  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

มาเลยครับน้า... ที่นี่วุ่นวาย แต่ที่นี่ไม่ขัดข้อง ครับ

ARTMAN

• **
:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

อยากไปเที่ยว..............................

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

เดี่ยวๆ น้าเดี่ยว... รอผมมาแอ่วเชียงใหม่ก่อน 55555 :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

ARTMAN

• **
สวยงามมากครับ ใครดูแล้วต้องอยากไปสัมผัสสถานที่จริงแน่เลยครับ

สิบปากว่า...ไม่เท่าหนึ่งมือคลำ (กระบี่) ครับ  :emo1_0003:

ARTMAN

• **
:emo1_0006:ตามมาดูภาพสวยๆ..บรรยากาศน่าเที่ยว :emo1_0006: :emo1_0006:
ภูเก็ต-กระบี่ ไม่ไกลเลยครับ น้า chaiseed

ARTMAN

• **
สวยงามครับ น้าเดินทางจากภูเก็ดไปกระบี่ด้วยเรือหรือเปล่า

ผมเดินทางจากภูเก็ตโดยรถยนต์ส่วนตัว ใช้เวลาเดินทางจริงๆไม่ถึง 2 ชั่วโมงครับ
แต่เอาเข้าจริงๆ (ถ้าไม่มีนัดด่วน) ก็เกือบ 3-4 ชั่วโมงทุกที
ไม่ใช่อะไรหรอก... มันอดใจไม่ไหวต้องแวะถ่ายภาพระหว่างทางนั่นแหละครับ
:emo1_0010: :emo1_0010:

ARTMAN

• **
สวยทั้งภาพทั้งคำบรรยายเลยครับ.. เพลิดเพลิน :emo1_0001:

ขอบคุณครับ...ที่แวะมาเที่ยวกระบี่ด้วยกัน  :emo1_0024:

ARTMAN

• **
:emo1_0005: :emo1_0005: ไม่มีผิดหวัง สำหรับผลงานน้าอาร์ต ภาพสวยข้อมูลแน่น เห็นแล้วอยากไปเที่ยวบ้างจังครับ  :emo1_0007: :emo1_0007:

ขอบคุณครับ... ถ้ามีโอกาสได้มาเที่ยว แล้วเอาภาพมาฝากกันด้วยนะครับ  :emo1_0006:

์ีNu

• Member
  • **
  • ...A580...
เป็นอีกหนึ่งผลงานที่ผมต้องศึกษาเอาไว้หัดถ่ายแนวนี้เลยครับ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

arod

• Member
  • **
    • fotorod.com
ชอบหลายภาพมาก สวยมากครับ  :emo1_0003: :emo1_0004:

sakolkit

• Member
  • **
ทั้งกระบี่ ฝีมือการถ่ายรูป การนำเสนอ...ไร้เทียมทานเลยครับ   ^^a  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

เดี่ยวๆ น้าเดี่ยว... รอผมมาแอ่วเชียงใหม่ก่อน 55555 :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:
ผมจะลงใต้ไปแจมกับน้าเดี่ยว...หรือจะรอขึ้นเหนือไปแจมกับน้าอาร์ตดีล่ะเนี่ย หุหุ  :emo1_0060:
Sony Alpha A77 | A300 | A100 near IR
Minolta 50/1.4 XX | 85/1.4 G(D) | 100/2.8 Macro
Tokina AT-X 300/2.8 AF Pro | Kenko Pro 300 1.4X | 2X | 3X
Sony SAL1118 | SAL1650 | SAL70200G | SAL70400G | SAL300F28G | SAL14TC | SAL20TC

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.882 วินาที กับ 23 คำสั่ง