ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองถ่ายพลุแบบซ้อนภาพครั้งแรก sony a230 Lens kit 18-55 mm  (อ่าน 3149 ครั้ง)

Prasong

• Member
  • **
มือใหม่ลองถ่ายพลุแบบซ้อนภาพครั้งแรก sony a230 Lens kit 18-55 mm  ช่วยด้วยนะครับ

Prasong

• Member
  • **
sony a230 Lens kit 18-55 mm

Prasong

• Member
  • **
sony a230 เลนส์   fix 50 mm 

jimmy2

• Global Moderator
ล็อกกระทู้ตัวเองแล้วใครจะมาตอบให้ได้หละครับ
ผมปลดล็อกให้แล้วนะครับ

Prasong

• Member
  • **
ล็อกกระทู้ตัวเองแล้วใครจะมาตอบให้ได้หละครับ
ผมปลดล็อกให้แล้วนะครับ

ขอบคุณนะครับคุณJimmy2

Prasong

• Member
  • **
ต้องขอบคุณ   Fotorelax เพราะก่อนจะไปถ่ายได้เข้ามาศึกษาวิธีการถ่ายพลุที่นี่ (เจอโดยบังเอิญ)
ถูกใจและดีใจจริงๆ ได้ความรู้มากมาย 

ijack

• Member
  • **
พยายามได้ดีมากเลยครับ สำหรับผมแนะนำนิดเดียวเพราะเคยโดนติมาเหมือนกันนะครับ เรื่องการใช้ค่า f ที่สัมพันธ์กับลักษณะของลูกพลุ
ชุดนี้คิดว่าเส้นสายของพลุมันหนาไปนะครับ เวลาดูแล้วมันจะแข็งๆทื้อๆ แก้ไขคือปรับค่า F ให้แคบลง มีน้าท่านหนึงนั่งถ่ายข้างๆ ผมเค้าปรับไป 16 เลย
เค้าบอกว่าพลุฝรั่งควันมันเยอะ อันนี้ไม่รู้นะไม่มีความรู้จิงๆ แต่ภาพเค้าออกมาเป็นเส้นสายพริ้วสวยดีมากเลยครับ

แต่วันนั้นบอกเลยว่ารูปผมจะออกมาขี้เหร่ยังงัยแต่ในใจมีความสุขมากครับ อิ่มเลยกับพลุสวยๆ ระดับโลก ครั้งหน้าจะจัดที่ไหนไม่รู้อยากจะไปโดนอีกสักครั้ง อิอิ
จากรุ่น สู่ รุ่น กับความทรงจำของสัมผัสและเสียง DSLR a580 to life beyond  A L P H A  7 7

Prasong

• Member
  • **
พยายามได้ดีมากเลยครับ สำหรับผมแนะนำนิดเดียวเพราะเคยโดนติมาเหมือนกันนะครับ เรื่องการใช้ค่า f ที่สัมพันธ์กับลักษณะของลูกพลุ
ชุดนี้คิดว่าเส้นสายของพลุมันหนาไปนะครับ เวลาดูแล้วมันจะแข็งๆทื้อๆ แก้ไขคือปรับค่า F ให้แคบลง มีน้าท่านหนึงนั่งถ่ายข้างๆ ผมเค้าปรับไป 16 เลย
เค้าบอกว่าพลุฝรั่งควันมันเยอะ อันนี้ไม่รู้นะไม่มีความรู้จิงๆ แต่ภาพเค้าออกมาเป็นเส้นสายพริ้วสวยดีมากเลยครับ

แต่วันนั้นบอกเลยว่ารูปผมจะออกมาขี้เหร่ยังงัยแต่ในใจมีความสุขมากครับ อิ่มเลยกับพลุสวยๆ ระดับโลก ครั้งหน้าจะจัดที่ไหนไม่รู้อยากจะไปโดนอีกสักครั้ง อิอิ

ขอบคุณมากเลยครับที่แนะนำ ครั้งแรกจริงๆ ศึกษาจากในเว๊ป แล้วก็ไปลองถ่าย ตั้งใว้ที่ f8 ISO100 เสียดายจัง  ใว้แก้ตัวใหม่ ขอบคุณนะครับ คุณ ijack

ijack

• Member
  • **
วันนั้นก็ครั้งแรกของผมเหมือนกันครับ...แต่ได้เรียนรู้คือตำแหน่งที่ตั้งกล้อง มีโฟรกราวน์เป็นเรือติดไฟสว่างสองลำ จะใช้กระดาษดำบังหน้ากล้องเก็บหลายลูก
ได้แต่แสงของเรือสว่างวาบแย่งซีนขอพลุไป จะใช้ iso 100 เพื่อภาพเนียนๆก็ละบากเพราะเราอยู่ไกลจากที่จุดมากสีพลุมันจะไม่อิ่ม ผมตัดสินใจเพิ่มเป็นสองร้อยเลย
นั่นคือทางแก้ของผม มันไม่มีอะรัยตายตัวเลยเมื่อเจอสถานการณ์จิงครับ แล้วแต่เราจะสร้างสรรมันให้เป็นยังงัย 

ขอให้สนุกในครั้งหน้านะครับ.. :emo1_0006: :emo1_0006:
จากรุ่น สู่ รุ่น กับความทรงจำของสัมผัสและเสียง DSLR a580 to life beyond  A L P H A  7 7

jimmy2

• Global Moderator
ภาพสวยแล้วครับ

วางองค์ประกอบได้ดีแล้วครับ

ขาดแต่เรื่องความคมชัด คงเป็นเพราะการย่อภาพที่ไม่ถูกต้องจึงทำให้ภาพที่โพสดูหยายและสีแตก
อ่านกระทู้นี้ http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=6336.0

sackstudio

• Member
  • **
  • มือใหม่ ไฟแรง
ถ่ายแบบซ้อนภาพ???
คือน้าเอามาซ้อนเป็น Layer ในเครื่องคอมฯเหรอครับ (แบบว่าผมไม่เข้าใจศัพท์หน่ะครับอย่าถือสานะครับ :emo1_0001:)

Prasong

• Member
  • **
ใช้โหมด Bulb ถ่าย  พอพลุยิงระเบิดขึ้นมา 1 ลูก ก็กดค้างใว้  เอาผ้าดำผิดหน้ากล้องใว้ แล้วขยับกล้องนิดนึงพร้อมเปิดผ้าออกตอนที่พลุลูกที่ 2 ยิงระเบิดขึ้นมา
ถ้าจะให้ภาพซ้อนๆกันหลายๆลูกก็ทำแบบเดียวกันครับ ( ก็ได้ตามข้อมูลมาจากเว๊ปนี้หละครับ ผิดถูกอย่างใรต้องขออภัยด้วยครับ ) ก็ไม่เคยทราบมาก่อนเหมือนกัน พอรู้เลยอยากทดลองมาก ขับรถไปพัทยา ตั้งท่ารอตั้งแต่ 3 โมงเย็น  ไม่เสียดายเวลาที่รอเลย คุ้มค่าจริงๆ และมีความสุขมาก  ถึงภาพจะไม่สวยเท่าใหร่  แต่ได้ทดลองทำก็ok แล้วครับ

sackstudio

• Member
  • **
  • มือใหม่ ไฟแรง
ใช้โหมด Bulb ถ่าย  พอพลุยิงระเบิดขึ้นมา 1 ลูก ก็กดค้างใว้  เอาผ้าดำผิดหน้ากล้องใว้ แล้วขยับกล้องนิดนึงพร้อมเปิดผ้าออกตอนที่พลุลูกที่ 2 ยิงระเบิดขึ้นมา
ถ้าจะให้ภาพซ้อนๆกันหลายๆลูกก็ทำแบบเดียวกันครับ ( ก็ได้ตามข้อมูลมาจากเว๊ปนี้หละครับ ผิดถูกอย่างใรต้องขออภัยด้วยครับ ) ก็ไม่เคยทราบมาก่อนเหมือนกัน พอรู้เลยอยากทดลองมาก ขับรถไปพัทยา ตั้งท่ารอตั้งแต่ 3 โมงเย็น  ไม่เสียดายเวลาที่รอเลย คุ้มค่าจริงๆ และมีความสุขมาก  ถึงภาพจะไม่สวยเท่าใหร่  แต่ได้ทดลองทำก็ok แล้วครับ
อ่อ...อย่างงี้นี่เอง ผมเองก็ยังไม่เคยลองวิธีนี้ซักที เดี๋ยวมีโอกาสจะไปลองมั่ง  :emo1_0004:
ขอบคุณครับ.

์ีNu

• Member
  • **
  • ...A580...
ถ่ายครั้งแรกได้แบบนี้เป็นผมก็ดีใจกับผลงานตัวเองแล้วครับ :emo1_0005: แอบเข้ามาเก็บความรู้ครับ  ภาพสวยหลายใบเลยครับ :emo1_0003:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.125 วินาที กับ 23 คำสั่ง