ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ มือใหม่ครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 1544 ครั้ง)

roj

• Member
  • **
มือใหม่ครับ :emo1_0007:

roj

• Member
  • **
...

roj

• Member
  • **
..

artmoho

• Member
  • **
  • หนึ่งในช่างภาพ อันดับท้ายๆของโลก
ผมมือใหม่เหมือนกัน แต่ขออนุญาตแนะนำน้าโรจน์ในฐานะคนรู้จักนะครับ  :emo1_0008:
ดูจากภาพชุดนี้กับชุดก่อนแล้ว คิดว่าคงไม่ค่อยได้ถ่ายภาพเลยสินะครับ
ผมว่ามันดูรกๆไปหมด จุดสนใจเลยไม่เด่นเท่าที่ควรอะครับ ลองกลับไปทบทวนเรื่ององค์ประกอบของภาพใหม่ก่อนนะครับ

สู้ๆต่อไปนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2011, 10:16 am โดย artmoho »
สักวัน... ผมจะถ่ายรูปให้สวย ^^

roj

• Member
  • **
ขอบคุณคับ :emo1_0006:

jimmy2

• Global Moderator
ว่างเว้นการถ่ายรูปไปนาน

ฝีมือ ก็หยุดไปด้วย ไม่มีความก้าวหน้าหรือพัฒนาขึ้นเลย

มุมกล้องและการจัดองค์ประกอบในภาพยังไม่น่าสนใจ
ในภาพรก ทำให้รบกวนจุดเด่นในภาพ

verysosad

• Member
  • **
หวัดดีครับน้าโรจน์ ผมก็มือใหม่ และ ไม่มีเวลาเหมือนกันครับ (ข้ออ้างครับ) ฝีมือก็ไม่ค่อยพัฒนาเหมือนกันครับอย่าเพิ่งท้อนะครับ มีเพื่อนเยอะครับ ผมว่าปัญหาอย่างหนึ่งของมือใหม่มีหลายอย่างครับ อย่างผมจะมีปัญาหามากๆ เรยตอนนี้คือเรื่องการวัดแสงและการล๊อคจุดโฟกัส กับการปรับตั้งค่าของกล้องและการใช้งานกล้องใน function ต่างๆ ยังไม่คล่องครับ ยิ่งพอเว้นจากการถ่ายรูปไปนานกลับมาจับใหม่จะมีอาการเขินกล้อง งงๆ งุ่นง่านครับ ดังนั้นสติสะตังค์จะไม่อยู่กับเนื้อกับตัวครับ โดยเฉพาะเวลาออกภาคสนามเช่นไปเที่ยว ใจเราก็อยากเก็บภาพสวยๆ แต่มือกับสมองมันคิดไม่ทันครับ เลยจะทำให้เสียสมาธิไปมากครับ เลยมักจะเกิดจุดบอดในเรื่องความคิดสร้างสรรค์ และการจัดองค์ประกอบภาพเสียไป ต่างจากตอนที่ผมใช้กล้อง compact ครับ จะทำให้สมาธิเรามีมากขึ้น ผมอยากแนะนำให้พกกล้อง compact ติดเอวไว้ตลอดเวลาครับ อย่างผมตอนนี้จะพก Canon IXUS ติดเอวไว้เลยครับ นึกอยากถ่ายอะไรก็เอามาเล็งเลยครับ จะทำให้เราคุ้นมือตลอด และช่วยให้เราฝึกการจัดองค์ประกอบภาพได้ดีขึ้น ไม่เครียดด้วยครับ ส่วนกล้องใหญ่ เราก็ต้องพยายามเรียนรู้ function ต่างๆ ขอกล้องให้ครบและหาเรื่องออกไปฝึกฝีมือครับผม เป็นกำลังใจให้นะครับผม.. :emo1_0071: :emo1_0006: :emo1_0007:
Sony A33
Lens kit Sony 18-55mm SAL
Lens Sony 50mm/f1.4
Minolta 135mm/f2.8 ของเล่นใหม่ ที่ยังไม่คุ้นชินและทำให้กล้ามขาขึ้น..
Sony RX100 กล้องคอมแพคที่ถูกใจที่สุดที่เคยใช้มา เหน็บเอวไว้ตลอดเวลา
Sigma 12-24 f4.5-5.6 EX DG เลนส์ไวด์ตัวแรกในชีวิต

Sony A77+SAL 18-135 ลูกรักคนใหม่ครับ

verysosad

• Member
  • **
อย่างรูปนี้อ่ะครับ ถ้าเป็นผมเห็นฉากหลังวุ่นวายแบบนี้ ควรหาวิธีทำลายฉากหลังที่รกอ่ะครับ เช่นอาจเลือกซูมเข้าไปที่บริเวณใบหน้าหรือช่วงอกขึ้นไป แล้วถ่าย หรือ เปลียนมุมถ่ายเงยขึ้นนิดนึงครับ ก็จะไม่เห็นคนแล้ว เพราะคนนั่งกันอยู่ ตัวแบบก็น่าจะยืนมาข้างหน้าอีกนิดครับ เพราะอันนี้โดนต้นไม้บัง จุดโฟกัสไปชัดที่ต้นไม้เลย คนเบลอ  :emo1_0071: หรือหากใช้อุปกรณ์ช่วยได้ก็ดีครับเช่นมีเลนส์ช่วงซูมเปิดรูปรับแสงกว้างก็จะละลายฉากหลังได้ครับ (บางกรณีไม่รู้จะหลบฉากหลังที่วุ่นวายได้จริงๆ เช่น งานรับปริญญา ไปเที่ยวแบบคนเดินกันเต็มถนนไปหมด  :emo1_0004:
Sony A33
Minolta 135mm/f2.8 ของเล่นใหม่ ที่ยังไม่คุ้นชินและทำให้กล้ามขาขึ้น..
Sony RX100 กล้องคอมแพคที่ถูกใจที่สุดที่เคยใช้มา เหน็บเอวไว้ตลอดเวลา
Sigma 12-24 f4.5-5.6 EX DG เลนส์ไวด์ตัวแรกในชีวิต

Sony A77+SAL 18-135 ลูกรักคนใหม่ครับ

verysosad

• Member
  • **
อย่างรูปนี้ ผมว่าคนก็งงเหมือนกันว่าต้องการสื่ออะไร ถ้าต้องการสื่้อว่าคนชุดขาวช่างกล้อง กำลังถ่ายนางแบบคนเสื้อส้ม ก็ควรเปลี่ยนมุมโดยต้องถ่ายให้ช่างภาพเด่นขึ้นมาครับ อย่างน้อยต้องโฟกัสไปที่ช่างภาพให้ชัด หามุมที่ให้ช่างภาพเด่นขึ้นมาผมว่าอย่างน้อยก็ต้องเห็นซักครึ่งหน้าด้านข้างของช่างภาพครับ แบบที่ถูกถ่ายก็ต้องเบลอ หากตรงข้ามต้องการสื่อว่านางแบบเป็นคนถูกถ่ายก็ควรจะให้เห็นแบบชัด อย่างน้อยครึ่งหน้าด้านข้างก็ควรจะเห็นครับ..ผมคิดว่างั้นนะ ภาพนี้ดูแล้วอึดอัดแทนจริงๆ ครับ.. :emo1_0008:
Sony A33

verysosad

• Member
  • **
ผมขออนุญาตแจมรูปของผมเป็นตัวอย่างหน่อยนะครับ (ผมนึกเทคนิคนี้ขึ้นได้เลยลองดูแล้วคิดว่าเวิร์คครับเลยขออนุญาตมาแชร์ แบบบ้านๆ มือใหม่เหมือนกันนะครับ) รูปนี้ผมนั่งอยู่ที่โต๊ะอาหาร รอบๆ ตัวผมทั้งหน้าและหลังเต็มไปด้วยคนนั่งกินอาหารเต็มไปหมด ถ้าถ่ายแบบมุมธรรมดาก็จะติดฉากหลังทีไม่น่าดูมา เผอิญผมมองขึ้นไปที่เพดานแล้วเห็นโคมไฟสวยๆ ผมนึกได้ว่าผมมีเลนส์ Sony 50mm/f1.4 มาด้วยผมจึงนำมาใช้โดยเปิด f ให้กว้างเพื่อจะได้เห็น Bokeh ของหลอดไฟสวยๆ แทนฉากหลังรกๆ ครับ แล้วบอกแฟนให้ถ่ายช้อนเงยเข้าหาโคมไฟ โดยให้พยายามตัดฉากรกๆ ออกไป ผมต้องวัดแสงและทำการ Lock ค่าแสงเสียก่อนครับ แล้วสอนให้แฟนกด lock โฟกัสและลั่นชัตเตอร์ครับ รูปนี้ถ้าจำไม่ผิด 3-4 take ครับกว่าจะผ่านได้ภาพที่พอดูได้ครับ.. :emo1_0071: :emo1_0001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2011, 07:45 am โดย verysosad »
Sony A33

verysosad

• Member
  • **
รูปนี้ ผมยืนอยู่ใน Lobby โรงแรมซึ่งมีนักท่องเทียวเดินไปมาพลุกพล่าน ผมเงยขึ้นไปเห็นฝ้าเพดานพร้อมไฟสวยๆ  ผมก็เลยได้ฉากของภาพนี้แทนผมเลยเปิดจอ LCD เป็นมุมหงายออกมาจากตัวกล้อง แล้วย่อตัวลงนั่งกับพื้น ช้อนเลนส์ขึ้นแล้วถ่ายภาพนี้มาครับ...  :emo1_0004: :emo1_0071:
Sony A33

verysosad

• Member
  • **
ขอแจมรูปสุดท้าย อย่างรูปนี้ ถ่ายบนถนนครับ รถวิ่งไปมาคนเดินขวักไขว่ ต้องรอจังหวะที่คนน้อยแล้วไม่ขวางทางปืนแล้วค่อยยิง แน่นอน ไม่ลืมละลายฉากหลังด้วยอุปกรณ์เลนส์ทีมีอยู่คือ Sony 50mm/f1.4 ตอนนั้นแสงก็ไม่ค่อยมี ผมเปิด f2 เกือบกว้างสุด ก็ได้รูปนี้มาครับ.. :emo1_0001:   เป็นกำลังใจให้นะขอรับ ของผมก็ถ่ายพอดูได้มั่ง บางวันก็ห่วยแตกไม่ได้เรื่องเลย ผมว่าส่วนนึงเลยนะครับเรื่องอารมณ์นี่สำคัญมากๆ ถ้าอารมณ์ไม่ดี มันจะสื่ออกมาจากภาพเลยอ่ะครับ ถ้าวันไหนอารมณ์ดี จะถ่ายได้ดีเป็นพิเศษ ดังนั้น เวลาออกทริปถ่ายรูปต้องอารมณ์ดีสร้างบรรยากาศนะขอรับกระผม.. :emo1_0006: :emo1_0004:
Sony A33

kongnoo17

• Member
  • **
  • อ.บิ๊กซ์ เองครับ
ฝึก ๆ ๆ
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

verysosad

• Member
  • **
ถ่าย ถ่าย ถ่าย....หมดแรงกันพอดี... :emo1_0071: :emo1_0003:
Sony A33

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.122 วินาที กับ 24 คำสั่ง