ผู้เขียน หัวข้อ: มาแบบปนเป  (อ่าน 1929 ครั้ง)

k.shane

• Member
  • **
มาแบบปนเป
« เมื่อ: 27 พ.ย. 2011, 08:58 pm »
วันนี้มาแบบรวมมิตรครับ ขอคำแนะนำและติชมเหมือนเดิมครับผม

เริ่มต้นที่ terminal ครับ

k.shane

• Member
  • **
Re: มาแบบปนเป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ย. 2011, 09:00 pm »
ต่ออีกครับ

k.shane

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พ.ย. 2011, 09:05 pm »
เพิ่มมาอีก :emo1_0001:

เคื่องบินจำลองเห็นอยู่ในตู้สวยครับ แต่ไม่รู้ถ่ายมาสวยหรือเปล่า :emo1_0010:

k.shane

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ย. 2011, 09:07 pm »
เยอะจังแฮะ :emo1_0010:

k.shane

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ย. 2011, 09:13 pm »
เฮ้อ...เหนื่อยเยอะจัง :emo1_0010:

ไปหอศิลปบ้าง 2 รูป

k.shane

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ย. 2011, 09:19 pm »
ทางเดินสยาม

ลงท้ายนั่งรถไฟ BTS กลับบ้านเหมือนเดิม

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ดีๆ ครับ อย่าลืมติชมเหมือนเดิมนะครับ :emo1_0001: :emo1_0001:

k.shane

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พ.ย. 2011, 09:23 pm »
สุดท้ายแล้วครับ ขอบคุณครับ

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พ.ย. 2011, 01:28 pm »
ส่วนตัวไม่ถนัดกับภาพสีสไตล์นี้เลยครับ

วิจารณ์ไม่ถูกครับ

AHCUNAD

• Member
  • **
  • ไอ้โอ๊ต
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 พ.ย. 2011, 01:21 am »
จัดจ้านมากครับ

etaBO

• Member
  • **
    • etaBO Gallery
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พ.ย. 2011, 01:37 am »
รูป profile น้าเป็น alien ตัวนึงในการ์ตูน Ben10 ที่มีมาตั้งแต่ภาคแรก ตัวนี้เป็นตัวที่วิ่งเร็วที่สุดในบรรดา 10 ตัวแรกที่ Ben สามารถแปลงร่างได้
ผมพูดถึง alien ตัวนี้เพราะคิดว่า น้าน่าจะชอบ (หรือเปล่า) ความเร็วของมัน ทำให้ผมไปว่า น้าคงคิดเร็วทำเร็วในการถ่ายรูปด้วย (มั้ง)
สีสันแบบนี้ ผมเองก็ไม่ถนัดเท่าไหร่เหมือนกัน แต่มุมมองน่าสนใจมาก
ผมว่าน้ามองเส้น มองฉากหลัง มองสี ได้ดีมากๆ คนนึงนะ น้ามองเห็นในสิ่งที่หลายคนมองข้าม หรือมองเห็นแต่ไม่สนใจ
อย่างรูปเครื่องบิน 2 รูป น้าเลือกฉากหลังได้ดีมาก เส้นพวกนี้เหมือนจะขัดกันเอง แต่มันแค่กายภาพของรูป
สิ่งที่ผมเห็นคือเรื่องราวในรูปเครื่องบินนั้น โดยเฉพาะเครื่องการบินไทย
ส่วน air new zealand ก็ใช่ย่อยนะ น้าเลือกฉากที่เป็นมิติ เหลื่อมล้ำด้วยการใช้ DOF จัดการกับมันอีก
ไม่ว่าจะด้วยแสงน้อย เลยต้องใช้รูกว้าง หรืออะไรก็ตามแต่ แต่ผลของมันคือมิติของเครื่องบินลำอื่นในรูป มันเจ๋งนะ
รูปอื่นๆ ก็ใช้เส้น ใช้จังหวะของแสง ของวัตถุได้ดีเลย ว่ากันเป็นชุดๆ ดีกว่า
เพราะเหมือนว่า น้าจะเลือกรูปที่เข้าคู่กันมาโพสในตอบเดียวกัน

#0 ทั้งสองรูป
น้าเลือกเส้นเอียงมาโพส
รูปบน น้าใช้สีแดงเหลืองมาเล่นกับเส้นเสา กับแสงไฟบนเสาที่เอียง (ไมไ่ด้เอียงจริง แต่น้าเอียงกล้อง)
รูปล่าง น้าใช้เส้นเอียงมาเป็นทั้งเส้นนำสายตา และส่วนนึงของ subj หลัก (หลังคาผ้า)

น้าเล่นกับสีทั้งสองรูป เห็นได้ชัดในรูปล่าง ที่เล่นสัดส่วนของสีเขียว บนพื้นสีอื่นที่มืดกว่า แล้วก็ยังเป็นสีคนละโทนด้วย

(เขียนไว้ข้างบนแล้ว)
น้าเล่นกับเส้นเฉียง ลากไปหาวัตถุในรูป

โดยเฉพาะรูปบน น้าเล่นกับสีดำ ขาว สลับกันตั้งแต่บนลงล่าง

รูปบนดูสนุกจริงๆ นะ แสงเงาในรูปที่ contrast หนักๆ มันทำให้มิติที่รับรู้มันเล่นตลกกับคนดู อันไหนบน อันไหนล่าง
เรื่องแบบนี้มันทำให้รูปน้าดูได้นาน เหมือนต้องแบบพิจารณากันเลย

กับภาพแนวนี้ ถ้าผมจะสามารถส่งใครออกจากห้องนี้ได้ ผมคงจะส่งน้าออกไปแล้ว สำหรับภาพแนวนี้
ผมชอบนะ
My FB :: http://www.facebook.com/etabo
My E-Mail :: piggie_@hotmail.com
Line id :: etabo

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พ.ย. 2011, 02:16 am »
 :emo1_0001:เข้ามาดูไอเดียการคิด การถ่าย ผมดูแล้วชอบนะ :emo1_0006: :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

k.shane

• Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 พ.ย. 2011, 12:58 pm »
รูป profile น้าเป็น alien ตัวนึงในการ์ตูน Ben10 ที่มีมาตั้งแต่ภาคแรก ตัวนี้เป็นตัวที่วิ่งเร็วที่สุดในบรรดา 10 ตัวแรกที่ Ben สามารถแปลงร่างได้
ผมพูดถึง alien ตัวนี้เพราะคิดว่า น้าน่าจะชอบ (หรือเปล่า) ความเร็วของมัน ทำให้ผมไปว่า น้าคงคิดเร็วทำเร็วในการถ่ายรูปด้วย (มั้ง)
สีสันแบบนี้ ผมเองก็ไม่ถนัดเท่าไหร่เหมือนกัน แต่มุมมองน่าสนใจมาก
ผมว่าน้ามองเส้น มองฉากหลัง มองสี ได้ดีมากๆ คนนึงนะ น้ามองเห็นในสิ่งที่หลายคนมองข้าม หรือมองเห็นแต่ไม่สนใจ
อย่างรูปเครื่องบิน 2 รูป น้าเลือกฉากหลังได้ดีมาก เส้นพวกนี้เหมือนจะขัดกันเอง แต่มันแค่กายภาพของรูป
สิ่งที่ผมเห็นคือเรื่องราวในรูปเครื่องบินนั้น โดยเฉพาะเครื่องการบินไทย
ส่วน air new zealand ก็ใช่ย่อยนะ น้าเลือกฉากที่เป็นมิติ เหลื่อมล้ำด้วยการใช้ DOF จัดการกับมันอีก
ไม่ว่าจะด้วยแสงน้อย เลยต้องใช้รูกว้าง หรืออะไรก็ตามแต่ แต่ผลของมันคือมิติของเครื่องบินลำอื่นในรูป มันเจ๋งนะ
รูปอื่นๆ ก็ใช้เส้น ใช้จังหวะของแสง ของวัตถุได้ดีเลย ว่ากันเป็นชุดๆ ดีกว่า
เพราะเหมือนว่า น้าจะเลือกรูปที่เข้าคู่กันมาโพสในตอบเดียวกัน

#0 ทั้งสองรูป
น้าเลือกเส้นเอียงมาโพส
รูปบน น้าใช้สีแดงเหลืองมาเล่นกับเส้นเสา กับแสงไฟบนเสาที่เอียง (ไมไ่ด้เอียงจริง แต่น้าเอียงกล้อง)
รูปล่าง น้าใช้เส้นเอียงมาเป็นทั้งเส้นนำสายตา และส่วนนึงของ subj หลัก (หลังคาผ้า)

น้าเล่นกับสีทั้งสองรูป เห็นได้ชัดในรูปล่าง ที่เล่นสัดส่วนของสีเขียว บนพื้นสีอื่นที่มืดกว่า แล้วก็ยังเป็นสีคนละโทนด้วย

(เขียนไว้ข้างบนแล้ว)
น้าเล่นกับเส้นเฉียง ลากไปหาวัตถุในรูป

โดยเฉพาะรูปบน น้าเล่นกับสีดำ ขาว สลับกันตั้งแต่บนลงล่าง

รูปบนดูสนุกจริงๆ นะ แสงเงาในรูปที่ contrast หนักๆ มันทำให้มิติที่รับรู้มันเล่นตลกกับคนดู อันไหนบน อันไหนล่าง
เรื่องแบบนี้มันทำให้รูปน้าดูได้นาน เหมือนต้องแบบพิจารณากันเลย

กับภาพแนวนี้ ถ้าผมจะสามารถส่งใครออกจากห้องนี้ได้ ผมคงจะส่งน้าออกไปแล้ว สำหรับภาพแนวนี้
ผมชอบนะ

ขอบคุณน้ามากๆ นะครับ สำหรับคำติชม แต่บางภาพผมยังถ่ายไม่ชัดเท่าไหร่แต่ก็จะพยายามต่อไปครับ อ้อสำหรับตัวโปรไฟล์นั้นผมชอบมันจริงๆครับ

k.shane

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 พ.ย. 2011, 12:59 pm »
:emo1_0001:เข้ามาดูไอเดียการคิด การถ่าย ผมดูแล้วชอบนะ :emo1_0006: :emo1_0006:

ขอบคุณน้านะครับที่ชอบมันเป็นกำลังใจสำหรับมือใหม่

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.118 วินาที กับ 23 คำสั่ง