ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้แจมครั้งที่ 10 (21 พ.ย. - 30 พ.ย.): หัวข้อ " วัดวาอาราม "  (อ่าน 30558 ครั้ง)

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ต้องขอขอบคุณน้าเดี่ยวด้วยนะครับ และขอเชิญน้าๆทุกคนมาร่วมแจมภาพ วัดวาอาราม กัน
จะเป็นวัด เป็นโบสถ์ เป็นเจดีย์ที่อยู่บนเขา อยู่ในถ้ำ หรืออยู่ในน้ำ !!? ก็ได้ทุกแบบครับ
ถ้าจะให้ดีควรแนะนำชื่อวัด และบอกพิกัดคร่าวๆ เผื่อจะได้เป็นประโยชน์แก่สมาชิกคนอื่นๆที่สนใจ

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าเลยนะครับ
 :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024:

:emo1_0026:*** ประกาศ...ประกาศ...ประกาศ *** :emo1_0026:
ผมขอเลือกให้ น้าปื้ด StuPidCuPid  เป็นคนตั้งกระทู้แจมครั้งต่อไปนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 2011, 06:14 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
อ่าว...เกือบลืมบอกชื่อวัดไปแล้วมั้ยล่ะ 5555
ภาพข้างบนเป็น "วัดเจดีย์หลวง" จังหวัดเชียงใหม่
เป็น งานสมโภชบูชาเสาอินทขิล และ งานประเพณีขันดอก ผมไปถ่ายมาเมื่อ 2 ปีที่แล้วครับ  :emo1_0004:

peaw_gt

• Member
  • **
ไปเที่ยวดอยสุเทพมาครับ  :emo1_0001:

Monster

• Administrator
    • http://kitskorn.multiply.com
แจมด้วยครับ ทายซิวัดอารายยยยยยยยยยย ก่อนเวปเก่าแตก :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

Monster

• http://kitskorn.multiply.com
วัดนี้ใครๆก็รู้จักครับ พระนอนวัดโพธิ์ :emo1_0008:

MUDSKIPPER

• Member
  • **
วัดพิชัยสงคราม....อยู่ตรงข้ามกับโรงเรียนอนุบาลวัดพิชัยสงคราม ตัวเมืองปากน้ำ สมุทรปราการ....ครับ  :emo1_0010: :emo1_0010:

etaBO

• Member
  • **
    • etaBO Gallery
วัดสุทัศนเทพวราราม ...
My FB :: http://www.facebook.com/etabo
My E-Mail :: piggie_@hotmail.com
Line id :: etabo

MUDSKIPPER

• Member
  • **
ออกตัวมีแต่แรงๆ สวยแจ่มกันทั้งนั้นเลยอ่ะ :emo1_0010: :emo1_0003:

etaBO

• Member
  • **
สถานปฏิบัติธรรม ผาซ่อนแก้ว จ.เพชรบูรณ์
My FB :: http://www.facebook.com/etabo
My E-Mail :: piggie_@hotmail.com

etaBO

• Member
  • **
อีกสักวัดละกันครับ ก่อนนอน ... วัดสระเกศ (ภูเขาทอง)
กับวัดจากทริปล่าสุด วัดพระธาตุดอยสุเทพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ย. 2011, 12:38 am โดย etaBO »

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

11 รูป แรก ทำเอา อึ้งไปเลย......

MUDSKIPPER

• Member
  • **
:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

11 รูป แรก ทำเอา อึ้งไปเลย......
เห็นวัดนิ้วมันกดชัตเตอร์ไม่ลงเหรอน้า ....... :emo1_0010: :emo1_0010:

kasama05

• Member
  • **
  • โมเอะสไตล์
    • ร้านค้าออนไลน์
เอาที่เคยไปบ่อยๆ ดูนะครับ  :emo1_0006:

วัดสวนดอก  แถวๆ เส้น มช ครับ เลยโรงพยาบาลสวนดอกไปทางเส้นหลัง มช.  :emo1_0006:

kasama05

• Member
  • **
ต่อไป วัดอนาลโย ครับ จ.พะเยา ดอยบุษราคัม ไปเกือบบ่อยสมัยอยู่เชียงราย ตอนนี้อยู่เชียงใหม่ ไกลไปนิส

:emo1_0014:

kasama05

• Member
  • **
ต่อไปวัด พระธาตุดอยคำ ครับ  :emo1_0006:

อยู่ตรงเส้น พืชสวนโลก ไปทางขวามือนะครับ  เดียวนี้ทำถนนใหม่ละรถขึ้นง่ายแล้วครับ 

kasama05

• Member
  • **
กู้ช้างกุ่ม้า จ.ลำพูน ครับ แถวๆ เทศบาล เมืองลำพูน อยู่ไม่ไกลจาก วัดหริภุญชัยครับ

หากใครมากราบไหว้ ขอสิ่งใด มักจะสมปรารถนาครับ  :emo1_0002:  ปล หากได้แล้วต้องมาแก้ด้วยนะ  :emo1_0008:

กำโทดที เผลอลงเพลิน ครับ   :emo1_0002:

jojoman

• Member
  • **
วัดเจดีย์หลวง เชียงใหม่ครับ
Time and Tide wait for no man.

toon_ee

• Member
  • **
    • www.flickr.com/photos/toon_ee/
วัดพันเตา เชียงใหม่ครับ

Palmyra

:emo1_0004: :emo1_0004:

ระฆัง วัดพระธาตุดอยสุเทพ

:emo1_0006: :emo1_0006:

Palmyra

:emo1_0003:

วัดพระธาตุลำปางหลวง  ลำปาง

ARTMAN

• **
โอ้โฮ...แต่ละช็อตแต่ละวัด สุดๆจริงๆครับ !!!!  :emo1_0018:

MUDSKIPPER

• Member
  • **
โอ้โฮ...แต่ละช็อตแต่ละวัด สุดๆจริงๆครับ !!!!  :emo1_0018:
เห็นด้วยครับน้าอาร์ท  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0010:

MUDSKIPPER

• Member
  • **
วัดนี้น่าจะคุ้นๆ ตา กันนะครับ  คือ " วัดอัมพวัน "  อยู่ตรงใกล้ลานจอดรถตลาดน้ำอัมพวา  เป็นวัดสวยอีกแห่งหนึ่งแต่ถูกมองข้ามความงามของวัดนี้ไปซะงั้น....เพราะไปสนใจตลาดน้ำกัน 5+++ :emo1_0003:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ย. 2011, 12:57 pm โดย MUDSKIPPER »

StuPidCuPid

• Global Moderator
    • My Flickr
ของน้าม่อน ต้องเป็นที่เดียวกะที่นี่สินะ อุอุอุ

DSC02578 by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr
วัดถ้ำเขาน้อย เมืองกาญจน์ ใกล้เขื่อนอะไรหว่า

DSC02590 by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr
วัดโสธร ฉะเชิงเทรา

Chacherngsao Trip 2010 by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr
ภายในโบสถ์ วัดโสธร

Chacherngsao Trip 2010 by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr
ถ่ายจากด้านหลัง

StuPidCuPid

• My Flickr

วัดม่วง อ่างทองครับ

วัดม่วง เมษา 2010 by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr
วัดวังวิเวการาม (เก่า) สังขละ

Sangklaburi 2010 by khunpid, on Flickr

MUDSKIPPER

• Member
  • **
ขึ้นเชียงใหม่ไปเยือนถิ่น น้าเด่น กับน้าเดี่ยว กันบ้าง ....เป็นวัดเดียวกับที่น้าอาร์ทลงเปิดหัวกระทู้ไว้นะครับ   "วัดเจดีย์หลวง"  :emo1_0010: :emo1_0010:

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
วัดป่าสิริวัฒนวิสุทธิ์ นครสวรรค์

(ขี้เกียจแก้ sign นะจ๊ะ)
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

Lime

• แมวถือหมี
หมาวัด...

เกี่ยวมะ ?
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

ARTMAN

• **
5555 ได้ครับน้าต้น ถือว่ามีสังกัด  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

ARTMAN

• **
วั ด พ ร ะ ธ า ตุ ด อ ย สุ เ ท พ

kasama05

• Member
  • **
แถวๆ สามเหลี่ยมทองคำครับ จำวัดไม่ได้ แต่องค์นึง ชื่อ พระเจ้านวล้านตื้อ  :emo1_0001:

กวนอิมก็ใกล้ๆ กันครับ

mrteeyai

• Power Puff Boy
วัดม่วงเมื่อนานมาครับ ตอนนี้เจอน้ำท่วม หวังว่าจะไม่เสียหาย วิหารสร้างเสร็จเมื่อไหร่ผมจะแวะไปเก็บภาพอีกครั้ง
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

mrteeyai

วัดเขาสุกิม Sigma 10/2.8 Fish eye
https://www.facebook.com/mrteeyai
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
ถ้ำฤาษีที่เขาคิฌชกูฎค่ะ  :emo1_0003:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
ขออนุญาตแหกคอก เอาวัดฝรั่งมาแทนละกันนะครับ  :emo1_0002:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
สถานที่สุขสงบ-และสวยงามแห่งหนึ่งเท่าที่เคยไปสัมผัสค่ะ..."วัดผาซ่อนแก้ว"
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

hillman

• Member
  • **
  • มีความสุขที่ได้ถ่ายภาพ
มาร่วมแจมกับน้าอาร์ตด้วยครับ  พระมหาธาตุเจดีย์ศรีเวียงชัย  อ.ลี้  จ.ลำพูน ครับ

ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

etaBO

• Member
  • **
คนตั้งกระทู้อยู่ใต้
รูปส่วนมากมีแต่วัดทางเหนือ

อืมมมม นะ อิอิ

hillman

• Member
  • **
สถานที่เดียวกับน้าเดี่ยวครับ  พระธาตุกลับหัว วัดพระธาตุลำปางหลวง

ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

Lime

• แมวถือหมี
แถวเนี๊ยะแหล่ะ จำไม่ได้ แหะๆ

mowxxx

• Member
  • **
  • มือใหม่ สักวันฉันจะถ่ายภาพสวย ๆ ให้ดู
 :emo1_0001:

mrteeyai

พุทธมณฑลได้ไหมครับ

mrteeyai

พุทธมณฑล อีกรูปครับ

ARTMAN

• **

5555 น้าโบช่างสังเกตนะครับ ส่วนใหญ่จะเป็นวัดทางเหนือจริงๆ แต่ภาคอื่นๆก็มีวัดสวยๆงามๆอีกมากมายไม่แพ้กัน
อ้อ..ผมเองเป็นคนเหนือ (จังหวัดอุตรดิตถ์) นะครับน้าโบ  :emo1_0006:
เดี๋ยวจะพยายามหาวัดทางใต้มาฝากกันบ้าง เพราะถ่ายไว้หลายที่เหมือนกัน
แต่มากที่สุดคงจะเป็น "วัดฉลอง" หรือวัดหลวงพ่อแช่ม ที่ภูเก็ตนี่แหละครับ

ARTMAN

• **
มุมกว้างบ้างครับ "พระมหาธาตุเจดีย์ พระจอมไทย บารมีประกาศ" วัดฉลอง ภูเก็ต

Drunkard

• StockerPark
วัดไชยวัฒนาราม อยุธยา

Wat Chaiwatthanaram I Ayutthaya by { Drunkard }, on Flickr

วัดกระจับพินิจ ธนบุรี

Church by { Drunkard }, on Flickr

Chanikulh

• Member
  • **
เป็นกระทู้ที่ภาพงามจริงๆครับ ผมขอแจมด้วยภาพวัดเล่งเน่ยยี่ 2 ครับ  :emo1_0006:

benzoicacid

• Ocean Liner Wife President
  • ค้นหาจุดยืนในการถ่ายภาพ
    • ibenzoicacid

ช่างสังเกตุมากๆ  :emo1_0005:

benzoicacid

• Ocean Liner Wife President
  • ค้นหาจุดยืนในการถ่ายภาพ
    • ibenzoicacid
ขอแจมด้วยครับ

:emo1_0003:

hillman

• Member
  • **
มาแจมภาพต่อครับ  วัดพระธาตุจอมแจ้ง  จ.แพร่ ครับผม

hillman

• Member
  • **
ใส่บาตรสตางค์ วัดพระธาตุช่อแฮ  จ.แพร่ ครับ

hillman

• Member
  • **
ตัวมอม ในวัดพระธาตุดอยสุเทพครับ

Rear Window

• Member
  • **
ขออนุญาตแจมสักสองใบครับ

บรมบรรพตหรือภูเขาทอง (Golden Mount)  ตั้งอยู่ในวัดสระเกศราชวรมหาวิหาร เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กรุงเทพมหานคร
พระเจดีย์ด้านบน บรรจุพระบรมสารีริกธาตุไว้บนยอด ในช่วงวันลอยกระทง ของทุกปี ทางวัดสระเกศราชวรมหาวิหารจะจัดงานประเพณี เรียกว่า "งานภูเขาทอง" ระยะเวลาราว 7-10 วัน เป็นประจำ นับว่าเป็นงานวัดที่สำคัญงานหนึ่งของกรุงเทพมหานคร

tummerry

• Member
  • **
แจมด้วยครับ ภายในวัดที่ญี่ปุ่นครับ

Drunkard

• StockerPark
บริเวณของวัดนิเวศน์ธรรมประวัติ อยุธยา...

RED DOOR by { Drunkard }, on Flickr

hillman

• Member
  • **
มาทางใต้บ้างครับ  พระธาตุเจดีย์วัดถ้ำเสือ จ.กระบี่ ครับ

Julung

• **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
รูปแนววัดวาอารามที่มีอยู่ในเครื่องที่ออฟฟิคตอนนี้ครับ  :emo1_0007:
รับถ่ายรูปทุกประเภทครับ
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

Julung

• **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
วัดเล่งเน่งยี่ 2 ครับ ข้างบนก็ด้วย  :emo1_0007:
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

Julung

• **
รูปนี้วัดที่อยุธยาครับ จำไม่ได้อ่ะครับ ขออภัยอย่างสูงครับ  :emo1_0014:

MUDSKIPPER

• Member
  • **
วัดท่ากระบือ อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร   หรือวัดที่คนแถวมหาชัย เรียกกันว่า วัดหลวงพ่อรุ่ง  :emo1_0003: :emo1_0003:

StuPidCuPid

• My Flickr
เล่งเน้ยยี่ 2 ถ่ายด้วย NEX-5 + Voigtlander 40 F/1.4

Leng Nei Yi 2 - NEX-5, 2010 by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr
เล่งเน้ยยี่ 2 ถ่ายด้วย NEX-5 + Voigtlander 40 F/1.4

Leng Nei Yi 2 - NEX-5, 2010 by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
"สิ่งที่เห็น"
พระธาตุดอยสุเทพ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 2011, 01:32 pm โดย dennelisa »
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

MUDSKIPPER

• Member
  • **
อีกสัก 2 ภาพ        ......วัดตึกมหาชายาราม  อ.เมือง   จ.สมุทรสาคร  ..... :emo1_0003:

toon_ee

• Member
  • **
    • www.flickr.com/photos/toon_ee/
วัดจีน และ วัดฝรั่ง ที่มาเก๊าครับ

ARTMAN

• **
ผมว่า...
กระทู้แจมแบบนี้ (ทุกๆกระทู้ที่ผ่านมา) ช่วยเปิดโลกทัศน์ในการถ่ายภาพได้มากๆเลยนะครับ  :emo1_0004:

ARTMAN

• **
วัดแน่ๆ...แต่ไม่รู้วัดไหน ? ที่จังหวัดสุราษฎร์ธานี ถ่ายมาหลายปีแล้วครับ 
(ผมชอบมุมนี้...แต่คุณภาพของภาพไม่ค่อยดีนักเพราะถ่ายด้วยคอมแพ็ค Sony DSC-P10 5 ล้านพิกเซลกล้องตัวแรกของผม)

Chanikulh

• Member
  • **
 :emo1_0071: วัดร่องขุ่น จังหวัดเชียงรายครับ

StuPidCuPid

• My Flickr
วัดภูมินทร์ น่าน

-035.jpg by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

-039.jpg by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

-042.jpg by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr
วัด อะไรไม่รู้ครับ น่าน (ถ่ายจากวัดภูมินทร์)

-045.jpg by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr
ไปดูหนังใหญ่ที่วัดขนอนกันครับ

Wat Khanon SONY TSD Trip Jan 2010 by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr
พิพิธภัณฑ์หนังใหญ่ในวัดขนอน

Wat Khanon SONY TSD Trip Jan 2010 by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

hillman

• Member
  • **
มาแจมภาพต่อครับ  ศาลเจ้าแม่ทับทิมทอง  อ.ปราณบุรี  จ.ประจวบคีรีขันธ์ ครับ

hillman

• Member
  • **
ศาลเจ้าแม่ทับทิมทอง  อ.ปราณบุรี  จ.ประจวบคีรีขันธ์  อีกภาพครับ

MUDSKIPPER

• Member
  • **
วัดอะไร  อ่านกันเอาเองนะครับ  ...ครั้งแรกในชีวิตที่ได้เห็นแบบเป็นเอกสารหลักฐาน :emo1_0010: :emo1_0010:

hillman

• Member
  • **
มาแจมภาพต่อครับผม  วัดติโลกอาราม กลางกว๊านพะเยา ครับ

hillman

• Member
  • **
วัดพระเจ้าตนหลวง พะเยา ครับ

First_December

• **
  • โคราชบ้านเอ็ง
แจมด้วยครับพี่อ๊าด ชมภาพในกระทู้นี้มีแต่วัดภาคอื่น เด็กอิสานแบบผมขอแจมวัดภาคอิสานด้วยนะครับ

วันนี้ส่งภาพวัดในจังหวัดขอนแก่นมาแจมก่อน 2 ภาพครับ ภาพแรกวัดหนองแวง อ.เมืองขอนแก่น :emo1_0006:

First_December

• **
  • โคราชบ้านเอ็ง
ภาพที่สองวัดพระพุทธบาทภูพานคำ อ.อุบลรัตน์  :emo1_0006:

hillman

• Member
  • **
แมงป่องยักษ์ ในวัดพระธาตุดอยเวา แม่สาย เชียงรายครับ

ARTMAN

• **
โอวววว...อลังการ์ทุกภาพเลย !! ขอบคุณทุกๆท่านที่มาแจมเลยนะครับ :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024:
น้าหนึ่ง First_December ก็มาแจมด้วย หายไปนานเลยน๊า :emo1_0006: :emo1_0006:
น้า hillman ครับ แมงป่องยักษ์ที่วัดพระธาตุดอยเวา แม่สาย นี่มีความเป็นมาอย่างไรบ้างครับ...ใคร่ฮู้ขนาด  :emo1_0004:

Lime

• แมวถือหมี
 :emo1_0014: ไม่ค่อยมีจะแจมอ่ะสิ

pumpu

• Member
  • **
วัดฝรั่ง
a77  tamron 28-75 2.8   minolta 35-70
minolta apo 100-300 5.6 ,   100 macro 2.8
minolta  85f1.4 , 80-200  cz135 f1.8

StuPidCuPid

• My Flickr
ลงวัดฝรั่งด้วยครับ

_DSC9247.jpg by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

GoodSoWhat

• **
ูู^^วัดเจ้าแม่กวนอิม ที่มาเก๊า ขอรับ

wawa

ถึงมาช้าแต่ก็มาแล้ว :emo1_0010:    วัดรอ่งขุ่น เชียงรายครับ

หนึ่งเดียว ที่มิอาจซ่อนแอบในสามโลกคือ "กรรม"   :emo1_0001:

เพราะอดีต เคยก่อกรรม   ทุกสิ่งทำ ด้วยย่ามใจ
นึกว่า ไม่มีใคร             จะรู้ได้ ว่าข้าทำ
กัมมุนา วตตี               โลโกนี้ ที่เคยพร่ำ
พุทธองค์ ทรงชี้นำ        ให้จดจำ ให้ทำใจ
วันนี้ อาจมีสุข             วันหน้าทุกข์ หรือมีภัย
แม้นตาย เป็นเปรตไป    ถึงอย่างไร ต้องใช้"กรรม"
"แก้กรรม" หรือทำได้       ทุกสิ่งไซร้ คือสัจธรรม
คิดจะ "Format"ซ้ำ        มีหรือกรรม จะลบเลือน 55

(piya vana กาพย์ ยานี11  รจนา 25/11/2554)
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

Lonesome Traveller

• Member
  • **
แจมครั้งแรกก็มาต่อ อาจารย์เลย แหะๆๆๆ

"ศรัทธาที่มั่นคง" วัดสุทัศน์เทพวนารามครับ :emo1_0071:

MUDSKIPPER

• Member
  • **
แต่ละคน  แต่ละท่าน แต่ละภาพ   ............ :emo1_0009: :emo1_0003: :emo1_0005: :emo1_0010:

@ มุมภาพอาจารย์  สุดยอด  :emo1_0005:

วัดพระแม่บังเิกิด ที่โรงเรียนดรุณาบางคนที จ.สมุทรสงคราม  :emo1_0001:

Chanikulh

• Member
  • **
วัดห้วยมงคลกับวัดเขาตะเกียบ ที่หัวหินครับ

Rear Window

• Member
  • **
ขออนุญาตแจมอีกสักใบครับ "หลวงพ่อโต วัดกัลยาณมิตร"

วัดกัลยาณมิตร วรมหาวิหาร หรือที่นิยมเรียกกันว่า “วัดกัลยาณมิตร” หรือ “วัดกัลยาณ์” เป็นพระอารามหลวงชั้นโท ชนิดวรมหาวิหาร ตั้งอยู่ในพื้นที่แขวงวัดกัลยาณ์ เขตธนบุรี กรุงเทพมหานคร บริเวณปากคลองบางกอกใหญ่ฝั่งตะวันตก มีพระประธาน คือ พระพุทธไตรรัตนนายก หรือ “พระโต” หรือ “หลวงพ่อโต” คนจีนจะเรียกว่า “ซำปอกง”

jingjoeplus

• Member
  • **
สนทนาธรรม

jingjoeplus

• Member
  • **
สงบจิตอธิษฐาน

narin

• Member
  • **
วัดกลางพระอารามหลวง จังหวัดบุรีรัมย๋

hillman

• Member
  • **
โอวววว...อลังการ์ทุกภาพเลย !! ขอบคุณทุกๆท่านที่มาแจมเลยนะครับ :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024:
น้าหนึ่ง First_December ก็มาแจมด้วย หายไปนานเลยน๊า :emo1_0006: :emo1_0006:
น้า hillman ครับ แมงป่องยักษ์ที่วัดพระธาตุดอยเวา แม่สาย นี่มีความเป็นมาอย่างไรบ้างครับ...ใคร่ฮู้ขนาด  :emo1_0004:

ไปค้นข้อมูลมาให้น้าอาร์ตแล้วครับผม ผมก็ทราบพร้อมน้าอาร์ตเหมือนกันครับ

" ตามประวัติกล่าว พระองค์เวาหรือเว้า ผู้ครองนครนาคพันธ์โยนกเป็นผู้สร้างเพื่อบรรจุพระเกศาธาตุองค์หนึ่ง เมื่อ พ.ศ. 364 นับเป็นพระบรมธาตุที่เก่าแก่องค์หนึ่งรองมาจากพระบรมธาตุดอยตุงนอกจากนี้ยังมีหอชมทิวทัศน์ซึ่งสามารถชมทิวทัศน์ในตัวเมืองแม่สายและจังหวัดท่าขี้เหล็ก ประเทศเมียนม่าร์ ได้อย่างชัดเจนและยังเป็นที่ประดิษฐานพระบรมราชานุเสาวรีย์สมเด็จพระนเรศวรมหาราชสมเด็จพระเอกาทศรถ และพระสุพรรณกัลยา

ดอยเวา...ดอยแมงป่องยักษ์...

เดิมทีขุนควักเวา หรือองค์เวา กษัตริย์องค์ที่ 10 วงศ์สิงหนวัติแห่งนครนาคพันธุ์สิงหนวัติ (เชียงแสนโบราณ)สร้างพระเจดีย์บรรจุพระเกศธาตุไว้บนดอยนี้ เมื่อพ.ศ. 296 ดอยนี้เรียกว่าดอยเวาตามพระนามของกษัตริย์พระองค์นั้น เมื่อล่วงเวลามานาน พระเจดีย์ชำรุดหักพังตามอายุไขและมีผู้บูรระขึ้นอีกหลายครั้งหลายหน ครั้งสุดท้ายเหลือซากพระเจดีย์เพียงฐานชั้นล่าง สูงพ้นดินประมาณ 2 เมตรและถูกขุดเป็นโพรงลึก

ต่อมานายบุญยืน ศรีสมุทร คฤบดีอำเภอแม่สายนี้ ร่วมกับพระภิกษุดวงแสง รัตนมณีเชื้อชาติไทลื้อ อยู่เมืองลวง เขตสิบสองปันนา พร้อมด้วยข้าราชการ พ่อค้า คหบดีผู้มีใจศรัทธา บูรณะขึ้นอีก จัดสร้างขึ้นตามแบบล้านนาไทย ออกแบบโดยกรมศิลปากรในการขุดแต่งก่อนบูรณะได้พบพระสาริกธาตุในผะอบหินคำ 5 องค์ ผะอบใหญ่ขนาดไข่เป็ดจึงบรรจุใฐานพระเจดีย์ที่เดิม วางศิลาฤกษ์ ก่อองค์พระเจดีย์ เมื่อวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2498 มีคณะศรัทธาจากหัววัดในอำเภอแม่สาย เชียงแสน แม่จัน เชียงราย พานแม่สรวย และฝั่งท่าขี้เหล็ก รวม 58 หัววัด นำเครื่องไทยธรรมมาถวายเป็นพุทธบูชาธรรมบูชา สังฆบูชา
คำว่าเวา แปลว่าแมลงป่องช้าง ชะรอยองค์เวาเมื่อทรงพระเยาว์จะชอบขุดรูแมลงป่องช้างเล่น จึงมีพระนามอย่างนั้น "

เครคิต http://www.tongteawthai.com

hillman

• Member
  • **
ภาพของอาจารย์ปิยะและบทกลอนเตือนใจได้อย่างยิ่งเลยครับ   :emo1_0005:  :emo1_0005:  :emo1_0005:  :emo1_0005:  :emo1_0005:

มาแจมภาพกับน้าอาร์ตต่อครับ   องค์พระปฐมเจดีย์ ครับ

hillman

• Member
  • **
ทางเดินรอบวงในองค์พระปฐมเจดีย์ครับ

MUDSKIPPER

• Member
  • **
วัดเจดีย์หลวง เชียงใหม่ครับ  :emo1_0010:

wawa

สองคนข้างบนนี้ (น้าปลาเท้ากับน้าคนภูเขา :emo1_0010: :emo1_0008:)  ฝีมือพัฒนาฉกาจฉกรรจ์ขึ้นทุกวันเลยนะครับ :emo1_0005: :emo1_0005: ดีใจด้วยจริงๆ   :emo1_0024: :emo1_0003:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
บางส่วนจากวัด
ขออนุญาติ แจมด้วยคนครับ
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
ในกทม. ครับ
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

pumpu

• Member
  • **
วัดจีน
a77  tamron 28-75 2.8   minolta 35-70
minolta apo 100-300 5.6 ,   100 macro 2.8
minolta  85f1.4 , 80-200  cz135 f1.8

Chanikulh

• Member
  • **
หลวงพ่อโตของญี่ปุ่นครับ หลวงพ่อไดบุทสึแห่งคามาคุระ

Chanikulh

• Member
  • **
จำชื่อวัดไม่ได้ครับ เป็นวัดใหญ่แห่งหนึ่งในจังหวัดสมุทรสงคราม

hillman

• Member
  • **
มาแจมภาพต่อครับผม  เจดีย์ในอุทยานประวัติศาสตร์สุโขทัยครับ

hillman

• Member
  • **
เจดีย์กลางน้ำในอุทยานประวัติศาสตร์สุโขทัยครับ

pumpu

• Member
  • **
หน้าต่างครับ

sk_ping

• Cheer Leader
วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนารามราชวรวิหาร
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

sk_ping

พระพุทธชินราช (จำลอง) วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนารามราชวรวิหาร
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

ROMEO@MAN_u

• Member
  • **
จากอโยธยาส่งเข้าประกวด

o0ollnutllo0o

• Member
  • **
  • lOvE mE``LoVe mY miND
ใกล้ปิดกระทู้แล้ววววขอแจมด้วยคนคับ :emo1_0006:

# วัดพระธาตุดอยสุเทพ #

คงไม่ต้องบอกเพราะทุกคนก็คงรู้จักใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ย. 2011, 01:48 am โดย o0ollnutllo0o »
อะไรจะเกิดขึ้น          แล้วไป
ตั้งจิตไม่อาลัย          ตกค้าง
ทุกสิ่งผ่านพ้นไป       ตามเหตุ
จิตจะสดสวยสล้าง     ดังแก้วเจียรไน

o0ollnutllo0o

• Member
  • **
  • lOvE mE``LoVe mY miND
 :emo1_0007:

# วัดป่าดาราภิรมย์ #

ตั้งอยู่ที่  อำเภอแม่ริม จังหวัดเชียงใหม่ครับ
อะไรจะเกิดขึ้น          แล้วไป
ตั้งจิตไม่อาลัย          ตกค้าง
ทุกสิ่งผ่านพ้นไป       ตามเหตุ
จิตจะสดสวยสล้าง     ดังแก้วเจียรไน

StuPidCuPid

• My Flickr
มารับทราบว่าเป็นผู้ตั้งกระทู้แจมคนต่อไปด้วยความยินดีครับ น้าอาร์ท (artman)

พร้อม Post ภาพเพิ่ม

วิหารเซียน ถ่ายเมื่อนานมาแว้ววว ด้วย A700

ViharnSean00028 by khunpid, on Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

StuPidCuPid

• My Flickr

ARTMAN

• **
วันนี้ 30 พ.ย. เป็นวัดสุดท้ายสำหรับกระทู้แจม หัวข้อ " วัดวาอาราม " กระทู้นี้แล้วนะครับ  :emo1_0006:
พรุ่งนี้ก็จะเป็นคิวของ น้าปื้ด StuPidCuPid เป็นคนตั้งกระแจมครั้งที่ 11 ต่อไป
ส่วนหัวข้ออะไรโปรดติดตามจากน้าปื้ดได้เลย

เอาภาพวัดแถวบ้านผมมาแจมกันอีกภาพครับ  :emo1_0004:

MUDSKIPPER

• Member
  • **
ตามมาส่งท้ายครับ       ........วัดเจดีย์หลวง  :emo1_0010:

MUDSKIPPER

• Member
  • **
สุดท้ายไม่ได้เป็นวัดนะครับ   แต่เป็นหอพระประจำโรงเรียนศรัทธราสมุทร  จ.สมุทรสงคราม   ถ่ายมาวีนนี้สดๆ ร้อนๆ  :emo1_0010: :emo1_0010:
ขอบคุณกระทู้แจมดีๆๆ ครับ      :emo1_0010: :emo1_0010:

prajae

• Member
  • **
ขอร่วมสนุกด้วยคนครับ

Rear Window

• Member
  • **
ขออนุญาตแจมส่งท้ายครับ...ฤาษีดัดตน วัดโพธิ์ท่าเตียน

ประวัติความเป็นมา "ฤาษีดัดตน "

ฤาษี หรือฤษี   ความหมายตามพจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ.2542 หมายถึง นักบวชพวกหนึ่ง มีมาก่อนพุทธกาล สละบ้านเรือนออกไปบำเพ็ญพรตแสวงหาความสงบ

ปรากฏหลักฐานครั้งแรกในสมัยรัชกาลพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช ใน พ.ศ.2331 เมื่อทรงปฏิสังขรณ์วัดโพธาราม (ปัจจุบัน คือ วัดพระเชตุพนวิมลมังคลารามราชวรมหาวิหาร หรือวัดโพธิ์ ) และข้อมูลของโรงเรียนแพทย์แผนโบราณวัดพระเชตุพน ระบุว่า มีเขาฤาษีดัดตน ซึ่งก็คือ สวนสุขภาพแห่งหนึ่ง อยู่ใกล้พระวิหารทิศใต้ เป็นพระราชประสงค์ของรัชกาลที่ 1 ที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รวบรวมการแพทย์แผนโบราณและศิลปะวิทยาการครั้งกรุงศรีอยุธยาไว้ ทรงพระราชดำรินำเอาท่าดัดตนอันเป็นการพักผ่อนอิริยาบถแก้เมื่อยตามส่วนต่างๆ ของร่างกาย และประยุกต์กับคติไทยที่ยกย่องฤษีเป็นครูผู้ประสิทธิ์ประสาทวิทยาการต่างๆ เป็นรูปฤาษีดัดตน แสดงท่าไว้ที่วัดเพื่อให้ราษฎรทั่วไปได้ศึกษาเล่าเรียนและรักษาโรคได้อย่างกว้างขวาง สมัยแรกสร้างนั้นปั้นด้วยดิน ต่อมาในสมัยรัชกาลที่ 3 ในปี พ.ศ.2379 พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงปฏิสังขรณ์ใหม่ทั้งวัด และโปรดเกล้าฯให้กรมหมื่นณรงค์หริรักษ์ (พระราชโอรสในรัชกาล ที่ 1 พระนามเดิม พระองค์เจ้าดวงจักร) เป็นแม่กอง กำกับช่าง หล่อรูปฤาษีแสดงท่าดัดตน ด้วยสังกะสีผสมดีบุก (เรียกว่า ชิน) จำนวน 80 ท่า เสร็จแล้วโปรดเกล้าฯ ให้พระราชวงศ์เสนาอำมาตย์ และนักปราชญ์ราชบัณฑิต ร่วมกันแต่งโคลงประกอบรูปฤาษีดัดตน โดยพระองค์เองก็ทรงพระราชนิพนธ์ด้วย และจารึกโคลงเหล่านั้นลงบนแผ่นศาลาติดไว้ตามผนังศาลารายรอบวัด (ก่องแก้ว วีระประจักษ์ สำนักหอสมุดแห่งชาติ กรมศิลปากร)

sk_ping

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

sk_ping

:emo1_0071:

SARASINN

• Member
  • **
  • คำชมเป็นแค่ลมปาก คำดูถูกต่างหากคือกำลังใจ
มาปิดท้ายดีกว่า  วัดเมตตาธรรม กาญจนบุรีครับ

มีอะไรให้ค้นหาเยอะเลย

SONY A500  A850 lumixG2, nik D4, D750
KM  17-35/2.8-4 D ,TOKINA 19-35/3.5-4.5 ,  MINOLTA    50/1.7, 50 1.4,  24-85/4,  35-105, 24-105/D,   75-300/ 4.5-5.6 ,  70-210 F4   nikon 14-24 /2.8 G  / 24-70/ 2.8G  70-200 /4G 50/1.4G  35/2.8G
SONY    16-105    

SONY HVL-F58AM, nik SB900

SARASINN

• Member
  • **
  • คำชมเป็นแค่ลมปาก คำดูถูกต่างหากคือกำลังใจ
SONY A500  A850 lumixG2, nik D4, D750
KM  17-35/2.8-4 D ,TOKINA 19-35/3.5-4.5 ,  MINOLTA    50/1.7, 50 1.4,  24-85/4,  35-105, 24-105/D,   75-300/ 4.5-5.6 ,  70-210 F4   nikon 14-24 /2.8 G  / 24-70/ 2.8G  70-200 /4G 50/1.4G  35/2.8G

SARASINN

• Member
  • **
วัดเมตตาธรรมเป็นวัดที่อยู่ที่จังหวัดกาญจนบุรี เป็นวัดจีน กำลังพัฒนา สถานที่อยู่กลางป่า สงบเงียบ
หากใครไปที่นี่ จะมีอาหารเลี้ยงด้วยทุกคน เป็นอาหารเจ นะครับ มีหลากหลายอย่าง
มีการทำบุญเสริมดวง ผูกดวงแก้ปี ชง สภาพโดยรอบก็มีทิวทัศน์สวยงามแปลกตา
นอกจากนี้ยังมีสัตว์ต่างๆอีกหลายชนิดอาศัยในบริเวณวัด

ARTMAN

• **

ผมขอขอบคุณน้าๆ สมาชิกทุกท่าน
ที่ได้แวะเอาภาพมาร่วมแจมกันและขอบคุณน้าๆที่เข้ามาพูดคุยทักทายกันด้วย

ส่วนตัวแล้ว..ผมว่ากระทู้แจมทุกกระทู้ที่ผ่านมานั้น มีประโยชน์มากมายและได้อะไรมากกว่าความสนุกสนานจริงๆ
อย่างน้อย..ก็เป็นการเปิดโอกาสให้พวกเราอีกหลายๆคนที่ไม่มีเวลาั้มาตั้งกระทู้ใหญ่
หรือมีภาพหลากหลายจนไม่รู้จะตั้งกระทู้อะไรดี ?(ผมเป็นบ่อย )
ได้มีโอกาสเอาภาพดีๆเหล่านั้นมาร่วมแจม ร่วมแบ่งปันกันในบ้านหลังนี้ของเรา
ที่สำคัญ..เรายังได้เห็น "มุมมองในเรื่องเดียวกัน" แต่หลากหลายรูปแบบ หลายบรรยากาศ รวมทั้งเทคนิคข้อคิดดีๆ
ที่สะท้อนตัวตน ออกมาได้จนแทบจะเป็น "ลายเซ็น" ของน้าๆแต่ละท่านได้เป็นอย่างดีและเต็มอิ่มจริงๆ
พรุ่งนี้ผมรบกวนทางทีมงานของเวปปลดกระทู้นี้ลง แล้วปักหมุดกระทู้น้าปื้ดต่อได้เลยนะครับ

:emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024:

ขอขอบคุณน้าๆทุกท่านอีกครับนะครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.925 วินาที กับ 23 คำสั่ง