ผู้เขียน หัวข้อ: น้าหมอโหน่ง nong 011จะแต่งงานพรุ่งนี้แล้วกับน้องจีจี้  (อ่าน 6974 ครั้ง)

wawa

• Global Moderator
ผมไปช่วยพรีเวดดิ้งมา เอามาแบ่งกันชมครับ  :emo1_0002:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

wawa

ในทีมมีน้าเอกับน้าแสนสุขมาช่วย :emo1_0024:ถ่ายกันแบบชาวบ้านง่ายๆ ไม่มีร่มไม่มีไฟ :emo1_0010:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

wawa

ขอจบชุดด้วยสี่ภาพสุดท้ายครับ  :emo1_0024: ตอนผมเรียนอยู่สวนดอก อาจารย์เคยสอนว่า "พวกเอ็งไม่ต้องขยับไปไหนหรอก สมภารกับไก่วัดมันเกิดมาคู่กัน รายไหนรายนั้นสมภารโดนไก่วัดจิกตาบอดหมด พอตาบอดมองออกไปนอกวัดไม่เห็น ไปที่ไหนไม่เป็น มันก็เรียบร้อยโรงเรียนไก่ ทั้งนั้น"  ก็จบสมคำทำนายของอาจารย์ผมไปอีกคู่  :emo1_0010: :emo1_0008:  อย่างว่านะ อะไรมันจะเหมาะสมกันกว่า"หมอกับพยาบาล"เป็นไม่มี  เพราะวิชาชีพแบบนี้สาวอื่นที่ไหนเขาจะมาทนได้ตลอดรอดฝั่งจากงานหนักหนาที่อุทิศทั้งชีวิตให้กับการช่วยรักษาชีวิตคน  :emo1_0004:  :emo1_0045:

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

ยินดีกับท่านสมภารด้วยครับ

:emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
โอ้ววว ยินดีกับน้าหมอโหน่งด้วยนะครับบ  :emo1_0003: :emo1_0003:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

Monster

• Administrator
    • http://kitskorn.multiply.com
ยินดีด้วยครับน้าโหน่ง :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

alexno.1

• Ghost Watcher
  • **
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ  :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

arnold_A1

• Administrator
  • ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก
 :emo1_0007: ยินดีด้วยครับ
ยังนึกไม่ออก

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
มาร่วมแสดงความยินดีด้วยนะครับ  :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

wongmaha

• Cheer Leader
ยินดีด้วยครับ

jimmy2

ขอแสดงความยินดีกับหมอโหน่งและว่าที่ภรรยาด้วยนะครับ

ถ่ายรูปแบบนี้อาจารย์คงเหนื่อยน่าดูเลยนะครับ เพราะมีหลายโลเคชั่น

ผมชอบรูปนี้ที่สุดเลยครับ
แสง และ ฉากหน้า+หลัง สวยมากๆ ครับ
น่าจะถ่ายมุมนี้มาเยอะๆ หน่อยนะครับ

ว่าแล้ว ต้องขอรบกวนให้อาจารย์เมื่อยนิ้ว จิ้มดีด
ตอบคำถามผมหน่อยแล้วหละครับ

มีหลักและวิธีมองหาหรือสังเกตและเลือก แสงและฉากแบบนี้อย่างไรบ้างครับ

freefeel

• **
ขอแสดงความยินดีกับหมอโหน่งและเจ้าสาวด้วยครับ

hillman

• Member
  • **
  • มีความสุขที่ได้ถ่ายภาพ
ขอแสดงความยินดีกับคุณหมอโหน่งด้วยครับผม  :emo1_0006: :emo1_0007:
ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

cthyongyot

• **
เพื่อน ๆสมาชิก มีส่วนร่วมในกระทู้ของท่าน  ท่านก็น่าจะมีส่วนร่วม ในกระทู้เพื่อน ๆ สมาชิกบ้าง

mr_nobreak

• Member
  • **
  • "To dare is To do"
ภาพสวยมาก ขอแสดงความยินดีกับคู่สมรสด้วยครับ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
ยินดีด้วยครับ  :emo1_0003:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

ยินดีกับท่านสมภารด้วยครับ

:emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:

:emo2_0013: :emo2_0013: :emo2_0013:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

Tom

• Member
  • **
  • What Lens Want
ยินดีด้วยครับ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
A850 / A580 / Nex5
กับเลนส์ใสๆ ทีสะท้อนความในใจเราออกมา

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
 :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: ยินดีด้วยค่ะ
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

wawa

ขอแสดงความยินดีกับหมอโหน่งและว่าที่ภรรยาด้วยนะครับ

ถ่ายรูปแบบนี้อาจารย์คงเหนื่อยน่าดูเลยนะครับ เพราะมีหลายโลเคชั่น

แสง และ ฉากหน้า+หลัง สวยมากๆ ครับ
น่าจะถ่ายมุมนี้มาเยอะๆ หน่อยนะครับ

ว่าแล้ว ต้องขอรบกวนให้อาจารย์เมื่อยนิ้ว จิ้มดีด

มีหลักและวิธีมองหาหรือสังเกตและเลือก แสงและฉากแบบนี้อย่างไรบ้างครับ

ได้เลยครับน้านพ  ผมจัดให้ จัดไปอย่าให้เสีย อิอิ ออกแนววัยรุ่น(รุ่นแย้มฝาโลง) :emo1_001018
ผมเห็นจุดนี้แว้บแรกคือแสงเฉียงเยื้องหลังนิดๆทางซ้ายที่สาดมากระทบใบของเถาไม้เลื้อย ลอยเด่นออกมา ข้างล่างซุ้มเป็นเงามืดสลัวยาวไปถึงฉากหลัง ผมเห็นว่าความเปรียบต่างแสงไม่เกินสามสตอป(ถ้าเกินมันจะกลายเป็นหลังดำไป) ถ้าจัดให้ซับเจคมายืนอยู่หน้าซุ้มนั้นก็จะลอยเด่นเช่นเดียวกับเถาไม้เลื้อยนั้น โดยที่รายละเอียดฉากหลังก็ยังไม่หายครับ เทคนิคแบบนี้คือมองหาความเปรียบต่างของแสงหรือคอนทราสให้พอดีไม่อ่อนไม่แก่เกินไป ถ่ายเยอะบ่อยๆมันมาเองครับ :emo1_0002:
- อ่านทางแสงเพื่อสร้างภาพอย่างที่เราต้องการเดินหามุมกล้องที่สัมพันธุ์กับทางแสงแบบนั้น เราบังคับแสงไม่ได้เพราะเป็นแสงธรรมชาติแต่เราขยับตัวขยับมุมกล้องได้ เราขยับจับวางซับเจคได้ มุมแบบนี้จะเกิดชั่วขณะเท่านั้น "เวลาเปลี่ยนคนก็เปลี่ยน"   อ้าวไม่ใช่ อิอิ ติดดราม่า มากไปหน่อย  :emo1_0024:  "เวลาเปลี่ยนทางแสง องศา ความเข้มแสงก็เปลี่ยน" อย่างที่ผมย้ำบ่อยๆ มันเป็นArt&Scienceรวมกัน บางทีที่เราดูภาพคนอื่นเยอะๆมันจะติดตาติดสมองมา พอเห็นแว้บมันก็เกิดเมมโมรี่ ตานี้เมื่ออยากให้มันเป็นอย่างที่เราอยากให้เป็น ก็ต้องอาศัยหลักวิชาปรับแต่งพารามิเตอร์กล้องจัดซํบเจค จัดตัวเราเองให้เข้ามุมที่ต้องการแล้วก็กดละครับ ถ้ามันแม่น นัดเดียวจอด ถ้าไม่แม่นดูภาพหลังกล้องแล้วปรับใหม่ ประสบการณ์ที่ผ่านมาเราจะมีเวลาเกือบ 10นาทีในมุมหนึ่งๆ  ที่จะแก้ไขปรับแต่งก่อนที่มันจะเปลี่ยนไปจนต้องตั้งโจทย์กันใหม่  ผมฝึกตัวเองให้เป็นคนถ่ายภาพเร็วมาก  คิดเร็วทำเร็วแม้การกดชัตเตอร์ก็เร็ว(เคยบอกให้พวกเราไปหัดเล่นเกมส์ออนไลน์" X-SHOT"เพื่อฝีกประสาทการบังคับนิ้วชี้) น้านพเคยออกทริปกับผมจะรู้ว่าผมไม่เรื่องมาก เป็นคนง่ายๆมีอะไรก็ใช้มันถ่ายมันไปอย่างนั้นไม่พกอุปกรณ์พะรุงพะรัง แต่จะมองซ้ายมองขวาหา Killing Zone ถ้าคิดว่าใช่ จะใส่เลยหรือรอจังหวะแต่จะไม่จัดดัดแปลงอะไรมากเรื่อง ก้มบ้างเงยบ้าง  ถ้าใช่นี่ทีเดียวจอดไม่ค่อยเผื่อเลือก (เลยไม่ค่อยเปลืองเมม :emo1_0010:) ไปด้วยกันถ้าได้ผมจะเอาหลังกล้องมาเปิดให้เพื่อนๆดูกัน บางคนคิดว่าผมอวด ที่จริงอยากบอกเป็นนัยๆว่า ตรงนี่มันยอดเยี่ยมมากเลยจ๊อดอ่ะ :emo1_0008: ถ้าใครดูแล้วเฉยหรืออืม สวยนะ ก็จะได้แค่นั้น แต่ใครอยากรู้มากกว่านั้นก็จะถามได้ ว่าคิดยังไงแบบน้านพนี่ละ ข้อเสียของผมคือพิมพ์ช้าและสัมผัสไม่เป็น จิ้มเอาทีละตัว ใจมันเร็วกว่ามือเยอะ บางทีหงุดหงิด :emo1_0002: :emo1_0008: น้านพเคยเจอบ่อย ถามมาในเว็บ ผมโทรคุยเฉยเลย :emo1_0010:

jimmy2

ขอบคุณอาจารย์ที่มาช่วยเฉลยคำตอบ

ดีละ ผมได้ช่วยให้อาจารย์ฝึกจิ้มดีด :emo1_0010:

ให้ผมส่งโปรแกรมฝึกพิมพ์สัมผัสไปให้ดีมั้ยครับ
อาจารย์จะได้ใช้ฝึกบ้าง

mrteeyai

• Power Puff Boy
ยินดีด้วยครับน้าโหน่ง

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

Jumping Monkey

• **
  • ยาจก บ้ากล้อง!!
ขอแสดงความยินดีด้วยครับผม :D

chokdeec

• **
ภาพสวยงาม ครับ

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
ครูผมยอดเยี่ยมเสมอ
"เห็นแสงแล้ววิ่งเข้าใส่"  :emo1_0008:
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

MUDSKIPPER

• Member
  • **
ก่อนอื่นๆ ดีใจกับทั้ง 2 คนด้วยครับ

...ภาพถ่ายของอาจารย์ มันเป็นงานดูแล้วไม่น่าเบื่อ  แบบว่าดูแล้ว ก็ดูได้อีก  มันลงตัวทุกอย่างเลยครับ :emo1_0005: :emo1_0005:

มีโอกาสคงได้เจอตัวเป็นๆ และขอเรียนรู้วิชาบ้างนะครับ  :emo1_0003: :emo1_0003:

Julung

• **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
ยินดีด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขตลอดไปครับผม  :emo1_0007:
รับถ่ายรูปทุกประเภทครับ
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

PB.Surface

• **
"ไม่มีใครเก่งได้ ถ้าไม่ได้รับการฝึกฝน"

proboyturbo

• Member
  • **
 :emo1_0005: :emo1_0005:สวยทุกใบนะครับ

surface

• น้าน้ำยา
ยินดีด้วยครับผม :emo1_0007: :emo1_0007:
ลากัน กะ ฉายาขนมจีนไร้น้ำยา แล้วเว้ยเฮ้ย!

nong011

• Member
  • **
  • ฉันมันก็แค่คนที่อยากถ่ายรูปออกมาดูดีเท่านั้น
ขอบคุณทุกคนมาก มาก ครับ พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยว่างแวะเวียนเข้ามาเลยอะครับ

nong011

• Member
  • **
  • ฉันมันก็แค่คนที่อยากถ่ายรูปออกมาดูดีเท่านั้น
มายืนยันครับว่าลุงหมอ เล่น  X-shot จริง ๆ ครับ

ได้เลยครับน้านพ  ผมจัดให้ จัดไปอย่าให้เสีย อิอิ ออกแนววัยรุ่น(รุ่นแย้มฝาโลง) :emo1_001018
ผมเห็นจุดนี้แว้บแรกคือแสงเฉียงเยื้องหลังนิดๆทางซ้ายที่สาดมากระทบใบของเถาไม้เลื้อย ลอยเด่นออกมา ข้างล่างซุ้มเป็นเงามืดสลัวยาวไปถึงฉากหลัง ผมเห็นว่าความเปรียบต่างแสงไม่เกินสามสตอป(ถ้าเกินมันจะกลายเป็นหลังดำไป) ถ้าจัดให้ซับเจคมายืนอยู่หน้าซุ้มนั้นก็จะลอยเด่นเช่นเดียวกับเถาไม้เลื้อยนั้น โดยที่รายละเอียดฉากหลังก็ยังไม่หายครับ เทคนิคแบบนี้คือมองหาความเปรียบต่างของแสงหรือคอนทราสให้พอดีไม่อ่อนไม่แก่เกินไป ถ่ายเยอะบ่อยๆมันมาเองครับ :emo1_0002:
- อ่านทางแสงเพื่อสร้างภาพอย่างที่เราต้องการเดินหามุมกล้องที่สัมพันธุ์กับทางแสงแบบนั้น เราบังคับแสงไม่ได้เพราะเป็นแสงธรรมชาติแต่เราขยับตัวขยับมุมกล้องได้ เราขยับจับวางซับเจคได้ มุมแบบนี้จะเกิดชั่วขณะเท่านั้น "เวลาเปลี่ยนคนก็เปลี่ยน"   อ้าวไม่ใช่ อิอิ ติดดราม่า มากไปหน่อย  :emo1_0024:  "เวลาเปลี่ยนทางแสง องศา ความเข้มแสงก็เปลี่ยน" อย่างที่ผมย้ำบ่อยๆ มันเป็นArt&Scienceรวมกัน บางทีที่เราดูภาพคนอื่นเยอะๆมันจะติดตาติดสมองมา พอเห็นแว้บมันก็เกิดเมมโมรี่ ตานี้เมื่ออยากให้มันเป็นอย่างที่เราอยากให้เป็น ก็ต้องอาศัยหลักวิชาปรับแต่งพารามิเตอร์กล้องจัดซํบเจค จัดตัวเราเองให้เข้ามุมที่ต้องการแล้วก็กดละครับ ถ้ามันแม่น นัดเดียวจอด ถ้าไม่แม่นดูภาพหลังกล้องแล้วปรับใหม่ ประสบการณ์ที่ผ่านมาเราจะมีเวลาเกือบ 10นาทีในมุมหนึ่งๆ  ที่จะแก้ไขปรับแต่งก่อนที่มันจะเปลี่ยนไปจนต้องตั้งโจทย์กันใหม่  ผมฝึกตัวเองให้เป็นคนถ่ายภาพเร็วมาก  คิดเร็วทำเร็วแม้การกดชัตเตอร์ก็เร็ว(เคยบอกให้พวกเราไปหัดเล่นเกมส์ออนไลน์" X-SHOT"เพื่อฝีกประสาทการบังคับนิ้วชี้) น้านพเคยออกทริปกับผมจะรู้ว่าผมไม่เรื่องมาก เป็นคนง่ายๆมีอะไรก็ใช้มันถ่ายมันไปอย่างนั้นไม่พกอุปกรณ์พะรุงพะรัง แต่จะมองซ้ายมองขวาหา Killing Zone ถ้าคิดว่าใช่ จะใส่เลยหรือรอจังหวะแต่จะไม่จัดดัดแปลงอะไรมากเรื่อง ก้มบ้างเงยบ้าง  ถ้าใช่นี่ทีเดียวจอดไม่ค่อยเผื่อเลือก (เลยไม่ค่อยเปลืองเมม :emo1_0010:) ไปด้วยกันถ้าได้ผมจะเอาหลังกล้องมาเปิดให้เพื่อนๆดูกัน บางคนคิดว่าผมอวด ที่จริงอยากบอกเป็นนัยๆว่า ตรงนี่มันยอดเยี่ยมมากเลยจ๊อดอ่ะ :emo1_0008: ถ้าใครดูแล้วเฉยหรืออืม สวยนะ ก็จะได้แค่นั้น แต่ใครอยากรู้มากกว่านั้นก็จะถามได้ ว่าคิดยังไงแบบน้านพนี่ละ ข้อเสียของผมคือพิมพ์ช้าและสัมผัสไม่เป็น จิ้มเอาทีละตัว ใจมันเร็วกว่ามือเยอะ บางทีหงุดหงิด :emo1_0002: :emo1_0008: น้านพเคยเจอบ่อย ถามมาในเว็บ ผมโทรคุยเฉยเลย :emo1_0010:

ปล. โหน่งไม่ได้ทำนะ มูมู่ ส่งมาให้

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

wawa

เจ้าเอกับเจ้าโหน่งงงงงงงงงงงงงงงงง        หวังเฉา  หม่าฮั่น  เครื่องประหารหัวสุนัข  :emo1_0014:   :emo1_0010: :emo1_0008:

nong011

• Member
  • **
เจ้าเอกับเจ้าโหน่งงงงงงงงงงงงงงงงง        หวังเฉา  หม่าฮั่น  เครื่องประหารหัวสุนัข  :emo1_0014:   :emo1_0010: :emo1_0008:

ตัดหัวน้าเอไปก่อนนะครับลุงหมอเราะน้าเออยู่ใกล้กว่า
และอีกอยย่างโหน่งบะได้อยู่ในประเทศอะ อุอุ น้าเอ รับไปเลยยยยย

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.299 วินาที กับ 23 คำสั่ง