ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่งานแต่ง  (อ่าน 6731 ครั้ง)

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
มือใหม่งานแต่ง
« เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 10:42 am »
ผ่านงานแต่งงานมาหลายงาน ในฐานะแขกรับเชิญ ไม่รวมภาระช่างภาพ

พอถึงวันที่ต้องไปถ่ายงานแต่งแบบเต็มตัว (แต่ไม่เต็มใจ) ก็ค้นพบว่าการถ่ายภาพแบบนี้มันไม่ง่ายนะ
เห็นข้อผิดพลาดมากมายได้ทันทีแม้ขณะกำลังถ่ายอยู่ แก้ไขทันบ้าง ไม่ทันบ้าง ยังไม่รวมจุดตกหล่น มาเห็นตอนดูภาพแล้ว

ย้อนกลับไปคิดถึงเวลามีกระทู้ถาม ถ่ายงานแต่งงานทำยังไงดี
พิมพ์ตอบในกระทู้แบบนั้นไปก็มาก แต่เมื่อถึงเวลาปฏิบัติเอง ทำไม่ได้อย่างที่พูดนะ

"พี่ค๊าบบ พี่ค๊าบบบ ต้องไปถ่ายงานแต่งค๊าบบบ เตรียมตัวยังไงค๊าบบบบบบ"

ถ้าไม่ชัวร์ไม่ต้องถ่าย เก็บกล้องไว้บ้าน หาคนอื่นไปถ่ายให้

ตอนนี้คงตอบแบบนี้
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

Lime

• แมวถือหมี
Re: มือใหม่งานแต่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 10:53 am »
อุปกรณ์...

นอนคิดอยู่ 1 คืน เอายังไงดี เอายังไงดี...

Normal Zoom มีให้เลือกสองตัว SAL16105/3.5-5.6 กับ CZ2470/2.8 เลือกเอาตัวหลังไป... แล้วมาก่ายหน้าผาก (ด้วยตีน) ทีหลัง อืมม...กูคิดผิด
ติด SAL50/1.4 ไปแต่เหมือนเลนส์ที่ถูกลืม จมอยู่ในกระเป๋าจนจบงาน ไม่ได้หยิบออกมาใช้
เลนส์ Tele 70200 ระยะที่คุ้นมือ หนักนะ เอาไปทำไมไม่รู้เหมือนกัน ไม่ได้ใช้เช่นกัน
Ultra Wide 1020 เผื่อเล่นมุม... ถ่ายธรรมดายังไม่ทันเลย จะเอาเวลาที่ไหนมาเล่นมุม ?

แฟลช 56AM เอาไป ใช้ตลอดงาน

กันพลาด NEX5 + SEL16/2.8

เป็นอย่างเดียวที่คิดว่า คิดถูก ที่เอาตัวนี้ไปด้วย ช่วยได้หลายอย่าง
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

Lime

• แมวถือหมี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 11:14 am »
อย่างที่กล่าว งานนี้ไม่ค่อยเต็มใจไปถ่าย แต่เพื่อนบอกว่าไม่ได้จ้างมือาชีพมาถ่าย
ด้วยเหตุผลใดๆไม่อยากเสียเวลาถามต่อ

คิดว่าตัวเองถ่ายภาพมาเยอะนะ เกินหลักครึ่งล้าน น่าจะพอมีฝีมือบ้างล่ะ ไม่น่ายาก ถ่ายให้ชัด เก็บจุดสำคัญให้ครบ น่าจะไหว

เตรียมตัวแล้ว เตรียมใจแล้ว แต่ไม่ได้เตรียมสถานที่นะ ไม่ได้ไปดูก่อนด้วยซ้ำไป
ไปถ่ายงาน ในที่ที่ไม่เคยรู้จัก ไม่เคยเห็น กว้างไหม เพดานสูงไหม มีพื้นที่เท่าไหร่ พื้น เพดาน พนังสีอะไร พลาดไปทุกอย่าง

ย้อนกลับไปว่าทำไมตัวเลือก CZ2470 ผมถึงบอกว่าคิดผิด
เพราะสถานที่มันแคบมาก 6mm ที่ขาดไป เวลานั้น ผมคิดถึงมัน

Lime

• แมวถือหมี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 11:22 am »
งานเช้า ทุกอย่างเร็วมาก ทั้งๆที่เคยนั่งรอพระสวดจนนั่งหลับได้ แต่ตอนนี้มันไม่ใช่แฮะ

เวลาจะแก้ จะลอง อะไรไม่มีเลย ถ่ายธรรมดาก็แทบจะไม่ทัน แค่ใช้เวลาจัดเฟรมก็พลาดไปหลายช๊อตแล้ว
ปกติใช้เลนส์ระยะ Tele จนคุ้นมือ พอลดมาเป็น Normal เฮ้ย มันไม่ได้ว่ะ ขาดนู่น ขาดนี่ เกินนู่น เกินนี่

ถ่ายซ่อมทันก็ดีไป มาเห็นตอนเอาภาพลงคอมแล้วนี่จนปัญญา

พระสวดในบ้าน ออกมาตักบาตร รดน้ำผูกแขนที่ระเบียง ออกไปตั้งขบวน สถานที่เปลี่ยน ปัจจัยแสงก็เปลี่ยน
ย้ายที่กันเร็วจนไม่มีเวลาตั้งตัว

และด้วยสาเหตุอันใดไม่ทราบ วันนั้นผมเลือกถ่าย jpg
คิดแล้วน่าเตะตัวเองที่ก้านคอซักสองที

Lime

• แมวถือหมี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 11:29 am »
ปากมีนะ แต่ไม่ค่อยได้ใช้

คุ้นชินกับการ Snap ด้วยเลนส์ไกลๆ พอมาเจออะไรที่มันละลายหลังทิ้งไม่ได้ ถ่ายเจาะไม่ได้ มันคิดไม่ทัน

ลุงครับหลบหน่อย เฮ้ยพวกข้างหลังหลบไปดิ๊ พี่ขยับเข้าไปหน่อย น้าครับเงยหน้านิดนึง
ไม่ได้พูดซักคำ อะไรที่อยู่ตรงนั้น มันก็เลยยังอยู่ตรงนั้น

บางอย่างมันลบด้วย Photoshop ไม่ได้นะ บอกกับตัวเอง จำไว้ จำไว้

เคยไปร่วมงานแต่งงาน เอากล้องไปด้วย
ระหว่างรดน้ำ เด่เข้าไปตรงข้ามตากล้องงาน นั่งแช่ถ่ายอยู่อย่างนั้น
ไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอก ขอโทษครับพี่ ผมจะไม่ทำอีกแล้ว

Lime

• แมวถือหมี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 11:40 am »
จบงานเช้าแบบ ยังงงๆตัวเอง ขุ่นเคืองเล็กน้อย
พระอาทิตย์ยังส่องแสงนี่...

กลับไปนอนรองานเย็นอย่างไม่รู้ร้อนรู้หนาว
ไปถึงงานเย็นก่อนเวลาครึ่งชั่วโมงด้วยซ้ำไป

คิดว่าเตรียมตัวมาดีไหม?

พลาดอีก... เรื่องเดิมๆ
ซุ้มหน้างานมี Sportlight สีส้มดวงเดียว
พื้นที่ซุ้มถ่ายภาพหน้างาน จากแถวยืน ถึงกล้อง แคบมาก 3 เมตร ขณะที่แขกยังไม่มานั่งโต๊ะ น้อยลงไปอีกพอมีแขกมานั่งตรงข้างหลังที่ผมยืนถ่าย

อุปกรณ์ที่มี...
CZ 24-70
Sigma 10-20
แฟลช 56AM
50/1.4 ที่ถูกลืม

ใช้อะไรดีล่ะ?

Lime

• แมวถือหมี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 11:48 am »
ไม่มีทางเลือก (หรือว่ามี?) แฟลชเสียบหัวกล้อง หักยิงตรง เปิดตัวกระจายแสง 17mm
เลนส์ Sigma 10-20 ปรับ f/stop ไป 6.3

เป็นอีก 1 เรื่องที่ยอมรับผิดอย่างน่าไปตาย
แขกก็เดินเข้ามาเรื่อยๆ ถ่ายไปเรื่อยๆ ปรับแก้กันไปเรื่อยๆ

Distortion... ภาพบวมชิบหายวายป่วง
ระยะใกล้กับแถวยืนมาก Center ภาพได้รับแสงแฟลชมากกว่าจุดอื่น คนรอบๆมืดเกินไป
DOF... ช่วงแรกๆใช้ 24-70 เพราะจำนวนคนไม่เยอะ ใช้ f/4 คิดอะไรอยู่วะ ระยะไม่พ้น hyperfocal แล้วใช้ f/4
WB เลือกเอาสีส้มของ Sportlight เป็นหลัก ใช้แฟลชเป็นแสงเสริม ไม่ต้องบอกก็รู้ ว่าคิดผิด

Lime

• แมวถือหมี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 11:53 am »
งานเลี้ยงหอประชุมโรงเรียนนะ ไม่ใช่โรงแรม

ไฟทั่วไปเป็นหลอดนีออน (ซึ่งก็ไม่ได้เปิด)
บนเวทีเป็นไฟสี่สี แดง ส้ม ฟ้า เขียว

แสงจากแฟลชดวงเดียวสู้ไม่ไหวนะ

Speed Shutter ต่ำๆเพราะอยากเก็บแสงหลังบ้าง
1/30 อืม... ไหวป่ะล่ะ

Lime

• แมวถือหมี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 11:54 am »
หมดงานนี้ได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่าง
ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดี แต่เป็นผลงานที่แย่ (มาก)

ถ่ายภาพเพื่อความสุขของตัวเอง ไม่เหมือนการถ่ายภาพเพื่อคนอื่น

แบกความหวังของคนอื่นไว้ ไม่สนุกเลย

ถ่ายภาพงานมาก็หลายงาน ยังไม่เคยเจองานไหนทุเรศตัวเองเท่ากับครั้งนี้มาก่อน
ตอนนี้ขอกล่าวยอมรับนับถือตากล้องที่หากินทางนี้ ท่านเก่งจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2011, 12:59 pm โดย Lime »

Lime

• แมวถือหมี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 11:55 am »
ช่วงหลังๆมานี่ผมถ่ายภาพไม่ได้เรื่องเลย ขอยอมรับ
ช่วงปีแรกๆยังทำได้ดีกว่านี้มากมาย

ไม่รู้ว่าอยู่กับ photoshop มากเกินไปหรือเปล่า
หรือติดกับ raw file มากเกินไป
พึ่งแต่อุปกรณ์ หวังจะให้มันสร้างภาพดีๆให้กับเรา

หลงลืมศิลป์อันเป็นเรื่องหลักของการสร้างสรรค์ไปซะหมด

ขอเวลาปรับปรุงความคิดซักพักครับ
ตอนนี้แชร์ประสบการณ์ได้เท่านี้

ขอโทษเพื่อนผมด้วยที่ไม่สามารถทำให้ได้อย่างใจหวัง

ขอโทษจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2011, 01:07 pm โดย Lime »

E20MFJ

• Ghost Watcher
  • **
  • "ท่ามกลางความขัดแย้ง ความสงบย่อมไม่เกิด"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 12:33 pm »
มาดูและมาฟังน้าต้นบ่น... :emo1_0006: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
A850 / A99 / NEX-5N (white) / A6000 (Black) / A7II
...บริการรับถ่ายภาพในพิธีต่างๆด้วยจ๊ะ-->>> 086-989-3647 น้ากรเองจร้า...^ ^

LENS G

• **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 12:47 pm »
ทำไมน้าต้อง ถล่มตัวว่าเป็นมือใหม่ด้วยครับ  ถึงจะไม่ค่อยได้มีประสบการณ์การถ่ายงานแต่งงาน แต่อย่างน้านี่ ต้องเรียกมือเก่าเก๋ากึก แล้วครับ

ภาพถ่าย OK ครับ ถึงไม่เด่น แต่ก็ OK ครับ

Lime

• แมวถือหมี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 01:12 pm »
ทำไมน้าต้อง ถล่มตัวว่าเป็นมือใหม่ด้วยครับ  ถึงจะไม่ค่อยได้มีประสบการณ์การถ่ายงานแต่งงาน แต่อย่างน้านี่ ต้องเรียกมือเก่าเก๋ากึก แล้วครับ

ภาพถ่าย OK ครับ ถึงไม่เด่น แต่ก็ OK ครับ

ภาพที่ถ่ายพิธีจริงๆแย่กว่านี้มากครับ

ที่ลงๆนี่เป็นส่วนที่ถ่ายแบบตัวเองถนัด ผมถัดเก็บบรรยากาศมากกว่าพิธีการ (ข้ออ้าง)

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 01:22 pm »
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

ขอบคุณครับ

เป็นเหมือนกัน รู้สึกเหมือนกัน

และเพิ่งเคยโดนมาเหมือนกัน

ล่าสุด เพื่อน ลากไป ขอถ่าย รูปแปะหน้างานให้กุหน่อย ใบเดียวก็พอ  นะ นะ  ขอกัน เพื่อนกัน

ไงล่ะ  300 ใบ  เลือกกันตาลาย  เพราะ มัน แทบจะใช้ไม่ได้สักอัน

ขอบคุณน้าต้นครับ

และ ชอบ กระทู้นี้เหลือเกิน

:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 01:40 pm »
หมดงานนี้ได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่าง
ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดี แต่เป็นผลงานที่แย่ (มาก)

แบกความหวังของคนอื่นไว้ ไม่สนุกเลย

ที่สำคัญ อยากแบกความรู้สึกผิืด ของเราที่ทำไม่ได้อย่างที่เจ้าของหวังเอาไว้นานๆๆ
เพราะถ้าเราเต็มที่แล้่ว มันคือเต็มที่ อะ

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆๆครับ

ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

Julung

• **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 01:50 pm »
เคยผ่านจุัดนั้นมานะครับ หลายๆ อย่างไม่เป็นดังที่คาดหวัง บางงานออกมาดี บางงานออกมาแย่กว่าที่คาดไว้
งานแบบนี้เหนื่อยครับ เหนื่อยจริงๆ  :emo1_0014:

ถ้าน้าต้นอยากให้ออกมาดีกว่านี้ต้องถ่ายงานแบบนี้อีกซักพักครับ มันจะเริ่มจับจุึดได้

ปล ผมชอบงานถ่ายดอกไม้ใบหญ้าถ่ายคนของน้านะครับ โดนทุกรูปครับ  :emo1_0007:
รับถ่ายรูปทุกประเภทครับ
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

jimmy2

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 03:41 pm »

ที่สำคัญ อยากแบกความรู้สึกผิืด ของเราที่ทำไม่ได้อย่างที่เจ้าของหวังเอาไว้นานๆๆ
เพราะถ้าเราเต็มที่แล้่ว มันคือเต็มที่ อะ

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆๆครับ

น้าชัย
เขียนได้ดีมากๆ น้ำตาลไหลเลยครับ

Monster

• Administrator
    • http://kitskorn.multiply.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 04:18 pm »
เจอกระทู้ขี้บ่นอีกกระทู้  แก่แล้วเหรอตาต้นมะแนว

เอาว่า ชอบนะ กระทู้แบบนี้  ช่างภาพไม่กี่คนที่จะติตัวเอง  ส่วนใหญ่เจอช่างภาพที่ขี้โม้โอ้อวด  พอเอาเข้าจริงก็เป๋  เช่น  เคยถ่ายแต่สาว พ่อก็ล่อแต่ F2.8 เจองานแบบนี้ พ่อก็ล่อ F2.8 ผลประกฎว่ามีแค่เจ้าบ่าวเจ้าสาวชัด ญาติและเพื่อนๆละลายเป็นโบเก้สวยงาม :emo1_0014:

ที่บอกว่าชอบนะคือการแชร์ประสบการณ์ ความผิดพลาด ให้เพื่อนๆสมาชิก  อ่านตามจะเห็นว่าตาต้นสนใจทุกรายละเอียด ไม่ใส่สักแต่ว่าถ่าย ทั้งลักษณะงาน ทั้งไฟ ทั้งทิศทาง และช่วงเลนส์

สิ่งที่ผิดพลาดอย่างเดียวของงานนี้คือ การไม่ไปดูสถานที่ก่อนมากกว่าสำหรับมือใหม่ในการถ่ายงานแบบนี้  ดีที่ไม่รับตังค์นะตาต้น :emo1_0005:

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 04:56 pm »

น้าชัย
เขียนได้ดีมากๆ น้ำตาลไหลเลยครับ

ผมทำคนแถวนี้ผิดหวังบ่อยๆๆนะครับ

:emo2_0018: :emo2_0018: :emo2_0018:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

Jumping Monkey

• **
  • ยาจก บ้ากล้อง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 06:51 pm »
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครับ : D

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 07:18 pm »
:)
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

Chanikulh

• Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 07:40 pm »
ขอบคุณครับที่แชร์ประสบการณ์นี้ และอยากบอกว่ามีแต่นักถ่ายภาพมือเก๋าเท่านั้นที่วิเคราะห์งานตัวเองได้แบบนี้  :emo1_0001:

mommae

• Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 08:16 pm »
เคยถ่ายเหมือนกันค่ะงานแต่งงาน มันเกร็งมากจนเสียบุคคลิกการถ่ายส่วนตัวไปเรยทีเดียว

ชุดนี้ แต่งแสงหน่อย เริ่ดนะคะ

aumoffline

• Member
  • **
  • หากหยุดพยายาม ก็ไม่ต่างจากการหยุดหายใจ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 พ.ย. 2011, 08:36 pm »
ก่อนอื่น ต้อง ขอบคุณน้าต้นมากๆ เลย ครับ ที่ เอาประสบการณ์ ดีๆ มาเล่าให้ฟัง

อ่านแล้ว นึกมอง ถึงตัวเองเลย ครับ

หัดถ่ายภาพ มาไม่นานเท่าไร ริ อาจ หัด รับงาน แต่งงาน 
เคยเจอกับตัว จังๆ เลยครับ ถ่ายๆ อยู่ แฟลช ดันใช้ไม่ได้ ซะงั้น จะแก้ไข ไงล่ะทีนี้  จะบอกให้ แขกในงาน เจ้าบ่าวเจ้าสาว หยุด พิธีการ เผื่อให้เรา แก้ไขแฟลช ก็ ไม่ได้

งานนั้น ผม ตาย กับ ตาย ครับ  แทบ อยากจะ ร้องไห้ กลับบ้านกันเลย    :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:

...
ขอบคุณ น้าต้น อีกครับครับ   :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

etaBO

• Member
  • **
    • etaBO Gallery
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 พ.ย. 2011, 10:23 am »
งานหน้า น้าจะบ่นน้อยลงเรื่อยๆ ครับ
My FB :: http://www.facebook.com/etabo
My E-Mail :: piggie_@hotmail.com
Line id :: etabo

kasama05

• Member
  • **
  • โมเอะสไตล์
    • ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 พ.ย. 2011, 10:32 am »
มาดูเค้าคุยกัน  :emo1_0003: 

rak_aoey

• **
  • ภาพสวย ไม่สวย อยูที่ **มุมมอง**
    • http://rakaoey.multiply.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 พ.ย. 2011, 11:32 pm »
เข้ามาเก็บเกี่ยวประสบการณจากน้าต้นมะนาว

:emo1_0071:
*** ไม่ต้องดีที่สุด ขอเพียงแค่ดีพอ***<br />http://rakaoey.multiply.com

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2011, 08:09 pm »
แล้วน้ต้นเมื่อไหร่จะแต่งครับ  :emo1_0008:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 ม.ค. 2012, 08:42 pm »
อยากดูอีกอ่ะ งานอื่นนะแต่คร๊อบไลท์ดิ๊สค์   :emo1_0007:

mysticmirages

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12 ม.ค. 2012, 09:20 pm »
น้าต้นครับ ทุกอย่างที่น้าต้นบรรยายมาตั้งแต่ต้น "มันแทงใจผมทุกคำเลยคร๊าบบบบบบบบ"

:emo1_0065: :emo1_0065: :emo1_0065: :emo1_0065:

โดยเฉพาะอันนี้  :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:

ถ่ายภาพเพื่อความสุขของตัวเอง ไม่เหมือนการถ่ายภาพเพื่อคนอื่น

ถ่ายภาพงานมาก็หลายงาน ยังไม่เคยเจองานไหนทุเรศตัวเองเท่ากับครั้งนี้มาก่อน
ตอนนี้ขอกล่าวยอมรับนับถือตากล้องที่หากินทางนี้ ท่านเก่งจริงๆ
ฉันอ่าน ฉันลืม
ฉันเขียน ฉันจำ
ฉันทำ ฉันเข้าใจ

Sometimes when you sacrifice something precious, you’re not really losing it. You’re just passing it on to someone else.

benzoicacid

• Ocean Liner Wife President
  • ค้นหาจุดยืนในการถ่ายภาพ
    • ibenzoicacid
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12 ม.ค. 2012, 09:29 pm »
ขอบคุณนะครับ น้าต้น

ผมจะเรียนรู้ประสบการณ์น้าต้น ไว้ใช้เป็นอุทาหรณ์ครับ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

Rear Window

• Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 13 ม.ค. 2012, 12:20 am »
ผมเองก็เพิ่งจะมีโอกาสได้ไปงานแต่งงานมา ได้เห็นการทำงานของทีมช่างภาพ ถือว่าเป็นการถ่ายภาพอีกประเภทหนึ่งที่ท้าทายมือใหม่จริงๆครับ :emo1_0001:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.223 วินาที กับ 23 คำสั่ง