ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ผมยังใช้ Konica Minolta Dynax7D อยู่แต่ LCD หลังกล้องมันล้าสมัยอยากเปลี่ยน  (อ่าน 2688 ครั้ง)

LENS G

• Ghost Watcher
  • **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ตอนนี้ผมยังใช้ Konica Minolta Dynax7D อยู่แต่ LCD หลังกล้องมันล่าสมัยแต่ด้วยความผูกพันธ์และความรักชอบส่วนตัวกับกล้องรุ่นนี้   เลยอยากโมดิฟายด์เปลี่ยน จากของเดิมที่มากับตัวกล้องคือ LCD ขนาด 2.5" ความละเอียด 200,700 pix อยากเปลี่ยนเป็น LCD ขนาด 2.5" ความละเอียด(สีสัน ความคมชัด และเทคโนโลยี่ที่ทันสมัยกว่าเพราะออกมาที่หลัง 2 ปี) เป็น 230,000 pix จริงๆอยากได้ความละเอียดมากกว่านี้ แต่เมื่อดูขนาดจอ LCD ที่จะหาอะไหล่มาเปลี่ยนได้ที่ขนาด 2.5" จะมีแต่ความละเอียดแค่ 230,000 pix เท่านั้น โดยมีใช้ในกล้องหลายรุ่นทั้งคอมแพคและ DSLR เช่น SONY A100 ดังนั้นเลยอยากจะถามว่า ในทางเทคนิคมีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน

1 ถ้าเปลี่ยนแล้วจะทำให้ความคมชัดสีสัน ความเทียงตรงของภาพที่ดิสเพย์ในจอ ดีขึ้นไหม โดยเฉพาะเสดสี
2 จะสามารถเข้ากันได้กับวงจรกล้องเดิมหรือไม่
3 จะมีปัญหาเรื่องการบริโภคหรือการเข้ากันได้ดีกับแรงดันของไฟฟ้าหรือไม่
4 และกิตติน่าจะมีอะไหล่และเปลี่ยนได้หรือไม่
5 ค่าอะไหล่และค่าบริการเปลี่ยนจะคุ้มค่าหรือไม่

ที่เล่าให้ฟังเป็นความคิดที่เกิดขึ้นซึ่งเชื่อว่ามีน้าๆหลายท่านเคยคิด โดยไม่ได้จริงจังว่าจะต้องทำให้ได้ เป็นแค่ความคิดเล่นถึงความเป็นไปได้และความคุ้มค่า

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0018: :emo1_0018:

มันเปลียนได้ด้วยหรอครับ

ถ้าได้ จะลองเอาจอ 850  มาเปลี่ยนกับ 200 ของผม  อิ อิ  เปลี่ยน CPU ด้วยได้เป่า  จะเอาของ 550 มาใส่ อิ อิ

สรุป  ไม่ได้ประโยชน์จากผมเลย  :emo1_0008: :emo1_0008:

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ

ผมว่าน่าจะได้นะครับ แต่อาจจะต้องโมกันหลายอย่างเลย เพราะมันเกี่ยวกับสายแพรที่ใช้ด้วย ว่าชนิดเดียวกันเหรอเปล่า    ถ้าคนละตัวก็ต้องไป เช็กขาของ ic แ ต่ละตัว ว่าขานั้นsetอะไรไว้ ,    Voltage ที่คล่อมLoad  บล่าๆๆๆๆๆๆๆๆ (พูดไปเดี๋ยวงงเปล่าๆ :emo1_0010:)

ส่วนตัวผมไม่กล้าที่จะลองนะครับ  :emo2_0019:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

LENS G

• **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง

ผมว่าน่าจะได้นะครับ แต่อาจจะต้องโมกันหลายอย่างเลย เพราะมันเกี่ยวกับสายแพรที่ใช้ด้วย ว่าชนิดเดียวกันเหรอเปล่า    ถ้าคนละตัวก็ต้องไป เช็กขาของ ic แ ต่ละตัว ว่าขานั้นsetอะไรไว้ ,    Voltage ที่คล่อมLoad  บล่าๆๆๆๆๆๆๆๆ (พูดไปเดี๋ยวงงเปล่าๆ :emo1_0010:)

ส่วนตัวผมไม่กล้าที่จะลองนะครับ  :emo2_0019:

ผมก็คิดคล้ายๆน้า นะ คือต้องโมดิฟายด์หลายอย่าง  โดยเฉพาะสายแพร์ อยากรู้ต้องลองแกะ Dynax 7D มาดูแล้วเอาไปเทียบกับอะไหล่ที่จะใส่เข้าไปใหม่ว่าจะเหมือนกันหรือไม่ ถ้าไม่เหมือนกันต้องต่อให้ถูกเส้นว่าเส้นไหนทำอะไรให้ตรงกัน อันนี้ปัญหาใหญ่สุด แต่คิดว่าน่าจะโมดิฟายด์ได้ไม่ยากนัก
ส่วนเรื่องแรงดันไฟฟ้า คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา  ที่จะมีปัญหาคือมันจะบริโภคแบตเตอรี่มากขึ้นแน่นอนครับ
ส่วนเรื่องอะไหล่จอ LCD หาไม่ยากครับ มีขายทั้งของใหม่และมือสอง ราคาก็ไม่แพง ประมาณ 1,000 กว่าบาท สำหรับของใหม่ ถ้ามือสองก็ไม่เกิน 1,000 บาท

อย่างอื่นคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา  ว่าแต่ใครจะกล้าเสี่ยงเป็นหน่วยกล้าตาย ถ้ามีคนทำไ้ด้แล้ว OK คงมีคนทำตามกันบ้างละ :emo1_0010: :emo1_0010:

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)

ผมว่าน่าจะได้นะครับ แต่อาจจะต้องโมกันหลายอย่างเลย เพราะมันเกี่ยวกับสายแพรที่ใช้ด้วย ว่าชนิดเดียวกันเหรอเปล่า    ถ้าคนละตัวก็ต้องไป เช็กขาของ ic แ ต่ละตัว ว่าขานั้นsetอะไรไว้ ,    Voltage ที่คล่อมLoad  บล่าๆๆๆๆๆๆๆๆ (พูดไปเดี๋ยวงงเปล่าๆ :emo1_0010:)

ส่วนตัวผมไม่กล้าที่จะลองนะครับ  :emo2_0019:

ผมก็คิดคล้ายๆน้า นะ คือต้องโมดิฟายด์หลายอย่าง  โดยเฉพาะสายแพร์ อยากรู้ต้องลองแกะ Dynax 7D มาดูแล้วเอาไปเทียบกับอะไหล่ที่จะใส่เข้าไปใหม่ว่าจะเหมือนกันหรือไม่ ถ้าไม่เหมือนกันต้องต่อให้ถูกเส้นว่าเส้นไหนทำอะไรให้ตรงกัน อันนี้ปัญหาใหญ่สุด แต่คิดว่าน่าจะโมดิฟายด์ได้ไม่ยากนัก
ส่วนเรื่องแรงดันไฟฟ้า คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา  ที่จะมีปัญหาคือมันจะบริโภคแบตเตอรี่มากขึ้นแน่นอนครับ
ส่วนเรื่องอะไหล่จอ LCD หาไม่ยากครับ มีขายทั้งของใหม่และมือสอง ราคาก็ไม่แพง ประมาณ 1,000 กว่าบาท สำหรับของใหม่ ถ้ามือสองก็ไม่เกิน 1,000 บาท

อย่างอื่นคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา  ว่าแต่ใครจะกล้าเสี่ยงเป็นหน่วยกล้าตาย ถ้ามีคนทำไ้ด้แล้ว OK คงมีคนทำตามกันบ้างละ :emo1_0010: :emo1_0010:

ยุน้าอั้มโลดด :emo1_0006:
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ

ยุน้าอั้มโลดด :emo1_0006:

ผมมีหัวแร้งบัดกรี+ตะกั่วบัดกรี Digital Multimeterให้น้าอั้มพร้ือมนะครับ ถ้าสนใจ  :emo1_0010: :emo1_0010:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

Tony

• *
ผมว่าถ้าเปลี่ยนได้แล้วจำนวนpixelไม่เท่ากันมันอาจจะขึ้นไม่เต็มจอก็ได้นะครับเพราะผมว่ามันส่งข้อมูลเป็นแต่ละpixelในระดับhardwareครับ

kiratinut

• **
  • สักวัน เราจะโปร
    • Multiply ผม เข้าไปติกันได้น่ะครับ
^
^
^
เด็กอิเล็ค มาเองเลยป่าว  :emo1_0004:
"จากสามัญ ไปสู่เกือบสูงสุดอีกครั้ง"
Sony A77
SAL 1650 SSM

เก็บเอาไว้เป็นกล้องครู
Sony DSLR A350

http://kiratinut.multiply.com

Shaerp

• **
    • http://www.facebook.com/methee.laowathanatawon
ผมว่าไม่น่าได้ครับ เพราะว่า sensor เป็นคนล่ะรุ่นการส่งข้อมูลก็เป้นคนล่ะแบบ หรือคล้าย ๆ กันซึ่งตัวนี้นอกจากจะต้องดูเบอร์เทียบเบอร์ ic แล้วอาจจะยังต้องหาอย่างอื่นมาใส่เพิ่มด้วยครับซึ่งมันก็ต้องดู ตัว line ของแต่ล่ะตัวด้วยครับ เพราะแค่ 200000 pixel กับ 230000 pixel นั้นความต่างของ ตัวรับ นี่ก็ต่างกันหลายขั้นบรรไดล่ะครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจะเปลี่ยนได้หรือไม่ได้....ผมว่าไม่น่าจะคุ้มราคาครับ

Yoshio

• Member
  • **
เปลี่ยน Pixel มากขึ้น
ภาพขึ้นไม่เต็มจอแต่สีที่ออกมาผมว่ามันก็น่าจะมีกว่าเดินนะครับ
เยี่ยมชมและทักทายกันได้เลยครับ
http://www.flickr.com/photos/yoshio360/

My Twitter: @Tarathon

Photoholic

• Member
  • **
เปลี่ยนข้ามรุ่นน่าจะไม่ได้นะครับ

ถ้าจะเปลี่ยนต้องเปลี่บยนคอนโทรเลอร์ที่ควบคุมจอด้วย

มันไม่เหมือนจอคอมที่เราใช้กันนะครับ เพราะจอคอม 1 ตัวมันจะมีคอนโทรเลอร์ของจอควบคู่กับส่วนของดิสเพลย์อยู่แล้ว

ถ้าอยากลองคงต้องอ่าน Datasheet กันก่อนครับ

DynarX64

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • Tokina Hoya Kenko !!
    • Sixtyfour site !!
มาบอกน้าจีเฉยๆคับว่า

"ไม่ได้คับ"

^^
Nikon D600
Nikon 50 1.4G AF-S
Tamron SP 70-300 VC USD
Tokina AT-X 280 Pro
Tokina AT-X 100M D
Tokina AT-X 16-28 FX
Nikon SB-900
Yongnuo 460 II
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

Julung

• **
    • http://saybypics.multiply.com,www.saybypics.com
ผมนะอยากได้บอดี้ตัวใหม่ให้ดีไซน์แบบ D7D ครับ ตัวนี้บอดี้ออกแบบได้โดนใจสุดๆแหล่ะ  :emo1_0007:
รับถ่ายรูปทุกประเภทครับ
www.saybypics.net (say   by   pics)
"รู้ไหมการที่คนเราพบกันและจากกัน ล้วนมีเหตุผลด้วยกันสิ้น"

Anucha

• **
  • คุณพ่อลูกสี่ เกิดเมืองตาก อยู่เชียงใหม่
แค่คิดจะทำก็ปวดหัวแทนแล้วครับ  :emo1_0051:

ถ้าถึงขั้นหา diagram จะลงมือทำแล้วละก็  คงจะ :emo1_0061:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.176 วินาที กับ 23 คำสั่ง