ผู้เขียน หัวข้อ: === มารู้จัก Swirly Bokeh กันครับ ===  (อ่าน 57231 ครั้ง)

(G_G)

• Administrator
=== มารู้จัก Swirly Bokeh กันครับ ===
« เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 03:31 pm »
เคยสงสัยไหมครับ ภาพแบบนี้ ที่ฉากหลังดูเป็นวงๆเหมือนอุโมง มีโบเก้ที่ไม่กลม
เขาถ่ายกันมาได้อย่างไร ทั้งที่กล้องเจ๋งๆ สมัยใหม่ๆ กับเลนส์ยุคนี้ที่มี ก็พยายามทำแบบนั้นไม่ได้

เขาเรียกกันว่า
"Swirly Bokeh"

มาลองเรียนรู้ไปด้วยกันครับ

Swirly Bokeh คือรูปแบบของ Bokeh อย่างหนึ่งที่เกิดมาจากการออกแบบเลนส์ โดยผู้ผลิตได้ตัดสินใจ ใส่ขนาดของชิ้นเลนส์ เล็กกว่ารูรับแสง

เลนส์ที่ทำมาแบบนี้ หน้าตาเป็นอย่างไร?

ลองยกภาพตัวอย่างของเลนส์ The Planar 50/1.4 เปิดกลีบที่ f/1.4 (ภาพซ้าย) และ f/5.6 (ภาพขวา)

จากรูป เมื่อเรามองเลนส์จากด้านหน้าตรง ก็จะเห็นช่องแสงเป็นวงกลมชัดเจน พอเมื่อเอียงหันด้านข้าง จะเห็นว่ารูปรับแสงที่ F1.4 ไม่กลมแล้ว ต้องหรี่กลีบรับแสงลงเหลือ F5.6 จึงจะได้ช่องแสงที่เกือบจะเป็นทรงกลมได้เหมือนเดิม

มาดูเรื่องทางฟิสิกส์กันหน่อย

ยกตัวอย่าง เลนส์ Layout ของ 50F1.7 มินอลต้าครับ
เวลาที่เราโฟกัส Subject ปรกติ เมื่อดู Light-path ตามเส้นสีส้ม ก็จะเห็นตามรูป

สำหรับ Subject ที่เป็น Background ไม่อยู่ในบริเวณโฟกัส ก็จะแสดง Light-path ได้เหมือนรูปนี้ ที่เป็นเส้นสีเขียวอ่อน

ปล. น้ากอสไม่ได้วาด Light-path แบบจัดเต็มนะครับ แต่วาดแบบ ให้อธิบายได้เข้าใจ พิมพ์ไว้ก่อน กลัวโดนแตกประเด็น

ถ้าดูดีดี แสงจะผ่านตรงส่วนเส้นสีเขียวอ่อนไม่ได้ เนื่องจากติดขอบของชุดเลนส์นั้นเอง ดังนั้นเมื่อลองตัด Light Path ที่ติดขอบ จะเห็นว่า แสงผ่านได้เฉพาะสีเขียวเข้ม นั้นเอง

ในส่วนของขอบภาพจึงมีปริมาณแสงลดลง !!

แต่เดิม.. เราพิจารณาเรื่องนี้ว่าเป็นเรื่องของ Vignette ดังนั้น เลนส์ที่มีรูรับแสงกว้าง มักจะมีขอบมืด เมื่อเปิด F กว้างสุด ด้วยคำอธิบายเช่นนี้
แต่ในกระทู้นี้ เราเอามาพิจารณาต่อเรื่องของ Bokeh ที่รูปทรงบิดเบี้ยว (Swirly Bokeh) เพิ่มเติมครับ

ถ้า Swirly Bokeh คือความผิดเพี้ยน เราจะลดมันได้โดย

1. เพิ่มขนาดชิ้นเลนส์
    - ปัญหาคือเมื่อเลนส์ชิ้นใหญ่ขึ้น ความหนาของเลนส์จะมากขึ้น เนื่องจาก Index ของเลนส์ต้องเท่าเดิม
      50F1.4 ของ Sigma ที่หน้าเลนส์ 77มม. จึงยื่นออกมาสุดโต่ง
      50F1.4 เลนส์ชิ้นหน้าจะใหญ่กว่า F1.7 และยื่นออกมามากกว่าด้วย
    - ปัญหาต่อมาคือ ชิ้นเลนส์ที่ใหญ่ขึ้น ไม่ได้ใหญ่เป็น 2 เท่า อาจต้องใหญ่เป็น 3 เท่า หรือ 4 เท่าเนื่องจาก
      เมื่อเราเอาเลนส์มาใช้งาน ปรกติเราไม่ได้ใช้ขอบยันขอบ จะต้องปาดขอบออกบางส่วน
      Light Path ที่ผ่านช่วงขอบ จะเกิดความเบี้ยว ความคลาดสี ความฟุ้งด้วย

รูปล่างนี้ 35F1.4G ดูที่ขอบ โบเก้กลมดิ๊ก แสดงว่าไม่เขียม จัดชิ้นเลนส์เต็มอัตราศึก แต่แน่นอน หนีเรื่องฟุ้งเรื่องแฟลร์ไม่พ้น
      เป็นหน้าที่ของช่างภาพต้องรู้ทางหนีทีไล่เลนส์พวกนี้ด้วย อันนี้น้ากอสถ่ายดูผลทางฟิสิกส์ ใชงานจริงไม่ทำอย่างนี้นะจ๊ะ อิอิ (แก้ตัวพัลวัล)

2. ลดขนาดเซ็นเซอร์
    - กล้อง APS-C จึงให้คุณภาพ ทั้งภาพ ดีกว่ากล้อง Full Frame ด้วยเหตุนี้
      และกล้อง Full Frame Digital จะยิ่งแฉความผิดพลาดของการออกแบบเลนส์ยุคฟิลม์เดิม ได้อย่างมากมาย
      เพราะมีเรื่องของมุมเอียงในการตกกระทบเซนเซอร์มาเพิ่มอีกด้วย

3. เพิ่มค่า F ของกลีบรับแสง เหตุผลตามภาพเลย

แล้วถ้าต้องการเพิ่ม Swirly Bokeh หล่ะ ?
- ก็หาอะไรมาบังหน้าเลนส์แล้วเจาะรูสิ่ แต่มันก็ได้ไม่ง่ายอะไรขนาดนั้น

เงื่อนไขมีว่า
  1. ถ้ารูมันเล็กอยู่แล้วอย่างเลนส์คิต กระดาษต้องเจาะรูเล็กกว่าแค่ไหน ?
      คำตอบคือ ทำไม่ได้เพราะ รูที่เล็กให้ผลเกินเรื่องโบเก้ไปแล้ว แต่มันทำให้ภาพติดขอบมืดแทน

เปรียบเทียบเลนส์สว่างๆ ถ้าปรับ F5 ที่ระยะกลาง 50 ม.ม. มันก็จะให้ผลทางด้านความชัดตื้นไม่ได้มาก
      ตัวโบเก้เองจะ สังเกตุเห็นได้น้อยมาก เนื่องจากถ้าดู Light-path ของเลนส์ F กว้างจะเห็นได้ว่า
      Background หรือส่วนที่อยู่นอกระยะโฟกัส มันโดนขยายออกมามาก ดังนั้นโบเก้จึงมีขนาดใหญ่ขึ้น
      เป็นหลายเท่าตัวจาก Subject ที่อยู่นอกระยะชัด ที่ Background

แนะนำว่าใช้เลนส์ที่ F น้อยกว่า 2 จะเห็นมากกว่านะ

2. ระยะโฟกัสต้องได้ด้วย โฟกัสใกล้สุดก็อาจไม่เห็น เพราะมันเบลอมากไป จนตัวโบเก้ โดนขยายมากไป จนเบลอ และซ้อนกันไปหมด
      โฟกัสไกลๆ จนชัดทั้งภาพ ก็จะกลายเป็นชัดลึกไปตามหลักของ Hyper Focus อีก ดังนั้นต้องก่ะให้ดี ทดลองเองว่า Frame ภาพควรจะประมาณไหน
      และ Subject ควรอยู่ห่างจากเลนส์เท่าไหร่

ทำไมเลนส์สมัยก่อน กระบอกจึงเล็กทั้งที่เป็น Full Frame เขาไม่รู้จักปัญหา Vignette หรือ Swirly Bokeh เหรอ??

สมัยก่อน เขาออกแบบกล้องโดยอิงระบบฟิล์มเป็นหลัก แปลนเมาท์ก็มีขนาดใหญ่ประมาณนึงเท่านั้น สมตัวกับบอดี้และตัวขนาดฟิลม์ 
และเลนส์ที่ออกแบบ จะเป็นเลนส์ Fix Focus Range ทั้งหมด ระยะโฟกัสใกล้สุด ก็ยังห่างมาก เกือบเมตรเลยสำหรับเลนส์ไวร์ด
ระบบ MF จึงเคลื่อนชิ้นเลนส์แค่ช่วงสั้นๆ ชิ้นเลนส์จึงออกแบบให้เล็กและดูสมตัวกับบอดี้ของกล้องได้เป็นสำคัญ

การวางชิ้นเลนส์ การฝนเลนส์ ก็ทำได้แบบบ้านๆ F3.5 ในสมัยก่อนก็หรูมากแล้ว กระบอกของเลนส์จึงไม่ใหญ่มากนัก เพราะรูรับแสงไม่ได้สว่างมาก

พอเริ่มมาทำ F2.8 หรือต่ำกว่า สิ่งเหล่านี้ก็เริ่มเห็นได้ชัดเจน หลายค่ายจึงออก Format ใหม่ๆ เพื่อขยายกระบอกเลนส์ใหม่, เพื่อรองรับการซูม
กล้องและแปลนเมาท์ปัจจุบันจึง ลดปัญหาพวกนี้ลงได้

แล้วสนใจ Swirly Bokeh กันทำไม??
เพราะความแปลก ของฉากหลัง

นอกจากเรื่อง Vignette แล้ว Swirly Bokeh ยังให้เสน่ห์อย่างอื่นด้วยคือ
- ได้กรอบภาพทรงกลม เหมื่อนทำ Radial Blur แบบ Spin สร้างความตื่นตาที่ฉากหลังและเน้นจุดสนใจไปที่กลางภาพต่อได้
- ตอนที่ดู Light Path จะเห็นได้ว่า ฉากหลังนอกจากจะเบลอแล้วยังมืดลงด้วย ทำให้นอกจากภาพจะไล่มิติทาง Depth of Field แล้ว
  ยังไล่มิติจากความสว่างที่ลดน้อยลงไปเรื่อยๆ ของฉากหลังที่ไกลขึ้นเรื่อยๆ ด้วย ตามองศาการบังของขอบเลนส์
- เลนส์ที่ออกแบบชิ้นเลนส์ให้โตอย่าง 135F1.8 เมื่อมี Swirly Bokeh น้อย Vignette ก็จะน้อยตาม ทำให้ฉากหลังมีความสว่าง
  พอๆ กับตรงที่โฟกัส Subject
  ภาพจึงถูก Background เสริมให้ดูใส เคลียร์ นุ่ม ออกทางสวยอดุมคติ มองสบายตาเพราะ โบเก้ไม่ขึ้นขอบ เนื่องจากไม่มีการติดขอบให้แสงเป็นดวง
  แต่จะเบลอแบบละลายหายไปเพราะ พท. หน้าเลนส์ใหญ่

แต่สำหรับ Swirly Bokeh จะสร้างภาพที่ทำให้สมองชวนสงสัย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของ Bokeh ที่แสดงจุดแสงเด้งขอบขึ้นมา, ความบิดเบี้ยว,
  การซ้อนกันของความบิิดเบี้ยว, ความมืดลงของฉากหลัง

เป็นมุมมองทางศิลปได้อย่างหนึ่ง และเป็นเอกลักษณ์ของเลนส์บางตัว ไปโดยปริยาย
  ทำให้น้าต้น Lime หลงไหลได้ปลื้ม ต้องไขว่คว้าหามาครอบครอง 

(G_G)

Re: === มารู้จัก Swirly Bokeh กันครับ ===
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 03:31 pm »
หลังจากได้อ่านพี่ปอ (ทฤษฎี) กันจนมึนงงได้ที่ โดยไม่ต้องสั่ง Blue Label มาเผาหัว ก่อนจะเมาเละทั้งคืน

ก็มาถึงภาคปฏิบัติกันนะครับ  :emo1_0004:     ไปหาเลนส์ราคาถูกมาเล่นกัน   :emo1_0003:

ในท้องตลาดก็แนะนำ
Minolta 50F1.7 หรือไม่ก็ Nikon 50F1.8 ราคาน่าจะอยู่แถวๆ 3-5 พันบาท ว่ากันไป เอาหน้าตามาดูกัน

อ้อ อย่าลืมซื้อเมาท์แปลงเลนส์สองตัวบน มาใช้กับกล้อง NEX ด้วยหล่ะครับ

เอาจับมาตั้งวางโชว์ แล้วหันหน้าเล็กน้อย เหมือนในรูปทฤษฎีม๊ะ อิอิ

จากนั้นก็หาอะไรลองถ่ายดูว่า Swirly Bokeh เดิมๆ มันมีมากน้อยแค่ไหน โดยเริ่มจะหาหลอดไฟดวงเล็กๆ แต่พองาม
อันนี้เลยเอาเจ้า Media Player มาเป็นแบบซักหน่อย หลอดไฟเล็กกำลังดี ถ่ายให้ชัดก่อน 1 ภาพ

จากนั้นก็เลื่อนหลอดไฟให้มาอยู่กลางภาพ แล้วหมุนแหวนโฟกัสให้เข้าใกล้ขึ้นจนจุดหลอดไฟ โดนขยายเป็นโบเก้

ลองเลื่อนซ้าย ขวาดู ก็จะเห็นความบิดเบี้ยวเนื่องจาก Light Path ติดขอบเลนส์นั้นเอง พอเราหรี่รูรับแสงลง รูปทรงโบเก้ก็จะกลับมาสมมาตรตามทฤษฎีเป๊ะๆ

ในภาพนี่น้ากอสใช้ NEX ซึ่งเป็น APS-C ด้วยนะ ดูสิ่ SwirlBokeh ยังมีอย่างเยอะ นี่แสดงว่า ถ้าเอา D700 หรือ A850 มาถ่ายดู SwirlBokeh จะยิ่งเยอะกว่าอีก

มาเริ่มทำการดัดแปลงกันเลย

เอาง่ายครับ วางเลนส์หน้าตรงแล้วหรี่รูปรับแสงซักเล็กน้อย จาก F1.7 ลงมาที่ F2.8 จากนั้น ก็กะระยะรูที่เห็น แล้วนำไปตัดกระดาษ

...ที่ F1.8

...ที่ F2.8

เอามาแป่ะหน้าเลนส์หล่อๆ (เหมือนเลนส์โรคจิตวุ้ยยยย)

หรืออยากจะลองกับเลนส์ดีมีราคาซักนิด Voiglander 40mm F1.4 ดู

ทำเหมือนกัน ลองหรี่รูไปที่ F2.8 เล็กด้วยสายตา ตัดกระดาษดู ไม่ต้องเป๊ะมากก็ได้

จากนั้นก็สวมหน้าฟิลเตอร์เลย

ถ่ายเอาชัดๆ สิ๊

ไม่เห็นมีไรเลยน้ากอส โกหกแหล๊ะ !@#%$#@#! ไหนว่ามันจะ @#$@! แล้วก็จะ !@@$!@#$ แต่ไมมันไม่ !@#@#$% เลยหล่ะ

ใจเย็น ลืมหมุน โฟกัสเข้ามาป่าวววว ?!?!?  เอาไปลองถ่ายดูใหม่

โอววว พระเจ้า จ๊อดดด มันยอดหน้าาาาาา   SwirlBokeh  มากันจัดตรึม
ยัง ไหนลองหมุนโฟกัสเข้ามาอีกเซ๊ะ !!!

โฮ๊กกกก..... มาจนลายตา มึนหัวไปสามโลกเลยครับน้ากอสสสสสสส มันเป็นไปได้ยังไงเนี่ยยยยยยย  ก็กลับไปอ่านทฤษฎีสิ่

เอามาถ่ายคนดูหน่อย ได้ทั้ง Vignett ได้ทั้ง SwirlBokeh ม๊ะะะะ

เอาไปถ่ายแมลงบ้างอะไรบ้าง

พอเพิ่มเป็น F4.0 ผลของ Swirly Bokeh และ Vignetting ก็จะน้อยลงไปตามลำดับ

ถ้าได้อ่านผ่านตาในหลายเว็บ เชื่อว่าคงได้อ่านเกี่ยวกับเรื่องการทำโบเก้สวย ในรูปแบบวิธีการเดียวกันนี้เหมือนกัน
ก็ลองได้เลยครับ นี่ น้ากอสตัดมาหลายอย่างเหมือนกัน

โดยเคล็ดลับเพิ่มเติมคือ ต้องตัดให้รูมีขนาดเล็กลงอีก เพื่อให้โบเก้อย่างรูปหัวใจตรงบริเวณขอบภาพแหว่งน้อยที่สุดครับ

ก็ลองไปตัดทำเล่นๆดูครับ จะได้ภาพที่สวยแปลกตาไปอีกแบบที่ photoshop ทำได้ยาก

อ้างอิง
http://toothwalker.org/optics/vignetting.html
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=6565.msg157106#msg157106 
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=6213.msg146715#msg146715   
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=14199.msg322394#msg322394 
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=12292.msg280003#msg280003 

alexno.1

• Ghost Watcher
  • **
Re: === มารู้จัก Swirly Bokeh กันครับ ===
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 03:37 pm »
แจ่มครับ น้ากอส  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

sk_ping

• Cheer Leader
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 03:59 pm »
ขอบคุณครับน้ากอส  :emo1_0005: :emo1_0007:
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 04:04 pm »
 :emo1_0005:ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล :emo1_0006: :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 04:26 pm »
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

โอ้วววววววววววว

จอร์จ...................

ใช้ได้กับเลนส์ ทุกตัวป่ะครับ

เดี๋ยว เอา 100 มาโคร มาลองดีกว่า 

:emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 04:50 pm »
ขอบคุณครับน้ากอส :emo1_0003:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

hengamania

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 05:06 pm »
ขอบคุณคร้าบน้ากอส
ต้องลองๆ  :emo1_0006: :emo1_0005:

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 06:16 pm »
 :emo1_0059: เล่นกันแบบนี้ Helios ขายไม่ออกกันพอดีอ่ััะป๋า
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

(G_G)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 06:24 pm »
เอาน่า....ค่าวิชาอ่ะน้าต้น
 :emo1_0071:
น้าเดี๋ยว F<2   จ้าาาาา

GoodSoWhat

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 06:34 pm »
..โคตรเยี่ยมอ้ะน้า  ถูกใจสุดๆ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 06:59 pm »
อ่ะ....น้ากอสจิ สุดๆอะ
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

benzoicacid

• Ocean Liner Wife President
  • ค้นหาจุดยืนในการถ่ายภาพ
    • ibenzoicacid
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 07:27 pm »
อยากลองเล่นขึ้นมาทันทีเลยยย  :emo1_0009:

ขอบคุณนะครับ น้ากอสสส  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ARS_LONGA

• Member
  • **
  • รูปํ_อนิจฺจํ รูปํ_อนตฺตา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 07:30 pm »
ขอบคุณสำหรับ บทความดี ๆ ครับ
อัตตราแห่งอัตตาจงตรองดู แล้วจะรู้มีผู้อึดอัดตา

joi

• Member
  • **
  • แข็งกร้าวในความคิด แต่อ่อนไหวให้คนที่เข้าใจ
    • โรงเรียนวัดพระประโทณเจดีย์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 10:32 pm »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ และแปลกใหม่สำหรับผมเลยครับ
Camera : Sony  A550

Minolta Zoon : 24-85mm F3.5-4.5 , 35-70mm F4 , 70-210mm F4 Beercan , 75-300mm F4.5-5.6

Minolta Fixed : 28mm F2.8 , 50mm F1.7 , 50mm F2.8 Macro , 50mm F3.5 Macro

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 10:34 pm »
ขอบคุณครับ

ทำไมรูปน้ามนต์ ดูม่วงๆๆอะครับ

:emo1_0008:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

DynarX64

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • Tokina Hoya Kenko !!
    • Sixtyfour site !!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 11:06 pm »
เยี่ยมเลยคับน้ากอส

ปล. Tokina AT-X 828 เป็น Swirl เหมือนกันนะจ๊ะ
Nikon D600
Nikon 50 1.4G AF-S
Tamron SP 70-300 VC USD
Tokina AT-X 280 Pro
Tokina AT-X 100M D
Tokina AT-X 16-28 FX
Nikon SB-900
Yongnuo 460 II
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

sakolkit

• Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 11:23 pm »
วันมินิทริปผมก็ว่าจะถามอยู่เหมือนกันครับ ว่าน้ากอสเอาอะไรมาแปะเลนส์...น้ากอสมาเฉลยเองแระคร้าบบบ   ^^"
Sony Alpha A77 | A300 | A100 near IR
Minolta 50/1.4 XX | 85/1.4 G(D) | 100/2.8 Macro
Tokina AT-X 300/2.8 AF Pro | Kenko Pro 300 1.4X | 2X | 3X
Sony SAL1118 | SAL1650 | SAL70200G | SAL70400G | SAL300F28G | SAL14TC | SAL20TC

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ก.ย. 2011, 11:54 pm »
ต้องทำๆๆ  :emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

skywalker39

• Member
  • **
  • ท่องเที่ยว และ ถ่ายรูป...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 ก.ย. 2011, 02:20 am »
สุดยอดมากๆเลยคับ :emo1_0005:
Alpha A100
Sony Nex 5, A7

toon_ee

• Member
  • **
    • www.flickr.com/photos/toon_ee/
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 ก.ย. 2011, 02:52 am »
สุดยอดไปเลยครับน้ากอสชอบกระทู้นี้มากๆ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: ขอบคุณครับ

จำได้ว่าน้ากอสเคยพูดถึงผ่านๆแบบไม่ลงรายละเอียดเมื่อนานมาแล้ว มาเต็มที่แบบนี้ถึงจะยังไม่ค่อยเข้าใจแต่ก็สุดๆ ไปเลย

Biotar ผมก็ขายไม่ออกด้วย  :emotion_Msn020:

รูปที่สามนี่เบียร์แคนรึเปล่านะครับ ผมคุ้นๆว่าเคยเห็นเมื่อนานๆมากแล้วตอนมีคนพูดถึง DOF บน FF

รูปที่สี่นี่เลนส์หมี AF 135mm f2.8 เรานี่เอง  :emo1_0001:

pitichot

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 ก.ย. 2011, 08:14 am »
เยี่ยมครับน้ากอส
จะไปลองทำเล่นดูบ้างครับ :emo1_0005:
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

chokdeec

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 ก.ย. 2011, 09:27 am »
ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับความรู้ดีๆ

(G_G)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 ก.ย. 2011, 09:49 am »
รูปที่สามนี่เบียร์แคนรึเปล่านะครับ ผมคุ้นๆว่าเคยเห็นเมื่อนานๆมากแล้วตอนมีคนพูดถึง DOF บน FF

รูปนี้จาก TAMRON 70-200 F2.8 ถ่ายที่ 200mm และต้องใช้ F2.8 ครับ เลนส์ตัวนี้คุณภาพสมราคา ถ้าจะมี Swirly Bokeh บ้าง ถือให้ว่าเป็นการสร้างงานศิลปะครับ เพราะระยะอื่นๆ ไม่สามารถเค้นเจ้า Swirly Bokeh ได้เลย

น้ากอส สวัสดีครับ กระทู้ Swirly Bokeh ถูกใจมากๆเลย ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้
ผมมีเรื่องสงสัยจะมาถามน้ากอส เคยคิดมาตั้งแต่ช่วงเดือนก่อนๆที่กระทู้ STF บูมๆนะครับ ถ้าเราเอา apodization filter ไปใส่ข้างหน้าสุดแทนที่จะอยู่ตรงกลาง มันจะได้เอฟเฟ็คเหมือน STF หรือเปล่าครับ เคยคุยๆเรื่องนี้กับอาจารย์ปิยะ น้าเกมส์ แต่ผมก็ DIY ไม่ค่อยจะเป็นไม่รู้จะลองท่าไหนดี
อ่านกระทู้ Swirly แล้วอยากให้มีเลนส์แบบว่ามีชุด manual aperture อยู่ข้างหน้าสุด อีกซักอันให้ปรับกันไปได้เลยจะให้ควงแค่ไหน  :emo1_0008:

มาเรียนรู้ไปด้วยกัน (แปลว่าท่านอื่นให้ข้อมูลที่ถูกต้องได้ครับ น้ากอสไม่ได้ถูกต้องทุกประการ ไม่งั้นเล่นเกมโชว์เลี้ยงชีพไปแหล๊ะ  :emo1_0008:)

ตั้งหลักกันก่อนนะจ๊ะ  Swirly Bokeh กับ STF มีหลักการอยู่กันคนละฝั่งจ๊ะ

Swirly Bokeh คือความขี่เหร่ การลดต้นทุน เป็นข้อเสียจากข้อจำกัด เป็นสิ่งที่ทางเทคนิคไม่อยากได้ แต่มันเป็นอาร์ต สำหรับเลนส์บางตัวมันคือเอกลักษณ์ อย่างที่น้าตูน น้าต้นบ่นๆ ฮ่า ฮ่า

ส่วน STF (Smooth Transition Focus) คือความสวยงามทางอุดมคติ คือการลงทุนสูงๆ

เอาแค่นี้น่าจะตอบได้แล้วครับ อิอิ

มาว่ากันต่อ แล้ว apodization filter คืออะไร??
มันคือฟิลเตอร์หน้าตาแบบนี้ครับ

แล้วถ้าเอาเจ้านี่ไปใส่เป็น filter จะต่างกับ STF อย่างไร??
กรณีใช้เลนส์ถูกๆ โบเก้จะติดขอบเด้ง ขอบคมอยู่ เนื่องจากเบ้าเลนส์จริงๆ ของเลนส์ที่เราเอามาดัดแปลงมันยังมีอยู่จริงๆ ต้องลดด้วยการใช้ APS-C แทน FF
กรณีจะเอาให้ได้ โดยการใช้ Filter นี้แบบส่วนดำหนามาก ส่วนใสเหลือน้อย ก็จะเสียแสงมหาศาลครับ ตามกฎ Vignett
นอกจากนี้การใช้งาน เราต้องเปิด F กว้างสุดๆ ก็จะมีปัญหาตามมาด้วยเรื่อง ฟุ้ง, CA, เรื่องความไม่คมชัด

อ้างถึง
ปล. เหมือนเอาตุ๊กกี้ ไปทำหน้า ที่เกาหลีเปลี่ยนไปเป็น ญาญ่านั้นแหล่ะ
      เป็นผม ผมทำคนเดินถนน (เลนส์ถูก) เป็นตุ๊กกี้ (เลนส์ถั่ว,เลนส์อาร์ต)
      ด้วยการติดแผงขนตาปลอม (กระดาษเจาะรู) ง่ายกว่านะ อิอิ (น้ากอสมีเหน็บ ล้อเล่นจ้า)
      เราสร้างสิ่งที่เหมือนตุ๊กกี้เพราะตุ๊กกี้เป็นเอกลักษณ์ที่เราชื่นชม ถ้าคนอื่นไม่ชื่นชม เขาก็จะว่าบ้า น้ากอสโดนมาแว้วววว 55

OK ถามแค่นี้น้ากอสจัดยาว..... เชียยย!! หมั่นไส้ งั้นเอา 135F1.8 หรือ 85F1.4 เลยม๊ะ
จัดเต็ม ตัวโบเก้จะได้เหมือน หรือ ใกล้เคียงกับ STF มากกกกๆ แบบว่าเอาพริตตี้ ไปแต่งหน้างามๆ เลยให้เหมือนดารา

แต่ !!! 

Vignett หล่ะครับ ยังอยู่ครบครันถูกม๊ะ อย่าลืมว่า Vignett เป็นตัวสำคัญที่ทำให้ภาพถูกลดทอนคุณภาพทางอุดมคติ (ตัดความอาร์ทออกไปก่อน)

คนออกแบบ STF ได้ดำเนินการออกแบบจนมาถึงขั้นตอนนี้ก่อนเราแล้วครับ

แต่ด้วยคำสั่งของฝ่ายอาร์ต "ตูจะเอาให้ได้" ฝ่ายเทคนิคเลยไปใส่ Filter นี้ที่จุดสำคัญ คือตรงกลีบ F นั้นเองครับ ตามทฤษฏีเป๊ะๆ ถูกม๊ะ
Vignett ก็แก้ไขด้วยการเปิดหน้าเลนส์ให้ใหญ่ตามทฤษฎี
และด้วยการลดการใส่ชิ้นเลนส์แก้ นู้น นึ่ นั้น ทำให้จำนวนชิ้นเลนส์เหลือน้อย ทำให้ไม่ต้องเปิดหน้าเลนส์เยอะ
ประกอบกับการลดชุด AF ก็ช่วยลดการเปิดหน้าเลนส์ได้อีก (จริงๆ ก็ทำ AF ได้ แต่ยาวครับ ราคาโดดไปได้อีกไกล)

F ที่แคบลงจาก filter นี้ ยังให้ผลทางคุณภาพความคมชัด ลดความฟุ้ง เพิ่มความคอนทราส และ ลด Vignett ด้วย (เหมือนการหรี่ F ที่เลนส์คิตแล้วได้ภาพคมขึ้นนั้นแหล่ะ)

การใส่ Filter นี้ที่กลีบ มีผลการ Smooth ระหว่าง F4.5-6.7 เท่านั้น แปลว่าที่ F8 เจ้า STF ก็จะเป็นเลนส์ธรรมดาตัวหนึ่ง

แล้วทำไม STF มีสองกลีบ ??
ทำน้ากอสไปค้นใหญ่ใน Internet

สรุปเองว่า มันต่างกันที่ กลีบนั้นหมุนด้วยมือ(เพื่อการเช็คผล Smooth) หรือหมุนด้วยกล้อง(เพื่อสะดวกต่อการถ่าย) ก็เท่านั้นเองครับ
- หมุนเองสำหรับกรณีเราต้องการควบคุมการใช้ Smooth โดยถ้าต้องการ Smooth มากสุด ก็ใช้ F กว้างสุด ถ้าไม่เอา Smooth เลยก็หรี่มาที่ 6.7
การหมุนเอง เพื่อจะได้เห็นผลของ Smooth ใน View finder ไปด้วย (กล้องต้องโหมด M และตั้ง F กว้างสุดด้วย)
- หมุนด้วยกล้อง กรณีไม่ได้สนใจ Smooth มาก จะมีก็ได้ไม่มีก็ได้ วัดแสงแบบโหมด A ก็ใช้กลีบที่หมุนด้วยกล้องนั้นเอง

ถ้าชอบแบบไฮบริด์จ ก็ให้กล้องหมุนครับ ตั้งโหมด M แล้วกด Preview ดูก่อนนะว่า Smooth ได้/ไม่ได้ แล้วค่อยถ่าย ให้ชีวิตยุ่งยากขึ้นอีกนิด 55

อ้างถึง
อยากให้มีเลนส์แบบว่ามีชุด manual aperture อยู่ข้างหน้าสุด อีกซักอันให้ปรับกันไปได้เลยจะให้ควงแค่ไหน

ปริมาณการควง ขึ้นอยู่กับระยะโฟกัสใกล้ไกล และ ขนาดรูเจาะกระดาษจ้า

(G_G)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 ก.ย. 2011, 10:05 am »
ขอบคุณครับ
ทำไมรูปน้ามนต์ ดูม่วงๆๆอะครับ
 :emo1_0008:

ไม่ได้เกิดจากเลนส์ ครับ น่าจะเป็นรังสีรออ้าของเธอนะครับ  :emo1_0010:

อ้อ ออร่า ไม่ใช่ รออ้า

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 ก.ย. 2011, 10:26 am »
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขอบคุณค่ะน้ากอส......... :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:.
.....มันน่าไปลองเล่นดูเจง ๆ ค่ะ    :emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009::emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

blackbass

• Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08 ก.ย. 2011, 11:30 am »
 :emo1_0004: สวดยวดเลยคร๊าบบบ~ :emo1_0004:
หากเราเข้าใจตัวตนของสรรพสิ่ง เราอาจจะเข้าใจถึงจุดยืนของตน

o0ollnutllo0o

• Member
  • **
  • lOvE mE``LoVe mY miND
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08 ก.ย. 2011, 01:04 pm »
 :emo1_0024:

ความรู้เป็นกระบุงเลยคร้าบ..เฮอริออสผมตกกระป๋องในบัดดล :emo1_0009:

ขอบคุณสำหรับความรู้และเทคนิคคร้าาาบ
 :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
อะไรจะเกิดขึ้น          แล้วไป
ตั้งจิตไม่อาลัย          ตกค้าง
ทุกสิ่งผ่านพ้นไป       ตามเหตุ
จิตจะสดสวยสล้าง     ดังแก้วเจียรไน

toon_ee

• Member
  • **
    • www.flickr.com/photos/toon_ee/
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 08 ก.ย. 2011, 04:42 pm »
ขอบคุณครับ ยาวเลย ยังไม่ค่อยเข้าใจถ่องแท้แต่คงต้องพยายามทำความเข้าใจไปเรื่อยครับ  :emo1_0003:

ผมคิดถึงตอนที่เคยใช้เลนส์ที่มีรอยบนหน้าเลนส์เยอะๆแล้วมันไปโผล่บนโบเก้หนะครับ เลยคิดว่าถ้าเราทำแบบตั้งใจจะได้เหมือน stf ได้หรือเปล่า

STF กลีบหมุนเองมันใช้โหมด A ได้นะครับ มันจะมีกลิ๊กๆอยู่ที่ 4.5, 5.6, 6.7 แล้วกล้องจะปรับตาม.... ผมคิดว่าจำไม่ผิดนะ เลนส์นอนอยู่ในกล่องมาเดือนนึงละ  :emo1_0010: เพราะถ้ามันได้แต่โหมด M ผมคงบ่นไปแล้ว

kiratinut

• **
  • สักวัน เราจะโปร
    • Multiply ผม เข้าไปติกันได้น่ะครับ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 08 ก.ย. 2011, 06:24 pm »
ขอบคุณครับน้ากอส แอบซุ่มทำตอนออกทริปด้วยเหรอครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
"จากสามัญ ไปสู่เกือบสูงสุดอีกครั้ง"
Sony A77
SAL 1650 SSM

เก็บเอาไว้เป็นกล้องครู
Sony DSLR A350

http://kiratinut.multiply.com

(G_G)

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 ก.ย. 2011, 05:47 pm »
STF กลีบหมุนเองมันใช้โหมด A ได้นะครับ มันจะมีกลิ๊กๆอยู่ที่ 4.5, 5.6, 6.7 แล้วกล้องจะปรับตาม.... ผมคิดว่าจำไม่ผิดนะ เลนส์นอนอยู่ในกล่องมาเดือนนึงละ  :emo1_0010: เพราะถ้ามันได้แต่โหมด M ผมคงบ่นไปแล้ว

พอดีน้ากอสอ้างอิงเลนส์หมีโซจ้า ขออภัยนิดส์นุ่ง ไม่รู้ว่าเลนส์หนอนทำได้ แก้ไข แก้ไขคับ   :emo1_0007:

toon_ee

• Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09 ก.ย. 2011, 06:36 pm »

พอดีน้ากอสอ้างอิงเลนส์หมีโซจ้า ขออภัยนิดส์นุ่ง ไม่รู้ว่าเลนส์หนอนทำได้ แก้ไข แก้ไขคับ   :emo1_0007:

อ่าน้ากอส ผมหมายถึงเลนส์มันนอนอยู่ในกล่องไม่ได้ใช้มาเป็นเดือนอะครับไม่ใช่เลนส์หนอน พูดถึง Sony STF นี่แหละครับผม  :emo1_0001:

เมื่อวานเอามาลองเสียบ 850 แล้วครับ ก็คือเวลาเลือกเป็น A โหมดแล้วใช้กลีบหมุนเอง ตัวกล้องมันจะล็อกรูรับแสงไว้อัตโนมัติที่ 4.5, 5.6, 6.7 ครับ ตามที่มันกลิ๊กๆ ตัวกล้องก็วัดแสงตามโหมด A ปกติครับ

(G_G)

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 ก.ย. 2011, 08:32 pm »
อ้อ ok ขอบคุณน้าต้นครับ ไว้อิบเจ้าเจมส์มาลอง :emo1_0003:

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 10 ก.ย. 2011, 01:49 am »
 :emo1_0014:   น้ากอส ทำผมเสียตังค์เลย  :emotion_013bofu:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

(G_G)

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 10 ก.ย. 2011, 07:25 am »
:emo1_0014:   น้ากอส ทำผมเสียตังค์เลย  :emotion_013bofu:
:emo2_0013: :emo2_0015:
แค่สามพันก่ะตัดกระดาษถ้ำมองเนี่ยนะ

ไปเสียตัวไหนเนี่ยยยยยย    :emotion_Msn025: :emotion_Msn025: :emotion_Msn025:

erter

• Member
  • **
  • ถ้ามีวาสนาก็อยากจะถ่ายกับเขาบ้าง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 20 ก.ย. 2011, 02:55 pm »
สาระจริงๆ ผมแอบงงกับโบเก้แบบนี้ตั้งนาน :emo1_0003:
ศิลปะสร้างความจรรโลงใจได้เสมอนะครับ อย่าไปใช้ในทางที่ไม่ถูก เดี๋ยวมันจะเกิดกิเลสเด้อ  -:*-+-*:-

mixkeymouse

• Member
  • **
  • "DSC" User
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 20 ก.ย. 2011, 04:13 pm »
ยอดเยี่ยมครับกลับบ้านไปลองทำดูดีก่าอิ...อิ.. :emo1_0009:
ถ่ายภาพแลกรอยยิ้มแบ่งปันความสุข.....

pattapon

• Member
  • **
  • BOY_PATTAPON
    • https://www.facebook.com/PhotographerHouse?ref=bookmarks
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 23 ก.ย. 2011, 11:36 pm »
แจ่มเลยฮะ :emo1_0010:
ตัวอย่างที่ดี ... มีค่ายิ่ง กว่าคำสอน
https://www.facebook.com/PhotographerHouse?ref=bookmarks

cat2

• ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 06 ต.ค. 2011, 08:22 pm »
บทความเจ๋งมากครับ แนะนำแบบจัดหนักจริง ๆ งานนี้น่าจะได้ลองทำดูบ้างแหละ

ขอบคุณมากนะครับน้าก็อต

โฟโต้รีแลกซ์ สังคมแห่งการแบ่งปัน  :emo1_0007:
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

Alonso

• Member
  • **
  • มือใหม่ ขอคำชี้เเนะด้วยครับ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2011, 11:02 am »
ขอบคุณครับ ความรู้ดีดี เยี่ยมๆๆ  :emo1_0005: :emo1_0005:

mojihead

• Member
  • **
  • มือใหม่ตลอดไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2011, 11:36 am »
ขอบคุณคับ  :emo1_0071:
เอ ๙๐๐ ไม่มี
เอ ๘๕๐ ก็ไม่มี ...
เทเล ๒.๘ ยิ่งไม่มี

rso

• Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2011, 03:07 pm »
มาเก็บความรู้ครับ..ขอบคุณครับ. :emo1_0005: :emo1_0005:

loadlike

• *
    • ดาวน์โหลดโปรแกรม
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2011, 08:37 pm »
เยี่ยมเลยพี่  :emo1_0005:
ดาวน์โหลดโปรแกรม
ฟรีโปรแกรม
7m
ศูนย์รวมโปรแกรมฟรีแวร์ ดาวน์โหลดโปรแกรมฟรีมากมาย อัพเดททุกวัน

ARTMAN

• **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2011, 09:44 pm »
เพิ่งได้เห็นกระทู้นี้ของน้ากอส...เยี่ยมมากๆเลยครับ !!

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 23 ม.ค. 2012, 03:09 pm »
สุดยอดเลยครับน้า  :emo1_0005: :emo1_0005:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

Taffeta

• Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 24 ม.ค. 2012, 08:15 pm »
 :emo1_0005: :emo1_0005:

kchuchai

• Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 20 มี.ค. 2012, 12:11 pm »
ได้ความรู้ดีๆมากเลยครับกับ Swirly Bokeh.>>>> :emo1_0006:

pookiexpgmail

• Member
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 09 พ.ค. 2012, 05:54 pm »
ต้องลอง
 :emo1_0006:
ขอบคุณ fotorelax มาก

lipmon

• Sponsor
  • กล้วย จ้า
    • camera96
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2012, 02:36 pm »
ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ

chairach

• Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2012, 08:26 am »
ต้องลองไปทำดูครับ ขอบคุณครับ

chacha

• Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 20 ก.ค. 2012, 04:05 pm »
เดี๋ยวขอเอาไปลองทำมั่งน่ะครับผม

ขอบคุณสำหรับวิธีใหม่ๆที่ยังไม่เคยทำเลย สุดยอดครับ

vasabi2b

• Member
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 25 ก.ค. 2012, 07:47 am »
 :emo1_0003: ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองทำดูมั่ง

duke

• Member
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 26 ก.ค. 2012, 05:43 pm »
อ่านสองรอบแล้วก็ยังทึ่ง  :emo1_0005:
วิธีได้รูปสวยคือ ยกกล้องขึ้นถ่าย

bpklaw

• Member
  • **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 20 ส.ค. 2012, 03:18 pm »
ได้ความรู้อีก

Natokung

• Member
  • **
  • เกิดหนเดียวตายหนเดียวเที่ยวมันเข้าไป
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 02 ก.ย. 2012, 12:34 pm »
สุดเจ๋งเลยครับ ขอบคุรครับ

sbd@thai

• Member
  • **
  • "อัฉริยะสร้างเทคโนโลยีให้คนโง่ใช้" ผมมันโง่
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 17 ต.ค. 2012, 11:15 pm »
 :emo1_0005:   ขอบคุณครับ

ไอ้เราก็สักแต่ถ่าย  หมุน f หาโบเก้เอา....มันมีทฤษฏีด้วยนะ
สุดท้ายก็จบที่ Process

pangka

• Member
  • **
  • สถานการณ์เดียวกัน ต่างกันที่มุมมอง
    • Facebook
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 18 ต.ค. 2012, 02:05 am »
ขอบคุณครับน้ากอส เดี่ยวผมจะเแาไปลองเล่นดูครับ  :emo1_0006:
SONY A77 MARK II ,A35,A390,NEX 3
SONY 18-55mm f/3.5-5.6 SAM DT, SONY SEL 18-55 f/3.5-5.6,SIGMA 10-20 F4-5.6 EX
MINOLTA 70-210 F4 BC , 70-210 F4.5-5.6
50 F1.7, 28-80 F3.5-5.6 MACRO,35-70 F4 Marcro,28 F2.8
FUJIAN 35 F1.7 ,RIKENON 50 F1.7,VIVITAR 135 F2.8,FLASH HVL-F43AM

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 13 พ.ย. 2012, 02:58 pm »
เลนส์สองตัว ที่ถ่ายรูปนี้เป็นเลนส์ไม่ดีสินะ

ขายทิ้งดีกัวว ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ย. 2012, 03:05 pm โดย Mephistophelezz »
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 

ultramankid

• **
  • ชิชะ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 13 พ.ย. 2012, 03:05 pm »
เลนส์ที่ใช้ถ่ายสองรูปนี้เป็นเลนส์ไม่ดีสินะ

ใช่เลนส์ไม่ดี เอามาใช้เค้าดีกว่า  :emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009:
SONY A7 + LA-EA4
Minolta 28105 RS, BeerCan ,BBC ,Minolta 3570 F4 , 50 1.4
Tokina 193 Tamron 90 2.5
Pentacon 135 3.5 MC M42
Minalta 80200 F2.8

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 13 พ.ย. 2012, 03:07 pm »
เลนส์ที่ใช้ถ่ายสองรูปนี้เป็นเลนส์ไม่ดีสินะ

ใช่เลนส์ไม่ดี เอามาใช้เค้าดีกว่า  :emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009:

แหม ตัวก็  :emo1_0008:

thehelldog

• Member
  • **
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2012, 04:20 pm »
โอ้ววว ถ่ายเล่นมาตั้งนาน เพิ่งกระจ่างวันนี้เองว่ามันคือ  SWIRLY BOKEH  :emo1_0007:

dnangel

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2012, 02:06 pm »
มันยอดมาก

nonymz

• Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 21 ม.ค. 2013, 09:09 pm »
อยากทำมั่งครับ

dddonut

• Member
  • **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 30 ม.ค. 2013, 11:38 pm »
แบบนี้มันต้องลองครับ :emo1_0009: ขอบคุณมากครับ

mballx

• Member
  • **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 31 ม.ค. 2013, 06:36 am »
เยี่ยมยอด

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.597 วินาที กับ 23 คำสั่ง