ผู้เขียน หัวข้อ: การคิดภาษีของศุลกากร สำหรับมือใหม่ที่จะสั่ง กล้อง/เลนส์/อุปกรณ์ จากต่างประเทศ  (อ่าน 13694 ครั้ง)

joi

• Member
  • **
  • แข็งกร้าวในความคิด แต่อ่อนไหวให้คนที่เข้าใจ
    • โรงเรียนวัดพระประโทณเจดีย์
ดังภาพที่โพสต์ไว้นี้ คือเอกสารที่ไปรษณีย์แจ้งให้ไปเสียภาษีที่ทำการไปรษณีย์ใกล้บ้าน
ซึ่งภาษีที่จะต้องเสียประกอบด้วยอากรขาเข้า + ภาษีมูลค่าเพิ่ม

หมายความว่า เสียภาษี อากรขาเข้า 5% จากราคาประเมิน
แล้วเอาราคาประเมิน + อากรขาเข้าไปคิดภาษีมูลค่าเพิ่ม 7%
เสร็จแล้ว เอาอากรขาเข้า + ภาษีมูลค่าเพิ่ม + ค่าบริการไปรษณีย์ = เงินที่เราต้องจ่ายครับ

บางครั้งศุลกากร ไม่เชื่อที่คนส่งระบุมา ว่าของราคาเท่าที่ระบุมาจริง ก็แกะของดูเอง แล้วคิดราคาประเมินเอง 

ในกรณีที่ต้องการโต้แย้งเรื่องภาษีศุลกากร ให้แจ้งไปรษณีย์ ว่าต้องการโต้แย้งเรื่องภาษี แล้วปณ. จะส่งของกลับไปที่ ปณ.รองเมือง (ศุลกากร)
ส่วนเราก็แล้วพิมพ์เอกสารการซื้อต่าง ๆ เท่าที่มี ไปที่ ปณ.รองเมือง เพื่อไปให้ศุลกากรประเมินภาษีให้ใหม่

สมมุติว่าเราซื้อของมา 2000 บาท + 5% =2100 แล้ว + 7% = 247 บาท<-- ที่ควรจะจ่าย
แต่ศุลกากรคิดภาษีจากราคาประเมินเองว่าของเรา 10,000 บาท +  5% =10500 แล้ว + 7% = 1235 บาท<-- ที่ต้องจ่าย

อันนี้เราสามารถโต้แย้งได้ แต่จนกว่ากระบวนการจะจบ สินค้าต้องไปอยู่ที่ศุลกากรก่อน
ไม่สามารถรับของได้ จนกว่าการพิสูจน์จะเสร็จสิ้น หรือจ่ายค่าภาษีทั้งหมดเป็นที่เรียบร้อยครับ
อาจใช้เวลาเพิ่มอีกประมาณ 1 - 2 สัปดาห์ครับ
ขั้นตอนคือ
1. แจ้ง ปณ ว่าต้องการโต้แย้งเรื่องภาษี ให้ส่งของกลับมาศุลกากร
2. ศูลกากรแจ้งมาหาเราอีกรอบ ว่าให้ไปประเมินภาษีใหม่
3. เราเดินทางไปศุลกากรพร้อมเอกสาร เพื่อประเมินภาษีใหม่
4. จ่ายเงินค่าภาษี

แต่บางครั้ง ถ้าเขาสงสัยในการระบุชนิดสินค้า หรือมูลค่าของสินค้ามาก ๆ จะเรียกให้เราไปเปิดกล่องพร้อมเขาที่ ปณ. รองเมือง เพื่อคิดภาษีครับ
ในกรณีนี้ ถ้าอยู่ต่างจังหวัด สามารถแจ้งให้ศุลกากร ประเมินภาษีลับหลังได้
แต่ถ้าเขาประเมินมาเท่าไรแล้ว ขอประเมินใหม่ไม่ได้ โต้แย้งแบบด้านบนอีกไม่ได้

อากรขาเข้า กล้องฟิล์ม+อุปกรณ์ต่าง ๆ = 5% จากราคาประเมิน
อากรขาเข้า กล้องดิจิตอล+อุปกรณ์ต่าง ๆ = 3% จากราคาประเมิน

ส่วนมากคนขายมักเขียนมาแค่ว่า camera หรือ camera lens ซึ่งศุลกากรไม่รู้ว่าเป็นเลนส์สำหรับกล้องดิจิตอล หรือกล้องฟิล์ม
ก็เลยคิดเป็นอัตราของกล้องฟิล์ม ที่อัตราสูงกว่า

ส่วนถ้าไม่เสียเลย บางคนบอกว่าศุลกากรสุ่มตรวจ บางคนว่าแล้วแต่ดวง ฯลฯ อันนี้ผมไม่แน่ใจ
แต่ถ้าเสีย 7 บาท คือค่าบริการที่ต้นทาง (คนส่งของ) สั่งให้มีการเซ็นชื่อผู้รับของ (เหมือนบริการลงทะเบียนบ้านเรา)

ถ้าเป็นขนส่งเอกชนพวก DHL หรือ Express หรืออื่น ๆ จะมีบริษัทรับช่วงในประเทศขนส่งไปถึงที่บ้าน และถ้ามีภาษี ก็ต้องจ่ายให้เขาเลยเช่นเดียวกัน
อ้อ กรณีขนส่งเอกชนนี้ ไม่สามารถยื่นประเมินภาษีใหม่ได้นะครับ
เพราะบริษัทเขาจะดำเนินการจ่ายเงินแทนเราไปก่อน
เพื่อนำของออกมาจากศุลกากร และนำของมาส่งให้เรา

ทั้งหมดนี้มาจากประสบการณ์ที่ผมเจอมานะครับ
ถ้าใครมีอะไรเพิ่มเติม ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
Camera : Sony  A550

Minolta Zoon : 24-85mm F3.5-4.5 , 35-70mm F4 , 70-210mm F4 Beercan , 75-300mm F4.5-5.6

Minolta Fixed : 28mm F2.8 , 50mm F1.7 , 50mm F2.8 Macro , 50mm F3.5 Macro

jabawack

• Ghost Watcher
  • **
มีประโยชน์มากครับ กำลังจะซื้อหลายตัวจาก E-bay เลย สงสัยต้องคิดกันใหม่
Sony A77 + Grip
SAL DT 16-50 F2.8 SSM
SIGMA 50 F1.4 EX HSM
Tokina 11-16 F2.8
Minolta AF 70-210 F4 Beer Can
FLASH HVL-F58AM

endure

• Member
  • **
ข้อมูลนี้ ดีมากครับ ขอบคุณครับ
ขี่มอไซด์เที่ยว กะถ่ายรูปครับ

wongmaha

• Cheer Leader
 :emo1_0005: :emo1_0005:
เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มาก

sackstudio

• Member
  • **
  • มือใหม่ ไฟแรง
รู้แต่ว่ากระทู้นี้มีประโยชน์มากครับ  :emo1_0005:

สังสันติ์ ปัญญา

• Member
  • **
  • บัญชีกรุงไทย 542-0-27559-7
    ปักหมดไปดีไหมครับ เผื่อใครอยากลองสั่งมาบ้าง  ส่วนตัวผมว่าเรื่องภาษีไม่ใช่เรื่องใหญ่นะคุยกันได้  แต่เรื่องที่ใหญ่กว่าคือการติดต่อซื้อขายมากว่า ตั้องคอยะมานั่ง BIT แข่งกัน กับคนที่อยู่คนละซีกโลก พูดกันคนละภาษา อาการสั่มเสี่ยงสูงเป็นอย่างมาก  สินค้ามีปัญาหาจะส่งคืนก็ไม่คุ้มจำใจต้องเก็บไว้ด้วยน้ำตาม     :emo1_0005:
    หมีลำพูน
SONY NEX-7 & SEL 50/1.8, LA-EA2
SONY @850 & MINOLTA  17-35/2.8, 20/2.8 , 50/1.4, 24-50/4, 70-210/4, 100-300/APO, TAMRON 70-200/2.8
SONY HVL-F43 , 3200i
MF LENS/ CANON 35/2, NIKKOR 35/2

LENS G

• **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ถูกต้องชัดเจน  โอกาส และรายละเอียดการเสียภาษีสินค้าจากการสั่งซือของจากต่างประเทศ ผ่านเว็บไซท์ต่างๆ   เพราะว่ายังมีบางคนคิดว่าถ้าซื้อของผ่านเน็ตจากต่างประเทศแล้วจะเสียค่าของและค่าส่งอย่างเดียว   แต่จริงๆแล้วยังต้องมีโอกาสเสีย ค่าภาษีขาเข้า + VAT +ค่าพิธีการศุลกากรและอื่นๆ     ผมเคยซื้อของมาใช้แล้วเผื่อขายน้าๆในนี้ด้วย คิดคำนวณทุกอย่างแล้วไม่เหลืออะไรให้กำไร   แต่มีน้าบางคนจะเอาราคาทุนก่อน+ภาษีและค่าใช้จ่ายอื่นๆ  ถ้าขายราคานั้นก็เท่ากับขาดทุนมหาศาล แล้วอยู่ตรูจะหาเรื่องเข้าเนื่อสั่งของมาให้เองทำไม   ทุเรศสิ้นดี    :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

earl of marr

• Member
  • **
ปกติจะให้under valueมาเผื่อว่าจะได้เสียภาษีถูก แต่ก็เสี่ยงกับการหาย เพราะประกันก็จะจ่ายแค่เท่าที่แจ้งราคามา ผมโชคดีตรงที่ ตอนได้ 24กะ28 มาเสียตัวละสองร้อยกว่าบาท แต่โชคดีสุด85 1.4 GD มาถึงบ้านไม่เสียภาษีเลยครับ :emo1_0003:
camera: A77
lens: sony 16-50, 70-300G,
minolta 35-70
ทั้งหมดข้างบนลูกยึดไปหมดแล้ว

PeeraW

• Member
  • **
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ผมเคยโดยภาษี 2 ครั้ง เท่าที่สังเกตุดู ทั้ง 2 ครั้ง คนขายห่ออย่างดี กันกระแทกหลายชั้น กล่องเลยใหญ่ อย่างนี้โดนแน่ๆ

ครั้งแรกซื้อ 24-50 มม. ห่อให้ดีมาก มาซะกล่องเบ้อเริ่ม ทั้งๆ ที่เลนส์ตัวนิดเดียว ศุลกากรประเมิน 2000 บาท โดนภาษี+vat= 247 บาท+ค่าดำเนินการไปรษณีย์ 20 บาท รวม 267 บาท
ครั้งที่สอง ซื้อ 300 มม. ตัวใหญ่ กล่องเลยต้องใหญ่ด้วย จำไม่ได้ว่าศุลกากรประเมินเท่าไหร่ แต่โดนภาษี+vat= 494 บาท+ค่าดำเนินการไปรษณีย์ 20 บาท รวม 514 บาท

อีกสองครั้งเป็นกล่องเล็กๆ เลนส์ 50 มม. คนขายระบุราคาต่ำกว่าซื้อเกือบๆ 40% กับ M42 2x converter และคนขายดีแคลร์เป็น Gift ไม่เสียภาษีครับ
คนขายบางคน (ส่วนใหญ่) จะระบุว่าไม่ดีแคลร์เป็น Gift แต่บางคนก็ทำให้ แล้วแต่คนขายครับ

sakolkit

• Member
  • **
อืมมม แวะเข้ามาบอกว่า...ก่อนบิดก็ทำบุญด้วยละกันครับ จะได้แคล้วคลาด หุหุ :emo1_0008:

ถ้าสมมติว่าราคาของ + ค่าส่ง + ภาษี แล้วราคาพอๆกับบ้านเราก็วัดดวงบิดไปเถอะครับ
เผื่อรอดก็ได้ของถูกไป...ถ้าไม่รอดก็ได้ของราคาตลาด   ^^"

แต่ก็อย่าเอาเรื่องภาษีมาคิดกังวล จนใจฝ่อไม่กล้าบิดเลยครับ...ผมบิดเล่นมาหลายแระ
จากประสบการณ์ที่ผ่านมาใน 100 ชิ้น...ผมโดนเรียกภาษีไม่ถึง 3 ชิ้นเล้ยยย (ความเสี่ยง 2.xx% อย่าไปกลัวครับ 55+)   ๐^^๐
Sony Alpha A77 | A300 | A100 near IR
Minolta 50/1.4 XX | 85/1.4 G(D) | 100/2.8 Macro
Tokina AT-X 300/2.8 AF Pro | Kenko TC Pro300 1.4X | 2X | 3X
Sony SAL1118 | SAL1650 | SAL70200G | SAL300F28G | SAL14TC | SAL20TC
Kiron 28/2 | Tessar 50/2.8 | Rokkor 58/1.4 | Vivitar S1 90/2.5 | AOMZ MC ZM-7K 300/5.6

workshop67

• Member
  • **
  • ลูกกระจ๊อก "หมีโซ"
ผมเองก็อยากลองนะครับ แตติดตรงที่ไม่มีบัญชี Paypal ถ้าพี่ๆ ท่านใดสันทัด ทำเป็น Guide Book ก็ดีนะครับ

มันยัง งง งง  :emo1_0004:
A450 + 50/1.8 + 1855

pastel

• Member
  • **
  • Spend your life
ผมส่งของกลับไทยบ่อยครับ จาก อเมริกา  ส่งอยู่ สองสามปี แบบ รับส่งเลยอะครับ  :emo1_0005:

จากประสบการนะครับ ไปสนีไทย สุ่มตรวจ ครับ คือ มั่ว เอาอะครับ อยากตรวจอันไหนก็ตรวจ ไม่อยากตรวจพี่แกก็ไม่ตรวจ

การเลี้ยงภาษีก็พอมีครับ
1.ใส่ราคาของต่ำ
2. ใส่ว่าเป็นของ USED พวกกล่องพวกซอง พวกคู่มือ เอาออกครับ เอาแต่ของ ถ้าอยาก กล่องจิงๆ ส่งแยกครับ ผมเคยส่ว GPS 5 ตัว รอบแรกไปแต่ GPS รอบสอง ส่งไปแต่กล่องไม่โดน ภาษี ครับ
3. ส่งเป็น ของขวัน ประมานว่า วันเกิด น้อง วันเกิด น้า ใส่ คำอวยพรไปด้วยในกล้อง  :emo1_0007: ภาษาไทยก็ได้ ภาษาอังกริดก็ได้
4. คำนวนวันรับครับ ประมานว่า ให้ของไปถึงวัน ศุกร์ ... เข้าใจนะครับ คนไทย วันศุกร์ คงอยากออกไปเที่ยว ลดโอกาศการ โดนตรวจน้อยลงครับ

ทั้งหมดนี้ผมคิดเองนะครับ ผมส่งอยู่สองปี ของที่โดน คือ

1. กล่องใหย่
2. ของหลายชิ้น

มักจะโดนครับ แต่ตั้งแต่ส่งมา โดนไม่ถึงห้า ครั้ง ผมส่ง เป้น ร้อยๆชิ้นนะครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์ ครับ :emo1_0010:

ขอโทษกับ ภาษาไทยนะครับ ผมไม่มี คีย์บอดไทย  :emo1_0007:
มีเงินเป็นหมื่นพันล้าน ... ก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้

LENS G

• **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ไปรษณีย์ไทยใช้การสุ่มตรวจครับ โดยดูจากขนาดกล่อง น้ำหนัก ลักษณะ*บห่อ  ประเทศและผู้ส่งต้นทางครับย  ดังนั้นถ้าส่งผ่านมาทางไปรษณีย์ไทย โอกาสเสียภาษีก็อาจจะมีน้อยลง  แต่ถ้าส่งผ่านมาทางผู้ให้บริการขอส่งพัสุดเอกชน เช่น FEDEX UPS DHL TNT พวกนี้โอกาสเสียภาษีเกือบ 100% เพราะว่าเขาต้องสำแดงภาษีทุกรายการต่อศุลกากร และการส่งผ่านทางผู้ขนส่งเอกชนนี้ส่วนมากใช้ในทางธุรกิจครับ ดังนั้นจะเสียภาษีค่อนข้างแน่นอนครับ โอกาสรอดยากครับ

หาน สกลนคร

• Member
  • **
  • ไทยพาณิชย์สกลนคร เลขบัญชี 547-25656-86 นายชัยวัช คุ้มใหญ่
    • https://www.facebook.com/hanchaiwart/photos_albums
บูชาขุนแผน ครูน้อย บ้านดอยคำ จ.ลำปาง
          ใด้ที่ลิ้งนี้ครับ http://chaiwart.lnwshop.com/

joi

• Member
  • **
  • แข็งกร้าวในความคิด แต่อ่อนไหวให้คนที่เข้าใจ
    • โรงเรียนวัดพระประโทณเจดีย์
ถูกต้องชัดเจน  โอกาส และรายละเอียดการเสียภาษีสินค้าจากการสั่งซือของจากต่างประเทศ ผ่านเว็บไซท์ต่างๆ   เพราะว่ายังมีบางคนคิดว่าถ้าซื้อของผ่านเน็ตจากต่างประเทศแล้วจะเสียค่าของและค่าส่งอย่างเดียว   แต่จริงๆแล้วยังต้องมีโอกาสเสีย ค่าภาษีขาเข้า + VAT +ค่าพิธีการศุลกากรและอื่นๆ     ผมเคยซื้อของมาใช้แล้วเผื่อขายน้าๆในนี้ด้วย คิดคำนวณทุกอย่างแล้วไม่เหลืออะไรให้กำไร   แต่มีน้าบางคนจะเอาราคาทุนก่อน+ภาษีและค่าใช้จ่ายอื่นๆ  ถ้าขายราคานั้นก็เท่ากับขาดทุนมหาศาล แล้วอยู่ตรูจะหาเรื่องเข้าเนื่อสั่งของมาให้เองทำไม   ทุเรศสิ้นดี    :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
กด Like 1 ที  :emo1_0005:
Camera : Sony  A550

Minolta Zoon : 24-85mm F3.5-4.5 , 35-70mm F4 , 70-210mm F4 Beercan , 75-300mm F4.5-5.6

Minolta Fixed : 28mm F2.8 , 50mm F1.7 , 50mm F2.8 Macro , 50mm F3.5 Macro

minka

• Member
  • **
อย่าเผลอไปสั่งพวกกระเป๋าเข้ามาเชียวนะ เพราะ ภาษีกระเป๋าแพงมาก 40% + มูลค่าเพิ่มอีก 7%

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.194 วินาที กับ 23 คำสั่ง