ผู้เขียน หัวข้อ: พาชมไดโนเสาร์ครับ ลองส่งงาน In Door ดูบ้างครับ  (อ่าน 6577 ครั้ง)

hillman

• Member
  • **
  • มีความสุขที่ได้ถ่ายภาพ
พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์ภูเวียงครับ สถานที่ดีให้ความรู้เยอะ ภายในจัดสวย ไม่เสียค่าเข้าชมด้วยครับ  :emo1_0005:

เหล่าบรรดาไดโนเสาร์ตัวแบบอยู่นิ่งทุกตัวครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะเดินหนีไปไหน  :emo1_0020:

เลือกมุมถ่ายได้หลายมุม งานนี้เลยเหมือนกับการฝึกวัดแสงของตัวเองครับ

ไม่ค่อยถนัดการถ่ายในสถานที่เท่าไหร่นะครับ  ติได้ตามสบายเช่นเคยครับผม  :emo1_0001:

ภาพที่ 1 ครับ  ตัวนี้ชื่อ สยามโมไทรันนัส อิสานเอนซิส

ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 2 ครับ  ตัวนี้ชื่อ สยามโมซอรัส สุธีธรนี

ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 3  ครับ  ตัวนี้ชื่อ ภูเวียงโกซอรัส สิรินธรเน

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 4  ครับ  โครงกระดูกจำลองครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าจะให้เห็นรายละเอียดของตัวแบบโทนภาพก็จะดูสว่างไป
เลยถ่ายมาแบบนี้ ไม่ทราบว่าจะดีหรือเปล่าครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 5  ครับ  โครงกระดูกจำลองของสยามโมไทรันนัส อิสานเอนซิส อีกมุมครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 6  ครับ โครงกระดูกจำลองของภูเวียงโกซอรัส สิรินธรเน ผมเลือกถ่ายมุมนี้ จากทางขึ้นไปชั้น 2 ครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 7 ครับ ตัวนี้นอนอยู่ในตู้

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 8 ครับ ถ่ายป้ายพิพิธภัณฑ์ครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพที่ 9  ครับ ภาพสุดท้ายของชุดนี้ เป็นวิวทางเดินในเขื่อนอุบลรัตน์ครับ

ขอบคุณที่เข้ามาชมภาพครับ ติได้ตามสบายเช่นเคยครับผม  :emo1_0001:

pitichot

• Ghost Watcher
  • **
เข้ามาชมครับ
ชอบตัวที่นอน
อยู่แถวไหนครับเนี่ย
อยากไปถ่ายบ้างครับ :emo1_0005: :emo1_0005:
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

zidney

• Member
  • **
อยากไปถ่ายบ้างครับ :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอตอบแทนเลยนะครับ อยู่อำเภอภูเวียงจังหวัดขอนแก่นนะครับ  แต่ผมเองก็ไม่เคยไป
ผมจะเคยไปอีกที่คือพิพิธภัณฑ์สิรินธรที่ อ.สหัสขันต์ จ.กาฬสินธุ์ เพิ่งเปิดไม่นานใหญ่มากมีมุมสวยๆให้ถ่ายเยอะเลย

jimmy2

• Global Moderator
ดูเหมือนจริงมากๆ เลยครับ
น่ากลัวเหมือนกันนะครับ

สถานที่ไม่ค่อยอำนวย ทำให้ได้ภาพสวยๆ ยาก
ถ่ายให้เห็นเต็มตัวก็จะติดฉากหลังที่ไม่สวย
ทางแก้คือถ่ายเจาะเฉพาะจุด เล่นที่เส้นสายของโครงกระดูกและแสงที่เค้าจัดไว้
ใช้เลนส์ความยาวโฟกัสเยอะหน่อยเพื่อละลายฉากหลัง
ผมคิดออกแค่นี้แหละ เพราะผมไม่เห็นสถานที่จริง

hillman

• Member
  • **
เข้ามาชมครับ
ชอบตัวที่นอน

ขอบคุณครับน้าหนุ่ม  :emo1_0002:  ขอโทษน้าหนุ่มก่อนนะครับที่เข้ามาตอบช้า  :emo1_0065:

ตามที่น้า zidney บอกไว้ครับ อยู่อ.ภูเวียง ขอนแก่น เส้นนี้มีจุดเที่ยวชมไดโนเสาร์อยู่ 3 ที่ครับ

อีกที่ก็ที่กาฬสินธุ์ ที่นี่หุ่นจำลองไดโนเสาร์จะเยอะกว่าครับ มีเสือเขี้ยวดาบด้วย  :emo1_0001:

ขอตอบแทนเลยนะครับ อยู่อำเภอภูเวียงจังหวัดขอนแก่นนะครับ  แต่ผมเองก็ไม่เคยไป
ผมจะเคยไปอีกที่คือพิพิธภัณฑ์สิรินธรที่ อ.สหัสขันต์ จ.กาฬสินธุ์ เพิ่งเปิดไม่นานใหญ่มากมีมุมสวยๆให้ถ่ายเยอะเลย

ขอบคุณน้า zidney ด้วยครับ ที่เข้ามาตอบน้าหนุ่มให้ก่อน  :emo1_0002:

hillman

• Member
  • **
ดูเหมือนจริงมากๆ เลยครับ
น่ากลัวเหมือนกันนะครับ

สถานที่ไม่ค่อยอำนวย ทำให้ได้ภาพสวยๆ ยาก
ถ่ายให้เห็นเต็มตัวก็จะติดฉากหลังที่ไม่สวย
ทางแก้คือถ่ายเจาะเฉพาะจุด เล่นที่เส้นสายของโครงกระดูกและแสงที่เค้าจัดไว้
ใช้เลนส์ความยาวโฟกัสเยอะหน่อยเพื่อละลายฉากหลัง
ผมคิดออกแค่นี้แหละ เพราะผมไม่เห็นสถานที่จริง

ขอบคุณอาจารย์ jimmy2 มากครับที่ชี้แนะ  :emo1_0006:  :emo1_0002:

ผมก็ยังคิดว่าจะถ่ายออกมาแบบไหนดี เลยถ่ายเก็บมาเต็มตัวไว้ก่อน ตัวแบบโครงกระดูกใหญ่มากครับ

ข้อชี้แนะของอาจารย์จะจำไว้ใช้กับสถานที่ที่เจอโจทย์ใกล้เคียงกันครับ  :emo1_0001:

noobie_club

• Member
  • **
  • มือใหม่ครับขอขอบคุณ FOTORELAX ที่ให้ความรู้ดีๆครับ
 :emo1_0003: :emo1_0003:  ตามน้าฮิลแมนไปเที่ยวครับ   :emo1_0003:
Car is Honda Camera is Sony  http://chemistnoom9.hi5.com

hillman

• Member
  • **
:emo1_0003: :emo1_0003:  ตามน้าฮิลแมนไปเที่ยวครับ   :emo1_0003:

ขอบคุณมากครับน้า noobie_club   :emo1_0002:

nongaou

• Member
  • **
  • สักวัน จะมี L (*0*)
กะปอมตัวใหญ่ๆ :emo1_0009: ดูแล้วน่ากลัวดีจังคับ ผมเคยไปแต่ภูกุ้มข้าว (ชื่อผิดขออภัย) ไม่คิดว่าที่ขอนแก่นจะมีสวยๆแบบนี้

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
 :emo1_0006:เข้ามาชมไดโนเสาร์ครับ :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

hillman

• Member
  • **
กะปอมตัวใหญ่ๆ :emo1_0009: ดูแล้วน่ากลัวดีจังคับ ผมเคยไปแต่ภูกุ้มข้าว (ชื่อผิดขออภัย) ไม่คิดว่าที่ขอนแก่นจะมีสวยๆแบบนี้

ขอบคุณมากครับน้า nongaou :emo1_0002: 

:emo1_0006:เข้ามาชมไดโนเสาร์ครับ :emo1_0006:

ขอบคุณมากครับน้า chaiseed  :emo1_0002:

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
เคยได้ยินแต่ชื่อ พึ่งเคยเห็นภายในจริงๆ
ขอบคุณครับสำหรับภาพชุดนี้
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

hillman

• Member
  • **
เคยได้ยินแต่ชื่อ พึ่งเคยเห็นภายในจริงๆ
ขอบคุณครับสำหรับภาพชุดนี้

ขอบคุณน้า Lime มากครับที่เข้ามาชม  :emo1_0002:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.153 วินาที กับ 23 คำสั่ง