ผู้เขียน หัวข้อ: โหมด scene macro ของ nex5 เลือกแล้วปรับแสงอย่างอื่นไม่ได้เลยหรอครับ  (อ่าน 1209 ครั้ง)

ออฟไลน์ moopage

• *
พึ่งสนใจการถ่ายรูปเลยถอย nex5 มาได้สักพักใหญ่ๆ
แต่เนื่องจากซื้อในญี่ปุ่นก็พยายามอื่นคำสั่งญี่ปุ่นของเครื่อง
กับคำแนะนำในบอร์ดจากพี่ๆทุกท่านแนะนำต้องขอบคุณมากครับ

ตอนนี้สับสนอยู่ว่าเวลาเราจะถ่ายรูป macro นี่เราควรเลือกจากโหมด scene > macro
หรือว่าตั้งถ่ายเองด้วยโหมด manual ดีเพราะถ้าตั้งด้วย scene แล้วเราไม่สามารถชดเชยหรือลดแสงได้เลย
เลยอยากทราบว่าเพื่อนๆที่ใช้ nex อยู่มีเทคนิคการถ่าย macro กันยังไงมั่งครับ

อ้อผมใช้เล่น 18-55 ของ sony ที่มาอะครับ ยังไม่มีงบเปลี่ยนเลนส์ :emo1_0008:

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ dji_2000

• AA
  • Member
  • **
scenemode มาโคร ใช้ได้ครับ กล้องจะคำนวนค่าแสง แล้วปรับ F ให้สูงตามค่าแสง เหมาะกับที่ๆมีแสงพอเพียง รู้สีกว่ามันไม่ auto flashให้  ไม่สามารถปรับ EV ได้
ถ่ายทั่วๆไป ผมใช้สูตรนี้ครับ
1. แสงมาก ใช้โหมด A  iso auto    กรณีถ่ายมาโคร ปรับ f = 8-16 
2  แสงน้อย ใช้โหมด S  iso auto   กรณีถ่ายมาโคร shutter speed เร็วกว่า 1/ ทางยาวโฟกัส  ใช้ ทางยาว 50 mm ถ่าย ก็ shutter speed 1/50 - 1/100 ป้องกันภาพสั่นเบลอ

แนะนำว่า หาหนังสือ แนะนำการถ่ายภาพซักเล่นเล่มหนึ่งอ่ะครับ จะได้เข้าเรื่องการถ่าย การใช้โหมด ASPM ในแต่สถานการณ์ จะได้ใช้ความสามารถ กล้องได้เต็มหน่อยครับ
ส่วนงบไม่มี  จะชวนให้อยากเสียตังค์เป็นระยะๆ   มือหมุนถูกๆ ถ่าย Portrait ก็ได้ ต่อทิว ถ่ายมาโครก็ได้  pentacon mc 50/1.8 1500-2000บาท adapter 600-800 , tube 300-500  เก็บเงินไว้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 2011, 07:26 am โดย dji_2000 »

• *
ขอคุณพี่ dji_2000 มากครับ
เดี๋ยวจะลองปรับดู
เอ๋มือหมุนราคาน่าสนใจอย่างนี้ผมจะหาจากอีเบยหรืออเมซอนได้เป่าครับ

• AA
  • Member
  • **
ebay เพียบเลยน้า

• *
โหมด manual ไม่มีให้ปรับ ชดเชยแสงหรือครับ
ว่าจะปรับแสดงขึ้นหรือลงกี่สต๊อป

• AA
  • Member
  • **
โหมด manual ไม่มีให้ปรับ ชดเชยแสงหรือครับ
ว่าจะปรับแสดงขึ้นหรือลงกี่สต๊อป

ถ้าใช้ โหมด ASP กดปุ่มล่าง ที่วงล้อมหาสนุก แล้ว วงล้อหมุน
ถ้าใช้ โหมด M ต้องปรับชัตเตอร์ หรือ f แล้วมันจะแสดง EV ผลลัพธ์บนจอครับ วิธี เปิดคู่มือ การใช้ โหมด M

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.087 วินาที กับ 23 คำสั่ง