ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2673 ครั้ง)

bale

• Member
  • **
มือใหม่สุดๆ ครับ แอบอ่านมาสักพัก วันนี้มาขอคำแนะนำน้าๆ บ้างครับ

กล้องตัวแรกในชีวิตครับ A55

ลองเล่นมาสักพักแล้ว เลยเลือกรูปที่พอดูได้สัก 10 รูป มาให้น้าๆ แนะนำครับ

รูปเปิดเป็นตุ๊กตาที่อยู่ในห้องครับ

bale

• Member
  • **
Re: มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.ค. 2011, 10:06 pm »
วัดมหาธาตุที่เพชรบุรีครับ

bale

• Member
  • **
Re: มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.ค. 2011, 10:07 pm »
ทริปเดียวกัน ไปกับเพื่อนๆ ที่แก่งกระจานครับ

รูปนี้ แอบคิดว่า ถ้าไม่มีคนคงสวยกว่านี้ ฮา

bale

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ก.ค. 2011, 10:08 pm »
ไปถึงแก่ง เลยมีมาโครแถมมารูปหนึ่งครับ

bale

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ก.ค. 2011, 10:09 pm »
รูปนี้ ไปช่วยงานบวชน้องชายเพื่อนครับ

bale

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ก.ค. 2011, 10:10 pm »
ต่อไปเ็ป็นทริปเกาหลีครับ

ชอบกังหันนี้ เลยเอามาให้ติชม

bale

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ก.ค. 2011, 10:11 pm »
ขออีกรูปกับ กังหันครับ

เลือกไม่ถูกว่า มุมไหนสวยกว่ากัน

bale

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ก.ค. 2011, 10:12 pm »
แอบถ่ายตัวเองครับ เอากล้องไปวางบนเก้าอี้แล้วตั้งเวลา

bale

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ก.ค. 2011, 10:13 pm »
รูปสุดท้ายครับ

แม้จะหลุดโฟกัสไปหน่อย แต่ผมชอบรูปนี้สุด ตั้งแต่ถ่ายมาเลย

bale

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ก.ค. 2011, 10:16 pm »
จบแล้วครับ

ขอบคุณคำแนะนำล่วงหน้านะครับ

:emo1_0004:

bale

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ก.ค. 2011, 10:19 pm »
นับไปนับมา ไมได้แค่ 9

ตกไปรูปหนึ่งครับ กังหัน อีกแล้ว ^^"

ขอบคุณอีกรอบนะครับ

armzi

• Member
  • **
  • นายอาร์ม กลมขึ้น!
    • บล็อกของนายอาร์ม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ก.ค. 2011, 10:47 pm »
มีทั้งดี และยังไม่ค่อยดีนะครับ

ภาพผีเสื้อ ภาพกังหันหมุน กับภาพน้านั่งหันหลังนั่น ถือว่าดีครับผม
แวะไปเยี่ยมเยียน ไปชม / ไปฟังผมเล่าเรื่องได้ที่ http://www.9arm.in.th นะคร้าบ!

shikung

• Member
  • **
    • www.shimodel.co.cc
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 ก.ค. 2011, 12:17 am »
เลิศมากครับบบ  :emo1_0004:

อยากได้ไปถ่ายวิวแบบนี้มั่ง ^^
ทริป 14-15 ก.ค. 2555

Concept  "สร้างสรรค์ภาพ ด้วยปลายเลนส์"

http://fashioninter.multiply.com/

pitichot

• Ghost Watcher
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 ก.ค. 2011, 12:52 am »
ชอบครับ
โดยเฉพาะภาพแรกครับ
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 ก.ค. 2011, 10:57 pm »
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ

ภาพที่ 1 ดูไม่ค่อยน่าสนใจเลยครับ เป็นเพราะสภาพแสงและเงา
ภาพที่ 2 ดูธรรมดาๆ เป็นเพราะองค์ประกอบ ไม่ลงตัว
ภาพที่ 3 ไม่มีคนจะดีกว่าเล็กน้อยเท่านั้นครับ เพราะองค์ประกอบไม่ดีครับ
ภาพที่ 4 ฝีเสื้อ ไม่ดีเลยครับ หลุดโฟกัส องค์ประกอบแน่นเกินไป ขาดๆ แหว่งๆ
ภาพที่ 5 มุมกล้องไม่สวยครับ ขาดๆ แหว่งๆ ครับ
ภาพที่ 6 เกือบดีครับ แสงพอดี ลานสเก็ตแหว่งไปหน่อย
ภาพที่ 7 แสงพอดี แต่มุมกล้องไม่ดีครับ
ภาพที่ 8 ถ่ายตัวเอง องค์ประกอบดี แต่จุดเด่นในภาพ ไม่เด่นพอ
ถ้าใส่เสื้อสีสดๆ หน่อย มีฉากหลังสวยกว่านี้ สภาพแสงดีกว่านี้ ภาพอาจจะสวยกว่านี้ก็ได้
ภาพที่ 9 ทำได้ดีพอใช้เลยนะครับ

สิ่งที่ต้องหาความรู้เพิ่มคือ เรื่องการวางองค์ประกอบของภาพ

bale

• Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 ก.ค. 2011, 11:59 pm »
มีทั้งดี และยังไม่ค่อยดีนะครับ

ภาพผีเสื้อ ภาพกังหันหมุน กับภาพน้านั่งหันหลังนั่น ถือว่าดีครับผม

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

เลิศมากครับบบ  :emo1_0004:

อยากได้ไปถ่ายวิวแบบนี้มั่ง ^^

ขอบคุณครับ

ชอบครับ
โดยเฉพาะภาพแรกครับ

ขอบคุณที่ชอบครับ ;)

bale

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 ก.ค. 2011, 12:01 am »
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ

ภาพที่ 1 ดูไม่ค่อยน่าสนใจเลยครับ เป็นเพราะสภาพแสงและเงา
ภาพที่ 2 ดูธรรมดาๆ เป็นเพราะองค์ประกอบ ไม่ลงตัว
ภาพที่ 3 ไม่มีคนจะดีกว่าเล็กน้อยเท่านั้นครับ เพราะองค์ประกอบไม่ดีครับ
ภาพที่ 4 ฝีเสื้อ ไม่ดีเลยครับ หลุดโฟกัส องค์ประกอบแน่นเกินไป ขาดๆ แหว่งๆ
ภาพที่ 5 มุมกล้องไม่สวยครับ ขาดๆ แหว่งๆ ครับ
ภาพที่ 6 เกือบดีครับ แสงพอดี ลานสเก็ตแหว่งไปหน่อย
ภาพที่ 7 แสงพอดี แต่มุมกล้องไม่ดีครับ
ภาพที่ 8 ถ่ายตัวเอง องค์ประกอบดี แต่จุดเด่นในภาพ ไม่เด่นพอ
ถ้าใส่เสื้อสีสดๆ หน่อย มีฉากหลังสวยกว่านี้ สภาพแสงดีกว่านี้ ภาพอาจจะสวยกว่านี้ก็ได้
ภาพที่ 9 ทำได้ดีพอใช้เลยนะครับ

สิ่งที่ต้องหาความรู้เพิ่มคือ เรื่องการวางองค์ประกอบของภาพ

ขอบคุณครับอาจารย์ (ตามอ่านคอมเม้นเสมอๆ เลยครับ วันนี้ได้เจอกับตัว ^^" )

รู้ตัวเหมือนกันครับ ว่า composition ยังแย่อยู๋

จะกลับไปทำการบ้านเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณสำหรับคอมเม้นอีกครั้งนะครับ

noobie_club

• Member
  • **
  • มือใหม่ครับขอขอบคุณ FOTORELAX ที่ให้ความรู้ดีๆครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 ก.ค. 2011, 01:04 am »
 :emo1_0003:  แวะมาชมภาพงามๆครับน้า 
Car is Honda Camera is Sony  http://chemistnoom9.hi5.com

bale

• Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 ก.ค. 2011, 04:42 pm »
:emo1_0003:  แวะมาชมภาพงามๆครับน้า

ขอบคุณที่ชมครับ :)

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.215 วินาที กับ 23 คำสั่ง