ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพมาส่งอาจารย์และน้า ๆ พร้อมภาพแก้ไข ติได้ตามสบายครับ  (อ่าน 3736 ครั้ง)

hillman

• Member
  • **
  • มีความสุขที่ได้ถ่ายภาพ
เวลาไปเที่ยวน้ำตก ชอบถ่ายภาพสายน้ำให้ดูนุ่ม ๆ ทุกทีเลยครับ
ใช้ขาตั้งกล้อง รีโมท บางภาพสิ่งต่าง ๆ รอบ ๆ ก็ยังไม่ชัดเท่าที่คิด
ต้องปรับปรุงแก้ไขตรงจุดไหนบ้างครับ   :emo1_0001:

ภาพ 1
ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

hillman

• Member
  • **
ภาพ 2
ฝีมือยังอ่อนหัด ต้องฝึกฝน ฝึกฝน และฝึกฝน

hillman

• Member
  • **
ภาพ 3

hillman

• Member
  • **
ภาพ 4 ภาพนี้ไปถ่ายแก้ไขมา ตามที่อาจารย์ Jimmy2 ได้แนะนำจุดบกพร่องครับ

hillman

• Member
  • **
ภาพ 5 แก้ไขภาพเหมือนกันครับ

freefeel

• Ghost Watcher
  • **
น้ำตกเอราวัณ ชั้นที่ 7 หรือครับ

hillman

• Member
  • **
น้ำตกเอราวัณ ชั้นที่ 7 หรือครับ

นับถือจริง ๆ ครับ เห็นภาพก็รู้เลยว่าน้ำตกที่ไหน  :emo1_0005:

แสดงว่าน้า freefeel ไปตรวจสอบมาแล้วซิครับ

freefeel

• **
ภาพน้ำตกที่สวยๆนั้น นอกจากสายน้ำนุ่มๆแบบที่คนส่วนมากนิยมถ่ายกันแล้ว องค์ประกอบภาพกับการวัดแสงก็มีความสำคัญไม่แพ้กัน

น้ำตกที่ถ่ายมาอยู่ชั้นบนสุด ไม่ค่อยมีร่มเงาช่วยกรองแสงสะท้อนจากน้ำเท่าไร แสงจากส่วนที่เป็นน้ำจึงมากกว่าบริเวณแวดล้อมค่อนข้างมากกว่าน้ำตกแห่งอื่น หรือแม้แต่ที่น้ำตกเดียวกันนี้แต่อยู่ชั้นล่างๆ ภาพเหล่านี้จึงมีแสงของสายน้ำ Over มากเกินไป อย่างไรก็ตามหากน้าลดแสงลงก็จะทำให้แสงของสิ่งแวดล้อมมืดเกินไปอีก ทางแก้ทางเดียวคือต้องถ่ายภาพในช่วงเวลาเช้าหรือช่วงบ่ายแก่ๆ นอกจากจะทำให้วัดแสงได้ง่ายแล้ว ยังทำให้มิติของภาพดีขึ้นด้วย ภาพชุดนี้ถ่ายตอนใกล้เที่ยงมาก ดูจากแสงและเงาท้องฟ้าน่าจะไม่สดใสด้วย จึงทำให้วัดแสงที่เหมาะสมไม่ได้และภาพขาดมิติ

เวลาถ่ายน้ำตกผมมักจะลองตรวจสอบแสงแบบง่ายๆก่อน โดยการวัดแสงของน้ำส่วนที่สว่างที่สุดให้ Over ประมาณ 2-2.5 Stop แล้วถ่ายภาพออกมา ปล่อยให้ส่วนอื่นๆไล่โทนแสงไปเอง ภาพที่ได้อาจจะมีสภาพแสงต่างกับที่ตาเห็นบ้าง แต่จะช่วยให้แสงของน้ำไม่ขาวจนเกินไป (ต้องไม่ทำให้น้ำขาดมิติเพราะมีแต่ความขาวนวลไปหมดด้วย) แต่ถ้าได้แสงสวยๆในช่วงเวลาที่เหมาะสม จะได้แสงแวดล้อมที่พอดีโดยที่ส่วนของน้ำขาวกำลังงามได้เลย

สำหรับองค์ประกอบภาพของน้ำตกที่ถ่ายมา ผมเห็นว่าน้าทำมาดีที่สุดเท่าที่สถานที่อำนวยแล้ว แต่เนื่องจากน้ำตกชั้นนี้อยู่บนสุด จึงหาองค์ประกอบอื่นๆมาช่วยเสริมให้ภาพสวยงามขึ้นได้ยากมาก ในความเห็นของผมเองน้ำตกตรงนี้ไม่ค่อยเหมาะกับการถ่ายรูปเท่าไรนัก สำหรับผมแล้วภาพน้ำตกนั้นองค์ประกอบภาพมีความสำคัญที่สุด

ภาพตัวอย่างข้างล่าง นอกจากการที่น้ำตกจะมีองค์ประกอบเป็นชั้นๆ สวยงามด้วยตัวเองแล้ว การวางน้ำตกไว้ในกรอบภาพที่เกิดจากธรรมชาติ โดยให้ต้นไม้ ใบไม้ ล้อมรอบส่วนที่เป็นน้ำเอาไว้ กลายเป็นการสร้างกรอบภาพขึ้นจากธรรมชาติแวดล้อมน้ำตกเอง ทำให้ภาพน้ำตกภาพนี้สวยกว่าภาพที่ถ่ายจากมุมอื่นอย่างเห็นได้ชัด น่าแปลกใจที่ผมไม่เห็นใครตั้งกล้องตรงตำแหน่งที่ผมถ่ายเลยแม้แต่คนเดียว มีแต่คนถ่ายในมุมด้านหน้าตรงๆของน้ำตกเท่านั้น

สำหรับเหตุผลที่ภาพไม่ชัดอาจจะเป็นเพราะขณะถ่ายมีลมแรงทำให้ใบไม้ไหวก็ได้ครับ แต่ถ้าส่วนที่เป็นวัตถุอยู่นิ่ง เช่น ก้อนหิน ไม่คมชัด จะมีสาเหตุหลักๆ 2 อย่างคือ การย่อภาพไม่ถูกต้อง กับการใช้ค่า F มากเกินไป น้าลองไปอ่านกระทู้แนะนำของผมในห้องทิปและเทคนิค จะมีเหตุผลอย่างละเอียดว่าทำไมเราจึงไม่ควรใช้ F มากเกินไปในการถ่ายภาพตอนกลางคืนกับภาพน้ำตก

อีกอย่างหนึ่ง การใช้ ND (น้าน่าจะใช้แล้วนะ) กับ CPL มีความสำคัญกับการถ่ายภาพน้ำตกมาก CPL จะช่วยลดแสงสะท้อนจากน้ำ ทำให้มองเห็นพื้นหินที่อยู่ใต้น้ำได้ชัดขึ้น มันจะหลอกตาคนดูภาพดูว่าน้ำใสมากกว่าความเป็นจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2011, 08:29 am โดย freefeel »

hillman

• Member
  • **
ขอบคุณน้า freefeel มาก ๆ เลยครับ ที่แนะนำเทคนิคถ่ายภาพน้ำตกให้  :emo1_0024: :emo1_0006:
ภาพน้ำตกนี้ผมถ่ายช่วงใกล้เที่ยงจริง ๆ ครับ เมฆพอสมควรครึ้ม ๆ หน่อย ( เก่งมาก ๆๆๆ ครับ ดูภาพก็รู้สภาพแวดล้อมเลย )
ส่วนภาพน้ำตกของน้า freefeel ก็คงเป็นน้ำตกห้วยแม่ขมิ้นชั้น 4 ซิครับ
ผมก็ลองถ่ายมาเหมือนกันครับ ถ่ายจากด้านหน้าอย่างที่น้ากล่าวไว้จริง ๆ
แต่กลับมาดูแล้วไม่งามเท่าที่คิด กะว่าจะกลับไปถ่ายซ่อมใหม่เหมือนกัน
คงได้เทคนิคของน้าไปลองแก้ตัวดูครับ   :emo1_0071:  ขอบคุณมาก ๆ ครับ

wawa

• Global Moderator
น้าลิตตอบได้จบครบถ้วนบริบูรณ์จริงๆ  :emo1_0004: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
I am not perfect but at least I am real.

noobie_club

• Member
  • **
  • มือใหม่ครับขอขอบคุณ FOTORELAX ที่ให้ความรู้ดีๆครับ
 :emo1_0003: :emo1_0003:  ความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณน้า จขกท  และน้าลิตนะครับ  :emo1_0003:
Car is Honda Camera is Sony  http://chemistnoom9.hi5.com

jimmy2

• Global Moderator
เรื่องน้ำตก น้าลิตได้ช่วยตอบให้อย่างละเอียดไปแล้วนะครับ

ผมขอตอบเรื่องถ่ายกลางคืนนะครับ

ภาพที่ถ่ายมานั้น มัน Under ไปครับ
ค่าที่ผมบอกไป มันเป็นแค่ประมาณการเท่านั้น
สามารถปรับเพิ่มลดได้ขึ้นอยู่กับสภาพแสงของสถานที่นั้นๆ ครับ
A55 มันมี Live View น่าจะช่วยให้ถ่ายภาพแบบนี้ได้ง่ายขึ้นนะครับ
แนะนำให้เปิด Live View แล้วลองเพิ่มลด F และ Speed ดู
สังเกตวัตถุที่ต้องการถ่ายว่าเห็นรายละเอียดพอมั้ย ท้องฟ้ามืดสนิทพอมั้ย
ถ้าอยู่ใกล้บ้างก็ไปลองดูใหม่นะครับ

hillman

• Member
  • **
ขอบคุณอาจารย์ jimmy2 มากครับ ที่ช่วยแนะนำและชี้แนะอีกครั้งครับ  :emo1_0006:

ตอนถ่ายภาพผมอาศัยดูภาพจากช่องมองภาพอย่างเดียวจริง ๆ ครับ ไม่ได้ดูจาก Live View เลย

จะนำไปแก้ไขโดยดูองค์ประกอบต่าง ๆ  :emo1_0001:

เพื่อที่จะสัมพันธ์กับค่า F และ S ใหม่ครับผม  :emo1_0071:

Foalz

• Member
  • **
ผมไม่เคยถ่ายน้ำตกมาก่อนเลยครับ แต่กระทู้นี้ได้ความรู้ไปเต็มๆเลยครับ   ขอขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านมากๆๆครับผม   :emo1_0005: :emo1_0005:

pumpu

• Member
  • **
 :emo1_0005:ได้ความรู้ดีมากครับ ขอบคุณอาจารย์ครับ
a77  tamron 28-75 2.8   minolta 35-70
minolta apo 100-300 5.6 ,   100 macro 2.8
minolta  85f1.4 , 80-200  cz135 f1.8

boiii

• Member
  • **
เข้ามาเก็บความรู้ครับ :emo1_0005: :emo1_0006:

mysticmirages

• **
เข้ามาเก็บความรู้ครับ  :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:
ฉันอ่าน ฉันลืม
ฉันเขียน ฉันจำ
ฉันทำ ฉันเข้าใจ

Sometimes when you sacrifice something precious, you’re not really losing it. You’re just passing it on to someone else.

Gamerobot

• Member
  • **
น้าลิต  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ผมได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณมากครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.142 วินาที กับ 23 คำสั่ง