ผู้เขียน หัวข้อ: สองพี่น้อง :)  (อ่าน 3245 ครั้ง)

kizsyndrome

• Member
  • **
สองพี่น้อง :)
« เมื่อ: 16 มิ.ย. 2011, 11:32 pm »
ที่เดิมๆกับ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

เเต่คราวนี้มุมเปลี่ยนไปบ้างนะครับ  :emo1_0004:

ไม่พูดพร่ำทำเพลงละครับ รอรับคำติติงจากน้าๆดีกว่า  :emo1_0002:

รูปนี้การบ้านมาส่งน้าณพโดยเฉพาะ (คราวที่เเล้วผมถ่ายท่านี้ครึ่งตัว)

รูปนี้การบ้านส่งน้าโบละกัน (ผมเล่นเส้นสายได้เปนไงบ้างครับ)

ขอกระจกบ้าง  :emo1_0071:

ลากันไปด้วยรูปนี้ครับ

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
Re: สองพี่น้อง :)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2011, 06:19 am »
น่ารักทั้งคู่เลยครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

alexno.1

• Ghost Watcher
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2011, 07:06 am »
น้องๆน่ารัก :emo1_0007:

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2011, 09:21 am »
อย่าเจาะจงเป็นผมเลยครับ ท่านอื่นๆ ที่เก่งๆ ก็หลายท่านเลยครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่น้าสามารถพัฒนาฝีมือขึ้นอีกระดับหนึ่ง

ภาพชุดนี้ทำได้ดีกว่าชุดก่อนๆ มากเลยครับ

ความคมชัดดี แสงดี สีดี ฉากหลังละลายดีไม่รก
แบบทั้ง 2 คน ก็มีอารมณ์และสีหน้าที่ร่าเริงแจ่มใสกว่าก่อน
ช่วยทำให้ภาพดูดีขึ้นเยอะเลยครับ

รูปที่ไม่ชอบคือ รูปที่ยืนข้างบันได้ ถ่ายมุมกดแบบนี้ทำให้ดูตัวเตี้ยครับ

อีกภาพคือภาพสุดท้าย มีเสาโผ่ขึ้นที่กลางหัว
ถึงแม้ว่าหลังจะละลายแล้ว แต่เราก็ยังต้องระวังเส้นสายพวกนี้ที่จะมาตัดตัวแบบ
เพราะมันจะส่งผลรบกวนสายตาได้ครับ

Foalz

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2011, 10:13 am »
ผมดูภาพที่น้า ถ่ายมาจากจุฬา หลายชุดแล้ว ผมรู้สึกว่ากลัวๆๆ เกรงๆ กับสถานที่ในภาพยังไงไม่รู้ครับ บรรยากาศมันดูน่ากลัวเหมือนๆจะมีสิ่งลึกลับอะครับ

อันนี้ผมรู้สึกจริงๆครับ  ทุกชุดเลย 

kizsyndrome

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2011, 05:53 pm »
น่ารักทั้งคู่เลยครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

น้องๆน่ารัก :emo1_0007:

:emo1_0002:

อย่าเจาะจงเป็นผมเลยครับ ท่านอื่นๆ ที่เก่งๆ ก็หลายท่านเลยครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่น้าสามารถพัฒนาฝีมือขึ้นอีกระดับหนึ่ง

ภาพชุดนี้ทำได้ดีกว่าชุดก่อนๆ มากเลยครับ

ความคมชัดดี แสงดี สีดี ฉากหลังละลายดีไม่รก
แบบทั้ง 2 คน ก็มีอารมณ์และสีหน้าที่ร่าเริงแจ่มใสกว่าก่อน
ช่วยทำให้ภาพดูดีขึ้นเยอะเลยครับ

รูปที่ไม่ชอบคือ รูปที่ยืนข้างบันได้ ถ่ายมุมกดแบบนี้ทำให้ดูตัวเตี้ยครับ

อีกภาพคือภาพสุดท้าย มีเสาโผ่ขึ้นที่กลางหัว
ถึงแม้ว่าหลังจะละลายแล้ว แต่เราก็ยังต้องระวังเส้นสายพวกนี้ที่จะมาตัดตัวแบบ
เพราะมันจะส่งผลรบกวนสายตาได้ครับ

ขอบคุณครับน้าณพ  :emo1_0001:

ผมดูภาพที่น้า ถ่ายมาจากจุฬา หลายชุดแล้ว ผมรู้สึกว่ากลัวๆๆ เกรงๆ กับสถานที่ในภาพยังไงไม่รู้ครับ บรรยากาศมันดูน่ากลัวเหมือนๆจะมีสิ่งลึกลับอะครับ

อันนี้ผมรู้สึกจริงๆครับ  ทุกชุดเลย

อาจจะเป็นเพราะเป็นตึกเก่าก้อได้นะครับ แต่ผมชอบนะตึกเก่า ดูมีความทรงจำมากมาย  :emo1_0008:

noobie_club

• Member
  • **
  • มือใหม่ครับขอขอบคุณ FOTORELAX ที่ให้ความรู้ดีๆครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2011, 12:16 am »
 :emo1_0003: น่ารักทั้งคู่เลยครับน้า
Car is Honda Camera is Sony  http://chemistnoom9.hi5.com

arnold_A1

• Administrator
  • ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2011, 11:05 pm »
โดยรวม ผมว่า ok นะ

สิ่งที่ผมเห็นและอยากแนะนำเพิ่มเติม เป็นเรื่องการคุม Detail ของภาพครับ บางรูปรายละเอียดหายไปนะ แบบใส่เสื้อสีขาวนี่ละยากดีครับเราต้องคอยระมัดระวังเรื่องนี้เวลาวัดแสงด้วยครับ ในทางทฤษฏี เมื่อเจอวัตถุสีขาวเราต้องชดเชยบวก  แต่ในทางปฏิบัติ เราอาจเจอสภาพแวดล้อมที่ไม่สามารถวัดแสงได้ตามทฤษฏี เพราะจะทำให้เราคุม detail ของภาพไม่ได้  เรื่องนี้ต้องอาศัยความสังเกตุของเราครับ เขียนแนะนำกันทางนี้คงยาวเขียนกันหลายหน้า แต่พอแนะนำคร่าวๆ สำหรับการแก้ไข ซึ่งต้องอาศัยการเติม/ลด แสง โดยสังเกตุการสะท้อนแสงของ Reflex ธรรมชาติ เช่นพื้น ผนัง ฯลฯ เมื่อมันมากหรือน้อยไป ให้ขยับตัวเราหรือแบบเราจะได้ภาพที่สมบูรณ์มากขึ้นครับ
ยังนึกไม่ออก

kizsyndrome

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2011, 09:22 pm »
โดยรวม ผมว่า ok นะ

สิ่งที่ผมเห็นและอยากแนะนำเพิ่มเติม เป็นเรื่องการคุม Detail ของภาพครับ บางรูปรายละเอียดหายไปนะ แบบใส่เสื้อสีขาวนี่ละยากดีครับเราต้องคอยระมัดระวังเรื่องนี้เวลาวัดแสงด้วยครับ ในทางทฤษฏี เมื่อเจอวัตถุสีขาวเราต้องชดเชยบวก  แต่ในทางปฏิบัติ เราอาจเจอสภาพแวดล้อมที่ไม่สามารถวัดแสงได้ตามทฤษฏี เพราะจะทำให้เราคุม detail ของภาพไม่ได้  เรื่องนี้ต้องอาศัยความสังเกตุของเราครับ เขียนแนะนำกันทางนี้คงยาวเขียนกันหลายหน้า แต่พอแนะนำคร่าวๆ สำหรับการแก้ไข ซึ่งต้องอาศัยการเติม/ลด แสง โดยสังเกตุการสะท้อนแสงของ Reflex ธรรมชาติ เช่นพื้น ผนัง ฯลฯ เมื่อมันมากหรือน้อยไป ให้ขยับตัวเราหรือแบบเราจะได้ภาพที่สมบูรณ์มากขึ้นครับ

หมายถึงเสื้อกลืนไปกับฉากใช่มั้ยครับน้า ?

elegantlabs

• Member
  • **
  • ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ส.ค. 2011, 10:25 am »
 :emo1_0005: ชอบทุกภาพครับ
อาวุธพร้อม A33กับ A300
Lens:Sony18-55mm.
Minolta:50mm F1.7
Sony 85 F2.8
Sony: 75-300mm.
ก็แค่อยากถ่ายภาพให้ดีกว่าเดิม

จะขอเป็นลิงโง่ ค่อยๆเติมความฉลาดจ้า

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.152 วินาที กับ 23 คำสั่ง