อยุธยาทริปถ่ายภาพ

ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเที่ยวป้อมพระจุลฯ ดูเรือรบหลวงแม่กลอง  (อ่าน 2938 ครั้ง)

ksupasawat

• Member
  • **
สวัสดีครับ เมื่อวานฟ้าใสมีโอกาสไปเที่ยวป้อมพระจุลฯ สมุทรปราการ เลยนำภาพมาฝากครับ

ksupasawat

• Member
  • **
พอไปถึงก็หยิบเลนส์ 16mm. ประจำการถ่ายบรรยากาศโดยรวม

ksupasawat

• Member
  • **
เรือรบหลวงแม่กลอง
เริ่มเข้าประจำการปี พ.ศ. 2480 เป็นเรือพระที่นั่งของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 8 และรัชกาลที่ 9
ต่อที่ญี่ปุ่น และเคยร่วมปฏิบัติการสงครามหาเอเชียบูรพา และจัดว่าเป็น "เรือครู" ของเหล่าทหารเรือ
ปัจจุบันปลดระวางประจำการมาตั้งแต่ปี 2539 รวมเวลาปฏิบัติราชการ 59 ปี (เป็นเรือรบที่ปฏิบัติราชการยาวนานที่สุดในกองทัพเรือ)

ksupasawat

• Member
  • **
ขนาดเมื่อเทียบกับคน
เสียดายดันลืมใช้ พาโนรามา เก็บภาพมาซะนี่  :emo1_0014:

ksupasawat

• Member
  • **
เนื่องจากปลดระวางประจำการแล้วปัจจุบันจึงจัดเป็นพิพิธภัณฑ์เรือหลวง
ประชาชนทั่วไปสามารถเข้าไปชม (ขึ้นไปชม) ได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ
ภาพนี้ถ่ายด้วย SEL18-200 ครับ

ksupasawat

• Member
  • **
ภาพถ่ายจากบนเรือทั่วๆ ไปไม่ได้เจาะอะไรพิเศษ
ภายในเรือก็จะมีห้องครัว หอบังคับการ และสิ่งอำนวยความสะดวกที่พอที่จะไว้บนเรือได้

ksupasawat

• Member
  • **
ภาพบรรยากาศทั่วไป

ksupasawat

• Member
  • **
 :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

ksupasawat

• Member
  • **
คนอื่นไปริมทะเลแบบนี้เค้าถ่ายนกนางนวล แต่ผมดันถ่ายนกขุนทองมาซะนี่  :emo1_0010:

ksupasawat

• Member
  • **
ไม่มีนกนางนวล
มีแต่น้องนวลนาง สงสัยยืนเบื่อเซ็งรอแฟน

ksupasawat

• Member
  • **
และเนื่องจากจัดเป็นพิพิธภัณฑ์จึงมีเยาวชนมากมายเข้ามาแวะเวียนชมความยิ่งใหญ่ของเรือรบอยู่เป็นเนืองๆ

ksupasawat

• Member
  • **
ซูมสุดตัวด้วย SEL18-200 เพื่อ candid แต่เด็กๆ สมัยนี้ไวต่อสื่อครับ  :emo1_0010:

ksupasawat

• Member
  • **
มีจุดชมวิว ทำเป็นสะพานยื่นไปเพื่อชมบรรยากาศแบบดีสุดๆ

ksupasawat

• Member
  • **
วันนี้ฟ้าสวยมากบรรยากาศเงียบสงบดี แต่ไม่ค่อยมีนกแฮะ

ksupasawat

• Member
  • **
นอกจากมีเรือรบหลวงให้ได้ชมกันแล้วที่ป้อมพระจุลฯ ก็มีพระบรมราชานุสาวรีย์รัชกาลที่ 5 ให้ประชาชนทั่วไปได้เข้าไปกราบไหว้สักการะด้วยครับ

ksupasawat

• Member
  • **
เข้าไปดูใกล้ๆกันครับ

ksupasawat

• Member
  • **
ผมว่าเป็นรูปหล่อที่จัดสร้าง/ทำได้ดีพอสมควรเลยครับ

ksupasawat

• Member
  • **
ภาพเต็มพระองค์บ้างครับ

ksupasawat

• Member
  • **
ตั้งแต่ได้ SEL18-200 มานี่เลยกลายเป็นชอบ candid ไปเลยครับ

ksupasawat

• Member
  • **
candid เจ้านกบ้าง กำลังยืนตากลมตากแดดผึ่งขนที่เปียกของมันให้แห้ง

ksupasawat

• Member
  • **
ระหว่างทางกลับก็แวะ candid ตามทางไปเรื่อยเปื่อย

ksupasawat

• Member
  • **
ภาพนี้ชอบจัง

ksupasawat

• Member
  • **
candid สบายอารมณ์  :emo1_0001:

ksupasawat

• Member
  • **
ทางกลับก็ผ่านสะพานกาญจนาภิเษก เลยขอแวะเก็บภาพความอลังการงานสร้างหน่อยครับ ถ่ายจากบนสะพานลอย
ลากันด้วยภาพนี้เลยละกันครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
แอบอิจฉา วันหยุดได้ฟ้าใส ๆ  เราสิอยู่เชียงใหม่นอนฟังเสียงฝนตลอด :emo1_0014:
เพิ่งได้เห็นประสิทธิภาพ SEL18-200 วันนี้เอง  คมชัดใสปิ๊ง อยากได้บ้างจังครับ :emo1_0005:
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

bokie

• Member
  • **
ขอบคุณภาพสวยๆทุกภาพ...ที่นำมาให้ชมนะครับ

jimmy2

• Global Moderator
18-200 เนี่ยงามเหลือหลาย
ละลายหลังดีมากๆ เลยครับ

FurOkI

• Power Puff Boy
  • คนรักสัตว์
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

งามมากครับชุดนี้ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
:emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015:
++ขอสนับสนุนให้ทุกคนมองโลกในแง่บวก++
By FurOkI PowEr !!

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's
สุดยอดๆๆ

18-200 OSS ตัวนี้มันแมพจริงๆ
  :emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009:
มาเป็น "Fan" กันเถอะ ;)
https://www.facebook.com/mikonta
https://www.facebook.com/MyanmarVisaServices

รับบริการถ่ายภาพ
086-7777-804

ksupasawat

• Member
  • **
แอบอิจฉา วันหยุดได้ฟ้าใส ๆ  เราสิอยู่เชียงใหม่นอนฟังเสียงฝนตลอด :emo1_0014:
เพิ่งได้เห็นประสิทธิภาพ SEL18-200 วันนี้เอง  คมชัดใสปิ๊ง อยากได้บ้างจังครับ :emo1_0005:

เชื่อมั๊ยครับว่าผมรอฟ้าแบบนี้มาร่วม 3 สัปดาห์ พอออกจากบ้านเจอฟ้าแบบนี้รีบบึ่งรถไปทันทีเลยครับ เสียดายมีเวลาแค่ชั่วโมงเดียวในการเก็บภาพเลยได้มาเท่านี้ครับ
ส่วน SEL18-200 นี้ก็ถือว่าพอใจกับคุณภาพครับ เห็นในห้องซื้อขายหลายวันก่อนโผล่มาที 2 ตัวเลย เปิดดูไม่ทันไรไปซะแล้ว
ขอบคุณนะครับที่แวะมาให้กำลังใจมือใหม่อย่างผมครับ  :emo1_0006:

ขอบคุณภาพสวยๆทุกภาพ...ที่นำมาให้ชมนะครับ

ขอบคุณที่แวะมาชมเช่นกันนะครับ   :emo1_0006:

18-200 เนี่ยงามเหลือหลาย
ละลายหลังดีมากๆ เลยครับ

ใช่เลยครับน้าณพ มันละลายหลังได้เยี่ยม แต่ยังติดว่ามันโฟกัสได้ช้าจริงๆ (แต่หลายคนว่าก็ปกติสำหรับเลนส์ช่วงยาว ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันเพราะเพิ่งจะมี) บางจังหวะกว่าโฟกัสจะเข้า Action ตัวแบบเปลี่ยนไปแล้วเสียดายมาก แต่โดยรวมก็ ok เลยครับสำหรับมือใหม่อย่างผม

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

งามมากครับชุดนี้ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณครับน้าที่แวะมาให้กำลังใจกันทุกชุดเลย แต่ไม่รู้เป็นอะไรยังรู้สึกว่าภาพของผมยังเหมือนขาดเสน่ห์อะไรไปก็ไม่รู้ดูมันเหมือนนักท่องเที่ยวถ่ายทั่วไปงัยก็ไม่รู้
แต่ไม่เป็นไรค่อยฝึกกันไปเรื่อยๆ สักวันคงดีกว่านี้อีก

สุดยอดๆๆ

18-200 OSS ตัวนี้มันแมพจริงๆ
  :emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009:

ขอบคุณครับน้าที่แวะมาให้กำลังใจเช่นเคยนะครับ

kwphoto

• Member
  • **
    • KW-GRAPHICSTYLE.COM
ภาพชุดนี้ฝีมือพัฒนาขึ้นมาก ๆ เลยครับ อยากถ่ายได้แบบนี้จัง อิๆ ฟ้าใสเลนส์ดี คนมีฝีมือถ่าย ได้รูปสวย ๆ มาให้ชมอีกนะครับ

:emo1_0005: :emo1_0005:
Facebook Panpage
http://www.facebook.com/igoalkwphoto2012

นักออกแบบก็อยากถ่ายรูปสวย [Port Site goto http://www.kw-graphicstyle.com]

_B@@M_

• Member
  • **
  • ถ่ายรูปมาก็นาน... ได้แค่นี้อ่ะ..
ภาพน่าสนใจทีเดียวครับ เยี่ยมทั้งคนถ่าย และก็ Nex ด้วยครับ... :emo1_0005:
สัญลักษณ์แสดงอารมณ์ = (-_-")

ksupasawat

• Member
  • **
ภาพชุดนี้ฝีมือพัฒนาขึ้นมาก ๆ เลยครับ อยากถ่ายได้แบบนี้จัง อิๆ ฟ้าใสเลนส์ดี คนมีฝีมือถ่าย ได้รูปสวย ๆ มาให้ชมอีกนะครับ

:emo1_0005: :emo1_0005:

น้าอวยซะโหย...แต่ผมว่ามัมยังขาดเสน่ห์เรื่องมุมกล้องอาร์ตๆแบบชุดบั้งไฟของน้าอ่ะครับ อันนั้นอาร์ตจริงอะไรจริง แต่ก็ขอบคุณที่แวะมาชมนะครับ

ภาพน่าสนใจทีเดียวครับ เยี่ยมทั้งคนถ่าย และก็ Nex ด้วยครับ... :emo1_0005:

ขอบคุณครับน้า B@@m ผมก็รอติดตามงานของน้าอยู่นะโดยเฉพาะมือหมุนของน้าผมว่าแจ่มดีชอบครับ

kwphoto

• Member
  • **
อ้างถึง
น้าอวยซะโหย...แต่ผมว่ามัมยังขาดเสน่ห์เรื่องมุมกล้องอาร์ตๆแบบชุดบั้ง ไฟของน้าอ่ะครับ อันนั้นอาร์ตจริงอะไรจริง แต่ก็ขอบคุณที่แวะมาชมนะครับ

ผมว่าสวยกว่าชุดก่อนอยู่นะครับ ไม่ได้อวยน่า 55   โดยเฉพาะภาพแรก ผมว่าเวลาเราใช้ CPL ทำให้ท้องฟ้าสีสวยแต่ Subject ด้านหน้าจะติดฟ้ามากไปด้วยนะครับ ทำให้รูปออกโทนน้ำเงินเยอะหน่อย

ภาพผมคงเป็นเพราะผมอยู่กะงานศิลปะเยอะและ็ก็ทำงานออกแบบอีกอย่าง คนที่ผมไปทำงานด้วยก็เป็นช่างภาพมืออาชีพก็พอได้เรียนรู้้กะเขานิดหน่อยครับ แต่ก็ยังไม่ได้ดีมากเท่าไหร่
สุดท้ายแล้วในความคิดผม ช่างภาพก็คือศิลปิน ที่ต้องมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองครับ

เอารูปสวย ๆ มาให้ดูอีกนะครับ
http://www.facebook.com/igoalkwphoto2012

นักออกแบบก็อยากถ่ายรูปสวย [Port Site goto http://www.kw-graphicstyle.com]

ksupasawat

• Member
  • **
อ้างถึง
น้าอวยซะโหย...แต่ผมว่ามัมยังขาดเสน่ห์เรื่องมุมกล้องอาร์ตๆแบบชุดบั้ง ไฟของน้าอ่ะครับ อันนั้นอาร์ตจริงอะไรจริง แต่ก็ขอบคุณที่แวะมาชมนะครับ

ผมว่าสวยกว่าชุดก่อนอยู่นะครับ ไม่ได้อวยน่า 55   โดยเฉพาะภาพแรก ผมว่าเวลาเราใช้ CPL ทำให้ท้องฟ้าสีสวยแต่ Subject ด้านหน้าจะติดฟ้ามากไปด้วยนะครับ ทำให้รูปออกโทนน้ำเงินเยอะหน่อย

ภาพผมคงเป็นเพราะผมอยู่กะงานศิลปะเยอะและ็ก็ทำงานออกแบบอีกอย่าง คนที่ผมไปทำงานด้วยก็เป็นช่างภาพมืออาชีพก็พอได้เรียนรู้้กะเขานิดหน่อยครับ แต่ก็ยังไม่ได้ดีมากเท่าไหร่
สุดท้ายแล้วในความคิดผม ช่างภาพก็คือศิลปิน ที่ต้องมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองครับ

เอารูปสวย ๆ มาให้ดูอีกนะครับ

เออ...ภาพชุดนี้ไม่ได้ใช้ CPL เลยครับ เพราะยังไม่มี ที่เห็นสีฟ้าสงสัยเพราะฟ้าเข้มมากจริงๆ เลยหลอก WB ของกล้องจนเพี้ยนติดฟ้าไปทั้งรูปครับ

kwphoto

• Member
  • **
อ้างถึง
เออ...ภาพชุดนี้ไม่ได้ใช้ CPL เลยครับ เพราะยังไม่มี ที่เห็นสีฟ้าสงสัยเพราะฟ้าเข้มมากจริงๆ เลยหลอก WB ของกล้องจนเพี้ยนติดฟ้าไปทั้งรูปครับ

ออครับ แต่คุณภาพของเลนส์ตัวนี้ เจ๋งดีนะครับ คมชัดแจ๋วมากทีเดียว

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
 :emo1_0006:ภาพสวย หลากหลายมุมมองดีครับ :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

bangging

• Member
  • **
  • ประสบการณ์ยังด้อยนัก วานน้าๆช่วยชิ้แนะ
 :emo1_0005 :emo1_0005:มาชมครับ
A450  Photo by  -BG-
Sony DT 18-55 mm F3.5-5.6 SAM
Sony DT 55-200 mm F4-5.6 SAM
Sony DT 50mm F1.8 Lens SAM
Flash HVL-F43AM

kiratinut

• Ghost Watcher
  • **
  • สักวัน เราจะโปร
    • Multiply ผม เข้าไปติกันได้น่ะครับ
โอ้ววววว ต้องหาเวลาไปบ้างล่ะ
"จากสามัญ ไปสู่เกือบสูงสุดอีกครั้ง"
Sony A77
SAL 1650 SSM

เก็บเอาไว้เป็นกล้องครู
Sony DSLR A350

http://kiratinut.multiply.com

ksupasawat

• Member
  • **
:emo1_0006:ภาพสวย หลากหลายมุมมองดีครับ :emo1_0006:

ขอบคุณครับน้า  :emo1_0006:

:emo1_0005 :emo1_0005:มาชมครับ

ขอบคุณที่แวะมาชมครับ  :emo1_0006:

โอ้ววววว ต้องหาเวลาไปบ้างล่ะ

ต้องหาเวลาไปจริงๆครับ มีมุมให้ถ่ายเยอะเหมือนกันครับ นอกจากเรือรบหลวงแม่กลอง และพระบรมราชานุสาวรย์รัชกาลที่ 5 แล้วก็ยังมีพิพิธภัณฑ์อีกแห่งอยู่ในบริเวณเดียวกันพอดีผมไม่ได้ถ่ายมา และก็มีศาลเจ้าพ่ออะไรสักอย่างอีกเห็นคนเข้าไปบนอยู่พอสมควร
และก็ยังมีร้านอาหารสโมสรซึ่งอยู่ริมทะเลบรรยากาศดีสุดๆ ครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.207 วินาที กับ 24 คำสั่ง