ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ถ่ายทะเลคับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคับ  (อ่าน 3671 ครั้ง)

ออฟไลน์ art001

• Member
  • **
หาดคุ้งวิมาน จันทบุรีคับ
งานยุ่งมากมาย ไม่มีเวลาแตะกล้องเลยยยยยย

:emo2_0012: :emo2_0012: :emo2_0012:

• Member
  • **
มุมเดิมคับ เดินถอย+ขยับมาทางซ้ายอีกหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 2011, 10:28 pm โดย art001 »
งานยุ่งมากมาย ไม่มีเวลาแตะกล้องเลยยยยยย

:emo2_0012: :emo2_0012: :emo2_0012:

• Member
  • **
บรรยากาศที่นั่งริมหาดคับ

• Member
  • **
รบกวนขอคำแนะนำกับ3รูปแบบนี้คับ เต็มที่เลย

ออฟไลน์ kongnoo17

• ชัตเตอร์มีไว้กด ไม่ได้มีไว้เก็บ
  • Member
  • **
  • อ.บิ๊กซ์ เองครับ
หาดทรายและทะเล มันดูสีจัดเกินไปนิดนึงมั้ยอ่ะครับ

ถ้าถามว่า ในภาพมีอะไรเป็นจุดสนใจ แล้วน้าตอบตัวเองว่ายังไงครับ :emo1_0008:

ลองหาเรื่องราวใส่ไปในภาพดูนะครับ เพราะ ถ้ามันไม่มีอะไรเลย มันจะนิ่ง สงบ แต่ว่า สีที่อิ่มเกินไปก็ทำให้ความสงบนั้นหายไป
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

ออฟไลน์ dennelisa

• ผมเป็นมือสมัครเล่นตลอดกาลครับ
  • Member
  • **
  • ................ you are
เสียดายชิงช้ามากเลยครับน้า น้าคิดเหมือนผมไหมอะ
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

• Member
  • **
หาดทรายและทะเล มันดูสีจัดเกินไปนิดนึงมั้ยอ่ะครับ

ถ้าถามว่า ในภาพมีอะไรเป็นจุดสนใจ แล้วน้าตอบตัวเองว่ายังไงครับ :emo1_0008:

ลองหาเรื่องราวใส่ไปในภาพดูนะครับ เพราะ ถ้ามันไม่มีอะไรเลย มันจะนิ่ง สงบ แต่ว่า สีที่อิ่มเกินไปก็ทำให้ความสงบนั้นหายไป
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับน้า
แบบว่ามือใหม่จิงๆคับ ชอบถ่ายวิว เลยคิดแค่เอาวิวสวยๆไว้ก่อนอะคับ
ไม่ได้นึกถึงอย่างอื่นเลย จะเอาไปปรับปรุงคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2011, 08:12 am โดย art001 »

• Member
  • **
เสียดายชิงช้ามากเลยครับน้า น้าคิดเหมือนผมไหมอะ
น้าหมายถึง ควรจะขยับเข้าไปใกล้ชิงช้าให้ชิงช้าเด่นขึ้นมาใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ kongnoo17

• ชัตเตอร์มีไว้กด ไม่ได้มีไว้เก็บ
  • Member
  • **
  • อ.บิ๊กซ์ เองครับ
น้าหมายถึง ควรจะขยับเข้าไปใกล้ชิงช้าให้ชิงช้าเด่นขึ้นมาใช่ไหมครับ

เป็นผม จะเดินไปข้างหลังชิงช้า โฟกัสที่ชิงช้า ให้เห็นทะเล เบลอ ๆ เป็นฉากหลัง โอ้ งดงามจริง ๆ
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

ออฟไลน์ Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

ต้องเลือกเวลาในการถ่ายด้วยครับ

เช้าๆ ไม่เกิน 9 โมง

หรือ หลัง 5 โมงเย็นไปเลยก็ดี

แสงจะได้ไม่แรงมาก  แล้วก็จะได้สีสันที่สวยงามด้วยนะครับ

รูปแรก  กำลังดีแล้วนะครับ

แต่รูปที่ 3 มันดูอึดอัดไปหน่อยอ่ะครับ

คราวหน้าถ้ามีโกาสอีก  ลองใหม่ครับ ลองใหม่....

:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

ออฟไลน์ pommy

• ทำเกษตรพอเพียงที่บ้านกันเถอะ
  • Ghost Watcher
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
ถ้าน้าเน้นถ่ายวิว...ลองถ่ายภาพในเชิงที่คนมองแล้วรู้สึกสบาย ๆ ได้ผ่อนคลายและพักผ่อนค่ะ
บางครั้งคอนทราสที่เยอะไปมันก็ทำให้ดูหนักมากกว่าผ่อนคลายค่ะ
เห็นน้าบอกว่าเป็นมือใหม่ แต่ชอบภาพวิว ก็เลยเอาภาพวิวทะเลที่สมัยได้กล้องมาไม่กี่เดือนเอามาให้ดูค่ะ
น้าจะได้ไม่ท้อ....ไม่ใช่ว่ามือใหม่ ๆ อย่างเราจะถ่ายให้มันสวยไม่ได้ค่ะ
แต่ก็อย่างที่น้า ๆ หลาย ๆ คนบอก...การถ่ายวิว การเลือกช่วงเวลา การหาเรื่องราวให้แก่ภาพ มันยิ่งทำให้ภาพนั้นดูน่าสนใจค่ะ
ภาพที่เอามาให้ดูไม่ได้แปลว่ามันเป็นภาพที่ดีที่สุดค่ะ แต่ ณ ขณะนั้นสำหรับคนทีเพิ่งจับกล้องไม่กี่เดือน แล้วก็ได้ไปถ่ายทะเลครั้งแรก
ส่วนตัวแล้วคิดว่าน่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีได้ค่ะ ช่วงเวลาที่ถ่ายภาพ จะเป็นราว ๆ 4 โมงเย็นค่ะ ลองดูแล้วลองพยายามฝึกฝนนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ  :emo1_0007:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

ออฟไลน์ jimmy2

• Global Moderator
จุดบกพร่องที่เห็นชัดเจนที่สุดคือ สีเพี้ยนอย่างหนัก สีถูกเร่งจนจัดเกินธรรมชาติไปครับ

ภาพที่ 1 ดูมันเวิ้งว้างไป
ภาพที่ 2 ดีกว่าภาพที่ 2 ตรงที่ มีชิงช้านี่แหละ  ถ้าเดินขยับมาทางซ้ายอีกนิดเดินเข้าไปใกล้อีกหน่อย
ภาพที่ 3 ฉากหน้าเยอะเกินไปครับ

ออฟไลน์ Krit

• Member
  • **
  • เมาไม่ขับ
สู้ๆครับน้า 5 5 5
เอ่อ....ปุ่มนี้มีไว้ทำอะไร???
งงกับกล้องตัวเอง????

ออฟไลน์ ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ขอแนะนำนิดนึงนะครับ...ในฐานะคนอยู่บนเกาะ เห็นทะเล และอยากออกทะเลเกือบทุกวัน ฮิฮิ :emo_sea:

แบบว่า...3 สามภาพ น้่าโพรเสสสีเป็นหาดทรายแดงไปเลย มันผิดธรรมชาติไปนิดนะครับ
แม้ทรายอาจจะไม่ขาวเหมือนชายหาดบางหาด แต่มันก็ไม่น่าจะแดงขนาดนี้
ลองเล่นเรื่อง องค์ประกอบ...มุมมอง...และจังหวะ รวมทั้งช่วงเวลาในการถ่ายภาพ อย่างที่น้่าๆเค้าแนะนำกันก่อนดีกว่านะครับ...
แล้วค่อยว่ากันถึงพวกลูกเล่นหลังภาพ

อีกหนึ่งความเห็นนะครับ..ที่ขอเป็นกำลังใจด้วยคน  :emo1_0004:

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ
จะเอาไปปรับปรุงคับ คราวหน้าแก้ตัวใหม่ :emo1_0006:

ออฟไลน์ sittinate

• Member
  • **
  • ไม่ได้อยากเป็นช่างภาพ....แค่อยากถ่ายให้สวย
มาหาควารู้ด้วยคนคับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.138 วินาที กับ 23 คำสั่ง