ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยเด๊อ  (อ่าน 3421 ครั้ง)

Finnamon

• Member
  • **
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยเด๊อ
« เมื่อ: 19 มี.ค. 2011, 09:54 am »
อยากถ่ายภาพสวย ๆ เหมือนคนอื่นบ้างอ้ะครับ

Finnamon

• Member
  • **
Re: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยเด๊อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มี.ค. 2011, 10:00 am »
น้อมรับคำวิจารณ์เต็มที่ครับ อยากถ่ายให้สวยครับ

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มี.ค. 2011, 10:02 am »
ผมชอบรูปนี้จังครับ ให้ใครดูเค้าบอกว่า ไม่เห็นมีอะไร ธรรมดา  :emo1_0014:

imint

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มี.ค. 2011, 10:12 am »
มือใหม่เหมือนกันนะครับ

รูปที่ 2 ถ้าเปลี่ยนเป็นดอกไม้อะไรซักอย่างที่สีตัดกับพื้นหลังผมว่าสวยเลยครับ

รูปที่ 3 ถ้าให้ทิศทางกับพระเอกอีกซักนิดคงสื่ออารมของภาพๆนี้ออกมาได้ชัดเจนอยู่ครับ

แค่จากความคิดของผมนะครับ ผมก็ยังไม่เก่งนะครับแค่มองแล้วคิดตามที่เห็นครับ :emo1_0001:

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มี.ค. 2011, 12:26 pm »
ภาพที่ 1 , 3 วางจุดสนใจเอาไว้กลางภาพมากเกินไปครับ
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มี.ค. 2011, 12:36 pm »
ก็ต้องถ่ายรูป และดูรูป บ่อยๆๆเด้อออออออออออ
ยินดีต้อนรับคร้าบบบบบบบบบบบบบ
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

jimmy2

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มี.ค. 2011, 08:55 pm »
การจัดวางองค์ประกอบของภาพยังไม่ได้ครับ

อ่านเทคนิคการจัดองค์ประกอบเบื้องต้นได้ที่นี่ครับ
http://dslr.sony.co.th/tips/view/13/

kongnoo17

• Member
  • **
  • อ.บิ๊กซ์ เองครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มี.ค. 2011, 07:22 am »
ถ้าน้าว่าชอบรูปนั้น น้าชอบเพราะอะไรครับ แล้วคนอื่นว่าธรรมดาเพราะอะไร อิอิ :emo1_0008:
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 09:54 am »

ขอบคุณหลาย ๆ เด๊อครับ จะพยายามครับ ตอนนี้อาจจะเอารูปที่เคยถ่าย ๆ ไว้มาให้วิจารณ์กันอีก ก่อนที่จะกล้าหยิบกล้องไปถ่ายใหม่

ตอบคุณคนที่เรียกผมว่า "น้า"
ผมชอบเพราะผมดูแล้ว "สวย" เลยเอามาทำ Wall Paper นั่งมองทุกวันมาสองเดือนกว่าแล้วครับ คนอื่นเค้าบอก ธรรมดา เพราะเค้าบอกเคยเห็นโอ่งเล็ก ๆ ใบนี้แล้ว มีแต่คนในเมืองที่เห็นแปลก บางคนก็บอก อืม แค่นั้น

ผมถ่ายภาพครั้งแรกด้วยกล้องนิคอนแบล๊กบอดี้ เกือบสามสิบปีมาแล้ว (เรียก "น้า" น่ะผิดแล้ว) ซื้อเพราะมันถูกสุด ใช้จนพังคามือ ไม่เคยศึกษาเทคนิกอะไรเลย ถ่ายอย่างเดียว อิอิ จากนั้นก็ไม่ได้ถ่ายเพราะไม่มีตังค์ซื้อกล้อง เพิ่งมาซื้อกล้องคอมแพคพานาโซนิก รุ่น Lumix DMC FZ55 เมื่อสักสองสามปีมานี้ (ตกรุ่น หายเข้ากลีบเมฆไปแล้ว)  ถ่ายไปหลายพันรูป (น่าจะเป็นพวก "ลิงหลังกล้อง" แบบอาจารย์ปิยะท่านว่า) ตอนนี้อยากรู้มาก ๆ ว่ารูปที่ถ่ายแล้วคิดเองว่า "สวย" เซียนหลังกล้องเค้าเห็นอย่างไรบ้างครับ ตัวเองมองว่า "สวย" มันไม่พอแน่ ๆ หากคนอื่นเห็นว่าไม่ได้เรื่อง

ดีใจที่เจอเว็บนี้ครับ จะเอามาให้วิจารณ์กันอีกได้ไหมครับ โดยยังไม่ได้ถ่ายใหม่ ขอเรียนจากที่นี่ก่อน

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 10:06 am »
ภาพแรก ไม่มีใครให้ความเห็นเลยครับ ถามผู้เชี่ยวชาญด้านชีววิทยา เธอบอกว่า ดอกถ้วยทอง ครับ
ผมอยากถ่ายข้างในดอก ก็เอากล้องไปวาง ก็กดแช็ค ดอกมันใหญ่พอที่ผมจะเอาเลนซ์กล้องสอดเข้าไปแล้วถ่ายได้ อิอิ ได้มาแบบนั้นแหละครับ ส่วยใหญ่นึกว่าผลอะไรกลม ๆ
การถ่ายภาพแล้วคนดูไม่รู้ว่าเป็นอะไรนี่ ถือว่า "ผิด" อย่างร้ายแรงไหมครับ

pommy

• Ghost Watcher
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 10:31 am »

ขอบคุณหลาย ๆ เด๊อครับ จะพยายามครับ ตอนนี้อาจจะเอารูปที่เคยถ่าย ๆ ไว้มาให้วิจารณ์กันอีก ก่อนที่จะกล้าหยิบกล้องไปถ่ายใหม่

ตอบคุณคนที่เรียกผมว่า "น้า"
ผมชอบเพราะผมดูแล้ว "สวย" เลยเอามาทำ Wall Paper นั่งมองทุกวันมาสองเดือนกว่าแล้วครับ คนอื่นเค้าบอก ธรรมดา เพราะเค้าบอกเคยเห็นโอ่งเล็ก ๆ ใบนี้แล้ว มีแต่คนในเมืองที่เห็นแปลก บางคนก็บอก อืม แค่นั้น

ผมถ่ายภาพครั้งแรกด้วยกล้องนิคอนแบล๊กบอดี้ เกือบสามสิบปีมาแล้ว (เรียก "น้า" น่ะผิดแล้ว) ซื้อเพราะมันถูกสุด ใช้จนพังคามือ ไม่เคยศึกษาเทคนิกอะไรเลย ถ่ายอย่างเดียว อิอิ จากนั้นก็ไม่ได้ถ่ายเพราะไม่มีตังค์ซื้อกล้อง เพิ่งมาซื้อกล้องคอมแพคพานาโซนิก รุ่น Lumix DMC FZ55 เมื่อสักสองสามปีมานี้ (ตกรุ่น หายเข้ากลีบเมฆไปแล้ว)  ถ่ายไปหลายพันรูป (น่าจะเป็นพวก "ลิงหลังกล้อง" แบบอาจารย์ปิยะท่านว่า) ตอนนี้อยากรู้มาก ๆ ว่ารูปที่ถ่ายแล้วคิดเองว่า "สวย" เซียนหลังกล้องเค้าเห็นอย่างไรบ้างครับ ตัวเองมองว่า "สวย" มันไม่พอแน่ ๆ หากคนอื่นเห็นว่าไม่ได้เรื่อง

ดีใจที่เจอเว็บนี้ครับ จะเอามาให้วิจารณ์กันอีกได้ไหมครับ โดยยังไม่ได้ถ่ายใหม่ ขอเรียนจากที่นี่ก่อน
ก่อนอื่นต้องบอกว่า...ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ....
ทีนี้ขอเข้าประเด็นนิดนึงนะคะ...แค่ความคิดเห็นส่วนตัวค่ะอาจถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้างนะคะ
....ภาพถ่ายเป็นงานศิลปะค่ะ...คำว่า “สวย” มันเป็นนามธรรมค่ะ....ที่เราจับต้องไม่ได้ วัดค่าไม่ได้
...เพราะในโลกนี้ไม่มีใครรู้ว่าอะไรคือสวยที่สุด....สิ่งเดียวที่จะทำให้เรารู้ได้คือการนำของสองสิ่งมาเปรียบเทียบกันค่ะ
...โลกใบนี้จะไม่มีคนสวยเลย หากว่าไม่มีคนขี้เหร่เกิดขึ้น......ภาพถ่ายก็เช่นกันค่ะ..
...น้า ๆ ในนี้หลาย ๆ คนเคยเห็นภาพถ่ายผ่านตามาเยอะมาก ๆ เลยมีข้อมูลให้เปรียบเทียบเยอะ
....แต่สำหรับตัวน้าเอง.....น้าก็มีประสบการณ์ในการได้พบเจอภาพถ่ายมาที่ไม่เท่ากัน
ดังนั้น ความสวยในมุมมองของแต่ละคนมันไม่เท่ากันหรอกค่ะ
....ภาพที่สวย.....กับภาพที่ถูกต้องตามกฎเกณฑ์-หรือหลักการมันไม่เหมือนกันค่ะ
บางภาพ คนมองว่าสวย....เพราะว่ามันถูกทฤษฎีเหลือเกิน หาที่ติไม่ได้
แต่ก็มีหลายภาพที่สวยแบบงง เช่น ภาพแนวแอ๊บสเตรค ซึ่งบางคนบอกว่าดูไม่เห็นรู้เรื่อง มองยังไงก็ม่สวย
แต่บางคนกลับบอกว่ามันสื่อความหมายมากมายเหลือเกิน
ดังนั้น.....ต้องถามก่อนว่า...น่าถ่ายภาพ อยากให้มันออกมาแบบไหนค่ะ...
1.   สวยแบบที่ตัวเองอย่างได้ โดยที่ไม่จำเป็นต้องแคร์ใคร
2.   สวยแบบที่อยากให้คนอื่น ๆ เห็นแล้วชื่นชม
3.   สวยแบบถูกต้องตามหลักการว่าด้วยทฤษฎีอันมากหลาย
น้า ๆ หลายคนมีประสบการณ์มาก ก็อยากจะถ่ายทอดสิ่งที่ตัวเองรู้และเห็นมาเพื่อเป็นวิทยาทานแก่คนใหม่ ๆ
ซึ่งเข้าใจว่าที่อ.บิ๊กซ์แกถาม ไม่ได้ตั้งใจจะก่อกวนเลยค่ะ แกคงแค่อยากให้น้าลงพินิจภาพของน้าดูแล้ววิเคราะห์ต่อว่า
ทำไมคนอื่น ๆ ถึงมองมันแล้วรู้สึกธรรมดา... แต่เรากลับชอบภาพใบนี้จัง...ก็คือการมองหาจุดเด่นและความน่าสนใจของภาพนั่นเองค่ะ
เช่น...เวลาที่น้ามองภาพแล้ว น้ารู้สึกว่ามันสงบ....เนื่องจากน้าพุ่งความสนใจไปที่ไหใบนั้นทำให้มีสมาธิ ...
...บ่นเยอะ....เด๋วน้าจะรำคราญเอาอีกคน....พอดีกว่าค่ะ....
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 10:33 am »
ภาพแรก ไม่มีใครให้ความเห็นเลยครับ ถามผู้เชี่ยวชาญด้านชีววิทยา เธอบอกว่า ดอกถ้วยทอง ครับ
ผมอยากถ่ายข้างในดอก ก็เอากล้องไปวาง ก็กดแช็ค ดอกมันใหญ่พอที่ผมจะเอาเลนซ์กล้องสอดเข้าไปแล้วถ่ายได้ อิอิ ได้มาแบบนั้นแหละครับ ส่วยใหญ่นึกว่าผลอะไรกลม ๆ
การถ่ายภาพแล้วคนดูไม่รู้ว่าเป็นอะไรนี่ ถือว่า "ผิด" อย่างร้ายแรงไหมครับ
:emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: แต่นู๋อยากบอกว่า นู๋ดูปุ๊บก็รู้เลยว่าเป็นเกสรดอกไม้ค่ะ
การถ่ายภาพแล้วให้คนคิดตาม ไม่ผิดหรอกค่ะ  :emo1_0003: :emo1_0003:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 11:11 am »
ขอบคุณหลาย ๆ เติบ

อยากให้เรียกลุงดีกว่านะ น้าน่ะ ดูเด็กไป จั๊กกะเดียม

อ.บิ๊กซ์ถามน่ารักออก ถามแบบมีภูมิ อิอิ มาอีกนะ จะรอ ๆ ๆ ๆ

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 11:22 am »
อยากเรียนถามครับ
กระทู้นี่จำกัดจำนวนโพสไหมครับ ผมไม่อยากเปิดกระทู้ใหม่เพื่อลงภาพที่จะให้วิจารณ์ไปเรื่อย ๆ เกรงใจครับ ลงมันที่กระทู้นี้ไปเรื่อย ๆ ได้ไหมครับ

จาก..ลุงเอง

ภาพลูกชายครับ ตอนนี้เค้าอายุ 24 ปีแล้วครับ ค้นภาพเก่า ๆ ที่ถ่ายด้วยกล้องนิคอนตัวแรกมาแสกน ใช้ PS ลบจุด ลบรอยเปื้อนออกไปให้ไม่ดูรกตาครับ

Monster

• Administrator
    • http://kitskorn.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 11:55 am »
มาช่วยตอบครับ  เรื่องแรกของการถ่ายภาพคือ การนำเสนอสิ่งที่เราคิดว่าสวยให้คนอื่นเห็นเหมือนกับที่เราเห็น  แยกเป็น

อย่างแรกคือมองผิวเผินแล้วสวย ใครมองใครก็เห็นว่าสวยเป็นเบื้องต้นของการนำเสนอ 

อย่างต่อมาคือการสื่อสารที่ลึกกว่านั้นจะสื่อสารถึงเอกลักษณ์ของภาพที่ดึงดูดความสนใจของคนที่เข้ามาชมบางทีอาจจะมีนัยแฝงมากกว่าความสวย ส่วนหลังนี่แหล่ะที่ทำให้คนมองแล้วคิดตามหรือมองแล้วกระตุกความคิดไปมากกว่าภาพธรรมดาก็ได้ครับ  ภาพบางภาพไม่มีอะไรมาก แต่ถ้าคนที่ประสบเหตุการณ์นั้นมามองจะสามารถคิดและจินตนาการไปมากกว่าแค่รูปๆหนึ่ง

อย่างสุดท้าย การนำจินตนาการของช่างภาพไปใส่ในหัวของคนดู ดึงดูดให้คนจินตนาการตาม  ส่วนนี้จะยากสุดครับ

ตอบคำถามว่า จะปรับแก้ยังไง แก้อย่างแรกสุด องค์ประกอบภาพไม่ดีครับ แนะนำกระทู้นี้ http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=15455.0 น้ากอสเขียนไว้ดีมาก  ถ้าจัดองค์ประกอบสวยแล้วค่อยไปดูเรื่องการนำเสนอที่ดึงดูดความสนใจของคนเข้ามาชม http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=15652.0

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 12:20 pm »
ขอบคุณครับ
ไปอ่านมาแล้วครับ

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 12:42 pm »
อ่านกฎเกณฑ์แล้วครับ คงต้วม ๆ เตี้ยม ๆ อยู่แถวนี้ไปนาน อิอิ

sk_ping

• Cheer Leader
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 12:50 pm »
อยากเรียนถามครับ
กระทู้นี่จำกัดจำนวนโพสไหมครับ ผมไม่อยากเปิดกระทู้ใหม่เพื่อลงภาพที่จะให้วิจารณ์ไปเรื่อย ๆ เกรงใจครับ ลงมันที่กระทู้นี้ไปเรื่อย ๆ ได้ไหมครับ

จาก..ลุงเอง

ภาพลูกชายครับ ตอนนี้เค้าอายุ 24 ปีแล้วครับ ค้นภาพเก่า ๆ ที่ถ่ายด้วยกล้องนิคอนตัวแรกมาแสกน ใช้ PS ลบจุด ลบรอยเปื้อนออกไปให้ไม่ดูรกตาครับ

การลงกระทู้ภาพ  ลงได้ 1กระทู้/ห้อง/วัน  ครับ

ถ้าน้ามีภาพใหม่อยากให้แนะนำ  และถ้ากระทู้เก่าเปิดไปหลายวันแล้วควรจะเปิดกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ  เพราะคนที่เข้ามาตอบกระทู้แล้วอาจจะไม่ได้เข้ามาแวะชมอีกครับ

ส่วนคำสรรพนามที่เรียกว่า "น้า" เป็นทำเนียมของหลายเวปที่เรียกผู้ชาย  เพราะเราไม่ทราบอายุที่แท้จริงของแต่ละคนครับ   :emo1_0007: :emo1_0007:
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

Monster

• Administrator
    • http://kitskorn.multiply.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 02:14 pm »
อ่านกฎเกณฑ์แล้วครับ คงต้วม ๆ เตี้ยม ๆ อยู่แถวนี้ไปนาน อิอิ
นานหรือไม่ขึ้นกับการฝึกฝนและการช่างสังเกตครับ บางคนถ่ายรูปไม่ถึงครึ่งปีถ่ายสวยกว่าวันแรกที่มาห้องติ-ชมเยอะครับ  ที่นี่มีครูใจดีเยอะครับ  ถามบ่อยๆ ถ่ายบ่อยๆ ดีขึ้นแน่ครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 03:08 pm »
พอว่าง ผมก็เริ่มอ่านสิ่งที่ไม่เคยสนใจมาก่อนเลย
ผมสงสัยเรื่องนึงครับ ภาพที่มาแสดงประกอบโดยเซียน ๆ หลายเว็บ เห็นเค้าแต่งด้วย PS บ้าง มา Crop ออกบ้าง เพิ่มสีให้ท้องฟ้าบ้าง เกลี่ยสีบางส่วนบ้าง แบบนี้เป็นที่ยอมรับกันใช่ไหมครับ ผมนึกว่าเซียนถ่ายกันแบบ full frame ออกมาสวยเลยเสียอีก เลยงง ๆ น่ะครับ

รักเว็บนี้จัง

ภาพนี้รกไปไหมครับ
หากผม crop ด้านล่างให้หายไปบางส่วน จะเข้ากฎการวางองค์ประกอบภาพหรือยังครับ อย่าถือสาคำถามคนแก่ที่จะมาหัดทำตามกฎเอาตอนอายุจะเข้าโลงเลยนะครับ

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 03:14 pm »
แบบนี้อ้ะครับ

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 03:31 pm »
เรียกน้าก้อด้ายยยยย
เด็กปั๊มแก้สแถวบ้านเรียก ป๋า
อู่ซ่อมรถสองสามที่ก็เรียกผม ป๋า อิอิ

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 03:39 pm »
โปรแกรมมันช่วยแก้ไขจุดที่ผิดพลาดอะครับ
หรือแต่งแต้มเติมสี ให้ดั่งใจคนชอบทำอะครับ แล้วแต่น้าจะสร้างสรรค์ผลงานของน้าอะครับ

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

รูปที่น้าคร๊อบมา ก็ยังดูรกๆๆ อยูอะครับ แบบว่าแทนที่พีกทางซ้ายจะเป็นเป้าสายตา กลับกลายเป็นต้นไม่แทน อะครับ

pommy

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 03:48 pm »
โปรแกรมมันช่วยแก้ไขจุดที่ผิดพลาดอะครับ
หรือแต่งแต้มเติมสี ให้ดั่งใจคนชอบทำอะครับ แล้วแต่น้าจะสร้างสรรค์ผลงานของน้าอะครับ

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

รูปที่น้าคร๊อบมา ก็ยังดูรกๆๆ อยูอะครับ แบบว่าแทนที่พีกทางซ้ายจะเป็นเป้าสายตา กลับกลายเป็นต้นไม่แทน อะครับ
เห็นด้วยกับน้าชัยค่ะ....หากมีโอกาสถ่ายแนว ๆ นี้อีกที อาจจะต้องลองเดินหามุม หมุนไปเรื่อย ๆ ดูค่ะ
เพราะมุมนี้มันรกทั้งฉากหน้า-ฉากหลัง ค่ะ แสดงถึงแต่ความแห้งแล้ง ดูแล้วรู้สึกร้อนหายใจแสบจมูกบอกไม่ถูกเลยค่ะ
เอาใจช่วยนะคะ....ฝึกฝนบ่อย ๆ ก็จะเก่งขึ้นเองโดยปริยายค่ะ :emo1_0006: :emo1_0006:

kongnoo17

• Member
  • **
  • อ.บิ๊กซ์ เองครับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 04:21 pm »
อุ้ย......... โดนเลยเรา แหะ ๆ ผมมันเด็กปากเสียอ่ะ อิอิ อย่าถือสานะครับ

มาถามอะไรต่อดีกว่า

ภาพนั้นมันคือภาพอะไรเหรอครับ

- ป้ายชื่อผาแต้ม
- ศาลาพักร้อน
- ขอนไม้คู่รัก
- ท้องฟ้าสดใส
 :emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:

น้าน่าจะพอเข้าใจคำถาม และเจตนาผมเนอะ ไปดีกว่า เดี๋ยวโดนเตะตูด :emotion_Msn032:
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 04:33 pm »
555
จริงด้วย ภาพไม่รู้จะบอกอะไร แบบว่ารักพี่เสียดายญาติทุกคนเลย
ดีใจอยู่นิดเดียวที่สื่อวันนั้นออกมาได้ว่ามันทั้งร้อนทั้งแห้งแล้ง เอิ๊ก ๆ ๆ

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 05:27 pm »
ถ้ารักพี่เสียดายน้องแบบนี้  :emo1_0004:

บางที ก็ไม่รู้ จะให้ดูอะไร หรือจะสื่ออะไร แต่ที่แน่ๆ น้าเอา ถังขยะออกไปแล้ว  :emo1_0005:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 05:29 pm »
บางที ลองเลือกดูก็ได้ครับ ว่า จะเอาแล้ว หรือ จะเอาฟ้า แล้วมีป้ายบอกว่ามันที่ไหน

ปล. อย่าเชื่อผมมากนะครับ ผมแค่ลองเสนอดู  :emo1_0001:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 06:00 pm »
โห
ดูดีขึ้นมากเลย
แสดงให้เห็นกันจะจะ เถียงไม่ออกเลยครับ อิอิ
เจ๋ง ๆ ๆ

Text

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 06:05 pm »
555
จริงด้วย ภาพไม่รู้จะบอกอะไร แบบว่ารักพี่เสียดายญาติทุกคนเลย
ดีใจอยู่นิดเดียวที่สื่อวันนั้นออกมาได้ว่ามันทั้งร้อนทั้งแห้งแล้ง เอิ๊ก ๆ ๆ

เร่งคอนทราสอีกนิด

เยี่ยมเลยครับภาพนี้
ต้นไม้ฝั่งซ้ายมือนำสายตาไปหาบ้าน
ต้นไม้2ต้น รวมเงากับท้องฟ้ากลายเป็นกรอบให้บ้าน

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

รูปที่น้ากบคร๊อบมา :emo1_0005: :emo1_0005:

Finnamon

• Member
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 23 มี.ค. 2011, 08:35 pm »
วันนี้เรียนรูิอะไรเยอะครับ แม้บางอย่างอ่านแล้วงง ๆ ขอกลับไปคิดสักวันสองวัน เช่น ต้นไม้สองต้น และเงาท้องฟ้าเป็นกรอบให้บ้าน ฟังแล้วรู้ว่าดี แต่มองแล้วผมไม่รู้ว่าดียังไง ขอเวลา ขอเวลา

ขอบคุณทุกท่านจากใจจริงครับ 

jimmy2

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 มี.ค. 2011, 08:03 pm »
เรียกน้าก้อด้ายยยยย
เด็กปั๊มแก้สแถวบ้านเรียก ป๋า
อู่ซ่อมรถสองสามที่ก็เรียกผม ป๋า อิอิ

จะเรียกอะไรก็ได้ แต่ที่นี่ห้ามเรียกว่า ป๋า เด็ดขาดเลยครับ
เรื่องมันยาว เหลา 3 วัน 3 คืนยังไม่จบเลย

Art96

• Member
  • **
  • อายุที่ได้มาคือ..เวลาที่สูญเสียไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 เม.ย. 2013, 08:34 pm »
ถ่ายสวยดีครับ หามุมแปลกๆน่าจะดีขึ้น

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.206 วินาที กับ 23 คำสั่ง