ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งแรกกับการถ่ายน้องนก......ช่วยชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 3852 ครั้ง)

ออฟไลน์ neit

• ..... เที่ยวไปเรื่อยๆ ถ่ายเอามันส์ สมัครเล่นตลอดกาล ......
  • Member
  • **
ขอคำชี้แนะจากน้าๆด้วยครับ.....

อุปกรณ์ : A55, Mode A, Vivid, AWB, Reflex 500/F8 ถ่ายช่วงบ่ายเมื่อวานนี้ไม่มีแสงแดดเลยครับ
แบบ : นกกระจาบทอง (ไม่แนใจครับ 555)
 :emo1_0002:
รูปที่ 1

• ..... เที่ยวไปเรื่อยๆ ถ่ายเอามันส์ สมัครเล่นตลอดกาล ......
  • Member
  • **
รูปที่ 2
แสงน้อยมาก ISO ขึ้นถึง 1600

ออฟไลน์ AES

• Ghost Watcher
  • **
สวยแล้วครับ แต่ในเมื่อไม่มีแสงก็ต้องดัน ISO อยู่ดี พยายามถ่าย RAW ช่วยได้ เนื่องจาก รูปแรก Red channel clip (หัวนกไม่เห็นขนเลย) ปรับแก้ใน RAW ง่ายกว่า และปรับ WB พร้อมหาโปรแกรม Topaz Denoise มาลด Noise และเพิ่ม Detail นิดนึงจะสวยเลย

• Member
  • **
สวยแล้วครับ แต่ในเมื่อไม่มีแสงก็ต้องดัน ISO อยู่ดี พยายามถ่าย RAW ช่วยได้ เนื่องจาก รูปแรก Red channel clip (หัวนกไม่เห็นขนเลย) ปรับแก้ใน RAW ง่ายกว่า และปรับ WB พร้อมหาโปรแกรม Topaz Denoise มาลด Noise และเพิ่ม Detail นิดนึงจะสวยเลย

ขอบคุณครับ ผมได้ถ่าย RAW+JPEG ไว้ด้วยครับ แต่ยังใช้ PS5 ไม่แก่ง ครับ ...... เดี๋ยวจะไปลองหาโปรแกรม Topaz Denoise มาลองเล่นอีก.... ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ chaiseed

• ชายไทย วัย 44++..
  • Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
 :emo1_0006: สู้ๆ ครับ ใหม่เหมือนกัน :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

ออฟไลน์ pommy

• ทำเกษตรพอเพียงที่บ้านกันเถอะ
  • **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
แวะมาชมภาพค่ะ...ไว้รอน้า ๆ ท่านอื่นมาแนะนำนะคะ
ตามมาเก็บข้อมูลด้วย.....รอฟังอย่างเดียวค่ะ  :emo1_0002: :emo1_0002:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

ออฟไลน์ pitichot

• **
เข้ามาชมครับ มือใหม่เหมือนกัน
แต่ดูจาก Comp เห็นภาพ Noise เยอะเหมือนกันครับ
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

ออฟไลน์ sakolkit

• ๐^^๐
  • Member
  • **
จังหวะ แอคติ้งสวยดีครับ ชอบมากๆเลย   ^^"

ดูจากรูป...ไม่แน่ใจว่า crop รูปเยอะรึเปล่าครับ   ^^?
Sony Alpha A77 | A300 | A100 near IR
Minolta 50/1.4 XX | 85/1.4 G(D) | 100/2.8 Macro
Tokina AT-X 300/2.8 AF Pro | Kenko Pro 300 1.4X | 2X | 3X
Sony SAL1118 | SAL1650 | SAL70200G | SAL70400G | SAL300F28G | SAL14TC | SAL20TC

ออฟไลน์ jimmy2

• Global Moderator
เข้าใจว่า Crop ภาพมานะครับ

Crop แน่นไปหน่อยครับ และองค์ประกอบไม่ค่อยดีนัก

สภาพแสงไม่ช่วย ทำให้ภาพที่ได้ขาดมิติ

ดูเหมือนจะหลุดโฟกัสด้วยนะครับ หรือไม่ก็ภาพไหว จึงทำให้ภาพไม่ชัดครับ

• Member
  • **
จังหวะ แอคติ้งสวยดีครับ ชอบมากๆเลย   ^^"

ดูจากรูป...ไม่แน่ใจว่า crop รูปเยอะรึเปล่าครับ   ^^?
ขอบคุณครับ
crop รูปเยอะครับ เพราะอยู่ห่างพอควร และนกตัวเล็กมากครับ

เข้าใจว่า Crop ภาพมานะครับ

Crop แน่นไปหน่อยครับ และองค์ประกอบไม่ค่อยดีนัก

สภาพแสงไม่ช่วย ทำให้ภาพที่ได้ขาดมิติ

ดูเหมือนจะหลุดโฟกัสด้วยนะครับ หรือไม่ก็ภาพไหว จึงทำให้ภาพไม่ชัดครับ
ขอบคุณครับที่ชี้แนะครับ ผมจะพยามฝึกฝนให้มากขึ้น แล้วมาส่งการบ้านใหม่อีกครั้งครับ....
..... ประสบการณ์ครั้งแรกที่ได้ใช้ Reflex 500 , ช่วงแรกๆใช้ AF มอเตอร์หมุนแรงมากๆ  จนกล้องไหวตลอด ตอนหลังเลยต้องมาใช้ MF ค่อยดีขึ้นครับ..

รูปต้นฉบับ 

• Member
  • **
....ว่างๆๆ...เลยหยิบกล้องไปถ่ายดวงจันทร์เล่นๆครับ.....

ออฟไลน์ chaiseed

• ชายไทย วัย 44++..
  • Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
 :emo1_0006:เข้ามาชม Reflex 500กับ ดวงจันทร์ :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

ออฟไลน์ FurOkI

• Power Puff Boy
  • คนรักสัตว์
 :emo1_0005: :emo1_0005:

นกสวยมากเลยครับ จังหวะดี

แต่อาจจะ ครอปมาเยอะไปหน่อยครับ

รูปก่อนครอป :emo1_0005: :emo1_0005:
:emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015:
++ขอสนับสนุนให้ทุกคนมองโลกในแง่บวก++
By FurOkI PowEr !!

ออฟไลน์ taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
ภาพไม่ชัดครับ
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

ออฟไลน์ wawa

• Global Moderator
การถ่ายนกไม่จำเป็นต้องเน้นใหญ่นะครับ สมัยนี้เขานิยม birdscape กันนั่นคือนำเสนอภาพนกที่แสดงความเป็นอยู่ในธรรมชาติของมัน มันเกาะต้นอะไรมาทำอะไรที่นั่น ทำนองนี้ละครับ
I am not perfect but at least I am real.

ออฟไลน์ Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
รูปต้นฉบับสวยแล้วครับ
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

• Member
  • **
การถ่ายนกไม่จำเป็นต้องเน้นใหญ่นะครับ สมัยนี้เขานิยม birdscape กันนั่นคือนำเสนอภาพนกที่แสดงความเป็นอยู่ในธรรมชาติของมัน มันเกาะต้นอะไรมาทำอะไรที่นั่น ทำนองนี้ละครับ

พอดีพึ่งกลับมา.... ต้องขอบคุณอาจารย์ใหญ่ ที่เข้ามาแนะนำครับ....  ก่อนนี้ไม่เคยที่จะคิดถ่ายนกเลยครับ เพราะเห็นแต่ละคนใช้เลนส์ที่แพงมากๆๆ แต่หลังจากที่ได้เห็นกระทู้ของอาจารย์ ก็เกิดอยากจะลองบ้างครับ เพื่อหาประสบการณ์ แต่สิ่งที่ได้ในการถ่ายครั้งแรกนี้ก็คือสมาธิ เพราะในระหว่างที่ถ่ายนก จะต้องนิ่งและรอคอยจังหวะ จนทำให้ลืมเรื่องเครียดๆไปหมดเลยครับ สุดยอดจริงๆ.... หากมีเวลาผมจะส่งการบ้านให้อาจารย์ อีกครั้งนะครับ.... ขอบคุณมากครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.147 วินาที กับ 24 คำสั่ง