ผู้เขียน หัวข้อ: ทริป portrait ครั้งแรกครับ  (อ่าน 5116 ครั้ง)

pitichot

• Ghost Watcher
  • **
ทริป portrait ครั้งแรกครับ
« เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 10:29 am »
แนะนำและติชมได้เต็มที่นะครับ

"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
Re: ทริป portrait ครั้งแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 11:20 am »
น่ารักกันทุกคนเลย  :emo1_0007: :emo1_0007:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
Re: ทริป portrait ครั้งแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 11:31 am »
เอาละ น้าหนุ่มถ่ายสาวๆละ อันเดอร์ไปนิดนึงป่ะครับ น้าหนุ่ม
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

pitichot

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 11:57 am »
เอาละ น้าหนุ่มถ่ายสาวๆละ อันเดอร์ไปนิดนึงป่ะครับ น้าหนุ่ม

ขอบคุณครับน้าเด่น
คราวหน้าจะถ่ายให้มันพอดีกว่านี้ครับ
พอดีถ่ายสลับ Outdoor , Indoor 
เลยปรับตัวไม่ค่อนทันครับ
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

pitichot

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 12:59 pm »
เอารูปจาก Fish Eye มาให้ชมครับ

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 01:08 pm »
ลงความเห็นครับ

ใกล้ไป: 4 / 5 / 10 / 11  น่าจะถอยออกมามากกว่านี้ครับ ลดความแน่นของภาพ และได้ภาพเต็มตัว

มืดไป: 2 มีผลทำให้สีผิวเหลืองและหม่นด้วยครับ

WB: ทุกภาพ ออกเหลือง

โฟกัส: 1 / 5 / 6 / 10 น่าจะใช้โฟกัสจุดกลาง ทำให้พื้นที่ว่างด้านบน เหลือเยอะไปหน่อย

อื่นๆ: นางแบบน่ารักครับ อิอิ
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

pitichot

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 01:10 pm »
ลงความเห็นครับ

ใกล้ไป: 4 / 5 / 10 / 11  น่าจะถอยออกมามากกว่านี้ครับ ลดความแน่นของภาพ และได้ภาพเต็มตัว

มืดไป: 2 มีผลทำให้สีผิวเหลืองและหม่นด้วยครับ

WB: ทุกภาพ ออกเหลือง

โฟกัส: 1 / 5 / 6 / 10 น่าจะใช้โฟกัสจุดกลาง ทำให้พื้นที่ว่างด้านบน เหลือเยอะไปหน่อย

อื่นๆ: นางแบบน่ารักครับ อิอิ
ขอบคุณครับ จะนำไปปรับปรุงครับ
และควรตั้ง WB อย่างไรดีครับ ผมใช้ AWB ทุกภาพครับ

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 01:18 pm »
เสริมน้าต้นมะนาวหน่อยครับ

องค์ประกอบยังใช้ไม่ได้ด้วยครับ
ยังขาดๆ เกินๆ อยู่ครับ

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 01:44 pm »
มาเสริมน้าต้นและน้าณพ

ถ้าน้าหนุ่มไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อน

เรื่ององค์ประกอบ :  พยายามอย่าให้แขน ขา มือ เท้า ศอก ขาดแหว่งไปครับ 

เรื่องWB : ถ้าไม่ถ่ายrawมาแก้ทีหลัง ก็ใช้แบบปรับkเลยครับ ดูจากหลังจอแล้วปรับเอาตรงนั้นเลยครับ เอาที่ใกล้เคียงที่สุด
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

pitichot

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 01:52 pm »
เสริมน้าต้นมะนาวหน่อยครับ

องค์ประกอบยังใช้ไม่ได้ด้วยครับ
ยังขาดๆ เกินๆ อยู่ครับ
ขอบคุณครับ น้านพ
จะฝึกต่อไปครับ

pitichot

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 มี.ค. 2011, 01:53 pm »
มาเสริมน้าต้นและน้าณพ

ถ้าน้าหนุ่มไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อน

เรื่ององค์ประกอบ :  พยายามอย่าให้แขน ขา มือ เท้า ศอก ขาดแหว่งไปครับ 

เรื่องWB : ถ้าไม่ถ่ายrawมาแก้ทีหลัง ก็ใช้แบบปรับkเลยครับ ดูจากหลังจอแล้วปรับเอาตรงนั้นเลยครับ เอาที่ใกล้เคียงที่สุด
ขอบคุณครับน้าเกมส์
ครั้งหน้าจะทำตามคำแนะนำครับ
คาดว่าจะไปลองทริปน้าก้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มี.ค. 2011, 04:06 pm โดย pitichot »

pantui

• Member
  • **
  • น้าตุ๋ยครับ ^^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 มี.ค. 2011, 09:14 am »
สวยขนาดนี้ ยังมีจุดตำหนิจากน้าๆหลายคน ในหลายๆข้อ..

เอ่อ...ผมยังไม่ได้ครึ่งเลยครับ  :emo1_0014:
ถึงจุดต่ำสุดในชีวิต...มันไม่มีต่ำกว่านี้อีกแล้ว ต่อไปมันต้องมีแต่สิ่งที่ดีๆเข้ามา...ผมต้องเห็น "ฟ้าหลังฝน" ในสักวัน

mowxxx

• Member
  • **
  • มือใหม่ สักวันฉันจะถ่ายภาพสวย ๆ ให้ดู
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 มี.ค. 2011, 09:47 am »
สถานที่น่าถ่ายรูปมากครับ นางแบบน่ารัก ขอเสนอแนะภาพแรกภาพเดียวครับ
น่าจะถ่ายย้อนแสงครับ เอาแฮร์ไลด์ ถ่ายเต็มตัวสีผมนางแบบจะโอเคเลย แต่ต้องมี Hood เลนส์นะครับ ไม่งั้นมันจะมัวมาก ๆ
1,2,7 แบบโพสดีครับ น่ารัก ๆ

pitichot

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 มี.ค. 2011, 10:47 am »
สถานที่น่าถ่ายรูปมากครับ นางแบบน่ารัก ขอเสนอแนะภาพแรกภาพเดียวครับ
น่าจะถ่ายย้อนแสงครับ เอาแฮร์ไลด์ ถ่ายเต็มตัวสีผมนางแบบจะโอเคเลย แต่ต้องมี Hood เลนส์นะครับ ไม่งั้นมันจะมัวมาก ๆ
1,2,7 แบบโพสดีครับ น่ารัก ๆ
ขอบคุณมากครับ
ถ้ามีครั้งหน้าจะลองทำตามคำแนะนำครับ

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 มี.ค. 2011, 09:16 am »
ย้อนแสง วัดแสงเฉพาะจุดยิงที่แก้มนางแบบเลย โหมด a ลองยิงดูสักช๊อท แล้วบวก ลบ ชดเชยเอาครับน้าหนุ่ม
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

pitichot

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 มี.ค. 2011, 01:02 pm »
ย้อนแสง วัดแสงเฉพาะจุดยิงที่แก้มนางแบบเลย โหมด a ลองยิงดูสักช๊อท แล้วบวก ลบ ชดเชยเอาครับน้าหนุ่ม
จะลองไปทำตามดูครับน้าเด่น
ขอบคุณมากครับ

acs53

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 มี.ค. 2011, 09:41 pm »
หลงเข้ามาดูนางแบบ  :emo1_0009:

รูปสวยครับ  :emo1_0005:
Sony : Taking to the world's toughest camera challenges

Tom

• Member
  • **
  • What Lens Want
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 ก.ค. 2011, 08:52 am »
ภาพสวยๆแบบนี้ แต่ก็ยังมีคำติชมดีๆมากมาย หลายเทคนิค เพือนำมาปรับให้ได้ภาพที่สวยยิ่งขึ้นไปอีก
เป็นกระทู้ที่เป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่มากๆครับ  :emo1_0006:
A850 / A580 / Nex5
กับเลนส์ใสๆ ทีสะท้อนความในใจเราออกมา

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.483 วินาที กับ 23 คำสั่ง