ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ มาขอฝากเนื้อฝากตัว และขอรับคำแนะนำด้วยจร้า  (อ่าน 4101 ครั้ง)

Rx_Yai

• Ghost Watcher
  • **
แรงบันดาลใจของการเริ่มเข้ามาโพสครั้งแรก คือการได้ไปสัมผัสความอบอุุ่นในบรรยากาศของงานเลี้ยงครบรอบขวบปีของเวปที่เพิ่งผ่านพ้นมาค่ะ
เห็นความรัก ความจริงใจ ที่น้าๆ ป้าๆ มอบให้แก่กันแล้วรู้สึกดีมากๆค่ะ อยากเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของชุมชนนี้ค่ะ ชุมชนที่มีแต่คนที่รักการถ่ายภาพ
ที่มีผู้ให้โอกาสและคำแนะนำติติงที่มีประโยชน์แก่ผู้ที่มาใหม่เสมอ
 อ้อ....ขอแนะนำตัวสักนิดนะคะ เรียกป้าใหญ่ได้ค่ะ  :emo1_0007:
รูปนี้เป็นรูปที่ถ่ายครั้งแรกค่ะ หลังจากที่อยากได้กล้องที่ไม่ต้องคิดอะไรมากเนื่องจากไม่มีเบสิคเลย แล้วก็จำอะไรมากๆไม่ได้อีก น้าปิงจึงแนะนำให้ซื้อSONY a55 มาใช้ บอกว่าเห็นในจอภาพอย่างไรถ่ายมาได้อย่างที่เห็น ก็เป็นที่มาของการได้จับกล้องเมื่อเดือนตุลา ปี53นี่เองค่ะ  ถึงตอนนี้ยังมีเรื่องให้งง ได้ทุกวัน บางเรื่องที่เคยทำได้ก็ลืมไปเฉยๆเลยค่ะ  จึงอยากมาขอรับคำแนะนำนะคะ ช่วยหน่อยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะสำหรับคำแนะนำ :emo1_0071: :emo1_0071:
ช่วยแนะนำเยอะๆนะคะ  ขอบคุณค่ะ

Rx_Yai

• **
ลองมุมเดิมอีกภาพนะคะ

Rx_Yai

• **
รูปสุดท้ายแล้วค่ะ

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
แหมมมม

ฝีมือขนาดนี้ ไม่ต้องลงห้องมือใหม่แล้วละครับป้าใหญ่ :P

ฝีมืออย่างผมคงแนะนำอะไรไม่ได้มากเลยครับ

แต่รู้อย่างเดียวว่าสวยงามมากครับบบ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

มีอยู่ 3 อย่างที่เห็นในนี้นะครับ

1. ความสว่าง  รูปไม่ได้โอเวอร์หรืออะไรนะครับ  แต่การเห็นสีขาวในภาพเยอะมาก  ทำให้ ความสนใจรูป ลดลงเยอะเลย....  ป้าใหญ่มีแบบหลังดำ (หรือหมืดกว่านี้)อีกใหมครับ

2. การจัดวาง  การจัดเรียง  แม้ว่า รูป ทั้ง 4 รูป  จะถ่ายคนละครั้ง  หรือคนละวัน  หรือ มาจากคนละ สถานที่  แต่พอโพสลงกระทู้เดียวกัน  นั่นคือ รูปชุดเดียวกัน  ป้าใหญ่วางรูปแบบค่อนซ้ายหมดเลยอ่ะครับ  ......

3. ความคมชัด  ความเข้าใจเรื่อการถ่ายภาพ

555+  เกินมือใหม่ครับ

อาจารย์ดี  เป็นศรีแก่ตัวนะครับผม

ปล....  ป้าใหญ่  แลกเปลี่ยนกันเนาะ
   รูปไม่ได้เสีย  แต่ ผมว่า  ติดที่การนำเสนอ อ่ะครับ

ปล.2  ..  อย่าเชื่อผมมากนะครับ....

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
คงไม่กล้าแนะนำอะไรล่ะครับ รูปสวยๆทั้งนั้น :emo1_0007:

แต่รู้สึกว่า ถ้ารูปดอกไม้ ถ้าเพิ่ม f  อีกนิด แล้วมันชัดได้ทั้งดอก น่าจะดีไหมครับ :emo1_0001:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

kradas

• **
สวัสดีครับป้าใหญ่  :emo1_0007: :emo1_0007:

ปรมาจารย์มาโครอยู่ด้วยทั้งคน สวยอย่าไม่มีที่ติเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005:

ถ้ามีเวลาว่างผมยังอยากไปเรียน มาโครกับอาจารย์ปิงอยู่เลยครับ  :emo1_0071: :emo1_0071:

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
ยินดีต้อนรับป้าใหญ่ค่ะ
นู๋ขอแนะนำความความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ...
...เนื่องจากนู๋เป็นคนชอบดูดอกไม้ + ชอบถ่ายดอกไม้
ดังนั้นนู๋อยากเห็นตัวดอกไม้มันเด่นชัดในส่วนที่มันควรจะชัดด้วยค่ะ
ตามตัวอย่างนู๋วงกลมเอาไว้ และคิดว่าจุดนี้ภาพมันควรจะชัดขึ้นด้วยค่ะ
มันจะทำให้ภาพยิ่งสมบูรณ์และสวยขึ้น ส่วนเรื่องอื่น ๆ นู๋ว่าป้าใหญ่ทำได้ดีแล้วค่ะ
บางครั้งการนำเสนอภาพที่เป็นวัตถุตัวเดิมการย้ายตำแหน่งเพื่อหาฉากหลังมาเล่นก็จะทำให้
ได้ภาพที่มีมุมที่แตกต่างค่ะ การถ่ายดอกไม้ บางครั้งไม่ต้องให้มันเรียงซีเควี้ยนก็ได้ค่ะ
แต่จับกล้องครั้งแรกได้แบบนี้เลยก็ต้องยกความชอบให้ติวเตอร์แล้วค่ะ  :emo1_0005: :emo1_0005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 2011, 01:13 pm โดย pommy »
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

surface

• น้าน้ำยา
ขึ้นสังเวียนได้เลยครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0005: :emo1_0005:
ลากัน กะ ฉายาขนมจีนไร้น้ำยา แล้วเว้ยเฮ้ย!

Palmyra

นู๋ขอแนะนำความความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ...
...เนื่องจากนู๋เป็นคนชอบดูดอกไม้ + ชอบถ่ายดอกไม้
ดังนั้นนู๋อยากเห็นตัวดอกไม้มันเด่นชัดในส่วนที่มันควรจะชัดด้วยค่ะ
ตามตัวอย่างนู๋วงกลมเอาไว้ และคิดว่าจุดนี้ภาพมันควรจะชัดขึ้นด้วยค่ะ
มันจะทำให้ภาพยิ่งสมบูรณ์และสวยขึ้น ส่วนเรื่องอื่น ๆ นู๋ว่าป้าใหญ่ทำได้ดีแล้วค่ะ
บางครั้งการนำเสนอภาพที่เป็นวัตถุตัวเดิมการย้ายตำแหน่งเพื่อหาฉากหลังมาเล่นก็จะทำให้
ได้ภาพที่มีมุมที่แตกต่างค่ะ การถ่ายดอกไม้ บางครั้งไม่ต้องให้มันเรียงซีเควี้ยนก็ได้ค่ะ
แต่จับกล้องครั้งแรกได้แบบนี้เลยก็ต้องยกความชอบให้ติวเตอร์แล้วค่ะ  :emo1_0005: :emo1_0005:

อธิบายได้ดีกว่าผมเยอะเลยอ่ะครับ

:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

Rx_Yai

• **
ขอเพิ่มรูปอีกนะคะ

Rx_Yai

• **
แหมมมม

ฝีมือขนาดนี้ ไม่ต้องลงห้องมือใหม่แล้วละครับป้าใหญ่ :P

ฝีมืออย่างผมคงแนะนำอะไรไม่ได้มากเลยครับ

แต่รู้อย่างเดียวว่าสวยงามมากครับบบ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
ขอบคุณค่ะน้านิค สำหรับกำลังใจ แต่ยังอยากได้คำแนะนำมากๆนะคะ

Rx_Yai

• **

มีอยู่ 3 อย่างที่เห็นในนี้นะครับ

1. ความสว่าง  รูปไม่ได้โอเวอร์หรืออะไรนะครับ  แต่การเห็นสีขาวในภาพเยอะมาก  ทำให้ ความสนใจรูป ลดลงเยอะเลย....  ป้าใหญ่มีแบบหลังดำ (หรือหมืดกว่านี้)อีกใหมครับ

2. การจัดวาง  การจัดเรียง  แม้ว่า รูป ทั้ง 4 รูป  จะถ่ายคนละครั้ง  หรือคนละวัน  หรือ มาจากคนละ สถานที่  แต่พอโพสลงกระทู้เดียวกัน  นั่นคือ รูปชุดเดียวกัน  ป้าใหญ่วางรูปแบบค่อนซ้ายหมดเลยอ่ะครับ  ......

3. ความคมชัด  ความเข้าใจเรื่อการถ่ายภาพ

555+  เกินมือใหม่ครับ

อาจารย์ดี  เป็นศรีแก่ตัวนะครับผม

ปล....  ป้าใหญ่  แลกเปลี่ยนกันเนาะ
   รูปไม่ได้เสีย  แต่ ผมว่า  ติดที่การนำเสนอ อ่ะครับ

ปล.2  ..  อย่าเชื่อผมมากนะครับ....

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
เห็นด้วยทุกอย่างค่ะน้า  ขอกลับไปฝึกนิดนะคะ โดยเฉพาะการนำเสนอ ยังงงค่ะ รูปซ้ำๆ แถมยังเอียงซ้าย 555 กว่าจะเข้ามาตอบได้ ก็งงอยู่นานค่ะ อิอิ ขอบคุณค่ะที่แนะนำ จะรีบปรับปรุงด่วนๆค่ะ :emo1_0071: :emo1_0071:

Monster

• Administrator
    • http://kitskorn.multiply.com
ขึ้นสังเวียนได้เลยครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0005: :emo1_0005:
นึกว่าขึ้นเหลาได้เลย  เป็นปลาเก๋าราดพริกซะอย่าง :emo1_0009:

Palmyra

:emo1_0004:

รูปเนี๊ยะ  สวยมากครับ

Rx_Yai

• **
คงไม่กล้าแนะนำอะไรล่ะครับ รูปสวยๆทั้งนั้น :emo1_0007:

แต่รู้สึกว่า ถ้ารูปดอกไม้ ถ้าเพิ่ม f  อีกนิด แล้วมันชัดได้ทั้งดอก น่าจะดีไหมครับ :emo1_0001:

ขอบคุณมากนะคะน้ากบ แรกๆยังมองไม่ออก กระทั่งมันไม่ชัดทั้งดอกจริงๆด้วยค่ะ เดี๋ยวนี้ น่าจะดีขึ้นหน่อย แต่ก็ยังชอบใช้fน้อยสุดตลอด ไว้จะแก้ตัวใหม่ค่ะ :emo1_0004: :emo1_0004:

Rx_Yai

• **
สวัสดีครับป้าใหญ่  :emo1_0007: :emo1_0007:

ปรมาจารย์มาโครอยู่ด้วยทั้งคน สวยอย่าไม่มีที่ติเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005:

ถ้ามีเวลาว่างผมยังอยากไปเรียน มาโครกับอาจารย์ปิงอยู่เลยครับ  :emo1_0071: :emo1_0071:
[size=18pt]สวัสดีค่ะ [/size]ขอบคุณนะคะ

Monster

• Administrator
    • http://kitskorn.multiply.com
ขออนุญาตแนะนำ ผบ. โปรมาโครนะครับ แรงไปขออภัยป้าใหญ่ด้วยนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

1 ภาพสั่นและไม่คมครับ การถ่ายภาพแม้ Depth of Field จะบางมากก็ตาม แต่โฟกัสควรลงไปตรงจุดสนใจครับ เช่นถ้าอยากเน้นกลีบดอกบางกลีบที่สวยและเด่นที่สุด ควรจะกำหนดลงไปตรงกลีบนั้นครับ  กรณีที่อยากถ่ายทั้งดอกให้ชัดแล้วปล่อยให้ที่เหลือเป็นฉากหลัง ก็ควรให้ชัดครอบคลุมส่วนสำคัญไปทั้งดอก อาจไม่ต้องชัดถึงปลายดอกทุกปลายครับ ตรงนี้ให้วงกลมของป้าป้อมเป็นจุดกำหนดได้เลยครับ  อีกอย่างของการถ่ายมาโครคือน่าจะเอารายละเอียดของดอกมาให้เห็นชัดเจนด้วยครับ เช่น เกสรควรจะต้องเห็น ถ้าดอกนั้นมีเกสร

2 การวางคอมโพซิชั่น บางภาพอึดอัดไปหน่อยครับ บางภาพ เช่นภาพแรกชิดมุมไปหน่อย  เรื่องการวางภาพไม่มีกฎตายตัว แต่สำหรับมือใหม่ ควรมี space ให้เวลาดูไม่อึกอัดประมาณ 60-70 % ก็จะทำให้ดูภาพแล้วสบายตามากขึ้นครับ

เริ่มต้นแบบนี้ อนาคตไกลครับ ภาพสวย ที่เสนอแนะเพราะต้องการให้พัฒนาขึ้นไปอีกระดับเร็วๆ

Rx_Yai

• **
สวัสดีค่ะป้าป้อม
ดีใจมากๆค่ะที่ป้าป้อมเข้ามาตอบให้ ได้ดูรูปป้าป้อมมาเยอะ ชอบมากๆโดยเฉพาะรูปดอกไม้ และการนำเสนอเป็นเรื่องราว คำบรรยายที่ชวนติดตาม
ขอบคุณนะคะ ที่วงให้ดูทำให้เข้าใจง่ายค่ะ จะปรับปรุงค่ะ ไว้จะเอาการบ้านใหม่มาส่งอีกนะคะ อย่าลืมมาติชมอีกนะคะ
:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

Rx_Yai

• **
สวัสดีค่ะน้ามิ้งค์
ขอบคุณค่ะ อิอิ จะให้ขึ้นสังเวียน ชกกะใครเหรอคร้าาาา
:emo1_0010: :emo1_0010:

Rx_Yai

• **
ขออนุญาตแนะนำ ผบ. โปรมาโครนะครับ แรงไปขออภัยป้าใหญ่ด้วยนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

1 ภาพสั่นและไม่คมครับ การถ่ายภาพแม้ Depth of Field จะบางมากก็ตาม แต่โฟกัสควรลงไปตรงจุดสนใจครับ เช่นถ้าอยากเน้นกลีบดอกบางกลีบที่สวยและเด่นที่สุด ควรจะกำหนดลงไปตรงกลีบนั้นครับ  กรณีที่อยากถ่ายทั้งดอกให้ชัดแล้วปล่อยให้ที่เหลือเป็นฉากหลัง ก็ควรให้ชัดครอบคลุมส่วนสำคัญไปทั้งดอก อาจไม่ต้องชัดถึงปลายดอกทุกปลายครับ ตรงนี้ให้วงกลมของป้าป้อมเป็นจุดกำหนดได้เลยครับ  อีกอย่างของการถ่ายมาโครคือน่าจะเอารายละเอียดของดอกมาให้เห็นชัดเจนด้วยครับ เช่น เกสรควรจะต้องเห็น ถ้าดอกนั้นมีเกสร

2 การวางคอมโพซิชั่น บางภาพอึดอัดไปหน่อยครับ บางภาพ เช่นภาพแรกชิดมุมไปหน่อย  เรื่องการวางภาพไม่มีกฎตายตัว แต่สำหรับมือใหม่ ควรมี space ให้เวลาดูไม่อึกอัดประมาณ 60-70 % ก็จะทำให้ดูภาพแล้วสบายตามากขึ้นครับ

เริ่มต้นแบบนี้ อนาคตไกลครับ ภาพสวย ที่เสนอแนะเพราะต้องการให้พัฒนาขึ้นไปอีกระดับเร็วๆ
สวัสดีค่ะน้ามนต์
ดีใจมากค่ะ ที่น้ามนต์ช่วยมาแนะนำให้ ตอนนี้เริ่มเข้าใจขึ้นค่ะว่าถ่ายดอกไม้ ควรเห็นเกสรชัด ถ่ายแมลงควรเห็นตาชัด กำลังพยายามอยู่ค่ะ
ส่วนคอมโพสิชั่น ก็จะพยายามทำตามคำแนะนำค่ะ สงสัยบ้าพลังไปหน่อย 5 5 5 อย่าลืมเข้ามาแนะนำอีกบ่อยๆนะคะ จะทยอยลงเพิ่มค่ะ
:emo1_0007: :emo1_0007:

Rx_Yai

• **
:emo1_0004:

รูปเนี๊ยะ  สวยมากครับ

ขอบคุณคร้าาา :emo1_0007: :emo1_0007:

Rx_Yai

• **
ถ้าเราต้องการเสนอภาพประมาณนี้ ควรปรับปรุงอย่างไรคะให้ภาพดูดีกว่านี้อ่ะค่ะ รู้สึกยังไม่ถูกใจนัก แต่ชอบแนวๆนี้ค่ะ :emo1_0071: :emo1_0071:

jimmy2

• Global Moderator
ผมว่าป้าใหญ่คงไม่ใช่มือใหม่แน่นอนครับ

ถึงแม้ว่าภาพยังไม่สมบูรณ์ 100% และมีจุดบกพร่องเล็กๆ น้อยๆ ที่มองข้ามไปได้ครับ
ภาพดูอ่อนหวานตามสายตาของผู้หญิง
บางภาพถ่ายสวยกว่าผมอีกครับ

โพสครั้งต่อไปเชิญห้องมาโครเลยนะครับ

Rx_Yai

• **
ผมว่าป้าใหญ่คงไม่ใช่มือใหม่แน่นอนครับ

ถึงแม้ว่าภาพยังไม่สมบูรณ์ 100% และมีจุดบกพร่องเล็กๆ น้อยๆ ที่มองข้ามไปได้ครับ
ภาพดูอ่อนหวานตามสายตาของผู้หญิง
บางภาพถ่ายสวยกว่าผมอีกครับ

โพสครั้งต่อไปเชิญห้องมาโครเลยนะครับ

ขอบคุณมากค่ะน้านพที่เข้ามาตรวจการบ้านให้นู๋ ภาพที่ลงนี้เป็นภาพชุดแรกที่ได้หัดถ่ายหลังจากซื้อกล้องมาอ่ะค่ะ ขอย้ำว่าเพิ่งหัดถ่ายจริงๆนะคะ เกือบห้าเดือนแล้วค่ะ แต่ไม่ค่อยมีเวลาออกสนามนัก แต่โชดดีที่ไดัรับคำแนะนำที่ตรงจุดมาตลอด ทำให้มีความเข้าใจมากขึ้นเรื่อยๆค่ะ ดีใจมากค่ะที่ได้รับการต้อนรับและคำแนะนำ จากน้าๆป้าๆในเวป ยังไงก็รบกวนอาจารย์นพช่วยตามไปให้คำแนะนำที่ห้องมาโครทุกครั้งที่โพสนะคะ :emo1_0001: :emo1_0001: :emo1_0001:

pitichot

• **
แต่ละภาพสวยสวยทั้งนั้นเลยครับ
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

micmod

• Member
  • **
  • หัดถ่ายครับ
โห สวย งาม มากกกกก :emo1_0005: :emo1_0005:

Rx_Yai

• **
แต่ละภาพสวยสวยทั้งนั้นเลยครับ

ขอบคุณนะคะน้าปิติโชติ สำหรับกำลังใจ ไว้โพสหน้าๆๆช่วยมาเม้นต์ติให้บ้างนะคะ ยินดีค่ะสำหรับคำแนะนำ :emo1_0002: :emo1_0002:

Rx_Yai

• **
โห สวย งาม มากกกกก :emo1_0005: :emo1_0005:
  ยินดีค่ะน้ามิคมด สำหรับการต้อนรับ วันหลังมาอีกนะคะ ช่วยติด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะemo1_0001:

Blueman

• Member
  • **
อยากทำสวยๆ แบบนี้ได้จังเลยครับ :emo1_0003:

kiratinut

• **
  • สักวัน เราจะโปร
    • Multiply ผม เข้าไปติกันได้น่ะครับ
สวัสดีครับ ป้าใหญ่
"จากสามัญ ไปสู่เกือบสูงสุดอีกครั้ง"
Sony A77
SAL 1650 SSM

เก็บเอาไว้เป็นกล้องครู
Sony DSLR A350

http://kiratinut.multiply.com

Rx_Yai

• **
อยากทำสวยๆ แบบนี้ได้จังเลยครับ :emo1_0003:

ขอบคุณนะคะ น้าบลูแมน ลองมองดอกไม้ให้เหมือนหญิงสาวสิคะ อาจเห็นความงามของเค้านะคะ อิอิ :emo1_0001: :emo1_0001: :emo1_0001:

Rx_Yai

• **
สวัสดีครับ ป้าใหญ่

สวัสดีค่ะน้าkiratinut ขอบคุณนะคะที่แวะมาทักทาย คราวหน้าช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :emo1_0007: :emo1_0007:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.278 วินาที กับ 23 คำสั่ง