ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มอีกเรื่องนะครับ การลบส่วนที่ไม่ต้องการในภาพ ด้วย LR 3.x .....  (อ่าน 9052 ครั้ง)

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
  • นายตัวเล็ก ณ ดอยแง่ม
เห็นมีคนโชว์ พาวว์ ให้ CS5 แล้วคันๆ ....  :emo1_0010:

เลยมานั่งเขียนวิธี การลบส่วนที่ไม่ต้องการในภาพออกด้วย LR 3.x กันครับ ปกติ ผมไม่แน่ใจว่ามันเอามาใช้สำหรับลบสิว ลบฝ้ารึป่าวนะ แต่ ผมลองเอามามั่วๆ ใช้ในการลบคนทั้งคน ออกไปจากภาพเลย น่ะนะครับ

ออกตัวก่อนว่า .... ภาพที่จะทำได้ ควรเป็นภาพ ในแนวๆ เดียวกับภาพที่ผมยก ตย. นะครับ เพราะถ้ารายละเอียดของฉากหลัง เยอะๆ คงทำยากสุดๆ  แต่พอดี ภาพของผม ฉากหลังเป็นท้องฟ้ามืดๆ

โจทย์ก็แค่ อยากให้น้อง คนกลาง ดูเด่นขึ้น เหมือนยืนคนเดียว โดยการลบสองคนที่ยืนข้างๆ ออกไปซะ โดยการใช้เครื่องมือที่ชื่อ Spot removal (ชื่อ บอกว่าลบแค่จุด แต่ผมเอามาลบคนทั้งคน )

ก่อนอื่น ภาพต้นทาง กับปลายทางครับ

ปล. ตย. นี้ใช้ LR 3.2 นะครับ เวอร์ 3 มีเครื่องมือนี้ ส่วน 2.x จำไม่ได้แล้วว่ามีมั๊ย

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
ขอข้ามขั้นตอน โหลดภาพเข้าโปรแกรมนะครับ ถ้าจะอ่าน ไปอ่านหัวข้อด้านล่างเอาเนาะ

มาดูภาพต้นฉบับกัน ภาพนี้ ผมถ่ายมา WB ไม่ต้อง ก็เอามาปรับสีใหม่นะ แต่ภาพมันก็ดูไม่เด่น เพราะ มีคนหัวขาด คอขาดอยู่ในภาพ เลยจำใจต้องตัดให้เหลือแค่นวลน้องนางเดียว ก็พอ :emo1_0001:

จะใช้เจ้า Spot Removal ได้ น้าต้องคลิ๊กเข้าโซนของ Develop ก่อนนะครับ ไม่งั้นหาไม่เจอนะ  :emo1_0001:

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
แนะนำ Tool แบบคร่าวๆ มันก็มีเท่าที่เห็นในภาพครับ รูปแบบการใช้งานมีสองแบบ กรณี เราจะใช้คำสั่ง Clone นะครับ คล้ายๆ ของ PS นั่นแหละ แค่มันมาอยู่ใน LR ก็เท่านั้น (อีกอันไม่รู้ว่าใช้ทำอะไรนะครับ จำไม่ได้แล้ว ขี้เกียจลอง  :emo1_0040:)

ที่เหลือ ก็ตามภาพครับ

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
วิธีใช้ ก็ง่ายๆ ครับ เอาเมาส์คลิ๊กซ้ายบนส่วนที่เราไม่ต้องการของภาพ (สามารถปรับลดขนาด วงกลม ได้ตามต้องการ) แล้วก็ลากไปยังส่วนที่เราอยากจะให้มันมาทับส่วน ที่เราไม่ต้องการ ...... หรือ ก็คือ เอาส่วนสีดำของฉากหลังมาทับ ส่วนของภาพน้องคนสวย คนด้านหน้านั่นเอง

ปกติ เค้าเอาไว้ใช้ลบจุด ลบสิวน่ะนะครับ การลบสิว ขั้นตอนก็จบเท่านี้แหละ ไม่มีไรมาก แต่ของผม ยาวกว่านิดหน่อย

ตามภาพจะเห็นว่า ภาพคน จะโดนสีดำของฉากหลังที่เราไป Clone มาทับน่ะนะครับ  :emo1_0001:

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
คราวนี้ก็มาถึงขั้นตอนวิชามารกันแระ

ก็คือ ทำซ้ำขั้นตอนข้างบนครับ คือ จิ้มลาก จิ้มลาก ไป จนส่วนที่เราไม่ต้องการ โดนส่วนสีดำของฉากหลังทับจนหมดนั่นแหละ

โดยในที่นี้ ผม ลากไป Clone ที่จุดๆ เดียวกัน นะครับ เพราะโซนสีดำของภาพมันมีน้อย น่ะนะ ปรับๆ ขนาดของวงกลม ให้เหมาะกับส่วนของภาพแต่ละส่วน

แรกๆ อาจจะไม่สนุก แต่ทำไปสักพักก็คล่องเองแหละ  :emo1_0004:

ก็ทำแบบเดิม จนกว่าจะพอใจครับ ไม่พอใจ ทำพลาด ก็ ยัง Undo หรือ จะ Reset แล้วเริ่มใหม่ก็ได้

ตำแหน่งวางเมาส์ครั้งแรก วางตรงไหนก็ได้นะครับ เพราะเวลาที่เราวางจนเกือบเต็ม พอลากเมาส์เข้าไปใกล้ๆ โปรแกรมจะเปลี่ยนมาเป็นคำสั่งแก้ไขแทน (เปลี่ยนขนาด หรือ ย้ายจุด) กรณีนี้ ให้เราไปวางเมาส์ที่ตรงไหนก็ได้ จะวางบนหน้าคนตรงกลางก็ได้ พอกำหนดตำแหน่ง Clone แล้วค่อยย้าย ตำแหน่ง ที่ต้องการทับไปยังจุดที่เราต้องการแทน

ผมก็จิ้มๆ ไปหลายครั้งครับ แต่ใช้เวลาสั้นกว่ามานั่งพิมพ์วิธีเยอะมาก  :emo1_0010:

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
พอเสร็จก็กดปุ่ม Done ก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ

คิดว่าไม่ยากเนาะ เผื่อใครอยากใช้ CS5 แต่ลงได้ จะใช้ PS ตัวอื่นก็งงๆ มาลองใช้ LR แบบผมดิ แล้วจะติดใจ  :emo1_0009:

ยังมีสิ่งที่เราเอามามั่วๆ ได้อีกหลายอย่างนะครับ

เช่น เอา Filter Graduated มาลบส่วนที่ไม่ต้องการในภาพ ก็ได้ แต่ก็เหมาะกับภาพบางแบบอีกนั่นแหละ ไม่ได้ใช้ได้ทุกกรณีนะครับ

วิธีนี้ ก็เช่นกัน ใช้ได้กับภาพบางภาพ บางแบบเท่านั้น ก็ลองๆ เอาไปประยุกต์ดูครับ

ว่าจะซื้อหนังสือ สอนใช้ LR หลายทีแระ แต่ก็ไม่ได้ซื้อซะที  :emo1_0001:

ขอบคุณที่แวะมาอ่านครับ ..... อ่อ ไม่เข้าใจตรงไหน ก็ถามได้นะครับ (พอดีเขียนสดๆ คิดสดๆ อาจมั่วๆ นิดหน่อยน่ะนะ)

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
 :emo1_0003: ขอบคุณสำหรับข้อมูล :emo1_0003: :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

mrteeyai

• Power Puff Boy
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
แหล่มเลยครับ เดี๋ยวต้องลองบ้างแล้วหละ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

EterNaL

• Member
  • **
แบบนี้ผมไม่เคยลองเลย ต้องไปลองจิ้ม+ลากบ้างแล้ว  :emo1_0003: :emo1_0005:

E20MFJ

• Ghost Watcher
  • **
  • "ท่ามกลางความขัดแย้ง ความสงบย่อมไม่เกิด"
แจ่มมากเลยครับน้านายตัวเล็ก :emo1_0005:
A850 / A99 / NEX-5N (white) / A6000 (Black) / A7II
...บริการรับถ่ายภาพในพิธีต่างๆด้วยจ๊ะ-->>> 086-989-3647 น้ากรเองจร้า...^ ^

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

FurOkI

• Power Puff Boy
  • คนรักสัตว์
 :emo1_0007:

ขอบคุณครับน้า

ถูกใจคนใช้ Light room  :emo1_0002: :emo1_0002:
:emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015:
++ขอสนับสนุนให้ทุกคนมองโลกในแง่บวก++
By FurOkI PowEr !!

mowxxx

• Member
  • **
  • มือใหม่ สักวันฉันจะถ่ายภาพสวย ๆ ให้ดู

chayarkitt

• Member
  • **
จา Love Mee Love My So

jethai

• Member
  • **
    • http://jayz3t.multiply.com

Rose quartz

• *

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.148 วินาที กับ 24 คำสั่ง