ผู้เขียน หัวข้อ: PS tip เคยขี้เกียจ ย่อหรือปรับสีทีละรูปไหมครับ หากขี้เกียจเข้ามาเลยครับน้า  (อ่าน 4242 ครั้ง)

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
photoshop แน่นอน น้าต้องเคยใช้แน่
ตามประสาคนขี้เกียจของผม ทริคเล็กๆ(น้าบางคนอาจใช้เป็นประจำอยู่แล้ว ให้น้าที่ยังไม่เคยใช้ละกันเน๊อะ)
"มัดรวมแล้ว นั่งรอ" โดย droplet
เอาละไง... "droplet" มันคืออะไรละ มันคือ โปรแกรม .exe เล็กๆที่เราสร้างมันขึ้นมาครับน้า
โดยสั่งใ้ห้มัน run action ที่เราสร้างไว้ จะ ย่อ usm หรือ ปรับแสง ปรับสี ปรับตัง...อะ ไม่ด้ายยยย
อย่างที่เราอยากจะให้เป็น งั้นอย่าช้าา ผมจะ รูดซิบละ เอ่า..โชว์ให้ดู..
-น้าสร้าง action ก่อน แล้ว action มันคืออะไร?..หง่ะ..จำได้ว่าน้าชัยเคยแนะนำให้สร้างกันแล้วนะ ผมไม่แนะนำอีกฟ่า  :emo1_0010: :emo1_0010:
สร้างเสร็จแล้ว เซฟไว้สักที่ (ให้จำได้นะน้า ไม่ใช่สร้างไว้แล้ว หลงลืมหาไม่เจอ  :emo1_0008:)
-เสร็จแล้วก็..ไปที่  File>> Automate>> Droplet
จะมีหน้าต่างขึ้นมาจ๊ะเอ๋ น้าอันนึง.. ตามรูปนะน้า
งั้นผมโพสท์รูปก่อน เด่วจะอธิบายวิธีแปลงร่างเป็น"มดแดง V3 "ต่อไป  :emo1_0010: :emo1_0010:
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

dennelisa

• Member
  • **
ต่อๆกันเลย (สองแต้มเห็นๆ  :emo1_0008:)
Choose เลือกจะสร้าง file droplet ไว้ที่ไหน (ผมเลือกที่ desktop ก่อนแล้วกัน ผมตั้งชื่อ denn ตามวงสีแดงนะน้า)
ในกรอบ Play
Set > ให้เลือก action ที่เราต้องการ(ที่น้าสร้างไว้นั่นละ วงสีม่วงนะคร๊าบบ)
Action > ให้เลือก action ใน set นั้น(สีเขียวว คือน้าอาจจะสร้างได้หลาย action ใน ชุดเดียวกันมันเลยต้อ
เลื่อกกหงะ)
ด้านล่างติ๊กตามรูปข้างบนได้เลย
Destination > เลือก save and close
File Naming > เผื่อว่าน้าอยากจะตั้งชื่อแบบอื่นก็ตามใจน้าเลยครับ
เมื่อเสร็จสิ้นกระบวนความแล้วก็ OK ได้เลยครับน้าา
...................
อ่าววว...แล้วจะใช้ยังไงช่ายป่ะ..อิอิ นี่ละ"ทีเด็ด" เลยครับน้า
น้ามี file ภาพที่น้าถ่ายมา หรือกำลังรอย่อ น้า โยนเข้าไปใน folder droplet เลยครับ
ร้อยรูปมันก็รับไหวน้า จัดมาเหอะ..โยนเข้าไปเสร็จน้าก็ไปชงกาแฟ chat กะสาวตามสะดวกเลย...
กลับมาดูอีกที โอ๊ววววววววววววววว
มันทำตาม action ที่น้าเลือกหมดเลย
นี่ละครับ ความขี้เกียจของผม ผมอยากให้น้าๆขี้เกียจมั่ง
 :emo1_0010: :emo1_0010:
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
ใช้ Adobe Bridge ที่ให้เลือกลงพร้อม Photoshop ก็ได้ครับ
เหมือนแบบนี้เลยนะน้าเด่น
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

dennelisa

• Member
  • **
ใช้ Adobe Bridge ที่ให้เลือกลงพร้อม Photoshop ก็ได้ครับ
เหมือนแบบนี้เลยนะน้าเด่น
เวงกำ ผมใช้แบบนี้มาตลอดเลยนะเนี่ย bridge ผมเอาเปิด JPEG ใน camera raw หง่ะ งั้นลองทำฟ่า  :emo1_0005: :emo1_0005:

Lime

• แมวถือหมี
 :emo1_0004:
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

dennelisa

• Member
  • **
ฮี่ๆ ขอบคุณครับบ น้าแจ่มแมวว

Lime

• แมวถือหมี
 :emo1_0004: หรืออันนี้ก็ได้ครับ ผมใช้บ่อย
เลือก Files หลายๆ Files แล้ว Run Action ได้เลย

DynarX64

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • Tokina Hoya Kenko !!
    • Sixtyfour site !!
คนตรวจลิขสิทธิ์มาทีนึงโดนกันเป็นทิวแถว 555+
Nikon D600
Nikon 50 1.4G AF-S
Tamron SP 70-300 VC USD
Tokina AT-X 280 Pro
Tokina AT-X 100M D
Tokina AT-X 16-28 FX
Nikon SB-900
Yongnuo 460 II
Sony NEX F3
SEL 16
SEL 1855

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

ผมรอดตัวอ่ะน้าอั้ม  เพราะฝีมือดี

ถ่ายเสร็จ

ดีเลย

:emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
ขอบคุณน้าเด่น ขอบคุณน้าต้นมากครับบบ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

jimmy2

• Global Moderator

sk_ping

• Cheer Leader
กำลังหัดเล่น PS ขอบคุณครับน้าเด่น+น้าต้น :emo1_0007: :emo1_0007:
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

mowxxx

• Member
  • **
  • มือใหม่ สักวันฉันจะถ่ายภาพสวย ๆ ให้ดู
bridge เจ๋งดีครับ ขอบคุณครับ

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
ขอบคุณครับ ผมลงทำทีละภาพอยู่เลย :emo1_0014:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

noobie_club

• Member
  • **
  • มือใหม่ครับขอขอบคุณ FOTORELAX ที่ให้ความรู้ดีๆครับ
 :emo1_0003: :emo1_0003: ขอบคุณน้าเด่นกับน้าต้นมะนาวครับ
Car is Honda Camera is Sony  http://chemistnoom9.hi5.com

pitichot

• Ghost Watcher
  • **
Tip นี้ขอรับไปศึกษาและปฏิบัติครับ :emo1_0005: :emo1_0005:
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.151 วินาที กับ 23 คำสั่ง