ผู้เขียน หัวข้อ: !!ส่งการบ้านน้าอ๋า น้ากอส น้าอนันดา และน้า ๆทุกคน กับแนวใหม่ที่หัดถ่าย!!  (อ่าน 12726 ครั้ง)

kongnoo17

• Member
  • **
  • อ.บิ๊กซ์ เองครับ
เรื่องจากว่า น้าอ๋าได้พร่ำสอนในเวลาสั้น ๆ เกี่ยวกับเรื่องทิศทางแสง ว่าให้ใช้แสงธรรมชาติให้เป็นประโยชน์
ให้จับแสงมาเป็นเครื่องมือของเรา วันนี้ได้โอกาสเลยหาของเล่นมาเล่นกับเธอคนนี้ พร้อมกับ พยายามใช้งานจากแสงธรรมชาติให้มากที่สุด

น้ากอสเคยสอนไว้เรื่องการตัดส่วนภาพ และความติสต์ของภาพ วันนี้ก็ลองดูกันอีกยก

น้าอนันดาสุดเท่ของเรา เคยพูดว่า ภาพของผมมีอะไรบางอย่างลอยอบอวล วันนี้ มาดูกันว่า เซ็ตนี้มีอะไรอบอวลอีกบ้างไหม อิอิ

สิ่งที่ท่านจะได้เห็นคือ สาวคนนี้ในอีกมุมหนึ่ง+การโพรเซสแบบฟิล์มภาพยนตร์ผสมตามใจฉัน+ความพยายามใช้แสงธรรมชาติ

ชี้แนะด้วยนะครับ ทุกท่านเลย สอนผมด้วย ผมอยากถ่ายภาพเก่ง ช่วยเค้าด้วยนะตัวเอง
 :emo1_0071:
สาวคนนี้ในมุมนี้แปลกตาไปอีกแบบสี่ภาพแรก เดาเอาเองว่าใคร  :emo1_0010:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2011, 10:40 am โดย kongnoo17 »
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

kongnoo17

• Member
  • **
พอนึกออกแล้วสิเนอะ ว่าใครคือเธอ :emo1_0003:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2011, 12:45 am โดย kongnoo17 »
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
ดีแล้ว น้าบิ๊กให้ เค้าซ้อมไว้ อย่าลืม ปืนสั้ัันและมีด พกด้วยอะ
 :emo1_0009: :emo1_0009: :emo1_0009:

ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

kongnoo17

• Member
  • **
และอย่างที่ทุกท่านคาดเดา นางแบบส่วนตัวของผมนั่นเอง ฮ่าๆ

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
แล้วที่สำคัญ

น้าบิ๊กซ์ อย่าไปขัดใจเค้ามากไม่งั้ัน

:emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

kongnoo17

• Member
  • **

น้าบิ๊กซ์ อย่าไปขัดใจเค้ามากไม่งั้ัน

:emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014: :emo1_0014:

ผมแก้เคล็ดครับน้าชัย เราอาศัยว่าทำดักไว้ก่อน จะได้ไม่เจอของจริง แต่ว่า น้องเค้าบอกว่า
ปืนนี่มันจับเหมาะมือ สนุกดี ขอยืมกลับบ้านอีกอ่ะ เอ....... หรืองานจะเข้า

kongnoo17

• Member
  • **
มาต่อกันเลยนะครับ กับเซ็ตนี้ โดยส่วนตัวแล้ว ผมพอใจระดับหนึ่งเลยครับ

แปลกมาก ปกตินางแบบคนนี้จะแอบนิ้มตลอดเวลา แต่เซ็ตนี้สาวเจ้าไม่ยิ้มเลยอ่ะ แววตาท่าทาง ได้มาเลยครับ

kongnoo17

• Member
  • **
ที่วางแผนเอาไว้คือ หาปืนอัดลม Walther PPK , Glock 16 , Beretta M92FS  ผลคือ ร้านที่คลองผมไม่เอามาขายเพราะ สวยแต่ไม่แรง เฮ้ออออ
และมองปืน M4A1 , M16 , Remington  ผลคือ แพงเกิน ฮ่าๆๆๆ

ก็เลยได้มาแต่ปืนขำ ๆ เท่าที่เห็น และ สาวเจ้า ชอบเหลือเกิน

kongnoo17

• Member
  • **
ผมชอบการแต่งตัวของ อลิส ใน Resident Evil ภาคแรกมาก ๆ ครับ เป็นชุดแซกสีแดง ถือปืน ทั้งสวย ทั้งเท่ สุดยอด ผมเลยอยากได้ภาพแบบนั้นบ้าง แต่น้องสาวคนนี้ดันไม่มีชุดแบบนั้น ก็เลยได้มาเท่าที่เห็น หน้าหวาน ๆของเธอ กับปืน จะเข้ากันไหมเนี่ย
ภาพต่อไปนี้เปลี่ยนจากเลนส์ 18-55 สู่เลนส์ 50 1.8 สวยงามจริง ๆ

kongnoo17

• Member
  • **
ไม่รู้จะเขียนอะไร หาเรื่องดีกว่า

"เธอคนนี้เป็นเด็กผู้หญิงที่อันตรายมาก ด้วยภาพลักษณ์สวยใส จึงไม่มีคนระแวงเธอ ทั้งที่ใต้ใบหน้านั้นเธอคือ มัจจุราช"

kongnoo17

• Member
  • **
"เวลาเธอจัดการกับเป้าหมาย เธอไม่เคยแสดงความอ่อนแอของหญิงสาวออกมาเลย แต่ครั้งนี้เธอรู้สกว่ามีอะไรแปลกๆ"

kongnoo17

• Member
  • **
"เธอรู้สึกได้ว่าใครบางคนตามเธออยู่ แต่เธอก็ยังไมเห็นใคร และเธอมั่นใจว่า ถ้าเธอเจอหน้ามัน วันนี้จะเป็นวันสุดท้ายของชีวิตมัน"

AES

• Ghost Watcher
  • **
ปาดทันป่าวเนี้ย

kongnoo17

• Member
  • **
ปาดทันป่าวเนี้ย
ปาดทันอยู่แล้วครับ ยินดีเสมอ เมื่อมีคนปาด

และแน่นอนว่าลงสังหรณ์เธอเป็นจริง เพราะ ที่นนี่ไม่ได้มีแค่เธอคนเดียว ที่สำคัญเธอไม่ใช่คนเดียวที่มีปืนในมือ เธอเสร็จเขาแน่

kongnoo17

• Member
  • **
แต่เธอคือมือหนึ่ง และแน่นอนว่าเธอไม่มีทางพลาดง่าย ๆ

kongnoo17

• Member
  • **
เธออาศัยความเร็วของเธอ ยิงเขาจนลงไปกองกับพื้น เธอยังคงอันตรายจริงๆ และเขาก็ไม่มีทางยอมผู้หญิงตัวเล็ก ๆแน่นอน

kongnoo17

• Member
  • **
กระสุนนัดนี้จะชี้ชะตาว่าเขาเหรือเธอจะมีลมหายใจต่อไป ใครจะเร็วกว่ากัน

kongnoo17

• Member
  • **
จากกันด้วยภาพนี้ครับ บทสรุปของเรื่อง อมตะตลอดกาล :emo1_0010: (แก้ไขภาพ ลดความโหดร้าย ตามคำแนะนำน้าณพครับผม)

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาชม และขอคำแนะนำ ติชมจากทุกท่านด้วยนะครับ

ภาพล่างคือสองนักแสดงของเรา ภาพตัวผมทั้งหมด น้องฝ้ายถ่ายครับ :emo1_0007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2011, 08:52 am โดย kongnoo17 »

kongnoo17

• Member
  • **
แนะนำติชมด้วยนะครับทุกท่าน กระทู้นี้ยาวหน่อย อย่าว่ากันนะครับ :emo1_0006:

stamtex

• Member
  • **
 :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

ตามมาตรฐานการใช้อาวุธปืน ถ้ายังไม่ยิงนิ้วชี้จะไม่เข้าไปในโก่งไกปืนครับ..

ถ้าเป็นปืนจริง ทำแบบนี้ นิ้วอยู่ในโก่งไกปืนตลอดเวลา โอกาสปืนลั่นโดนตัวเองและผู้อื่นมีนะครับ

ถ่ายแนวนี้ ควรศึกษามาตรฐานการใช้อาวุธปืนก่อนนะครับ...จะได้เนียน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2011, 12:38 am โดย stamtex »

mrteeyai

• Power Puff Boy
เป็นเรื่องเป็นราวดีครับ

ดูเพลินเลย

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
ไม่มีไรจะสุขเท่า เราดูแล้วชอบบละคับ  :emo1_0006:
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

bowkgc8v

• Cheer Leader
  • "ก็ชอบถ่ายแบบเนี้ย"
ทำเป็นเรื่องเป็นราวดูเพลินดีคับ  :emo1_0003:

ปืนสั้นใช่ Hi-capa หรือเป่า  :emo1_0004:
Facebook : https://www.facebook.com/kongfotoh
" มีความสุขกับการถ่ายภาพก็พอ "

Panu

• **
    • Panuphoto
ว๊าวว  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
สวย ชอบครับ  :emo1_0005:

เอาตามความรู้สึกนะครับ

อาจจะติดที่น้องฝ้าย หน้าหวาน เลยดูไม่ดุ แต่จริงๆไม่ต้องดุก็ได้ แต่เวลาทำท่าเล็ง น่าจะลองหรี่ตาลงนิดนึง อาจจะดูดุ ดูเข้มขึ้นได้นะครับ

ส่วนเรื่องนิ้วอยู่ในไกปืน ในท่าพร้อมยิง หรือขณะเล็ง ผมว่าเรื่องปกตินะครับ จะมีรูปเดียว ก็รูปที่ซ่อนปืนไว้ข้างหลัง ผมก็ว่าไม่แปลก

เพราะถ้าซ่อนไว้เตรียมส่องน้าบิ๊ก ต้องพร้อมเสมอ :emo1_0008: :emo1_0010:

ปรับท่าทางการเล็ง การประทับปืนอีกนิด จะเนียนมากเลยครับ แต่แบบนี้ก็สวยดูเป็นธรรมชาติดีอยู่นะครับ

ลองให้ยิงปืนจริงดูสักทีสองที ท่าทางน่าจะเปลี่ยนได้เร็วล่ะครับ
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

kongnoo17

• Member
  • **
ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านมาก ๆเลยนะครับ ที่มาแนะนำ ติชม
จริง ๆแล้ว งานนี้เป็นแค่การซ้อมก่อนวันจริงครับ

เพราะตามที่เคยสอบถามเรื่อง เรโชภาพถ่าย ที่ได้ข้อสรุป 16:9 นั้น กำลังรวบรวมสรรพวุธ และอุปกรณ์ รวมถึงนายแบบนางแบบ
ก็เลยจับสาวน้อยมาเทสก่อนครับ อิอิ แล้วจะนำคำแนะนำทุกท่านไปปรับใช้นะครับ

เรื่องนิ้วที่ไกปืนผมตั้งใจให้อยู่ในนั้นนะครับ เพราะรู้สึกว่า เธอกำลังจะยิง ที่สำคัญ เอามาจากภาพนี้อ่ะ แหะ ๆ

KaERu

• Relax
ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านมาก ๆเลยนะครับ ที่มาแนะนำ ติชม
จริง ๆแล้ว งานนี้เป็นแค่การซ้อมก่อนวันจริงครับ

เพราะตามที่เคยสอบถามเรื่อง เรโชภาพถ่าย ที่ได้ข้อสรุป 16:9 นั้น กำลังรวบรวมสรรพวุธ และอุปกรณ์ รวมถึงนายแบบนางแบบ
ก็เลยจับสาวน้อยมาเทสก่อนครับ อิอิ แล้วจะนำคำแนะนำทุกท่านไปปรับใช้นะครับ

เรื่องนิ้วที่ไกปืนผมตั้งใจให้อยู่ในนั้นนะครับ เพราะรู้สึกว่า เธอกำลังจะยิง ที่สำคัญ เอามาจากภาพนี้อ่ะ แหะ ๆ

รอชมงานจริงนะครับ  :emo1_0001:
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

jimmy2

เดี๋ยวจะเหมือนน้าชัย

jimmy2

น้าบิ๊ก พัฒนาฝีมือไปอย่างก้าวกระโดดจริงเลยครับ

ภาพชุดนี้ เล่นกันทิศทางแสงและควบคุมการวัดแสงได้ดีมากๆ ครับ

แต่ภาพที่มีเลือดมันดูโหดไปหน่อยนะครับ น่าจะทำเซ็นเซอร์เหมือนที่หนังสือพิมพ์เค้าทำ

armzi

• Member
  • **
  • นายอาร์ม กลมขึ้น!
    • บล็อกของนายอาร์ม
น้าบิ๊กสุดยอดดด
เป็นเรื่องเป็นราวมาเลย

มือปินสาวน่ารักมากครับ ^^ (แต่มาแนวดุๆนะ น้าก็ระวังตัวไว้นะครับ)
แวะไปเยี่ยมเยียน ไปชม / ไปฟังผมเล่าเรื่องได้ที่ http://www.9arm.in.th นะคร้าบ!

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
ใครเห็นเหมือนผมบ้างว่า ว่ากระทู้จารย์บิ๊กที่มีน้องฝ้าย พูดถึงน้องฝ้าย มันมีไอรักลอยอบอวลอยู่

สำหรับผมแล้วกระทู้นี้ก็เหมือนกันครับ ภาพจะแนวโหด ถือปืนผาหน้าไม้ แต่ไม่ได้กลบกรุ่นกลิ่นไอรักไปได้ มันแสดงออกมาจากการยินยอมพร้อมใจไปถ่ายทำของน้องฝ้ายที่ตกลงปลงใจกับconceptแบบนี้ รวมไปถึงสิ่งต่างๆที่จารย์บิ๊กพูดถึงมือปืนสาวหน้าหวานคนนี้

เรื่องเทคหน่ง เทคนิค ผมไม่มีอะไรจะติชมอ่ะนะครับ ผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไร แต่ขอชมหน่อยเถอะ จารย์พัฒนาเร็วจริงๆ และที่สำคัญ กระทู้ของอาจารย์ไม่ต้องวาบหวิว ไม่ต้องมีสาวขาวเนียน ไม่ต้องมีตูมๆดูมๆ มีแต่หญิงสาวคนหนึ่งที่เกินจะหาคำใดมาบรรยายว่าทำไม จารย์บิ๊กถึงถ่ายมาแต่คนนี้  :emo1_0005:

ส่วนตัวแล้วชอบ ตอบ#3 , ตอบ#8  อีกใบก็ ตอบ#9 ใบนี้ถ้าหันหน้ามาข้างหลังทางกล้องอีกหน่อยล่ะโดนเลย  โทนสีชุดนี้ ดุๆหม่นๆเพิ้มได้อีกนะจารย์บิ๊ก เจ๋งอ่ะ  :emo1_0005:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

klaw

• **
  • อะไรดีหน่อ
สุดยอดเลยคับ เป็นเรื่องราวที่ดีมาก

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

kongnoo17

• Member
  • **
ผมบอกตัวเองว่าจะไม่ถ่ายสาว ๆ มากนัก เพราะกลัวจะติดอยู่กับรูปแบบเดียว แต่ก็กลัวฝีมือไม่พัฒนาจึงต้องพาน้องฝ้ายไปช่วยพัฒนาฝีมือ หญิบคนใกล้ตัวมาถ่าย ก็สนุกดีครับ สบายใจ เข้าใจ อะไรก็ง่าย

ฝีมือที่พัฒนาขึ้น(ตามน้า ๆว่า) ก็คงเกิดจาก
-การฝึก
- นางแบบ
- คำสอนของครู
และที่สำคัญ การสังเกต ทดลอง และปรับปรุงครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่มาชื่นชม รู้สึกดีจัง

iGamez

*ปล คาใจมาตั้งแต่เมื่อเช้าว่าจารย์บิ๊กตัดผมทรงนี้แล้วคลายใคร จนต้องกลับมาดูอีกรอบ .......ใช่เลย....... :emo1_0005:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

kongnoo17

• Member
  • **
*ปล คาใจมาตั้งแต่เมื่อเช้าว่าจารย์บิ๊กตัดผมทรงนี้แล้วคลายใคร จนต้องกลับมาดูอีกรอบ .......ใช่เลย....... :emo1_0005:

กลับมาตอบเลยน้าเกมส์ ว่าผมคล้ายใคร ผมทำใจยอมรับได้เสมอ :emo1_0010:

iGamez

กลับมาตอบเลยน้าเกมส์ ว่าผมคล้ายใคร ผมทำใจยอมรับได้เสมอ :emo1_0010:

แหม...ใบ้ให้ตั้งเยอะแล้ว.......คนที่ร้องเพลงนี้อ่ะ....ใช่เลย โดนใจฉันเลย.....รู้อ๊ายาง  :emo1_0004:

kongnoo17

• Member
  • **

แหม...ใบ้ให้ตั้งเยอะแล้ว.......คนที่ร้องเพลงนี้อ่ะ....ใช่เลย โดนใจฉันเลย.....รู้อ๊ายาง  :emo1_0004:

ว้าย! ว้าย! ว้ายนั่นมันน้ามนต์ นี่หว่า.....

พาดพิงซะงั้น เรา ฮ่าๆ

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
โหดจังเลย มีถือปืนมาขู่ด้วย  :emo2_0013:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

kongnoo17

• Member
  • **
โหดจังเลย มีถือปืนมาขู่ด้วย  :emo2_0013:
ขู่ไม่กลัว กลัวยิงจริง

sk_ping

เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
งานนี้ถ้าน้าขัดใจ.....รู้เลยค่ะ.....ว่าสุดท้ายแล้วจะเกิดอะไรขึ้น...
....ชมมันส์ ๆ เป็นซีรี่ย์ดีค่ะ.... :emo1_0005:
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

afterdark

• Member
  • **
แอ๊คชั่นมันส์จริงๆคร้าบ.. :emo1_0005:

coo0oom

• Member
  • **
  • มือใหม่ ใจปลาซิว !!
    • Multiply

ชอบรูปนี้คับ  :emo1_0005: :emo1_0005:
Sony A550
Kit 18-55 Sam
Minolta 75-300 BBC
Multiply : http://fcmoo.multiply.com

(G_G)

• Administrator
ถ้าเอาสายตาของน้องมาใส่ที่น้าได้ Perfect

สายตาของน้ายังไม่ดุจ้าาาาาา อาจเป็นเพราะหางตาตก ต้องก้มหน้านิด  :emo1_0008:

wongmaha

kongnoo17

• Member
  • **
ต้องปรับปรุงอีกเยอะเลยเรา

โดยเฉพาะเรื่องเรื่องราว และอารมณ์ภาพ เฮ้ออออ

TouchchaN

• Member
  • **
  • ถ้าเริ่มร้อน.......ก็ถอดเสื้อนะจ๊ะ
เยียมยอดอีกแล้วครับน้าบิกซ์

ผมว่าถ้าน้าถ่ายนางแบบคนอื่นหล่ะก็ โดนยิงไส้แตกแน่ๆ อิอิ

ผมจะรีบเลื่อนชั้นไวๆครับน้า จะได้ไปออกทริปกันนะคร้าบบ
ช่วงนี้ใช้พระอาทิตย์เป็นแฟลชไปก่อน อีกซักพักนะ

kongnoo17

• Member
  • **

ผมว่าถ้าน้าถ่ายนางแบบคนอื่นหล่ะก็ โดนยิงไส้แตกแน่ๆ อิอิ

ผมจะรีบเลื่อนชั้นไวๆครับน้า จะได้ไปออกทริปกันนะคร้าบบ

เลื่อนชั้นอะไรกันครับ ผมก็อยู่ชั้นเดียวกันน่ัแหละ

TouchchaN

• Member
  • **
  • ถ้าเริ่มร้อน.......ก็ถอดเสื้อนะจ๊ะ

เลื่อนชั้นอะไรกันครับ ผมก็อยู่ชั้นเดียวกันน่ัแหละ

โอ๋ยๆ ฝีมือระดับผมยังออกจากห้องมือใหม่ไม่ได้ค้าบน้าบิ๊ก :emo1_0071:

เด๋วเก่งกว่านี้ก่อน อิอิ
ช่วงนี้ใช้พระอาทิตย์เป็นแฟลชไปก่อน อีกซักพักนะ

unitys13

• Member
  • **
  • เรียนรู้แนวทาง ลืมแนวทาง คิดค้นแนวทางใหม่

arnold_A1

• Administrator
  • ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก
เข้ามาตรวจการบ้านนะครับ

ว่ากันเรื่องแรกก่อน เรื่องอารมณ์ภาพ  โดยรวมพอใช้ได้ครับ เรื่องนี้คงติคงติกันได้ไม่เต็มปากนัก ปัจจัยแวดล้อมและตัวแปรมีเยอะครับ ผมเองถ้าไปเจอสถานะการณ์จริงอาจทำไม่ได้เท่าน้าบิ๊กซ์ ก็ได้

แต่ที่จะมาแนะนำกันก็เป็นเรื่องอารมณ์แสงครับ ดูจากภาพ ดูจากทางแสงที่น้าบิ๊กซ์ถ่ายมา ผมว่ามันขาดในเรื่องการคุม Zone ครับ ตรงนี้คงต้องแนะนำให้น้าบิ๊กซ์ลองไปหาความรู้เพิ่มเติมเรื่อง Zone System ดูครับ

หลายภาพที่โพสมา การคุม Zone ยังไม่ดีพอครับ ให้สังเกตุการวางทางแสงครับ โดยเฉพาะในส่วนที่อยู่ใน Shadow นั้นทำได้ไมดีพอครับ shadow มันจมมากไป จุดที่จะดูว่า Shadow มันจม ให้ดูที่ผมและเสื้อของตัวแบบครับ

ปกติผมของคนเราไม่ว่าจะอยู่ในเงามืดหรือที่สว่างก็ตาม มันจะต้องเห็นเป็นเส้นผมชัดเจน แต่ในหลายๆรูปที่โพสมา เส้นผมนั้นดำปื๊ด เหมือนป้ายสีดำทับลงไปมันเลยทำให้เส้นผมไม่ดูเป็นเส้นผมครับ   

อีกส่วนหนึ่งคือสีเสื้อของแบบครับ แบบใส่เสื้อสีน้ำเงิน ไม่ใช่สีดำ ความต่างของมันมีนิดเดียว แต่เป็นนิดเดียวที่คุมได้ยากมากๆครับ แนะนำได้ว่าถ้าต้องการถ่ายโทนสีนี้ หลีกเลี่ยงสีน้ำเงินเสียครับ โดยเปลี่ยนให้แบบไปใส่สีแดงเลือดหมู จะทำให้คุม Zone ได้ง่ายกว่าครับ
ยังนึกไม่ออก

kongnoo17

• Member
  • **
น้าอ๋ามาแล้ววววว ขอบคุณครับ

ตอนผมถ่ายผมกังวลแต่ไฮไลต์ แต่ตอนโพรเซส เครียดกับ ชาโดว์
มันละเอียดมากจริง ๆเลยครับน้าอ๋า โชคดีมากที่น้ามาแนะนำแบบนี้ เด๋วผมไปแก้ตัวใหม่

เรื่องสีเสื้อนี่ต้องขอบคุณมาก ๆเลยครับที่แนะนำ ตอนแรกผมเห็นจากตาตัวเองว่า ถ้าแสงมาเฉียง ๆข้างหลังเนี่ย
มันจะเกิดริมไลท์ที่ขอบเสื้อ คงจะตัดกับเงามืดของฉากหลังแจ่มแน่ ๆ (เห็นที่กระบอกปืนมันทำได้ดีมาก)
จินตนาการไปไกลกว่าฝีมือครับ

เดี๋ยวมีโอกาสจะเอาผลงานมาให้ตรวจอีกนะครับ ส่วนเรื่องมาโรกำลังทำการบ้านครับ

KaERu

• Relax
มาเก็บความรู้ ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้ว :emo1_0001:
Sony QX100

RangerNa

• Member
  • **

oDe

• Member
  • **
    • http://ode.seesod.com/
แสวงหามิไช่เพราะรอคอย เชียวชาญมิไช่เพราะโอกาส
สามารถมิไช่เพราะโชคช่วย ดังนี้เเล้วลิขิตฟ้ารึจะสู้มานะตน

benzoicacid

• Ocean Liner Wife President
  • ค้นหาจุดยืนในการถ่ายภาพ
    • ibenzoicacid
มุมสวย เรื่องราวเยี่ยมมม 555+

:emo1_0005:

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
ไปถือปืนในที่สาธารณะ โดนจับเอาง่ายๆนะครับ ระวังด้วย กฎหมายมาละ  :emo1_0014:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

Anubis3577

• Member
  • **
ดูภาพแล้วเดาเรื่องราวได้เลยอะครับชอบๆจริงๆเลย  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ผมไม่เคยกลัวแฟน แฟนต้องคุกเข่าคลานเข้ามาหา
แล้วพูดกับผมว่า ออกมาจากใต้เตียงนะไอแก่ !!!

kongnoo17

• Member
  • **
ไปถือปืนในที่สาธารณะ โดนจับเอาง่ายๆนะครับ ระวังด้วย กฎหมายมาละ  :emo1_0014:

อันนี้เป็นปืนอัดลม จะตีความเป็นของเล่น แล้วก็ถือที่คอนโดส่วนตัวครับแหะ ๆ

ขอบคุณมากครับ ตอนแรกกะจะถือริมถนน แต่ก็กลัวกรณีที่น้าว่านั่นแหละ

aeaehz

• Member
  • **

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.335 วินาที กับ 23 คำสั่ง