ผู้เขียน หัวข้อ: >>> คำถามเกี่ยวกะ DoF ครับ <<  (อ่าน 3336 ครั้ง)

StuPidCuPid

• Global Moderator
    • My Flickr
>>> คำถามเกี่ยวกะ DoF ครับ <<
« เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 08:13 pm »
ผมมีคำถามเกี่ยวกะ DoF ของ เลนส์ธรรมดา กะ เลนส์มาโคร ครับ

เนื่องมาจาก ทีน้าณพ ตอบในนี้

http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=13532.msg306778#msg306778

ตามที่ผมเข้าใจ คือ DoF ของ เลนส์ ไม่ว่าจะ macro หรือ ธรรมดา ถ้า ระยะห่างระหว่าง ระนาบรับภาพ ถึง วัตถุ เท่ากัน
ควรจะมีค่าเท่ากัน หรือ ใกล้เคียงกันมาก แต่เลนส์ macro มันสามารถเข้าใกล้ วัตถุได้มากกว่า เพราะฉะนั้นที่ DoF มันบางมาก
เนี่ยเป็นเพราะว่าที่ระยะใกล้ กะ วัตถุมาก ๆ เลยทำให้ DoF บางมาก เช่น เราเอา

macro 200 มาถ่ายคนที่ F/4 หรือ F/5.6 มาเทียบกะ 70200 ที่ระยะ 200 ที่ F เดียวกัน และระยะห่างเท่ากัน ควรจะให้ DoF ที่ใกล้เคียงกัน

ผมเลยสงสัยว่าที่ผมเข้าใจนี่ มันผิดไปหรือเปล่าครับ

ปล
ขอโทษน้าณพ ไว้ก่อนนะครับ ที่มีการกล่าวถึงครับ ต้องการ make sure ว่าผมเข้าใจถูก หรือ ผิดเท่านั้นเองครับ

:emo1_0071: :emo1_0071: :emo1_0071:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ม.ค. 2011, 09:09 pm โดย StuPidCuPid »

kongnoo17

• Member
  • **
  • อ.บิ๊กซ์ เองครับ
Re: >>> คำถามเกี่ยวกะ DoF ครับ <<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 08:51 pm »
มานั่งหลังห้อง รอฟังคำตอบครับ

แต่เด็กหลังห้องขอเดาว่าไม่เท่ากัน เพราะ เลนส์มาโครมีกำลังขยายมากกว่าครับ DOF น่าจะน้อยกว่า
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

StuPidCuPid

• My Flickr
Re: >>> คำถามเกี่ยวกะ DoF ครับ <<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 08:54 pm »

แต่เด็กหลังห้องขอเดาว่าไม่เท่ากัน เพราะ เลนส์มาโครมีกำลังขยายมากกว่าครับ DOF น่าจะน้อยกว่า

น้าบิ๊กส์ ที่กำลังขยายมากกว่าเพราะสามารถ เข้าใกล้วัตถุได้มากกว่า แค่นั้นเองครับ แล้ว ณ ที่ระยะ ที่ใกล้เข้าไปนี่ละครับ ที่ทำให้ DoF มันบางอะครับ :) นี่คือที่ผมเข้าใจนะครับ

นายตัวเล็ก

• Member
  • **
  • นายตัวเล็ก ณ ดอยแง่ม
    • นายตัวเล็ก ณ ดอยแง่ม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 09:12 pm »

น้าบิ๊กส์ ที่กำลังขยายมากกว่าเพราะสามารถ เข้าใกล้วัตถุได้มากกว่า แค่นั้นเองครับ แล้ว ณ ที่ระยะ ที่ใกล้เข้าไปนี่ละครับ ที่ทำให้ DoF มันบางอะครับ :) นี่คือที่ผมเข้าใจนะครับ

ตามความเข้าใจผม ก็คิดว่าน่าจะเท่ากันน่ะนะครับ ถ้าถ่ายในระยะปกติของเลนส์ทั่วไป แต่ถ้าเข้าใกล้วัตถุในระยะมาโครของมัน  DOF ก็ลดลงตามปกติ แต่เลนส์มาโครนอกจากโฟกัสได้แล้ว ยังให้ความคมชัดที่ F แคบๆ ได้อีกด้วย (จำได้ลางๆ ว่ามีน้าท่านนึงอธิบายเอาไว้) ซึ่งก็เป็นข้อแตกต่างระหว่างเลนส์มาโคร กับเลนส์ปกติที่ติดท่อเพื่อถ่ายมาโครน่ะนะครับ

ว่าแล้วก็นั่งรอคำตอบด้วยคน ^___^

earthmmc

• Ghost Watcher
  • **
    • http://www.flickr.com/photos/earthmmc/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 09:14 pm »
น้าปื้ดครับ
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
ผมขอซุ่มดูคำตอบด้วยอีกคนละกัน  :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 09:45 pm »
มาเฝ้าอ่าน เพราะผมไม่รู้เรื่องสักนิด  :emo1_0014: :emo1_0014:
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

Batjump_k

• Sponsor
  • S eO Hy uN ~ I wiLL aLwAys Luv yoU 4ever
    • ToffyZ's Fluidr
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 09:53 pm »
ปูเสื่อรออ่านคร้าบ

แต่แอบเชียร์ความคิดของน้าที่ว่า Dof น่าจะเท่ากันครับ
เพจที่จะพาคุณไปบรื้น เที่ยว และกิน!! ...https://www.facebook.com/meenoitraveler/

mrteeyai

• Power Puff Boy
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 10:29 pm »
มารอฟังด้วยคนครับ
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

FurOkI

• คนรักสัตว์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 10:34 pm »
 :emo1_0002: :emo1_0002:

ผมไม่มีความรู้ทางวิชาการเลยครับ :emo1_0010:

ขอเดาว่าน่าจะเท่ากันครับ

ถ้าปัจจัย คือ รูรับแสง และ ระยะทาง + เซนเซอร์ที่รับ :emo1_0004: :emo1_0004:

เพราะว่ามันเท่ากันครับ
:emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015:
++ขอสนับสนุนให้ทุกคนมองโลกในแง่บวก++
By FurOkI PowEr !!

kradas

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 10:50 pm »
มารอฟังเหมือนกันครับ

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 10:58 pm »
Circle of confusion  ของเลนส์แต่ละตัวมันเท่ากันป่าวหวา
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

StuPidCuPid

• My Flickr
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ม.ค. 2011, 11:13 pm »
Circle of confusion  ของเลนส์แต่ละตัวมันเท่ากันป่าวหวา

ไม่เท่าแต่ อนุโลมได้นิดหน่อย ครับ CZ ใช้ CoC ที่เล็กว่าของคนอื่นเค้าครับ แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ (มันขึ้นอยู่กะ sensor size ด้วยครับ น้าบอม)

hornybunny

• Member
  • **
  • http://bunnyhigh.multiply.com/
    • http://bunnyhigh.multiply.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ม.ค. 2011, 01:14 am »
ตัดเรื่องขนาดเซนเซอร์นะครับ ที่ขนาดเท่ากัน
เลนส์สองรุ่นสมมุติ Macro 180 กับ 70-200 ถ่ายที่ระยะ 180mm. เท่ากัน เอฟเท่ากันระยะห่างเท่ากัน ให้ DOF เท่ากันครับ ไม่เกี่ยวกับกำลังขยายครับ
กำลังขยายเป็นระยะโฟกัสหน้าเลนส์ใกล้สุด
จริงๆแล้วมันมีสูตรคำนวนหมดเพราะทุกอย่างมันเป็นฟิสิกซ์ ไม่เกี่ยวกับรุ่นเลนส์หรือชนิดครับ
เรื่อง DOF นอกจาก ค่าเอฟ และ ความยาวโฟกัสในการคำนวน ก็ขึ้นอยู่กับระยะทางโฟกัสด้วย อันนี้เป็นตัวแปรค่อนข้างสำคัญครับ
ที่เอฟ 8 เท่ากันเลนส์ตัวเดียวกัน โฟกัสที่ระยะต่างกัน ให้ DOF ไม่เท่ากัน ระยะที่ใกล้เลนส์มากเท่าไร ความชัดลึกจะน้อยลง
สมมุติ ถ่ายที่กำลังขยายสูงสุด เลนส์โฟกัสที่ระยะ 25ซม. F11 ความชัดลึกจะน้อยกว่า F 2.8 ที่ระยะ10 เมตรด้วยซ้ำไป
ด้วยเหตุผลนี้ ทำให้ความชัดลึกแปรผันไปตาม F ระยะเลนส์ และ ระยะทาง
ถึงบอกว่าเลนส์คิต ถ่ายห่างจากเลนส์ไม่เกินเมตรสองเมตร ก็ละลายหลังได้
เอาเป็นว่าหากสนใจ ก็ลองไปหาสูตรดูเอาครับใน wiki น่าจะมีครับ
หรือหาเลนส์มือหมุนมาดูครับ หรือเลนส์โปร ที่บอกระยะโฟกัสพร้อมมาร์คค่าเอฟที่ระโฟกัส มันจะขีดบอกว่าระยะเอฟที่ออกไปสองข้าง มันจะมีมาร์คให้ดูว่าระยะไหน อยู่ในโฟกัสบ้าง
นี่คือข้อดีของเลนส์โปรหรือเลนส์รุ่นเก่าๆที่บอกระยะโฟกัส เพราะเขาเผื่อทำ ไฮเปอร์โฟกัส
หรือมีกระทั่งมาร์คบอกจุดโฟกัสแสง อินฟาเรดให้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 2011, 01:20 am โดย hornybunny »

StuPidCuPid

• My Flickr
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 ม.ค. 2011, 01:20 am »
ตัดเรื่องขนาดเซนเซอร์นะครับ ที่ขนาดเท่ากัน
เลนส์สองรุ่นสมมุติ Macro 180 กับ 70-200 ถ่ายที่ระยะ 180mm. เท่ากัน เอฟเท่ากันระยะห่างเท่ากัน ให้ DOF เท่ากันครับ ไม่เกี่ยวกับกำลังขยายครับ
กำลังขยายเป็นระยะโฟกัสหน้าเลนส์ใกล้สุด
จริงๆแล้วมันมีสูตรคำนวนหมดเพราะทุกอย่างมันเป็นฟิสิกซ์ ไม่เกี่ยวกับรุ่นเลนส์หรือชนิดครับ
เรื่อง DOF นอกจาก ค่าเอฟ และ ความยาวโฟกัสในการคำนวน ก็ขึ้นอยู่กับระยะทางโฟกัสด้วย อันนี้เป็นตัวแปรค่อนข้างสำคัญครับ
ที่เอฟ 8 เท่ากันเลนส์ตัวเดียวกัน โฟกัสที่ระยะต่างกัน ให้ DOF ไม่เท่ากัน ระยะที่ใกล้เลนส์มากเท่าไร ความชัดลึกน้อยเท่ากัน
สมมุติ ถ่ายที่กำลังขยายสูงสุด เลนส์โฟกัสที่ระยะ 25ซม. F11 ความชัดลึกจะน้อยกว่า F 2.8 ที่ระยะ10 เมตรด้วยซ้ำไป
ด้วยเหตุผลนี้ ทำให้ความชัดลึกแปรผันไปตาม F ระยะเลนส์ และ ระยะทาง
ถึงบอกว่าเลนส์คิต ถ่ายห่างจากเลนส์ไม่เกินเมตรสองเมตร ก็ละลายหลังได้
เอาเป็นว่าหากสนใจ ก็ลองไปหาสูตรดูเอาครับใน wiki น่าจะมีครับ

น้า horny .. :P ผมก็เข้าใจอย่างนี้เป๊ะเลยครับ ก็เลยมาถาม เผื่อเข้าใจอะไรผิดไป
เรื่อง เลนส์ คิต ที่น้ายกมา มันก็ถูกต้องทุกอย่าง แต่ ปัญหา มันคือ ถ้าต้องการ ให้ หลังละลาย โดย ขนาดคนใน frame ยัง มีขนาด เท่าที่ต้องการอยู่มันไม่ได้ น่ะครับ เพราะ เราต้องถอย จน ไม่สามารถ ทำให้หลังละลายได้ :)

FurOkI

• คนรักสัตว์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 ม.ค. 2011, 01:23 am »
ที่เอฟ 8 เท่ากันเลนส์ตัวเดียวกัน โฟกัสที่ระยะต่างกัน ให้ DOF ไม่เท่ากัน ระยะที่ใกล้เลนส์มากเท่าไร ความชัดลึกจะน้อยลง
หรือหาเลนส์มือหมุนมาดูครับ หรือเลนส์โปร ที่บอกระยะโฟกัสพร้อมมาร์คค่าเอฟที่ระโฟกัส มันจะขีดบอกว่าระยะเอฟที่ออกไปสองข้าง มันจะมีมาร์คให้ดูว่าระยะไหน อยู่ในโฟกัสบ้าง
นี่คือข้อดีของเลนส์โปรหรือเลนส์รุ่นเก่าๆที่บอกระยะโฟกัส เพราะเขาเผื่อทำ ไฮเปอร์โฟกัส
หรือมีกระทั่งมาร์คบอกจุดโฟกัสแสง อินฟาเรดให้ด้วยครับ
:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
:emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015:
++ขอสนับสนุนให้ทุกคนมองโลกในแง่บวก++
By FurOkI PowEr !!

hornybunny

• Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 ม.ค. 2011, 03:00 am »
ก็ต้องหาเลนส์ยาวกว่าเดิม ไม่ก็เอฟน้อยกว่าเดิมแหละครับ นี่แหละครับถึงต้องมีเลนส์หลายๆแบบ
ไม่งั้นจะหากซูม 2.8 มาใช้ไม่ก็ฟิกซ์มาใช้ทำไมล่ะครับ
ก็ต้องเข้าใจครับว่าแต่ละเลนส์ก็มีข้อจำกัด ข้อเด่นข้อด้อย และนำมาใช้ครับ
แม้ระยะเท่ากัน เอฟเท่ากันเลนส์คนละรุ่นยังละลายหน้าหลังไม่เหมือนกันเลยครับ
ทั้งเรื่องการออกแบบ กลุ่มเลนส์ จำนวนใบทรงของใบรูรับแสง
อันนี้ต้องเลือกเอาครับ ว่าจะเลือกใช้แบบไดที่เราชอบสุดครับ

rokkor

• Member
  • **
    • flickr
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 ม.ค. 2011, 07:51 am »
ไม่เข้าใจเหมือนกันมาดูด้วยครับ :emo1_0002:

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 ม.ค. 2011, 10:07 am »
แวะมาหาความรู้เพิ่มเติมค่ะ
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

freefeel

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 ม.ค. 2011, 07:25 pm »
โดยทฤษฎีแล้วมันเท่ากัน แต่ในทางปฎิบัติมันต่างกันบ้าง ที่ระยะโฟกัสมากกว่า 10 เท่าของทางยาวโฟกัสจะไม่ต่างกันแบบมีนัยสำคัญ
แต่ถ้าระยะโฟกัสใกล้มากๆจนอัตราขยายมากกว่า 1:4 นี่จะมีตัวแปรของจำนวนชิ้นเลนส์ภายใน ความหนา ความโค้งของเลนส์ มาทำให้ DOF คลาดเคลื่อนจากสูตรปกติที่คิดเป็น Perfect Lens ได้ครับ

แม้แต่ Angle of View ของเลนส์แต่ละตัวยังไม่เท่ากันเลยเมื่อระยะโฟกัสใกล้มากๆ ที่กำลังขยาย(สูงสุด)ของเลนส์แต่ละตัวจึงต้องการระยะโฟกัสไม่เท่ากัน

เมื่อโฟกัสใกล้ๆ เลนส์ที่ให้ขนาดภาพเท่ากันก็ยังต้องการระยะโฟกัสไม่เท่ากัน ซึ่งโดยทั่วไปตัวที่ต้องเข้าใกล้มากกว่าจะมี DOF น้อยกว่า (เปรียบเทียบที่ทางยาวโฟกัสเดียวกัน)

เวลาเราพูดถึงระยโฟกัสเราหมายถึงระยะจากวัตถุไปถึงเซ็นเซอร์ หากสังเกตเลนส์มาโครจะเห็นว่ามันมีชิ้นเลนส์หน้าสุดยื่นไปใกล้กว่าเลนส์ชนิดอื่นมาก จำนวนชิ้นเลนส์ของมาโครก็มักจะมากกว่าเลนส์ชนิดอื่น เพื่อแก้ไขความบกพร่องของภาพเมื่อต้องถ่ายวัตถุที่กำลังขยายสูง ตรงนี้ก็น่าจะทำให้ DOF ของมันน้อยกว่าเลนส์อื่นๆได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 2011, 07:31 pm โดย freefeel »

freefeel

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 ม.ค. 2011, 07:54 pm »
อีกข้อที่มักเข้าใจผิดคือ การคิดว่าเลนส์เทเลละลายฉากหลังได้ดีกว่าเลนส์มุมกว้าง มันถูกต้องเฉพาะการถ่ายจากระยะใกล้ๆเท่านั้น

สำหรับการถ่ายภาพทั่วไป โดยเฉพาะภาพ Portrait ครึ่งตัว เต็มตัว ที่ขนาดภาพเท่ากัน เลนส์เทเลจะต้องถอยไกลกว่ามาก แต่ที่ F เดียวกัน ขนาดภาพบนเซนเซอร์เท่ากัน DOF ของภาพจะเท่ากัน ที่เห็นว่ามันละลายฉากหลังได้มากกว่าเพราะ Angle of View แคบมาก วัตถุที่อยู่หลังฉากถูกขยายให้ใหญ่ขึ้นจนดูเหมือนมันละลายต่างหาก (โบเก้ก็ใหญ่ขึ้น)

อยากจะทดสอบเรื่องนี้ชัดๆต้องหาฉากหลังเป็นไม้บรรทัดยาว(จะได้วางไว้ไกลหน่อยได้) ใช้ขาตั้งกล้องด้วยเพื่อตัดปัจจัยของการสั่นออกไป จะเห็นว่าขีดระยะบนไม้บรรทัดยังคมพอๆกับเลนส์มุมกว้าง ที่ต่่างคือเลนส์เทเลจะเห็นไม่กี่ขีด ส่วนมุมกว้างจะเห็นไม้บรรทัดทั้งอัน หากเป็น Background อย่างอื่นมันหลอกตาให้เราคิดว่าถูกละลายไปมากกว่าเลนส์มุมกว้าง

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 ม.ค. 2011, 02:07 am »
macro 200 มาถ่ายคนที่ F/4 หรือ F/5.6 มาเทียบกะ 70200 ที่ระยะ 200 ที่ F เดียวกัน
และระยะห่างเท่ากัน ควรจะให้ DoF ที่ใกล้เคียงกัน

ไม่เท่ากันครับ
70-200 ควรจะมี DOF ที่น้อยกว่า
เพราะหน้ากล้องเริ่มที่ 2.8
ในขณะที่ 200 หน้ากล้องเริ่มที่ 4.0

มันดูงงๆ

เอาเลนส์ตัวอื่นดีกว่า

เช่น

50/2.8 เทียบกับ 50/1.4

เปิดที่ 2.8 เท่ากัน
และทุกอย่างเท่ากัน

50/1.4 จะมี DOF ที่น้อยกว่าครับ
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 ม.ค. 2011, 09:02 am »
คำถามนี้น่าสนใจมาก
เลนส์ 200F4 มาโคร เทียบ 70-200F2.8

จับแบบไปยืนห่างตากล้องซัก 4 เมตร ใช้ F4 เท่ากัน DoF เท่ากันหรือไม่ ?

ความเห็นผม ถ้าวัดแสงมาได้ Speed Shutter เท่ากัน DoF จะเท่ากันครับ

เคยเอา Tokina 100macro ไปลองมา หน้าเลนส์เล็กมาก เทียบกับ 80-200 ที่ระยะเฟรมเท่า Tokina เลย ถ่ายเรียดพื้นไล่ Depth ดูแล้วเท่ากัน

ช่วงความชัดหน่ะเท่ากัน

แต่ที่ไม่เท่ากันคือ Bokeh ครับ

ลองสังเกตุกันดู เลนส์ซูมหน้าเลนส์ใหญ่ หรือ Fix ก็ได้ที่หน้าเลนส์ใหญ่ ให้ Bokeh ที่นุ่มกว่า เลนส์เกรดล่างๆ ที่หน้าเลนส์แถว 55mm หรือ 52mm ครับ

70-200 F2.8 หรือพวก Fix 85F1.4 background ที่นุ่มกว่า มีผลจากคอนทราสที่น้อยเนื่องจากรับแสงมาเยอะมากในส่วน Out of focus
ส่วนที่ in focus ก็ชัดคมเพราะชิ้นเลนส์ดี ไม่งั้นขายไม่ได้

ส่วน 100 มาโคร คอนทราสที่ BG ออกทางมืด ได้ Shadow ตามจริง
ตรงไหนมีจุดแสงจะออกวิ้งๆเลย ขอบเด้งง่ายมาก ไม่เบลอเนียนเหมือนเลนส์หน้าใหญ่กว่า

ไม่มีผลทดสอบยืนยันนะครับ เพราะตอนนั้นสงสัยเหมือนกันว่า 100 มาโครหน้าเลนส์เล็กๆ มันจะมีข้อเสียอะไรได้บ้าง เท่านั้นเอง เลยไปถ่ายเทสกับ 80-200

เป็น 1 ความเห็นครับ

อ้ออีกเรื่อง
ตอนที่ลองเอา 85F1.4 Fix มาต่อท่อ ถ่ายมาโครก็พบว่า ความที่หน้าเลนส์มันใหญ่ ที่ระยะใกล้เท่าๆกันกับมาโคร ถ่ายโหมด M
ภาพมาโครจาก 85 มันซอฟท์ในหลายๆ ภาพถ้าหลบแสงไม่ดี
ตอนนั้นเลยสันนิฐานว่า Macro เลนส์ พยายามออกแบบชิ้นหน้าให้เล็กและทำฮูดให้ลึกก็เพื่อให้ Contrast มันจัดเพิ่มขึ้น

ถูกผิดก็มาเรียนรู้กันครับ

StuPidCuPid

• My Flickr
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 ม.ค. 2011, 11:34 am »

โดยทฤษฎีแล้วมันเท่ากัน แต่ในทางปฎิบัติมันต่างกันบ้าง ที่ระยะโฟกัสมากกว่า 10 เท่าของทางยาวโฟกัสจะไม่ต่างกันแบบมีนัยสำคัญ
แต่ถ้าระยะโฟกัสใกล้มากๆจนอัตราขยายมากกว่า 1:4 นี่จะมีตัวแปรของจำนวนชิ้นเลนส์ภายใน ความหนา ความโค้งของเลนส์ มาทำให้ DOF คลาดเคลื่อนจากสูตรปกติที่คิดเป็น Perfect Lens ได้ครับ

แม้แต่ Angle of View ของเลนส์แต่ละตัวยังไม่เท่ากันเลยเมื่อระยะโฟกัสใกล้มากๆ ที่กำลังขยาย(สูงสุด)ของเลนส์แต่ละตัวจึงต้องการระยะโฟกัสไม่เท่ากัน

เมื่อโฟกัสใกล้ๆ เลนส์ที่ให้ขนาดภาพเท่ากันก็ยังต้องการระยะโฟกัสไม่เท่ากัน ซึ่งโดยทั่วไปตัวที่ต้องเข้าใกล้มากกว่าจะมี DOF น้อยกว่า (เปรียบเทียบที่ทางยาวโฟกัสเดียวกัน)

เวลาเราพูดถึงระยโฟกัสเราหมายถึงระยะจากวัตถุไปถึงเซ็นเซอร์ หากสังเกตเลนส์มาโครจะเห็นว่ามันมีชิ้นเลนส์หน้าสุดยื่นไปใกล้กว่าเลนส์ชนิดอื่นมาก จำนวนชิ้นเลนส์ของมาโครก็มักจะมากกว่าเลนส์ชนิดอื่น เพื่อแก้ไขความบกพร่องของภาพเมื่อต้องถ่ายวัตถุที่กำลังขยายสูง ตรงนี้ก็น่าจะทำให้ DOF ของมันน้อยกว่าเลนส์อื่นๆได้บ้างครับ

เห็นด้วยครับ น้าลิต ที่ระยะใกล้ เริ่มมีตัวแปรอื่น ๆ เข้ามาเกี่ยวข้อง โดยเฉพาะการถ่ายแบบ macro shot แต่ว่า ถ้าเอามาถ่ายที่ portrait ธรรมดา ๆ (magnification ~1:50) อันนี้ ยังไง ๆ DoF มันก็ควรจะเท่ากันครับ :)

อีกข้อที่มักเข้าใจผิดคือ การคิดว่าเลนส์เทเลละลายฉากหลังได้ดีกว่าเลนส์มุมกว้าง มันถูกต้องเฉพาะการถ่ายจากระยะใกล้ๆเท่านั้น

สำหรับการถ่ายภาพทั่วไป โดยเฉพาะภาพ Portrait ครึ่งตัว เต็มตัว ที่ขนาดภาพเท่ากัน เลนส์เทเลจะต้องถอยไกลกว่ามาก แต่ที่ F เดียวกัน ขนาดภาพบนเซนเซอร์เท่ากัน DOF ของภาพจะเท่ากัน ที่เห็นว่ามันละลายฉากหลังได้มากกว่าเพราะ Angle of View แคบมาก วัตถุที่อยู่หลังฉากถูกขยายให้ใหญ่ขึ้นจนดูเหมือนมันละลายต่างหาก (โบเก้ก็ใหญ่ขึ้น)

อยากจะทดสอบเรื่องนี้ชัดๆต้องหาฉากหลังเป็นไม้บรรทัดยาว(จะได้วางไว้ไกลหน่อยได้) ใช้ขาตั้งกล้องด้วยเพื่อตัดปัจจัยของการสั่นออกไป จะเห็นว่าขีดระยะบนไม้บรรทัดยังคมพอๆกับเลนส์มุมกว้าง ที่ต่่างคือเลนส์เทเลจะเห็นไม่กี่ขีด ส่วนมุมกว้างจะเห็นไม้บรรทัดทั้งอัน หากเป็น Background อย่างอื่นมันหลอกตาให้เราคิดว่าถูกละลายไปมากกว่าเลนส์มุมกว้าง

เห็นด้วยเลยะครับ ต้องแยกให้ออก DoF หรือ Bokeh :)

macro 200 มาถ่ายคนที่ F/4 หรือ F/5.6 มาเทียบกะ 70200 ที่ระยะ 200 ที่ F เดียวกัน
และระยะห่างเท่ากัน ควรจะให้ DoF ที่ใกล้เคียงกัน

ไม่เท่ากันครับ
70-200 ควรจะมี DOF ที่น้อยกว่า
เพราะหน้ากล้องเริ่มที่ 2.8
ในขณะที่ 200 หน้ากล้องเริ่มที่ 4.0

มันดูงงๆ

เอาเลนส์ตัวอื่นดีกว่า

เช่น

50/2.8 เทียบกับ 50/1.4

เปิดที่ 2.8 เท่ากัน
และทุกอย่างเท่ากัน

50/1.4 จะมี DOF ที่น้อยกว่าครับ

น้าอมรครับ ผมให้ถ่ายที่ F เท่ากันนะครับ ยังไง ๆ DoF มันต้องเท่ากันแน่นอน (ถ้าไม่ได้ถ่ายแบบ ใกล้มาก ๆ แบบ macro shot)

คำถามนี้น่าสนใจมาก
เลนส์ 200F4 มาโคร เทียบ 70-200F2.8

จับแบบไปยืนห่างตากล้องซัก 4 เมตร ใช้ F4 เท่ากัน DoF เท่ากันหรือไม่ ?

ความเห็นผม ถ้าวัดแสงมาได้ Speed Shutter เท่ากัน DoF จะเท่ากันครับ

เคยเอา Tokina 100macro ไปลองมา หน้าเลนส์เล็กมาก เทียบกับ 80-200 ที่ระยะเฟรมเท่า Tokina เลย ถ่ายเรียดพื้นไล่ Depth ดูแล้วเท่ากัน

ช่วงความชัดหน่ะเท่ากัน

แต่ที่ไม่เท่ากันคือ Bokeh ครับ

ลองสังเกตุกันดู เลนส์ซูมหน้าเลนส์ใหญ่ หรือ Fix ก็ได้ที่หน้าเลนส์ใหญ่ ให้ Bokeh ที่นุ่มกว่า เลนส์เกรดล่างๆ ที่หน้าเลนส์แถว 55mm หรือ 52mm ครับ

70-200 F2.8 หรือพวก Fix 85F1.4 background ที่นุ่มกว่า มีผลจากคอนทราสที่น้อยเนื่องจากรับแสงมาเยอะมากในส่วน Out of focus
ส่วนที่ in focus ก็ชัดคมเพราะชิ้นเลนส์ดี ไม่งั้นขายไม่ได้

ส่วน 100 มาโคร คอนทราสที่ BG ออกทางมืด ได้ Shadow ตามจริง
ตรงไหนมีจุดแสงจะออกวิ้งๆเลย ขอบเด้งง่ายมาก ไม่เบลอเนียนเหมือนเลนส์หน้าใหญ่กว่า

ไม่มีผลทดสอบยืนยันนะครับ เพราะตอนนั้นสงสัยเหมือนกันว่า 100 มาโครหน้าเลนส์เล็กๆ มันจะมีข้อเสียอะไรได้บ้าง เท่านั้นเอง เลยไปถ่ายเทสกับ 80-200

เป็น 1 ความเห็นครับ

อ้ออีกเรื่อง
ตอนที่ลองเอา 85F1.4 Fix มาต่อท่อ ถ่ายมาโครก็พบว่า ความที่หน้าเลนส์มันใหญ่ ที่ระยะใกล้เท่าๆกันกับมาโคร ถ่ายโหมด M
ภาพมาโครจาก 85 มันซอฟท์ในหลายๆ ภาพถ้าหลบแสงไม่ดี
ตอนนั้นเลยสันนิฐานว่า Macro เลนส์ พยายามออกแบบชิ้นหน้าให้เล็กและทำฮูดให้ลึกก็เพื่อให้ Contrast มันจัดเพิ่มขึ้น

ถูกผิดก็มาเรียนรู้กันครับ

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว อิอิ กะลังจะเอา 135 ต่อท่อ ซะหน่อย สงสัย ภาพคง soft จัดเลยถ้างั้น อือม์

arnold_A1

• Administrator
  • ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 ม.ค. 2011, 03:04 pm »
อืมมมม น่าสนใจนะ ไว้เสาร์อาทิตย์นี้จะเอา 200f4 ประกบกับ 70-200 เปรียบมวยกันตั้งแต่ f4 เลยแล้วกัน

ว่าแต่ใครมี 200f2.8G บ้างละ เอามาประกบกันอีกตัวท่าจะดีนะ  :emo1_0010:
ยังนึกไม่ออก

AES

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 ม.ค. 2011, 03:29 pm »
เดี๋ยวได้ 135 มาจะมาต่อท่อให้ดู เห็นอย่างนี้คงต้องปิดหน้าเลนซ์แบบคนเล่นโบเก่ รูปสัตว์ต่างๆแล้ว ได้ความรู้อีกแล้ว :emotion_Msn034:

StuPidCuPid

• My Flickr
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 ม.ค. 2011, 04:10 pm »
เดี๋ยวได้ 135 มาจะมาต่อท่อให้ดู เห็นอย่างนี้คงต้องปิดหน้าเลนซ์แบบคนเล่นโบเก่ รูปสัตว์ต่างๆแล้ว ได้ความรู้อีกแล้ว :emotion_Msn034:

น้าเอ๋ เอาท่อมาจากไหนอะครับ ยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.237 วินาที กับ 23 คำสั่ง