ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้าๆให้ความรู้หน่อยครับ อยากถ่าย portrait จิงจังๆช่วยแนะนำเลนส์หน่อยครับ  (อ่าน 4695 ครั้ง)

ออฟไลน์ gooffy_golf

• Member
  • **
คือผมมี 18-55 กับ 16 อยู่ แต่เห็นเวลาน้าๆบางคนถ่ายแล้วหลังละลายได้สวยมาก

ผมควรจะซื้อเลนส์อะไรยังไงครับ (ต้องเลนส์ที่ f แคบๆใช่ป่าวครับ) แล้วต้องซื้อตัวแปลงเม้า ด้วยใช่รึป่าวครับ

แล้วตัวแปลงเม้าตัวไหนที่ซื้อแล้วมีเลนส์ให้เลือกเยอะๆครับ

ขอแหล่งซื้อราคาถูกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
ถ้าจะเอาละลายหลังต้องเลนส์ทางยาว50 อับ กับ F  กว้างๆๆ
ถ้าเอาจริงจังหมายก็ต้อง FF กับเลนส์ทางยาวFเดี่ยวทั้งหลาย
หรือยังงัยรอท่านอื่นยมาเสริม

อันเชิญ น้ากอส G_G และเหล่าปรจารย์ทั้งหลายครับ

ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

ออฟไลน์ Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
คือผมมี 18-55 กับ 16 อยู่ แต่เห็นเวลาน้าๆบางคนถ่ายแล้วหลังละลายได้สวยมาก

ผมควรจะซื้อเลนส์อะไรยังไงครับ (ต้องเลนส์ที่ f แคบๆใช่ป่าวครับ) แล้วต้องซื้อตัวแปลงเม้า ด้วยใช่รึป่าวครับ

แล้วตัวแปลงเม้าตัวไหนที่ซื้อแล้วมีเลนส์ให้เลือกเยอะๆครับ

ลืมถามอีกอย่างครับที่เห็นถ่ายละลายหลังงามๆๆ ดูภาพจากกระทู้ไหน ครับ เผื่อท่านที่มา่เสริมท่านอื่นได้จะได้ชี้จุดถูก
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

• Member
  • **

ลืมถามอีกอย่างครับที่เห็นถ่ายละลายหลังงามๆๆ ดูภาพจากกระทู้ไหน ครับ เผื่อท่านที่มา่เสริมท่านอื่นได้จะได้ชี้จุดถูก

http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=13405.0

http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=13544.0

แบบสองอันนี้เลยครับ เห็นแล้วปลื้มมากจนอยากถ่ายให้ได้เลยครับ  งบจะเยอะมั้ยครับ
ความรู้ผมน้อยนิดครับ  อยุ่ในช่วงศึกษาอย่างหนัก

ออฟไลน์ Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
ใช้เลนส์ Manual ได้รึเปล่าล่ะครับ

ไม่งั้น 50/1.8 SAM เอามาลองเชิงก่อน
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

• Member
  • **
ใช้เลนส์ Manual ได้รึเปล่าล่ะครับ

ไม่งั้น 50/1.8 SAM เอามาลองเชิงก่อน
Manual มันจะยากมั้ยครับ เพราะตั้งแต่เกิดมาก็จับแต่ compact แล้วก็มาnex เนี่ยแหละครับ

อยากได้เลนส์เด็กฝึกงานเอามาฝึกก่อนครับ ก่อนไต่เต้าครับ

• แมวถือหมี
บางคนก็ว่าง่าย บางคนก็ว่ายากครับ

ลองใช้เลนส์ 1855 ที่มีอยู่ปรับเป็นโหมด MF แล้วถ่ายดูสิครับ
ลองดูว่าตัวเองจะถนัดไหม
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

• Member
  • **
บางคนก็ว่าง่าย บางคนก็ว่ายากครับ

ลองใช้เลนส์ 1855 ที่มีอยู่ปรับเป็นโหมด MF แล้วถ่ายดูสิครับ
ลองดูว่าตัวเองจะถนัดไหม
เดี๋ยวผมกลับไปลองแล้วจะมารายงานผลนะครับ

ออฟไลน์ cat2

• อิสะในการถ่ายภาพ ไม่ยึดติดกับสิ่งได
  • Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
NEX ตอนนี้อุปสรรค์ ยังเยอะอยู่นะครับ
ถ้าจะถ่ายให้ได้แบบน้าตี๋ เพราะส่วนใหญ่เค้าจะใช้เลนส์ 70-200 /F2.8 เฉพาะเลนส์ก็แพงแล้ว + ความสามารถในการแก้ภาพอีก

ถ้าจะถ่ายให้ได้แบบนี้ด้วย NEX ขอตอบเลยครับว่าอยาก แต่ถ้าจะเอาเป็นเป้าหมายที่จะเดิน ถือว่าได้ครับ
ถ้าไม่รีบ อีกประมาณ 2-3 เดือน เลนส์ Tele สำหรับ NEX น่าจะเป็น 55-200 กำลังจะออก เอามาเป็นเลนส์ถ่าย Portrait ได้เหมือนกันแต่ฉากหลังอาจจะไม่ละลายแบบนั้น
แต่ถ้ารีบ ก็ Adaptor ของ Sony แปลง mount A เป็น E ตัวละ 4000 กว่าบาท และหาเลนส์ 50/F1.8 SAM ตัวละ 5 พันบาทมาประกบกับ NEX ดู ได้ทั้ง Auto Focus F-Stop ที่กว้างมาก
การถ่ายภาพที่ต้องการฉากหลังเบอ ก็ทำได้แล้ว

ปล. ถ้าอยากจะได้ภาพที่คุณภาพดี ๆ เหมือนกระทู้ตัวอย่างที่น้าชอบ ผมว่าขึ้นมาเล่นกล้องเป็น DSLR เลยดีกว่าครับ เพราะ NEX เป็นกล้องเน้นพกพา การปรับตั้ง การจับถือยังไม่ค่อยสะดวกนัก

Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

ออฟไลน์ _B@@M_

• Member
  • **
  • ถ่ายรูปมาก็นาน... ได้แค่นี้อ่ะ..
ลองมือหมุนดูไหมครับ ได้อะไรใหม่ๆเยอะเลย... :emo1_0006:

NEX3 + Nik 50/1.4 AI-S
สัญลักษณ์แสดงอารมณ์ = (-_-")

• Member
  • **
เมื่อวานกลับไปลองมือหมุนแระ ไม่ยากอย่างที่คิดครับหัดซักนิดน่าจะพอไหว

เรื่องเลนส์เด๋วผมลองหาเม้าแล้วยืมเลนส์เพื่อนมาเล่นก่อนดีกว่าครับ เพราะเห็นเพื่อนบอกว่าให้เอาของมันมาลองก่อน

ขอบคุนน้าๆทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ earthmmc

• Ghost Watcher
  • **
    • http://www.flickr.com/photos/earthmmc/
เมื่อวานกลับไปลองมือหมุนแระ ไม่ยากอย่างที่คิดครับหัดซักนิดน่าจะพอไหว

เรื่องเลนส์เด๋วผมลองหาเม้าแล้วยืมเลนส์เพื่อนมาเล่นก่อนดีกว่าครับ เพราะเห็นเพื่อนบอกว่าให้เอาของมันมาลองก่อน

ผมว่าดีแล้วครับ ยืมมาลองใช้ก่อนเพื่อให้แน่ใจว่าเราชอบมือหมุนจริงๆ  :emo1_0004:

ออฟไลน์ kongnoo17

• ชัตเตอร์มีไว้กด ไม่ได้มีไว้เก็บ
  • Member
  • **
  • อ.บิ๊กซ์ เองครับ

สุดยอดของการซื้อ คือการยืมครับ
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

ออฟไลน์ ydniw

• Member
  • **
อยากได้เลนส์ถ่าย portrait เหมือนกันค่ะ
ก็เลยสอย minolta 50mm/1.4 มือสองกับ adapter MD to NEX มา
รวมกัน 2 อย่างก็เกือบๆ 4 พัน ได้รูปแจ่มอยู่นะคะ
เล่นมือหมุนไม่ยากค่ะ เพราะ NEX มี MF assist ช่วยอยู่แล้ว  :emo1_0004:

ออฟไลน์ ksupasawat

• Member
  • **
อยากได้เลนส์ถ่าย portrait เหมือนกันค่ะ
ก็เลยสอย minolta 50mm/1.4 มือสองกับ adapter MD to NEX มา
รวมกัน 2 อย่างก็เกือบๆ 4 พัน ได้รูปแจ่มอยู่นะคะ
เล่นมือหมุนไม่ยากค่ะ เพราะ NEX มี MF assist ช่วยอยู่แล้ว  :emo1_0004:

ว้าว ผมกำลังรอชุดนี้จาก eBay เหมือนกันเลยครับ minolta 50mm/1.4 กับ adapter MD to NEX แต่ของผมราคาทั้งชุดรวมกันร่วม 4 พันกว่าบาทแน่ะ

• แมวถือหมี
 :emo1_0004: Minolta rokkor 50 mm f/1.4 ตัวนี้เจ๋งจริงครับ

ออฟไลน์ ydniw

• Member
  • **

ว้าว ผมกำลังรอชุดนี้จาก eBay เหมือนกันเลยครับ minolta 50mm/1.4 กับ adapter MD to NEX แต่ของผมราคาทั้งชุดรวมกันร่วม 4 พันกว่าบาทแน่ะ

อาจจะได้เลนส์สภาพดีกว่าก็ได้ค่ะ
พอดีเลนส์มือสองที่ได้มามีรอยที่เลนส์นิดหน่อย แต่ไม่เป็นผลต่อภาพ
+ไม่มีฝาปิดเลนส์ (จนป่านนี้ยังซื้อไม่ได้  :emo1_0014:)
ก็เลยราคาถูกกว่าน่ะค่ะ  :emo1_0004:

ออฟไลน์ arnold_A1

• Administrator
  • ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก

อาจจะได้เลนส์สภาพดีกว่าก็ได้ค่ะ
พอดีเลนส์มือสองที่ได้มามีรอยที่เลนส์นิดหน่อย แต่ไม่เป็นผลต่อภาพ
+ไม่มีฝาปิดเลนส์ (จนป่านนี้ยังซื้อไม่ได้  :emo1_0014:)
ก็เลยราคาถูกกว่าน่ะค่ะ  :emo1_0004:

ไม่อยากเชื่อเลย เลนส์ตัวนี้เมื่อก่อนตอนเป็นมือหนึ่งราคาไม่ถึงสองพันนะครับ ราคามือสองเมื่อก่อนไม่ต้องพูดถึง ได้เกินพันก็ดีถมถืดแล้ว  :emo1_0010:

พอเป็นมือสองตอนนี้ดันแพงกว่าตอนมันเป็นมือหนึ่งเสียอีก  :emo1_0010:
ยังนึกไม่ออก

• Member
  • **

โอ้ว ราคาน่าสนเลยครับ อยากเห็นรูปที่ได้จากเลนส์นี้จังเลยครับ ได้ของแล้วเอามารูปมาอวดหน่อยนะครับ

แล้วมือสองนี่ซื้อจากebayเหรอครับ

• แมวถือหมี
ไม่อยากเชื่อเลย เลนส์ตัวนี้เมื่อก่อนตอนเป็นมือหนึ่งราคาไม่ถึงสองพันนะครับ ราคามือสองเมื่อก่อนไม่ต้องพูดถึง ได้เกินพันก็ดีถมถืดแล้ว  :emo1_0010:

พอเป็นมือสองตอนนี้ดันแพงกว่าตอนมันเป็นมือหนึ่งเสียอีก  :emo1_0010:

50$ -> 120$ เลยนะครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 4.235 วินาที กับ 23 คำสั่ง