ผู้เขียน หัวข้อ: Autofocus Area เลือกยังไงคะ disabled อ่ะค่ะ + อีก 2-3 ข้อของ Nex-5 มือใหม่มากๆๆ  (อ่าน 1228 ครั้ง)

punpunmom

• *
เพิ่งจับกล้องได้วันนึง จะลองเข้าไปเปลี่ยน Autofocus Area ตอนนี้มันขึ้น Disabled ค่ะ
ไม่ทราบว่าต้องไปกำหนดอะไรถึงจะเข้าไป set ได้คะ

การถ่ายคน เลือกเป็น i-auto หรือ poartait ต่างกันมั้ยคะ

อีกเรื่องค่ะ จะไปชมมาดามทุซโซ ไม่ทราบว่าควรเลือกโหมดไหนคะ เน้นถ่ายลูกกับหุ่นค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ  :emo1_0007:

punpunmom

• *
Autofocus Area - ได้คำตอบแล้วค่ะ หลังจากไปดูกระทู้ล่างๆ แฮ่ๆ

ยังรอคำตอบค่ะ
การถ่ายคน เลือกเป็น i-auto หรือ poartait ต่างกันมั้ยคะ

อีกเรื่องค่ะ จะไปชมมาดามทุซโซ ไม่ทราบว่าควรเลือกโหมดไหนคะ เน้นถ่ายลูกกับหุ่นค่ะ

s4010322

• Member
  • **
ถ้ายังไม่เก่งการปรับกล้องซักเท่าไหร่ ลองใช้ iAuto ครับ พึ่งได้แน่นอน
ยิ่งถ้าใช้กับเลนส์ 16mm F2.8 รูรับแสงจะกว้างกว่า ถ่ายในที่แสงน้อยได้ดีครับ
ถ้าถ่ายคนด้วย แล้วเกรงว่าหน้าคนจะมืด ก็ใช้แฟรชร่วมครับ โหมดซีน ถ่ายภาพบุคคลกลางคืน
ส่วนจะปรับแบบ advance รอน้าๆ ท่านอื่นมาตอบครับ

รูปนี้ iAuto no Flash เลนส์ 16mm. หุ่นขึ้ผึ้งที่สิงคโปร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ม.ค. 2011, 03:58 pm โดย s4010322 »
NEX-5x3 > NEX-5N > NEX-6 > A7
Carl Zeiss 24F18Z T*, Carl Zeiss FE 55F18Z T*
SEL16F28 / SEL1855 / SEL50F18 + VCL-ECU1/VCL-ECF1 + VF-49MPAM CZx3 T*
microphone ECM-SST1, flash HVL-F20S
adapter LA-EA1,2 / SAL50F18 SAM, SAL1855 SAM, SAL55200-2 SAM

บอล

• Member
  • **
แอบมาเก็บข้อมูลครับ
มือใหม่เหมือนกัน..อิอิ

Jumping Monkey

• Ghost Watcher
  • **
  • ยาจก บ้ากล้อง!!
ผมว่า iauto กับ portrait ก็คงไม่ต่างกันมั้งครับ
เดาว่า portrait น่าจะพยายามทำรูรับแสงให้กว้างไว้เสมอ เพื่อละลายหลัง

แต่กรณีถ่ายที่แสงน้อย รูรับแสงน่าจะกว้างสุดตลอดแหละมั้งครับ
ถ้าใช้ iauto เวลาแสงน้อยจนเกินไป มันจะเปลี่ยนเป็นโหมด night view เองด้วย
เพื่อไม่ให้สั่นไหว (แต่ถ้าไม่นิ่งก็สั่นอยู่ดี 55)

punpunmom

• *
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นค่ะ น่ารักจังตอบละเอียดอย่างรวดเร็ว
พรุ่งนีัไปเที่ยวกลับมาจะเอาการบ้านมาส่งค่ะ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.091 วินาที กับ 23 คำสั่ง