ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายมาโครไม่เป็น  (อ่าน 3066 ครั้ง)

AlphaB@t

• Member
  • **
ถ่ายมาโครไม่เป็น
« เมื่อ: 15 ส.ค. 2010, 08:45 pm »
ได้ Tokina 100mm 3.5 Macro มาเมื่อวาน, กะว่าจะหัดถ่ายภาพมาโคร แต่พบว่า ไม่รู้จะถ่ายให้เป็นมาโครได้ไง, วันนี้กับครั้งแรกของเลนส์ตัวนี้ก็เลยได้แบบนี้มา, ถือว่าทดสอบเลนส์ก่อนครับ  :emo1_0014:
สายลม แสงแดด ขอบฟ้า และสายรุ้ง....... จะไปหา

AlphaB@t

• Member
  • **
Re: ถ่ายมาโครไม่เป็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ส.ค. 2010, 08:48 pm »
รูป 2
สายลม แสงแดด ขอบฟ้า และสายรุ้ง....... จะไปหา

AlphaB@t

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ส.ค. 2010, 08:49 pm »
รูป 3

AlphaB@t

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ส.ค. 2010, 08:50 pm »
รูป 4

armzi

• Member
  • **
  • นายอาร์ม กลมขึ้น!
    • บล็อกของนายอาร์ม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ส.ค. 2010, 09:16 pm »
รูปที่ 2 ไปได้มายังไงครับน้า ?
สวยครับๆ
แวะไปเยี่ยมเยียน ไปชม / ไปฟังผมเล่าเรื่องได้ที่ http://www.9arm.in.th นะคร้าบ!

Benleryui

• Cheer Leader
  • เริ่มต้นกับการทำงาน
    • http://benleryuia700.multiply.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ส.ค. 2010, 09:19 pm »
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:  รูปที่สอง  ลายตามากครับ  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:
แวะมาเที่ยวบ้านผมน่ะครับ http://benleryuia700.multiply.com/

AlphaB@t

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ส.ค. 2010, 10:05 pm »
:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:  รูปที่สอง  ลายตามากครับ  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

ให้แพ่งตรงกลาง แล้วผงกหัวขึ้นลงสามสี่รอบ จะหายเมาครับน้าเบน  :emo1_0010: ว่าแต่อยากไปถ่ายนกที่สุพรรณอะครับ  :emo1_0071:

AlphaB@t

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ส.ค. 2010, 10:06 pm »
รูปที่ 2 ไปได้มายังไงครับน้า ?
สวยครับๆ

มันเป็นรูปทางวิทยาศาสตร์ครับ ไปถ่ายที่งานมหกรรมวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีที่ไบเทคมาครับ

ohbana

• Ghost Watcher
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 02:28 am »
รูปสองชวนมึนจริงครับน้า ลายตาอย่างแรงนิ  :emo1_0001:

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 09:54 am »
ดูจาก Exif ในแต่ละรูปแล้ว
ประเมินขั้นต้นว่าไม่น่าจะมือใหม่นะครับ

พึ่งได้เลนส์มาใหม่ เลยถ่ายเล่นๆ แบบไม่ได้ตั้งใจถ่าย

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 11:30 am »
ชอบรูปที่ 2 เหมือนกันครับ  :emo1_0005: :emo1_0005:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 11:32 am »
 :emo1_0004: :emo1_0004:

แวะไปห้องมาโคร  แล้วลอกเลยครับผม

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

AlphaB@t

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 01:02 pm »
ประเมินขั้นต้นว่าไม่น่าจะมือใหม่นะครับ

พึ่งได้เลนส์มาใหม่ เลยถ่ายเล่นๆ แบบไม่ได้ตั้งใจถ่าย

ผมไม่เคยถ่ายมาโครครับ, ส่วนการถ่ายนั้นตั้งใจถ่ายทุกรูป (ไม่ได้บอกว่าไม่ตั้งใจถ่าย, แต่ลองเลนส์, เพราะได้จากน้าตั๋งเมื่อวันเสาร์นี่เองครับ), แต่ผมไม่ใช่มืออาชีพครับน้าจิม ชัวว, ทุกรูปนั้นถ่ายที่งานที่ไบเทคเมื่อวาน, ผมแทบจะใช้ f ต่ำสุดตลอด เพราะไม่ได้ใช้แฟรชเลย, ไม่ชอบแฟรช และยังไม่เข้าใจแฟรชครับ, ก็ process นิดหน่อยและกลั้นลมหายใจถ่าย เพราะสภาพแสงน้อยครับ, หลายๆรูปที่ไม่ได้โพส ก็ใช้ Mode auto จากกล้องเอาครับ  :emo1_0071:

jimmy2

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 01:53 pm »

ผมไม่เคยถ่ายมาโครครับ, ส่วนการถ่ายนั้นตั้งใจถ่ายทุกรูป (ไม่ได้บอกว่าไม่ตั้งใจถ่าย, แต่ลองเลนส์, เพราะได้จากน้าตั๋งเมื่อวันเสาร์นี่เองครับ), แต่ผมไม่ใช่มืออาชีพครับน้าจิม ชัวว, ทุกรูปนั้นถ่ายที่งานที่ไบเทคเมื่อวาน, ผมแทบจะใช้ f ต่ำสุดตลอด เพราะไม่ได้ใช้แฟรชเลย, ไม่ชอบแฟรช และยังไม่เข้าใจแฟรชครับ, ก็ process นิดหน่อยและกลั้นลมหายใจถ่าย เพราะสภาพแสงน้อยครับ, หลายๆรูปที่ไม่ได้โพส ก็ใช้ Mode auto จากกล้องเอาครับ  :emo1_0071:

เรียนด้วยความเคารพ

ผมไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ดูหมิ่นน้านะครับ
ผมวิจารณ์ไปด้วยเจตนาที่ดีกับสมาชิกทุกๆ ท่านในห้องนี้
ผมมักจะติอย่างแรงแบบไม่เกรงใจทุกกระทู้ในห้องนี้ ที่ผมเห็นว่ารูปนั้นไม่ดี ไม่สวย
และจะสอดแทรกคำแนะนำหรือวิธีการแก้ปัญหาในคำตอบผมเสมอ
ในห้องนี้ผมไม่เคยตอบแบบสั้นว่า ดีครับ, สวยมากครับ, ผมชอบรูปนี้, ขอบคุณที่พาเที่ยว ฯลฯ เลย
ลองย้อนดูทุกกระทู้ในห้องนี้ได้ว่าการตอบกระทู้ของผมเป็นอย่างไร

ที่ผมตอบกระทู้น้าแบบนั้น ก็เพราะผมตอบไปตามที่เห็น
ซึ่งผมเองก็สามารถทราบในรายละเอียดได้ว่าน้าไปถ่ายที่ใด งานอะไร
รูปที่น้าโพสทั้ง 4 รูป มันมีหลากหลายสไตล์แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง
อีกทั้งมันต่างจากหัวข้อกระทู้ที่ว่าถึงการถ่ายมาโครด้วย
ทำให้ผมเข้าใจผิดคิดว่าน้าแค่ลองลงเลนส์ใหม่เฉยๆ

AlphaB@t

• Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 08:11 pm »

เรียนด้วยความเคารพ

ผมไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ดูหมิ่นน้านะครับ
ผมวิจารณ์ไปด้วยเจตนาที่ดีกับสมาชิกทุกๆ ท่านในห้องนี้
ผมมักจะติอย่างแรงแบบไม่เกรงใจทุกกระทู้ในห้องนี้ ที่ผมเห็นว่ารูปนั้นไม่ดี ไม่สวย
และจะสอดแทรกคำแนะนำหรือวิธีการแก้ปัญหาในคำตอบผมเสมอ
ในห้องนี้ผมไม่เคยตอบแบบสั้นว่า ดีครับ, สวยมากครับ, ผมชอบรูปนี้, ขอบคุณที่พาเที่ยว ฯลฯ เลย
ลองย้อนดูทุกกระทู้ในห้องนี้ได้ว่าการตอบกระทู้ของผมเป็นอย่างไร

ที่ผมตอบกระทู้น้าแบบนั้น ก็เพราะผมตอบไปตามที่เห็น
ซึ่งผมเองก็สามารถทราบในรายละเอียดได้ว่าน้าไปถ่ายที่ใด งานอะไร
รูปที่น้าโพสทั้ง 4 รูป มันมีหลากหลายสไตล์แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง
อีกทั้งมันต่างจากหัวข้อกระทู้ที่ว่าถึงการถ่ายมาโครด้วย
ทำให้ผมเข้าใจผิดคิดว่าน้าแค่ลองลงเลนส์ใหม่เฉยๆ

ขอบคุณครับน้าจิม, แต่ผมเองก็จริงใจครับ เห็นน้า comment ทุกครั้งก็ตรงไปตรงมาดี, ผมไม่เคยโพสรูปที่เวปกล้องไหนมาก่อนเลย ยกเว้น facebook & multiply, เวปนี้เป็นเวปแรก และเข้ามาเกือบทุกวัน, ได้เลนส์ก็มาจากเวปนี้ครับ 555.

ตั้งใจจะถ่ายมาโครพวกดอกไม้และแมลง แต่นึกไม่ออกว่าจะถ่ายไง, ก็มีโพสถามใน ถามมาตอบไป ด้วย, หนีบเลนสืไปแล้ว พอจะถ่ายก็พบว่ามันถ่ายใกล้จะทำไงหว่า ถ่ายไม่ได้, สุดท้ายก็เลยถือไปงานที่ไบเทค, ก็ถ่ายทุกอย่างที่อยากจะถ่าย, เพราะผมได้เลนส์มาวันเสาร์, ถ่ายวันอาทิตย์ เพราะถ้ามีปัญหา ทางน้าตั๋งรับประกันใจเจ็ดวันครับ

ก็เลยเป็นหัวข้อว่า ถ่ายมาโครไม่เป็น, รูปที่ถ่ายก็ crop เอา และ sharpen เอา, ผมยังเข้าใจว่ารูปที่ผมโพสน่าจะเป็น portait มากกว่า

สุดท้าย ไม่มีเจตนาอื่นใดครับ ผมเองก็ไม่รู้จักใครในเวปนี้มาก่อนด้วย ถ้าข้อความผมดูไม่ดี ต้องขออภัยด้วยครับน้าจิม, ด้วยความนับถือครับ แต่ขออันนึงจะได้ไหมครับ ไม่อยากให้เรียกผมน้าเลยอะครับ  :emo1_0008:

jimmy2

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 10:02 pm »
ขอบคุณครับน้าจิม, แต่ผมเองก็จริงใจครับ เห็นน้า comment ทุกครั้งก็ตรงไปตรงมาดี, ผมไม่เคยโพสรูปที่เวปกล้องไหนมาก่อนเลย ยกเว้น facebook & multiply, เวปนี้เป็นเวปแรก และเข้ามาเกือบทุกวัน, ได้เลนส์ก็มาจากเวปนี้ครับ 555.

ตั้งใจจะถ่ายมาโครพวกดอกไม้และแมลง แต่นึกไม่ออกว่าจะถ่ายไง, ก็มีโพสถามใน ถามมาตอบไป ด้วย, หนีบเลนสืไปแล้ว พอจะถ่ายก็พบว่ามันถ่ายใกล้จะทำไงหว่า ถ่ายไม่ได้, สุดท้ายก็เลยถือไปงานที่ไบเทค, ก็ถ่ายทุกอย่างที่อยากจะถ่าย, เพราะผมได้เลนส์มาวันเสาร์, ถ่ายวันอาทิตย์ เพราะถ้ามีปัญหา ทางน้าตั๋งรับประกันใจเจ็ดวันครับ

ก็เลยเป็นหัวข้อว่า ถ่ายมาโครไม่เป็น, รูปที่ถ่ายก็ crop เอา และ sharpen เอา, ผมยังเข้าใจว่ารูปที่ผมโพสน่าจะเป็น portait มากกว่า

สุดท้าย ไม่มีเจตนาอื่นใดครับ ผมเองก็ไม่รู้จักใครในเวปนี้มาก่อนด้วย ถ้าข้อความผมดูไม่ดี ต้องขออภัยด้วยครับน้าจิม, ด้วยความนับถือครับ แต่ขออันนึงจะได้ไหมครับ ไม่อยากให้เรียกผมน้าเลยอะครับ  :emo1_0008:

ขอบคุณที่เข้ามาชี้แจง

ผมเห็นกระทู้ที่น้าถามไว้ในห้องถามมาตอบไปแล้ว
ก็มีสมาชิกหลายท่านได้ตอบไปแล้วผมจึงไม่ได้เข้าไปตอบ
และเชื่อว่าทุกท่านที่เข้าไปตอบ คงทำให้น้าเข้าใจได้ไม่มาก็น้อย

ไม่รู้จะเริ่มถ่ายมาโครจากอะไร เริ่มจากดอกไม้กับใบไม้ก่อนเลยครับ
แมลงอย่างพึ่งไปยุ่งกับมันเลยครับ

ดูตัวอย่างมุมกล้องในห้องมาโครเลยครับ

ลองดูถ่ายดูแล้วมาโพสใหม่นะครับ

ไม่ให้เรียกว่าน้า แล้วจะให้เรียกว่าอะไรครับ
เพราะทุกคนที่นี่เค้าก็เรียกน้ากันทั้งนั้นแหละครับ

รอดูรูปชุดต่อไปนะครับ

AlphaB@t

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 ส.ค. 2010, 11:16 pm »

ขอบคุณที่เข้ามาชี้แจง

ผมเห็นกระทู้ที่น้าถามไว้ในห้องถามมาตอบไปแล้ว
ก็มีสมาชิกหลายท่านได้ตอบไปแล้วผมจึงไม่ได้เข้าไปตอบ
และเชื่อว่าทุกท่านที่เข้าไปตอบ คงทำให้น้าเข้าใจได้ไม่มาก็น้อย

ไม่รู้จะเริ่มถ่ายมาโครจากอะไร เริ่มจากดอกไม้กับใบไม้ก่อนเลยครับ
แมลงอย่างพึ่งไปยุ่งกับมันเลยครับ

ดูตัวอย่างมุมกล้องในห้องมาโครเลยครับ

ลองดูถ่ายดูแล้วมาโพสใหม่นะครับ

ไม่ให้เรียกว่าน้า แล้วจะให้เรียกว่าอะไรครับ
เพราะทุกคนที่นี่เค้าก็เรียกน้ากันทั้งนั้นแหละครับ

รอดูรูปชุดต่อไปนะครับ

ขอบคุณคราบ สงสัยต้องย้ายตัวเองไปห้องปกติดีกว่า เดี๋ยวโดนน้าจิมหวดเอา  :emo1_0010: แซวเล่นครับ ผมรู้ว่าน้าจิมใจดีข้างใน

Gamerobot

• Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 ม.ค. 2011, 06:18 pm »
เจอรูป 2 เข้าไป :emo1_0061: :emo1_0061: :emo1_0061: :emo1_0061:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.197 วินาที กับ 24 คำสั่ง