ผู้เขียน หัวข้อ: มีภาพจากอินเดียเหนือมาฝาก ถ่ายตอนเพิ่งถอย nex5 ใหม่ ๆ ครับ  (อ่าน 2686 ครั้ง)

ฮาโร่

• Member
  • **
ถ่ายแบบงม ๆ งง ๆ ยังไม่ชินกล้อง ได้มาแบบนี้เองครับ  เป็นทริปเที่ยวอินเดียเหนือ ๑๗ วัน ส่วนมากในภาพเซ็ทนี้เป็นเขตลาดักห์ใกล้แคชเมียร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธ.ค. 2010, 04:02 pm โดย ฮาโร่ »
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
ลืมบอกไปว่าภาพแรกใช้โหมดเอ  ส่วนภาพนี้ถ่ายในรถที่แล่นเร็ว ใช้ออโต้ครับ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
ถ่ายเณรในวัด ตอนเที่ยง โหมดเอครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ถ่ายในวิหาร แสงน้อยเลยใช้โหมด scn ส่วนที่เบลอ ๆ นั้นถือเป็นข้อเสียหรือเปล่าครับ ผมกลับชอบนะ

ฮาโร่

• Member
  • **
ถ่ายรองเท้าตัวเอง โหมดเอครับ ลืมบอกไปทุกภาพใช้เลนส์ 18-55

ฮาโร่

• Member
  • **
ทะเลสาบแปงกองครับ อากาศไม่ดีได้มาแค่นี้ครับ   จบแล้วขอบคุณที่เข้าชม  ไว้จะเอามาให้ชมอีก  ติหรือแนะนำได้ครับ

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
ซู๊ดดดด ยอดดดด...
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

Wolfie

• Member
  • **
งามมากครับน้า

ขอแลกเปลี่ยนนิดนะครับ

รูปเปิด หิมะขาวโพลนเต็มภูเขา ถ้าได้ฟิลเตอร์ Grad. ND. มาช่วยลดแสงด้านบนลงนิดนึงเพื่อเพิ่ม Contrast รับรองว่าสุดยอดครับ

รูปเณรเคลื่อนไหว ผมว่าดูสนุกสนานดีครับ เข้ากันดีกับภาพเณรเป่าแตรเลย

ชอบหมดทุกรูปครับผม

อยากไปเที่ยวที่นี่จังเลยครับ ฝากน้าช่วยชี้แนะการเดินทาง หรือตั้งกระทู้เล่าเรื่องการเดินทางประกอบภาพ จะเยี่ยมมาก ๆ ครับ

ฮาโร่

• Member
  • **

รูปเปิด หิมะขาวโพลนเต็มภูเขา ถ้าได้ฟิลเตอร์ Grad. ND. มาช่วยลดแสงด้านบนลงนิดนึงเพื่อเพิ่ม Contrast รับรองว่าสุดยอดครับ

รูปเณรเคลื่อนไหว ผมว่าดูสนุกสนานดีครับ เข้ากันดีกับภาพเณรเป่าแตรเลย

อยากไปเที่ยวที่นี่จังเลยครับ ฝากน้าช่วยชี้แนะการเดินทาง หรือตั้งกระทู้เล่าเรื่องการเดินทางประกอบภาพ จะเยี่ยมมาก ๆ ครับ
Grad ND นี่เป็นฟิลเตอร์ลดแสงเหรอครับ ผมเพิ่งได้ cpl มาไม่กี่วันนี้เองใช้แทนกันได้เปล่าครับ
ส่วนรายละเอียดการเดินทางอ่านได้ตามลิงค์นี้ครับ
http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=2&topic_no=245509&topic_id=248855

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธ.ค. 2010, 08:42 pm โดย ฮาโร่ »

duckpro

• Member
  • **
โห สวยมากครับ
ค่าเสียหายทริบนึงกี่บาทหรอครับ

grad nd หน้าตา เวลาใช้ เหมือนในรูปอะครับ

Wolfie

• Member
  • **

Grad ND นี่เป็นฟิลเตอร์ลดแสงเหรอครับ ผมเพิ่งได้ cpl มาไม่กี่วันนี้เองใช้แทนกันได้เปล่าครับ
ส่วนรายละเอียดการเดินทางอ่านได้ตามลิงค์นี้ครับ
http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=2&topic_no=245509&topic_id=248855

ใช่ครับ Grad ND เป็นฟิลเตอร์ลดแสงแบบไล่เฉดความเข้ม รูปตามที่น้า Duckpro เอามาโพสต์เลยครับ (ขอบคุณน้าครับ)

ส่วนที่ว่าจะใช้แทนกันได้หรือไม่ ฟิลเตอร์ทั้งสองตัวทำงานคนละอย่างกันครับ คงต้องเลือกใช้ตามสถานการณ์และความชอบครับ

C-PL ช่วยตัดแสงสะท้อน และเพิ่มความเข้มให้กับสีท้องฟ้า ตามมุม Polarize กับดวงอาทิตย์ครับ ส่วน Grad ND (Graduate Neutral Density) จะช่วยลดแสงที่ที่มีความแตกต่างกันมากเกินไประหว่างท้องฟ้ากับทิวทัศน์พื้นดิน แต่ไม่สามารถตัดแสงสะท้อนได้ครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ขอบคุณน้า duckpro และน้า wolfie ครับ เดี๋ยวไปหา ND มาใช้บ้างดีกว่า
ส่วนทริปแบบผม ถ้าเจาะเฉพาะเลห์ ลาดักก็คุ้มแล้วนะครับราคารวม
เครื่องบินแอร์เอเซียและตั๋วบินในปท.อินเดียแล้ว เที่ยวสัก 7 วัน น่าจะไม่เกิน
สามหมื่นบาทครับ

pomiii

• Member
  • **
สวยครับผม  :emo1_0001: :emo1_0006:

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
วิวสวยจังเลยครับ  :emo1_0006:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

sequence

• Member
  • **
งามมากๆ ครับ

pleza14

• *
กำลังจะไปเลยค่ะ ขอคำแนะนำได้มั้ยอ่าา

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.137 วินาที กับ 23 คำสั่ง