ผู้เขียน หัวข้อ: น้าก๊อสบอกผมว่า...  (อ่าน 7706 ครั้ง)

kongnoo17

• Member
  • **
  • อ.บิ๊กซ์ เองครับ
น้าก๊อสบอกผมว่า...
« เมื่อ: 08 ธ.ค. 2010, 09:59 pm »
ให้ลอง 16:9 ดูบ้าง ขอบอกเลยว่า ปวดลูกตามากครับ

แถมขาด ๆเกิน ๆ วันนี้แดดร้อนมาก นางแบบไม่เล่นด้วย ผมเองก็เกรงใจเจ้าหล่อน เลยได้มาแค่นี้ครับ

บอกได้เลยว่า เลเวลนี้ยากเอาเรื่อง สงสัยต้องฝึกฐาน น้าก๊อส อีกนานเลย แต่ละด่านนี่ยากจริง ๆ

นอกเรื่องนิดนึง : วันนี้คุยกับฝรั่งมาครับ (คนที่หิ้วเบียร์มาฝากนั่นเอง) เค้าบอกว่า เค้าใช้กล้องฟิล์ม Nikon และที่สำคัญ เค้าบอกว่า พวกเค้า ออกเสียงว่า ไน-ค่อน ครับ แต่ก็ไม่รุ้ว่า ญี่ปุ่นออกเสียงว่าอะไร เค้าบอกแค่ว่า เรีย ก แบบนี้กันที่โน่น (USA) คิดซะว่าความรู้เพิ่มเติมครับ เวลาคุยกับ อเมริกันจะได้ไม่งง

ไปดูภาพดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2010, 10:11 pm โดย kongnoo17 »
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

kongnoo17

• Member
  • **
Re: น้าก๊อสบอกผมว่า...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2010, 10:02 pm »
สองภาพแรก ไม่เต็มตัว แต่เต็มตาครับ เพิ่งรู้ว่า น้องฝ้ายนี่ก็น่ารักใช่เล่นนะเนี่ย :emo1_0007: :emo1_0007:

สองภาพต่อมาครับ เต็มตัวมั่ง แต่ว่าไม่ได้เก็บฉากหลังเลยครับ ขออภัย กำลังปรับตัวกับ 16: 9 เวลาดูหนังเนี่ยก็ดู เรโชนี้บ่อยนะ (หนังไทยมักเป็นสัดส่วนนี้ แต่หนังฝรั่งไปไกลเลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 2010, 09:37 pm โดย kongnoo17 »
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

kongnoo17

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2010, 10:07 pm »
 ลากันไปด้วยภาพนี้ครับ กับสัดส่วนที่ต้องเรียนรุ้กันอีกนานทีเดียว
แล้วจะเอาผลงานมาลงให้สับอีกนะครับ เอาให้เละเลย เคี่ยวต่อก็ดีเลยครับ

เซ็ตนี้มีโพรเซสบ้างแบบว่าปล่อยมือมันไปเรื่อยครับ เพราะถ่าย JPG ลืม RAW ฮ่า

น้าณพบอกว่าผมถ่ายดอกบัว แมว ชัดกว่าสาว สงสัยต้องเลิกถ่ายสาวสักพักแล้วมั้ง เอ๊ะ หรือว่า ผมต้องถ่ายเยอะ ๆ ถ่ายกับน้าก้องดีกว่า จะได้ชินกับสาว ๆ เลิกมือสั่นสักที

ขอบคุณนางแบบที่แสนดี :emo1_0010: :emo1_0010: น้องฝ้ายคนเดิม ปละขอบคุณ อ.ทุกท่านที่จะมา หั่นผมเป็นชิ้น ๆ พร้อมคำแนะนำที่ผมคู่ควร :emo1_0008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธ.ค. 2010, 08:06 am โดย kongnoo17 »

yotin

• Member
  • **
  • GOOD MORNING CHIANGMAI
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2010, 10:08 pm »
โอ้โห โอ้โห น่ารักครับผม  :emo1_0006:
THAILAND.

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2010, 10:16 pm »

ผมชอบรูปเปิด กับ รูปนี้ล่ะครับ  :emo1_0001:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

kongnoo17

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2010, 10:19 pm »
ไม่รู้ผมเข้าใจถูกมั้ย แต่เท่าที่สังเกตดูจากหนัง หรือโฆษณาต่าง ๆ ทั้งจากโป๊สเตอร์ด้วย ส่วนมาก เค้าตัดหัวได้ แต่หห้ามตัดคางถูกต้องมั้ยครับ

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2010, 11:22 pm »
สั้นๆ นะ ชุดนี้ภาพขาวดำ สวยสุดครับ

อเมริกัน เรียก ไน-ค่อน แต่ญี่ปุ่นเรียก นิคคอน ครับ

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2010, 11:24 pm »
นี่แบบยังไม่ได้เดินนะ แค่นั่ง ห้ามบ่นว่ายาก ฮ่า ฮ่า

จะตัดอะไรก็ตัดไป ตอนคร๊อบแล้ว ตื่นเช้ามา ดูภาพอีกรอบ ถ้าหายใจไม่ออก จะแสดงว่า คร๊อบผิด  :emo1_0010:

เสร็จแล้วไปนู้นเลยนะ 2.39:1 Panavision ฝึกแล้วได้อะไร

ได้การพิจารณาฉากหลังนั้นเองครับ

StuPidCuPid

• My Flickr
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 12:33 am »
นี่แบบยังไม่ได้เดินนะ แค่นั่ง ห้ามบ่นว่ายาก ฮ่า ฮ่า

จะตัดอะไรก็ตัดไป ตอนคร๊อบแล้ว ตื่นเช้ามา ดูภาพอีกรอบ ถ้าหายใจไม่ออก จะแสดงว่า คร๊อบผิด  :emo1_0010:

เสร็จแล้วไปนู้นเลยนะ 2.39:1 Panavision ฝึกแล้วได้อะไร

ได้การพิจารณาฉากหลังนั้นเองครับ

น้าก็อส รูปนี้เหมือน tilt lens เลยครับ

kongnoo17

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 08:09 am »

เวลาเราตั้งเรโช 16:9 แล้ว เราต้องกะจังหวะให้ภาพเราอยูในเส้นสมมติ ขอบบนล่างเนี่ย ปวดลูกตาเอาเรื่องเลยครับ
แต่เดี๋ยวต้องลองดูอีกครับ เอาให้ได้เรื่องสักที (ผมชอบนะ พักหลัง ๆ ผมโดนของจริงบ่อย ๆ มันส์ดีครับ คอมเมนต์เริ่มจริงจังกว่าเดิม)

jimmy2

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 08:36 am »
เจอโจทย์น้ากอสเข้าไป น้าบิ๊กงานเข้าเลย

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 09:07 am »
ไม่รู้ผมเข้าใจถูกมั้ย แต่เท่าที่สังเกตดูจากหนัง หรือโฆษณาต่าง ๆ ทั้งจากโป๊สเตอร์ด้วย ส่วนมาก เค้าตัดหัวได้ แต่หห้ามตัดคางถูกต้องมั้ยครับ

อาจารย์บิ๊กครับ ถ้าแนวfashion portrait ที่เราเห็นตามนิตยสาร ตามสื่อโฆษณาต่างๆเราจะเห็นภาพแบบนั้นบ่อยๆครับ แต่ถ้าเป็นportraitทั่วๆไป หลายๆคนก็ยังติติงและไม่ค่อยชอบกับการตัดส่วนหัวด้านบนออกหน่อยๆ(ส่วนใหญ่คนถ่ายจะชอบ แต่คนวิจารณ์มักจะติ)ครับผม

จะว่าไป....น้าก๊อสหรือแอดมิน น่าจะตั้งโจทย์การถ่ายรูปประจำแต่ละเดือนมาให้ลองทำนะครับ ตั้งโจทย์มา ให้เวลาไปถ่าย เอามาโพสต์ มารรับคำวิจารณ์ จะได้เกิดการพัฒนา ก็ขอรบกวนทางทีมงานช่วยพิจารณาด้วยครับ   :emo1_0001:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

kongnoo17

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 09:39 am »
เจอโจทย์น้ากอสเข้าไป น้าบิ๊กงานเข้าเลย

หนักเอาเรื่องเลยล่ะครับ

แต่.... ในมุมนักการศึกษานะครับ ขอบอก น้า ๆทุกท่านในนี้เลยว่า น้า ๆที่ ให้คำแนะนำพวกเรานั้น เจ๋งมากครับ
เรียกว่านแต่ละท่านสอนเรากันมีแนวทาง และ ถูกต้องโดยที่สุด

หลายท่านอาจจะไม่ตรงจริต ของหลายท่าน แต่ถ้าเราดูที่กระบวนการแล้วจะพบว่า

- เราถ่ายภาพติ๊งต๊องมา ท่านจะเริ่มมาแนะนำเรา
- เรายังไม่แคร์คำแนะนำ เอาภาพติ๊งต๊องมาอีก ท่านจะยังคงแนะนำแบบเดิม ๆ
- เราไม่แคร์ ท่านก็แนะนำแบบเดิม สรุป เราไม่พัฒนา

แต่ถ้าเราลองแก้ทีละจุดตามที่ท่านบอกสิครับ จะเจอเลยว่า น้า ๆ ในนี้เขี้ยวลากดินเลยล่ะ
- องค์ประกอบไม่สวย ภาพไม่ชัด แสง สี เพี้ยน น้าณพ จะไม่ปล่อยให้หลุดมือไป เบสิคผ่านเมื่อไรน้าณพจะเริ่มชื่นชม และให้เรา เข้าไปฝึกขั้นต่อไป
- เกิดความกังขาระหว่าง ศิลปะกับวิทยาศาสตร์ หรือ ศาสตร์ด้านภาพถ่าย อ.ปิยะ จะเข้ามาอธิบาย แบบยกตำรา + ประสบการณ์ แถมข้อคิดที่ ถ้าเรารับ และนำไปแก้ รับรองได้ว่าเจอของเด็ด
- มุมมองเริ่มน่าเบื่อ ต้องได้รับการชี้แนะจากน้ากอส ท่านจะมาตอนมองว่าเรา น่าจะเริ่มอะไรใหม่ ๆ บ้าง
- น้าอ๋าจะ มาสะกิดอะไรเราบางอย่าง (อะไรไม่รุ้ แต่มันสะกิดอยู่เรื่อย)

ผมบอกได้เลยครับว่าถ้าเราฝึก ๆ ๆ ๆ  จะเจอเลเวลที่สูงขึ้น ๆ ๆ และแน่นอนว่า มันเหมือนกำลังจะลอยจากน้าณพไปแล้วกำลังจะสบายแล้ว จะเอาไปโม้แล้ว แต่... น้ากอสก็โผล่มา พร้อมกับเลเวล 1.2 ให้เราฝึก ระหว่างทาง ก็คอยรับ item จาก อ.ปิยะ น้าอ๋า และท่านอื่น ๆ อีกเพียบ

ร่ายมาซะยาว แค่จะบอกว่า น้า ๆในนี้คือครู ขนานแท้ครับ ไม่ยอมให้ผ่าน ถ้าไม่ผ่านจริง ๆ

(G_G)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 10:41 am »
น้าปิ๊ด ในรูปใช้ เบลอ บน-ล่าง เอา ดูคล้ายก่ะ Shift-focus เลนส์

ใช้ APS-C format ถ่ายที่ระยะ 100 ม.ม. มั้ง
Depthไปได้ไม่ถึงฝัน ตอนนั้น Full frame ยังไม่มีโอกาสได้ซื้อหา เอา Software ช่วยแบบหลอนๆไปก่อน

ทำไงได้ จินตนาการ ไปไกลมากแล้ว เครื่องมือยังไม่ถึง

Software ดิ่  :emo1_0010: :emo1_0010:

ไม่ต้องเรียกว่า "ท่าน" เรียก "น้า" ก็แก่จะแย่แล้ว  :emo1_0010: :emo1_0010:

Monster

• http://kitskorn.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 11:28 am »

คร็อปผิดครับ  พื้นเอียง ฮาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา :emo1_0009:

jimmy2

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 11:45 am »

อาจารย์บิ๊กครับ ถ้าแนวfashion portrait ที่เราเห็นตามนิตยสาร ตามสื่อโฆษณาต่างๆเราจะเห็นภาพแบบนั้นบ่อยๆครับ แต่ถ้าเป็นportraitทั่วๆไป หลายๆคนก็ยังติติงและไม่ค่อยชอบกับการตัดส่วนหัวด้านบนออกหน่อยๆ(ส่วนใหญ่คนถ่ายจะชอบ แต่คนวิจารณ์มักจะติ)ครับผม

จะว่าไป....น้าก๊อสหรือแอดมิน น่าจะตั้งโจทย์การถ่ายรูปประจำแต่ละเดือนมาให้ลองทำนะครับ ตั้งโจทย์มา ให้เวลาไปถ่าย เอามาโพสต์ มารรับคำวิจารณ์ จะได้เกิดการพัฒนา ก็ขอรบกวนทางทีมงานช่วยพิจารณาด้วยครับ   :emo1_0001:

ผมตั้งโจทย์ไว้ข้อนึงแล้วครับน้าเกมส์
เรื่องถ่ายภาพเด็กๆ โจทย์ง่ายๆ Subject ก็หาง่ายๆ ครับ
ก็มีสมาชิกส่งรูปเข้ามาเยอะเหมือนกันนะครับ

jimmy2

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 11:46 am »

หนักเอาเรื่องเลยล่ะครับ

แต่.... ในมุมนักการศึกษานะครับ ขอบอก น้า ๆทุกท่านในนี้เลยว่า น้า ๆที่ ให้คำแนะนำพวกเรานั้น เจ๋งมากครับ
เรียกว่านแต่ละท่านสอนเรากันมีแนวทาง และ ถูกต้องโดยที่สุด

หลายท่านอาจจะไม่ตรงจริต ของหลายท่าน แต่ถ้าเราดูที่กระบวนการแล้วจะพบว่า

- เราถ่ายภาพติ๊งต๊องมา ท่านจะเริ่มมาแนะนำเรา
- เรายังไม่แคร์คำแนะนำ เอาภาพติ๊งต๊องมาอีก ท่านจะยังคงแนะนำแบบเดิม ๆ
- เราไม่แคร์ ท่านก็แนะนำแบบเดิม สรุป เราไม่พัฒนา

แต่ถ้าเราลองแก้ทีละจุดตามที่ท่านบอกสิครับ จะเจอเลยว่า น้า ๆ ในนี้เขี้ยวลากดินเลยล่ะ
- องค์ประกอบไม่สวย ภาพไม่ชัด แสง สี เพี้ยน น้าณพ จะไม่ปล่อยให้หลุดมือไป เบสิคผ่านเมื่อไรน้าณพจะเริ่มชื่นชม และให้เรา เข้าไปฝึกขั้นต่อไป
- เกิดความกังขาระหว่าง ศิลปะกับวิทยาศาสตร์ หรือ ศาสตร์ด้านภาพถ่าย อ.ปิยะ จะเข้ามาอธิบาย แบบยกตำรา + ประสบการณ์ แถมข้อคิดที่ ถ้าเรารับ และนำไปแก้ รับรองได้ว่าเจอของเด็ด
- มุมมองเริ่มน่าเบื่อ ต้องได้รับการชี้แนะจากน้ากอส ท่านจะมาตอนมองว่าเรา น่าจะเริ่มอะไรใหม่ ๆ บ้าง
- น้าอ๋าจะ มาสะกิดอะไรเราบางอย่าง (อะไรไม่รุ้ แต่มันสะกิดอยู่เรื่อย)

ผมบอกได้เลยครับว่าถ้าเราฝึก ๆ ๆ ๆ  จะเจอเลเวลที่สูงขึ้น ๆ ๆ และแน่นอนว่า มันเหมือนกำลังจะลอยจากน้าณพไปแล้วกำลังจะสบายแล้ว จะเอาไปโม้แล้ว แต่... น้ากอสก็โผล่มา พร้อมกับเลเวล 1.2 ให้เราฝึก ระหว่างทาง ก็คอยรับ item จาก อ.ปิยะ น้าอ๋า และท่านอื่น ๆ อีกเพียบ

ร่ายมาซะยาว แค่จะบอกว่า น้า ๆในนี้คือครู ขนานแท้ครับ ไม่ยอมให้ผ่าน ถ้าไม่ผ่านจริง ๆ

ผมไม่มีเขี้ยวนะครับ  :emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 12:04 pm »
บ้านผมไม่มีทีวีพานาอ่ะน้ากอสสสจิ   ทามงายดี

:emo2_0017:
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 12:08 pm »
ปรึกษาน้าณพนะครับ ตั้งโจทย์ ประจำเดือนแจ่มนะครับ
หรือสองอาทิตย์ก็ได้ น่าสนใจมากๆครับ
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

iGamez

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 12:39 pm »

ผมตั้งโจทย์ไว้ข้อนึงแล้วครับน้าเกมส์
เรื่องถ่ายภาพเด็กๆ โจทย์ง่ายๆ Subject ก็หาง่ายๆ ครับ
ก็มีสมาชิกส่งรูปเข้ามาเยอะเหมือนกันนะครับ

ครับน้าณพ  ขออนุญาต อาจารย์บิ๊กในการใช้พื้นที่กระทู้หน่อยนะครับ

ผมเคยเข้าไปดูกระทู้ที่น้าณพบอกอยู่เหมือนกัน เป็นการเริ่มที่ดีเลยล่ะครับ เลยพลอยคิดไปว่าอยากให้มีโจทย์รายปักษ์(ทุก2สัปดาห์)หรือรายเดือน แบบที่น้าเด่นว่าไว้ก็ดีครับ พอได้โจทย์ก็เริ่มไปถ่ายทำแล้วมาโพสต์ขอคำแนะนำจากทีมงาน ซึ่งผมอยากให้ทีมงานเข้ามาช่วยcommentนะครับ เพราะมีประโยชน์มากๆ หลายๆครั้งที่ผมได้อ่านcommentของน้าณพ น้าก๊อส น้ามนต์ อาจารย์ปิยะ ฯลฯที่มีกับภาพที่ผมโพสต์หรือภาพของน้าท่านอื่น มันได้อะไรกลับไปเยอะมากเลยครับ 

อย่างที่น้ามนต์เคยบอกไว้ว่าอยากจะทำโครงการถ่ายภาพอะไรบ้าง เช่น ภาพเกี่ยวกับโรคร้อน เกี่ยวกับขยะ มลพิษ ฯลฯ ผมว่าก็เป็นเรื่องที่ดีมากๆเลย

คือถ้าใครอยากเปิดกะโหลก อยากเปิดโลกทัศน์ อยากพัฒนา ผมว่าตรงนี้ช่วยได้เยอะเลยนะครับ ซึ่งก็คงต้องลำบากทีมงานล่ะครับ ไหนจะตั้งโจทย์ ไหนจะต้องมาคอยให้คำแนะนำ คงต้องรบกวนเยอะหน่อย ซึ่งแต่ละคนก็ไม่ค่อยมีเวลาสักเท่าไรอยู่แล้ว แต่ถ้าเราพอวางระบบกับตรงนี้ได้ ก็น่าจะช่วยให้เกิดประโยชน์กับทุกฝ่ายน่ะครับ คงไม่ต้องถึงกับให้คะแนน ให้levelอะไรขนาดนั้น แต่หากมีการให้คะแนนกันจริง ก็สะสมคะแนนไว้ ครบ3โจทย์5โจทย์(หรือมากกว่า)ก็จะได้ของที่ระลึกจุ๊กจิ๊ก(มูลค่าไม่ต้องมากมาย ซึ่งตรงนี้ผมยินดีสนับสนุนของที่ระลึกให้กับทางเว็บเพื่อนำมาใช้ในการนี้นะครับ)หรือได้รับการนำภาพมาปักมาแปะไว้สัก3วัน7วัน อะไรประมาณนี้ล่ะครับ

เพราะจากที่ผมได้รับมา มันมีประโยชน์มากจริงๆ อย่างเช่น ผมเป็นคนชอบถ่ายขาวดำนะครับ แต่ไม่ได้เก่งกาจอะไร บางครั้งรวมเป็นชุดแล้วมาโพสต์เราก็ว่า โอ้โห สวยแล้ว เจ๋งแล้ว แต่พอได้รับคำแนะนำจากน้าๆ อย่างเช่นน้ามนต์มาแนะผมว่า ภาพขาวดำ มันมีมากกว่าการไล่สีขาวไปดำหรือดำไปขาว มันต้องมีเรื่องของแสงเงา ความเปรียบต่าง มิติ ความลึกของภาพด้วย นั่นล่ะครับ โดนเลย เราได้หยุดคิด แล้วนำไปพัฒนาต่อได้

ก็อยากให้คนที่อยากพัฒนาจริงๆได้ส่งภาพมาตามโจทย์ที่ตั้งไว้ แล้วมีทีมงานมาให้คำแนะนำอย่างเป็นการเป็นงาน แต่ถ้าอยากโพสต์รูป เล่าเรื่อง ก็โพสต์เป็นชุดๆตามห้องต่างๆไปเหมือนเดิม

พิมพ์ไปพิมพ์มาชักสงสัยว่า....ผมจะหาเรื่องพาน้าๆไม่relaxกันหรือเปล่า  :emo1_0002:

ก็เป็นหนึ่งความคิดเห็นนะครับ หากทำให้ใครลำบากใจผมก็ต้องขออภัยด้วยครับ  :emo1_0001:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

wawa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 01:03 pm »
ตอบน้าเกมส์

ความสุข ของคนปลูกต้นไม้คือ ได้ขุดหลุมฝังต้นกล้า แล้วรดน้ำพรวนดิน ใส่ปุ๋ย ไล่แมลง แต่งกิ่ง จนมันเติบใหญ่แตกกิ่งก้าน ผลิดอกออกผล   :emo1_0004: ไม่กลัวเหนื่อยหรอกครับ :emo1_0002:  ถ้ากลัวเหนื่อยคงโยนเมล็ดพันธุ์ทิ้งตั้งแต่ต้น แล้วเดินผิวปากไปนั่งกินเบียร์เย็นๆนานแล้ว   :emo1_0010:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 01:14 pm »
ตอบน้าเกมส์

ความสุข ของคนปลูกต้นไม้คือ ได้ขุดหลุมฝังต้นกล้า แล้วรดน้ำพรวนดิน ใส่ปุ๋ย ไล่แมลง แต่งกิ่ง จนมันเติบใหญ่แตกกิ่งก้าน ผลิดอกออกผล   :emo1_0004: ไม่กลัวเหนื่อยหรอกครับ :emo1_0002:  ถ้ากลัวเหนื่อยคงโยนเมล็ดพันธุ์ทิ้งตั้งแต่ต้น แล้วเดินผิวปากไปนั่งกินเบียร์เย็นๆนานแล้ว   :emo1_0010:
นับถือด้วยความจริงใจครับ
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

iGamez

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 01:41 pm »
ตอบน้าเกมส์

ขอบคุณอาจารย์ด้วยความเคารพเลยครับ   :emo1_0001:  แต่จะว่าไปก็อยากนั่งจิบเบียร์กับอาจารย์เหมือนกันนะครับเนี่ย  :emo1_0002:

kongnoo17

• Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 02:00 pm »
ตอบน้าเกมส์

โชคดีของผมที่ อ.ยังมาคอยแต่งกิ่งเรื่อย ๆ แต่ถ้า อ.ไปจิบเบียร์เมื่อไร ชวนผมด้วยนะ ผมจะไปกิน ม็อคค่าเย็นแทนแล้วกัน :emo1_0008:

imangnoi

• Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 03:07 pm »
มาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณครับ

jimmy2

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 03:36 pm »
ตอบน้าเกมส์

อาจารย์ว่าไงผมก็ว่าตามนั้นครับ แต่ไม่จิบเบียร์ด้วยนะครับ

(G_G)

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 04:08 pm »
คร็อปผิดครับ  พื้นเอียง ฮาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา :emo1_0009:
         :emo2_0013: :emo2_0013: :emo2_0013: :emo2_0013: :emo2_0013: :emo2_0013:

กทม.แจ้งว่า คร๊อบพื้นเอียงไปก่อนเพราะเดี๋ยวได้งบซ่อมถนนมา พื้นจะตรงเอง
แต่ถ้าเสาสะพานข้ามทางแยกเอียงหล่ะก็ ตัวใครตัวมันจ้า
 :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

(G_G)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 04:11 pm »
บ้านผมไม่มีทีวีพานาอ่ะน้ากอสสสจิ   ทามงายดี:emo2_0017:

หัดพาจุ๊ฟ ไปดูหนังโรง กินข้าวโพดคั่วเสียบ้าง
ชวนแต่ดู จอตู้อยู่นั้นแหล่ะ
 :emo1_0014:

TouchchaN

• Member
  • **
  • ถ้าเริ่มร้อน.......ก็ถอดเสื้อนะจ๊ะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2010, 10:14 am »
คมขึ้นมากเลยครับ น้าบิกส์
ช่วงนี้ใช้พระอาทิตย์เป็นแฟลชไปก่อน อีกซักพักนะ

Gamerobot

• Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2010, 11:51 am »
เข้ามาชมครับ :emo1_0005:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.239 วินาที กับ 24 คำสั่ง