ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลอง Process รูปครับ โดย Photoscape ครับ  (อ่าน 2928 ครั้ง)

TouchchaN

• Member
  • **
  • ถ้าเริ่มร้อน.......ก็ถอดเสื้อนะจ๊ะ
เนื่องด้วย
คอมบริษัท ลงได้แค่ Photo scape (เนื่องจาก photoshop ต้องลงของแท้เท่านั้น...ไม่มีปัญญาครับ)
ผมทดลองปรับดูตามมุมมองและความชอบส่วนตัวครับ(ไม่มีความรู้เรื่องแสงเงาครับ)

ชี้แนะด้วยคร้าบผม
ช่วงนี้ใช้พระอาทิตย์เป็นแฟลชไปก่อน อีกซักพักนะ

TouchchaN

• Member
  • **
  • ถ้าเริ่มร้อน.......ก็ถอดเสื้อนะจ๊ะ
Re: ทดลอง Process รูปครับ โดย Photoscape ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2010, 10:52 pm »
อีกสองรูปครับ

รูปสุดท้าย เข้าใจว่าหลุดโฟกัสครับ (แต่น่าแบบน่ารักเข้าไว้ ได้เปรียบ ชิมิครับ) :emo1_0007:

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคร้าบ :emo1_0071:
ช่วงนี้ใช้พระอาทิตย์เป็นแฟลชไปก่อน อีกซักพักนะ

soniqer

• Member
  • **
Re: ทดลอง Process รูปครับ โดย Photoscape ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2010, 11:16 pm »
ใช้ gimp ดูสิครับ
A: ทำไมถึงใช้ sony ทำไม่ หนอน นิกรล่ะ ใครๆ ก็ใช้
B: เพราะฝนตก
A: อ้าว กล้องไปเกี่ยวไรกับฝนตก
B: แล้วใช้ sony มันไปเกี่ยวไรกะ...

SARASINN

• Member
  • **
  • คำชมเป็นแค่ลมปาก คำดูถูกต่างหากคือกำลังใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2010, 11:28 pm »
คนน่ารัก เบลอยังไงก็น่ารักครับ :emo1_0007: :emo1_0007:
SONY A500  A850 lumixG2, nik D4, D750
KM  17-35/2.8-4 D ,TOKINA 19-35/3.5-4.5 ,  MINOLTA    50/1.7, 50 1.4,  24-85/4,  35-105, 24-105/D,   75-300/ 4.5-5.6 ,  70-210 F4   nikon 14-24 /2.8 G  / 24-70/ 2.8G  70-200 /4G 50/1.4G  35/2.8G
SONY    16-105    

SONY HVL-F58AM, nik SB900

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2010, 10:25 pm »
เนื่องจากต้นฉบับมันไม่ดี ปรับแล้วก็ยังไม่ดีขึ้นครับ

TouchchaN

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2010, 03:43 am »
เนื่องจากต้นฉบับมันไม่ดี ปรับแล้วก็ยังไม่ดีขึ้นครับ

จะพยายามต่อครับน้าณพ ขอบคุณครับ

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2010, 03:21 pm »
ผมเห็นด้วยกับน้าณพนะครับ น้าต้องแก้ที่การให้แบบอยู่ในมุมแสงที่ทำให้แบบดูดี สว่าง ไม่หน้าขาวซีก ดำซีกน่ะครับ

ถ้ากลัวหลุดโฟกัส ดันisoสูงไว้หน่อยครับ ดูspeed shutterให้อยู่ในขอบเขตที่เราควบคุมได้ไม่สั่น จะได้ภาพต้นฉบับที่นำมาทำอะไรต่อได้อีกหน่อย

ผมใช้photoscapeในการแก้ไขภาพนิดหน่อย (ปรับแสงสีบ้าง cropบ้าง เร่งcontrastบ้าง) รวมไปถึงใส่ตัวหนังสือและย่อภาพครับ

น้าลองหาดูกระทู้ผมได้ครับ มีอยู่ในหลายๆห้อง ผมก็ไม่ได้ใช้photoshop ใช้แต่photoscapeนี่ล่ะครับ มันตอบสนองได้ระดับนึงเลยล่ะครับ แต่ไม่สามารถเติมเต็มจินตนาการบางอย่างได้
เช่นเปลี่ยนสีฉากหลัง ลบริ้วรอย ฯลฯ

อยากแนะนำน้าดังนี้นะครับ สำหรับมือใหม่กับโปรแกรมนี้ ให้ลองทำดูนะครับ

เปิดแก้ไขภาพ / ลองปรับความเข้มหรือlevel ด้วยการเลือกauto levelดูก่อนครับ บ่อยครั้งที่ได้ผลลัพธ์ที่ดีเลยเชียว / ถ้าถ่ายisoสูงให้ไปที่ปุ่มfilter ถ้าเป็นภาพวัตถุให้ใช้การลดnoiseธรรมดา
ถ้าเป็นภาพคน ลองใช้การลดnoiseแบบที่มีการลบรอยตำหนิที่ผิวพรรณ จะช่วยให้แบบผิวเนียนขึ้นมานิดหน่อยครับ / ในปุ่มความสว่าง สี ให้ลองเล่นดูครับ เพราะมีให้ปรับทั้งสว่าง มืด ความเปรียบต่าง / เมื่อพอใจแล้วให้ทำการปรับความคมชัดก่อนครับ ใส่สัก3-4ดูก่อนก็ได้ครับ มากไป น้อยไปค่อยยกเลิกเมื่อกี้แล้วทำใหม่อีกที / ย่อภาพ เอาสัก1000หรือ1024หรือมากกว่าหน่อยๆ ใส่ตัวหนังสือ / เสร็จเรียบร้อยแล้วให้ปรับภาพที่100%แล้วลองปรับความคมชัดอีกครั้งหนึ่งครับ อาจจะใส่ไปเบาๆแค่2หรือ3ดูก็ได้ / เซฟเลยครับ เอาค่าที่ไม่เกิน300kb / เอามาโพสต์เลยครับ

:emo1_0004:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

kongnoo17

• Member
  • **
  • อ.บิ๊กซ์ เองครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2010, 04:29 pm »
ผมเห็นด้วยกับน้าณพนะครับ น้าต้องแก้ที่การให้แบบอยู่ในมุมแสงที่ทำให้แบบดูดี สว่าง ไม่หน้าขาวซีก ดำซีกน่ะครับ

ถ้ากลัวหลุดโฟกัส ดันisoสูงไว้หน่อยครับ ดูspeed shutterให้อยู่ในขอบเขตที่เราควบคุมได้ไม่สั่น จะได้ภาพต้นฉบับที่นำมาทำอะไรต่อได้อีกหน่อย

ผมใช้photoscapeในการแก้ไขภาพนิดหน่อย (ปรับแสงสีบ้าง cropบ้าง เร่งcontrastบ้าง) รวมไปถึงใส่ตัวหนังสือและย่อภาพครับ

น้าลองหาดูกระทู้ผมได้ครับ มีอยู่ในหลายๆห้อง ผมก็ไม่ได้ใช้photoshop ใช้แต่photoscapeนี่ล่ะครับ มันตอบสนองได้ระดับนึงเลยล่ะครับ แต่ไม่สามารถเติมเต็มจินตนาการบางอย่างได้
เช่นเปลี่ยนสีฉากหลัง ลบริ้วรอย ฯลฯ

อยากแนะนำน้าดังนี้นะครับ สำหรับมือใหม่กับโปรแกรมนี้ ให้ลองทำดูนะครับ

เปิดแก้ไขภาพ / ลองปรับความเข้มหรือlevel ด้วยการเลือกauto levelดูก่อนครับ บ่อยครั้งที่ได้ผลลัพธ์ที่ดีเลยเชียว / ถ้าถ่ายisoสูงให้ไปที่ปุ่มfilter ถ้าเป็นภาพวัตถุให้ใช้การลดnoiseธรรมดา
ถ้าเป็นภาพคน ลองใช้การลดnoiseแบบที่มีการลบรอยตำหนิที่ผิวพรรณ จะช่วยให้แบบผิวเนียนขึ้นมานิดหน่อยครับ / ในปุ่มความสว่าง สี ให้ลองเล่นดูครับ เพราะมีให้ปรับทั้งสว่าง มืด ความเปรียบต่าง / เมื่อพอใจแล้วให้ทำการปรับความคมชัดก่อนครับ ใส่สัก3-4ดูก่อนก็ได้ครับ มากไป น้อยไปค่อยยกเลิกเมื่อกี้แล้วทำใหม่อีกที / ย่อภาพ เอาสัก1000หรือ1024หรือมากกว่าหน่อยๆ ใส่ตัวหนังสือ / เสร็จเรียบร้อยแล้วให้ปรับภาพที่100%แล้วลองปรับความคมชัดอีกครั้งหนึ่งครับ อาจจะใส่ไปเบาๆแค่2หรือ3ดูก็ได้ / เซฟเลยครับ เอาค่าที่ไม่เกิน300kb / เอามาโพสต์เลยครับ

:emo1_0005: นั่นคือสิ่งที่ผมทำเสมอกับไฟล์ JPG แต่ถ้า RAW ผมก็จะละเลงเละเลยครับ จนโดนน้าณพดุ ฮ่าๆ
ผมไม่ใช่คนถ่ายภาพสวย แต่ถ้าภาพบางภาพสวย เพราะนางแบบเค้าสวย

TouchchaN

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2010, 12:41 am »

ขอบคุณมากครับน้าเกมส์  จะนำไปปรับใช้คร้าบบบ :emo1_0006:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.12 วินาที กับ 23 คำสั่ง