ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพไปเที่ยวภาคเหนือ เพิ่มเติม ติชมด้วยครับ  (อ่าน 2347 ครั้ง)

pitichot

• Ghost Watcher
  • **
ขอบคุณทุกคำติชมครับ
ทุกรูปถ่ายด้วย A500 + 16-80
จะพยายามให้มากขึ้น ไม่มีย่อท้อครับ :emo1_0071:
(1)

(2)

(3)

(4)

(5)

(6)

(7)

(8)

(9)

(10)

"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

kenggg

• Member
  • **
แสดงความคิดเห็นในฐานะมือใหม่ด้วยกันนะครับ

(1) เงาด้านปลายเท้าของรูปมันทำให้ภาพไม่ขลัง อ่ะครับ

(8) สวยดีครับ

jimmy2

• Global Moderator
ขออนุญาตวิจารณ์ภาพ

ภาพที่ 1 ถึงแม้ว่าจะดีกว่าครั้งที่แล้ว แต่ก็ยังไม่ดีมากนัก ข้อเสียของภาพนี้คือ เงาและ เหล็กที่อยู่มุมล่างขวาของภาพครับ
คงต้องเลือกเวลาและมุมถ่ายใหม่แล้วหละครับ

ภาพที่ 2 เอียงๆ ยังไงบอกไม่ถูก เห็นน้าชอบถ่ายโคมไฟแบบนี้มากเลยครับ แต่ก็ยังไม่มีภาพไหนที่ดูดีเลยนะครับ

ภาพที่ 3 ได้เห็นการสร้างมิติในภาพแล้วครับ ภาพนี้เริ่มดีขี้น แต่ภาพนี้เหลือพื้นที่ด้านบนมากเกินไปครับ

ภาพที่ 4 วางจุดเด่นในภาพอยู่ในตำแหน่งที่ลงตัวแล้ว แต่ฉากหลังรกเกินไป ทำให้แย่งความเด่นไปหมดเลยครับ

ภาพที่ 5 ดอกกล้วยไม้ มีหลายดอกเกินไป ไม่มีจุดเด่นที่ชัดเจน

ภาพที่ 6 ดอกกล้วยไม้เดี่ยว ภาพนี้เป็นภาพที่ดีที่สุดในชุดนี้เลยครับ อาจจะดีที่สุดที่น้าเคยโพสมาเลยหละครับ
ข้อดีคือ ฉากหลังดีไม่รก แสงและเงาดี ทำให้ภาพมีมิติดูไม่แบน

ภาพที่ 7 วางองค์ประกอบได้ดี แต่ตำแหน่งของกล้องอยู่ต่ำเกินไป ดอกไม้เลยดูไม่สวย ภาพหลวมไปนิดนึ่งด้วยครับ

ภาพที่ 8 เจดีย์ แน่นและอึดอัดเกินไปครับ แสงไฟเข้ากล้องไม่สวยครับ

ภาพที่ 9 พระ ยังไม่ดีครับ แน่นและอึดอัดเกินไปครับ

อย่างเพิ่งท้อ พยายามต่อไปนะครับ

pitichot

• Ghost Watcher
  • **
ขอบคุณครับน้าจิม
จะพยายามต่อไปครับ
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

Monster

• Administrator
    • http://kitskorn.multiply.com
ติดแค่วางมุมอึกอัดไป และเจดีย์เอียง มุมมองสวยแล้วครับ :emo1_0004:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.1 วินาที กับ 24 คำสั่ง