ผู้เขียน หัวข้อ: One Night In Bangkok  (อ่าน 3077 ครั้ง)

DMC

• Member
  • **
One Night In Bangkok
« เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 04:28 pm »
สวัสดีครับชาว Fotorelax หลายวันก่อนลองขับรถขึ้นสะพานพระราม 9 กะว่าจะจอดดูวิวทิวทัศน์แห่งมหานคร อมรรัตนโกสินทร์ซะหน่อย แถมกะว่า
จะขอส่องเอา ภาพรวมของเมืองฟ้าอมรฯมาด้วยกล้องที่ติดอยู่ในรถ แต่ขอโทษ "ป้ายห้ามจอด" หราอยู่ตรงนั้นเลยอดเลยครับ แถมต้องเสียค่าทางด่วน
90 บาทฟรีอีกต่างหาก

ก็ทำไงได้ ตัดสินใจมาที่ส่วนลุมครับ และเตรไปแถมสวนลุมฯไนท์บาร์ซาร์ เลยได้ภาพมาบ้าง ช่วยติชมเช่นเคยครับ

DMC

• Member
  • **
Re: One Night In Bangkok
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 04:33 pm »
ลองพยายามถ่ายแบบ Program B ครับ ช่วยชี้แนะด้วยแล้วกันครับ

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 04:38 pm »
มาเซิร์ฟ ๆ ที่สวนลุมฯ ไนท์บาร์ซาร์ครับ ก็ถ่ายไปเรื่อย ด้วยความตั้งใจว่า จะทำให้รูปน่าสนใจ สวย มีมิติ ก็ไม่รู้ว่าเป็นเช่นนั้นหรือไม่ ช่วยแนะนำอีกตามเคยครับ

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 04:45 pm »
รู้สึกได้บรรยากาศ แบบไทย ๆ บางกอกจริง ๆ ด้วยรถตุ๊ก ๆ นี่แหละครับ ก็พยายามทำให้ภาพมันน่าสนใจ แต่คิดว่าปรมาจารย์อย่าง อ. จิมมี 2 มีมุมมองที่น่าจะแจ่มกว่านะครับ  ท่านอื่น ๆ ถ้าเข้ามาก็โปรดแนะนำ ผมมันประเภทเรียนไม่เร็วครับ อิอิ

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 04:52 pm »
ดูร้่านรวงแถวนี้ก็จัดได้น่าสนใจดีครับ  แต่ถ่ายรูปให้่ได้ภาพที่น่าสนใจนี่มันก็ยังเป็นปัญหาสำหรับผมอยู่อะครับ อาจารย์จิ่มมี่

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 04:58 pm »
มุมของภาพ ก็ยังไม่เข้าใจอีก ภาพอย่างนี้จะทำอะไรให้น่าสนใจได้บ้าง นี่ก็อีกปัญหาของคนที่ไม่มีพรสวรรค์ละมังครับ (บ่นไปเรื่อย)

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 05:05 pm »
เห็น Accessories ของผู้หญิง ๆ ก็ลองถ่ายดู ด้วย Manual focus แต่ก็ไม่คมอยู่ดี สายตาไม่ค่อยดี ปรับโฟกัสไม่แม่นครับ

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 05:14 pm »
รองสุดท้ายครับ

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 05:28 pm »
ลาด้วยรูปนี้ครับ  ยังไง ก็ยินดีรับคำชี้แนะเช่นเคย (จนกว่าจะรู้จำ)  ขออภัยที่บ่นเรื่องฝึมือไปหน่อยครับ ยังจะพยายามต่อไปแหละ ขอบคุณที่ติดตาม และชี้แนะ
สวัสดีครับ

Batt

• Member
  • **
  • หมีขาว A500
    • http://www.facebook.com/Lockonphoto
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 05:38 pm »
เห็นแล้วอยากไปเที่ยวอ่า เข้าเฝือกอยู่  :emo1_0014: :emo1_0014:

เข้ามาชมเอาอารมณ์ก่อนละกันครับ  :emo1_0010: :emo1_0010:
Sony A500&A550

Flash 42 & Yongnuo 560II

10-24 โดนใจวัยรุ่น
17-50 ชอบมั่ก
18-55 มาตรฐานติดกล้อง
28-105 หมีหวานมินอลต้า
55-200 เทเลคมๆ
501.8 แจ่มจริงตัวแค่นี้
200-400 ยาวสะใจ

NEX-VG 20 ^^

รับนิดหน่อยนะครับ ^^
http://www.facebook.com/LockOnPhoto
Facebook : Battminton Delpiero

mrteeyai

• Power Puff Boy
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 08:14 pm »
ถ่ายได้ชัดเจน สวยงามทีเดียวครับ
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

armzi

• Member
  • **
  • นายอาร์ม กลมขึ้น!
    • บล็อกของนายอาร์ม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 09:50 pm »
สวยดีนะป๋า......
แวะมาชมครับ
แวะไปเยี่ยมเยียน ไปชม / ไปฟังผมเล่าเรื่องได้ที่ http://www.9arm.in.th นะคร้าบ!

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 พ.ย. 2010, 10:21 pm »
สองภาพแรก สว่างเกินไปครับ เปิด Speed นานเกินไปครับ
สังเกตที่ท้องฟ้านะครับ ถ่ายกลางคืน ท้องฟ้าต้องดำมืดกว่านี้ครับ

ส่วนภาพอื่นๆ ไม่มีดึงดูดสายตา ดูธรรมดาๆ ครับ

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 พ.ย. 2010, 08:09 am »
ถ่ายได้ชัดเจน สวยงามทีเดียวครับ
ขอบคุณน้า Mrteeyai ครับ

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 พ.ย. 2010, 08:40 am »
สองภาพแรก สว่างเกินไปครับ เปิด Speed นานเกินไปครับ
สังเกตที่ท้องฟ้านะครับ ถ่ายกลางคืน ท้องฟ้าต้องดำมืดกว่านี้ครับ

ส่วนภาพอื่นๆ ไม่มีดึงดูดสายตา ดูธรรมดาๆ ครับ
ขอบคุณครับ อ.จิมมี่ 2 น่าจะถูกต้องครับ ผมเปิด speed นานเกินไป สำหรับ 2 ภาพแรก จะลองใหม่ครับ ส่วนภาพอื่น ๆ  ผมสงสัยว่า จะทำให้มันชัด
และน่าสนใจ ด้วยมุมกล้อง องค์ประกอบ จัดลำดับความสำคัญของ Subject ท่ามกลาง สิ่งต่างๆที่เข้ามาอยู่ภาพได้ดีอย่างไร
พยายามไปอ่านข้อแนะใน Web นี้จากผู้รู้ต่าง ๆ ก็ได้ความรู้ดีครับ  อ.ปิยะ (ขออภัยที่เอ่ยนาม) ถ่ายได้ดีมาก อยากได้แบบนั้นบ้าง ผมว่ามันเป็นความไม่เข้าใจ
ในเทคนิก มุมมอง เส้นทางแสง หา วัตถุประสงค์การถ่ายภาพไม่ชัดเจน หา Subject ไม่ถูกหรือเปล่าครับ 

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 พ.ย. 2010, 08:44 am »
สวยดีนะป๋า......
แวะมาชมครับ
ขอบใจที่ช่วยให้กำลังใจนะพี่อาร์ม

k.shane

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 พ.ย. 2010, 09:15 am »
ผมก็อีกคนที่ยังไม่ประสีประสาในการถ่ายภาพ ไม่ว่าจะเป็นแสง องค์ประกอบต่างๆ ก็เข้ามาเป็นกำลังใจครับ
สู้ต่อครับ :emo1_0003: :emo1_0003:

pitichot

• Ghost Watcher
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 พ.ย. 2010, 10:56 am »
เข้ามาเก็บข้อมูล
"แค่เราหยุดเดิน มันก้อเหมือนกับเราก้าวถอยหลังแล้ว"

jimmy2

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 พ.ย. 2010, 04:18 pm »

ขอบคุณครับ อ.จิมมี่ 2 น่าจะถูกต้องครับ ผมเปิด speed นานเกินไป สำหรับ 2 ภาพแรก จะลองใหม่ครับ ส่วนภาพอื่น ๆ  ผมสงสัยว่า จะทำให้มันชัด
และน่าสนใจ ด้วยมุมกล้อง องค์ประกอบ จัดลำดับความสำคัญของ Subject ท่ามกลาง สิ่งต่างๆที่เข้ามาอยู่ภาพได้ดีอย่างไร
พยายามไปอ่านข้อแนะใน Web นี้จากผู้รู้ต่าง ๆ ก็ได้ความรู้ดีครับ  อ.ปิยะ (ขออภัยที่เอ่ยนาม) ถ่ายได้ดีมาก อยากได้แบบนั้นบ้าง ผมว่ามันเป็นความไม่เข้าใจ
ในเทคนิก มุมมอง เส้นทางแสง หา วัตถุประสงค์การถ่ายภาพไม่ชัดเจน หา Subject ไม่ถูกหรือเปล่าครับ 

ผมแค่แบ่งปันความรู้ที่ผมพอมีเท่านั้นครับ อย่าเรียกผมว่าอาจารย์เลย

อ.ปิยะ บอกไว้เสมอว่า ให้ดูรูปเยอะๆ บ่อยๆ ดูจนมันจำเข้าไปในสมองเอง
พอถึงเวลาที่เราจะถ่ายรูป ภาพสวยๆ ที่เราเคยดูผ่านตามาเรามันก็จะออกมาจากสมองเราเองแหละครับ
มือใหม่ส่วนใหญ่มักจะบอกว่า ไม่รู้จะถ่ายอะไร คิดไม่ออก
นั่นหมายถึงในสมองโล่ง ไม่มีคลังข้อมูลภาพอยู่เลย

คงไม่สามารถบอกเป็นตัวอักษรได้ว่า จะต้องถ่ายยังไงให้สวย เพราะมันไม่มีกฎตายตัวอะไรเลยครับ
มีเพียงกฎการวางองค์ประกอบพื้นฐานอยู่ คือ จุดตัด 9 ช่อง และ กฎ 3 ส่วน

การถ่ายรูปไม่มีทางลัดนะครับ ต้องขยันเท่านั้นครับ

ขอเบรกแป๊ปนึง จะกลับมาชี้ถึงข้อบกพร่องของรูปที่น้าโพสไว้ครับ

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 พ.ย. 2010, 04:49 pm »
ขอบคุณ อ. จิมมี่ 2 ในน้ำใจแห่งความเป็นผู้ให้ ผมจะรอครับ

jimmy2

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 พ.ย. 2010, 07:35 pm »
ภาพที่ 1-2 บอกไปแล้ว

ภาพที่ 3 ลักษณะภาพนำสายตา ทั้งจุดเริ่มต้นและจุดปลายมันไม่น่าสนใจเลยครับ Subject หลังคือคนขายของดูไม่น่าสนใจ
คือทุกๆ อย่างในภาพนี้ ไม่มีอะไรน่าสนใจเลยครับ เห็นแล้วผ่านไปเลย จะไม่รู้สึกต้องหยุดดูเลยครับ

ภาพที่ 4 คมชัดดี สีสันดี แต่องค์ประกอบมันขาดๆ เกินๆ ครับ ฉากหลังก็รกเกินไป ถ่ายรถควรถ่ายให้เห็นรถเป็นแบบสามมิติด้วย
คือเห็นหน้ารถและท้ายรถด้วย ดีกว่าเห็นแต่ด้านหน้าแบบนี้ มันดูแล้วรู้สึกว่ารถมันแบนครับ

ภาพที่ 5 ถ้าจะถ่ายร้านเค้าก็น่าจะรอให้คนเดินออกให้พ้นจากภาพเสียก่อน ถ้าทำไม่ได้ ก็ใช้คนในภาพนั่นแหละเป็น Subject ไปเลยครับ

ภาพที่ 6 ตลับแป้งและกำไล น่าจะเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง อย่าแบ่งครึ่งภาพแบบนี้ครับ

ภาพที่ 7 Crop ส่วนเกินทิ้งไปบ้างก็ดีนะ ตามตัวอย่างดูดีขี้นแต่ยังไม่ใช่ดีที่สุด

ภาพที่ 8-9 ดูธรรมดา เพราะในภาพมันรกไปหมด ไม่มีอะไรเด่นเลยครับ

หวังว่าคงพอช่วยให้มองเห็นถึงจุดบกพร่องได้ไม่มาก็น้อยนะครับ

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 พ.ย. 2010, 09:14 pm »
แนะนำให้ดูภาพของท่านอื่นๆ ให้เยอะๆครับ
อันไหนถูกใจ รู้สึกว่าของในภาพมันเด่น ชัดเจน ก๊อบมุมนั้นไปถ่ายเลย แล้วลองกลับมาดูว่า ได้เหมือนที่ีเห็นของคนอื่น หรือเหมือนที่ตั้งใจไว้หรือไม่
ฝึกเรื่อยๆ แล้วจะดีขึ้นเรื่อยๆครับ

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 พ.ย. 2010, 12:22 pm »
ภาพที่ 1-2 บอกไปแล้ว

ภาพที่ 3 ลักษณะภาพนำสายตา ทั้งจุดเริ่มต้นและจุดปลายมันไม่น่าสนใจเลยครับ Subject หลังคือคนขายของดูไม่น่าสนใจ
คือทุกๆ อย่างในภาพนี้ ไม่มีอะไรน่าสนใจเลยครับ เห็นแล้วผ่านไปเลย จะไม่รู้สึกต้องหยุดดูเลยครับ

ภาพที่ 4 คมชัดดี สีสันดี แต่องค์ประกอบมันขาดๆ เกินๆ ครับ ฉากหลังก็รกเกินไป ถ่ายรถควรถ่ายให้เห็นรถเป็นแบบสามมิติด้วย
คือเห็นหน้ารถและท้ายรถด้วย ดีกว่าเห็นแต่ด้านหน้าแบบนี้ มันดูแล้วรู้สึกว่ารถมันแบนครับ

ภาพที่ 5 ถ้าจะถ่ายร้านเค้าก็น่าจะรอให้คนเดินออกให้พ้นจากภาพเสียก่อน ถ้าทำไม่ได้ ก็ใช้คนในภาพนั่นแหละเป็น Subject ไปเลยครับ

ภาพที่ 6 ตลับแป้งและกำไล น่าจะเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง อย่าแบ่งครึ่งภาพแบบนี้ครับ

ภาพที่ 7 Crop ส่วนเกินทิ้งไปบ้างก็ดีนะ ตามตัวอย่างดูดีขี้นแต่ยังไม่ใช่ดีที่สุด

ภาพที่ 8-9 ดูธรรมดา เพราะในภาพมันรกไปหมด ไม่มีอะไรเด่นเลยครับ

หวังว่าคงพอช่วยให้มองเห็นถึงจุดบกพร่องได้ไม่มาก็น้อยนะครับ
  รู้สึกดีมากครับ ขอบคุณ อ. จิมมี่ 2 ที่ช่วยชี้แนะ แบบนี้แหละครับที่ผมเรียกว่าเป็นแก่นแท้ เป็นรายละเอียดที่คนที่ไม่เรียน ไม่มีประสบการณ์ ไม่ได้ฝึกแบบฝึกหัดตรง ๆ ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยจะเก็ต เหมือนผมครับ  ตอนนี้เริ่มชัดขึ้นเรื่อย ๆ ก่อนหน้านี้ผมคิดอย่างนี้ครับ (ขอให้คำพูดแบบ Entertain ครับ)

1. กฎ 3 ส่วน จุดตัดเก้าช่อง ที่ อ.จิมมี่ 2 ช่วยชี้แนะนั่น เป็นความรู้ ใคร ๆ ก็รู้ได้(ว่าไป) แต่ประยุกต์ใช้นี่ซิครับที่คนรู้ กับคนรู้+ มีประสบการณ์จริง มันต่างกันเห็น ๆ
2. องค์ประกอบในภาพ-ต้องมี Subject องค์ประกอบรอง ตำแหน่ง (แล้วเราจะจัดความสำคัญให้มันอย่างไรหว่า)
3. สี แสง และทิศทางแสง (แล้วไง จะทำได้อย่าง อ. ปิยะ หรือ อ. อ๋า (Arnold-Schawachnechker-อิอิ) บ้าง(....ว้ย)!!!
4. ความคมชัด ชัดตื่น ชัดลึก (แล้วไง....อีกแล้ว) ตรูจะปรับมันทันกับสภาพ สภาวะ เหตุการณ์ต่อหน้าขณะนั้น(กำลังจะถ่ายภาพ) ได้อย่างรวดเร็วปานนั้นหรือ?
5. การวัดแสงนี่ ก็(..คตระ ยากเลย) วัดแสงจุดหนึ่ง แต่พอจัดองค์ประกอบก่อนกดชัตเตอร์ มัน....หายไปไหน ทำไมมันมืด (ตรูไม่อยากให้มืด แต่มาดันมืด ไม่
     อยากให้สว่างแต่ดันมาสว่างในที่ที่ไม่ต้องการ มันอะไรกันฟระ ....มันเป็นซะอย่างนั้นนะ พีน้อง)
7  ทำไมเราถ่ายไม่ค่อยชัด(ฟระ) มันเป็นเพราะเราสายไม่ดี(มองไม่ชัด) ปรับโฟกัสไม่แม่น-แถมยังช้าถ้าถ่าย Portrait ล่ะโดนด่าแน่ เพราะแบบคงไม่ทนเราเท่าไร

เท่าที่คิดได้มีประมาณนี้แหละครับ อ. จิมมี่ 2

DMC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 พ.ย. 2010, 12:26 pm »
แนะนำให้ดูภาพของท่านอื่นๆ ให้เยอะๆครับ
อันไหนถูกใจ รู้สึกว่าของในภาพมันเด่น ชัดเจน ก๊อบมุมนั้นไปถ่ายเลย แล้วลองกลับมาดูว่า ได้เหมือนที่ีเห็นของคนอื่น หรือเหมือนที่ตั้งใจไว้หรือไม่
ฝึกเรื่อยๆ แล้วจะดีขึ้นเรื่อยๆครับ
ขอบคุณ (G_G) มากครับ จะพยายามครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.16 วินาที กับ 24 คำสั่ง