ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นพูดกันเรื่องวัดแสง ๆ อ่านทฤษฎีแล้ว แต่ปฏิบัติทำไงอะครับ ใช้ nex5  (อ่าน 3739 ครั้ง)

ฮาโร่

• Member
  • **
เข้าใจละว่าต้องวัดแสงก่อนถ่าย แต่เรามือใหม่ ก็เลยไม่รู้ว่าเริ่มต้นต้องเข้าเมนูไร แล้วเอากล้องไปส่องตรงที่จะวัดแสงแล้วกดตรงไหน อะไรเงี้ยะครับ ใครพอจะอธิบายแบบเป็นข้อ ๆ เกี่ยวกับการใช้เมนูและปุ่มกดต่าง ๆ ในการวัดแสงแบบละเอียดได้บ้างครับ  อ่านหลักการมาพอสมควรแล้วแต่ทำจริงกับกล้องของเราไม่เป็นครับ อ้อ ถ้าจะให้ง่ายก็เริ่มที่โหมดเอนะครับยังแมนนวลไม่เป็น 

ไปถามที่ร้านขาย เขาก็บอกว่าไม่ต้องวัดหรอกสงแสงไร  กล้องมันวัดให้แล้ว  ก็อยากวัดอ่ะ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

jimmy2

• Global Moderator
อ่านคำถามแล้วค่อนข้าง งง นะครับ

ผมว่าทางร้านเค้าแนะนำถูกแล้วหละครับ

ตั้งที่โหมดไหนก็ได้ที่ไม่ใช่ M แล้วก็ถ่ายได้เลย
เพราะกล้องมันจะจัดการทุกอย่างให้เราหมดไม่ต้องไปวัดแสงอะไรเพิ่มเติมอีกแล้วครับ

(G_G)

• Administrator
NEX-5 ถูกออกแบบมาให้ใช้ง่ายกว่ากล้อง DSLR ที่ไม่มีโอกาสเห็นภาพก่อนถ่าย การวัดแสงจึงสำคัญ มากกกก มากกก บน DSLR
จนบางที เสียอรรถรสการถ่ายภาพ การคิดองค์อื่นๆไปไม่น้อย
มัวแต่วัดแสงอยู่นั้นแหล่ะ แดด หมดเข้ากลีบเมฆไปไหนต่อไหน แบบยิ้มตะคริวขึ้น วัดกันจนจะเครียดตายนิ้วเกรง

กลับมาบ้าน ปรับ Level เฉยเลยอ่ะ  :emo1_0010: :emo1_0010:

ดังนั้น จงดูที่จอหลังกล้องเอาเถิด คิดว่าสว่างไปก็กดปุ่มลง และก็ลง เพื่อชดเชย EV ลบ (ดูฮิสโตแกรม)
ถ้ามืดไปก็กดลงแล้วกดขึ้น เพื่อชดเชย EV ขึ้น ถ้าคิดไม่ออก แดดมันแรง ก็เชื่อกล้องมันครับ กล้องไม่ทำขี้เหร่เรื่องวัดแสงมากกว่าการคิดเลือกมุมถ่ายภาพแน่ๆ

ปรกติผมจะชดเชยจากความเคยชิน เดาใจกล้องจากการกลับบ้านดูรูปแล้วเตือนตัวเองไว้ คราวหน้าชดเชยขึ้นหรือลงครับ และกันพลาดด้วยการเปิด DRO auto

กล้องสมัยใหม่นะ ควรสนใจหรือวัดสีมากกว่า แสงมันเรื่องเก่า และเอาท์มากๆแล้วครับ  (พิมพ์แบบนี้บางคนเคือง ก็แค่ต่อยอดจากวัดแสงแบบ Zone ไปเป็น Chromatic และบวกด้วย picture style นั้นเอง)

ฮาโร่

• Member
  • **
ถ้าไม่ต้องวัดแสงก็ดีสิครับ  เท่าที่อ่าน ๆ มา เห็นมือเทพ ๆ เขาเน้นเรื่องวัดแสงมาก อย่างถ่ายน้ำตกงี้ต้องวัดแสงไปที่ใบไม้ ถ่ายวิววัดแสงไปที่เมฆ  เราก็งงอยู่ และคิดว่าเป็นสิ่งจำเป็นต้องทำ  แต่เราถ่ายโหมดเอ ก็ใช้วิธีชดเชยแสงบวกหรือลบแล้วแต่จะเห็นสมควร ภาพมันก็ออกมาล่ายหลั่งใจ  ตกลงเราไม่วัดแสงนะครับ เอาท์แล้ว ๆ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

(G_G)

ไว้ซื้อกล้องตัวหน้าเป็น DSLR ไม่ใช้ liveview ค่อยกลับไปเรียนวัดแสงยังทัน  :emo1_0010: :emo1_0010:

ใช้ NEX อยู่ อย่าเพิ่งไปเครียด

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
ถ้าไม่ต้องวัดแสงก็ดีสิครับ  เท่าที่อ่าน ๆ มา เห็นมือเทพ ๆ เขาเน้นเรื่องวัดแสงมาก อย่างถ่ายน้ำตกงี้ต้องวัดแสงไปที่ใบไม้ ถ่ายวิววัดแสงไปที่เมฆ  เราก็งงอยู่ และคิดว่าเป็นสิ่งจำเป็นต้องทำ  แต่เราถ่ายโหมดเอ ก็ใช้วิธีชดเชยแสงบวกหรือลบแล้วแต่จะเห็นสมควร ภาพมันก็ออกมาล่ายหลั่งใจ  ตกลงเราไม่วัดแสงนะครับ เอาท์แล้ว ๆ

อะที่ไม่ได้ดังใจมันเป็นยังงัยเหรอครับ
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

ฮาโร่

• Member
  • **

อะที่ไม่ได้ดังใจมันเป็นยังงัยเหรอครับ
ภาพมันก็ออกมาล่ายหลั่งใจ  :emo1_0005:

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
อ๋อ เป็นเช่นนั้ันเอง ขอบคุณครับ  :emo1_0008:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

jimmy2

ภาพมันก็ออกมาล่ายหลั่งใจ  :emo1_0005:

ถ้าได้ดั่งใจ ก็ใช้แบบที่ถนัดเถอะครับ อย่าคิดมาก เดี๋ยวหัวหงอก

(G_G)

คุยก่ะเด็กวัยรุ่น ปวดหัวกว่าวัดแสง ฮ่า ฮ่า

Yoshio

• Member
  • **
วัดแสงมันก็สนุกดีนะ
มีช่วงนึงโหมด M ตลอดจนคึก
ปรับ Speed Shutter+FStop+ISO (ไม่ดู Histogram อะไรทั้งนั้น)
เสร็จแล้วค่อยยกกล้องขึ้นถ่าย สรุปใช้ได้ด้วย

แต่ผมก็กลับมาใช้ Mode A,S เหมือนเดิม เพราะไม่รู้จะ M ไปทำไมถ้าสภาพแสงมันไม่เปลี่ยนแบบวุบวาบมากนัก
ใช้ EV ชดเชยเอาสบายกว่ากันเยอะ
เยี่ยมชมและทักทายกันได้เลยครับ
http://www.flickr.com/photos/yoshio360/

My Twitter: @Tarathon

vik

• Member
  • **
เอ...งี้ทฤษฏีวัดแสงเผื่อสต็อบเว้นสต็อบ นี่ไม่ต้องจำเป้นมากสำหรับNEXใช่มั้ยครับ กล้องมันตั้งโปรแกรมมาคำนวนพออยู่แล้วรึปล่าว...

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
+ +ความคิดผมนะ+ +

ถ่ายออกมา  ดูรูป  ถ้ามืดเกิน ก็ +  สว่างเกิน ก็ -    แค่นี้ก็ไว และสวยกว่าพวกเทพบ้าทฤษฎีหลายคนละครับ   

เทคโนโลยี มีไว้ช่วยให้ทำงานสะดวก    กล้องสมัยนี้อัดเทคโนโลยีมาเต็มที่    ผมก็จะใช้มันให้คุ้ม   ไม่ไปวุ่นวายกับเรื่องพวกนั้นหรอก  เสียเวลาอ่ะ    เอาตามาส่องในวิวหามุมสวยๆดีกว่า

ถ้าผมจะโชว์เทพ  แมนนวลเองหมดทุกอย่าง   ผมไปซื้อกล้องป๊อกแป๊กตกรุ่นมาใช้ก็ได้   ไหนๆ ก็ต้องทำเองทุกอย่างอยู่แล้ว

เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

(G_G)

เอ...งี้ทฤษฏีวัดแสงเผื่อสต็อบเว้นสต็อบ นี่ไม่ต้องจำเป้นมากสำหรับNEXใช่มั้ยครับ กล้องมันตั้งโปรแกรมมาคำนวนพออยู่แล้วรึปล่าว...

ต้องลองเองครับ ว่าเหมาะกับเราหรือไม่ บ้างท่านใช้มันเพื่อทำโทน (Low key, High Key) บางท่านบอก
กลับบ้านค่อยว่ากัน เอา RAW ไว้ภาพจะได้่ไม่เสียหาย ไม่ผิดด้วย
หรือไม่ก็ตั้งใจไปเลย โดยใช้ HDR บน NEX อันนี้ให้ลองครับ เปิดจินตนาการมากๆ

ถ้าวันไหนอารมณ์ดีดี อยากทิ้งเทคนิคไว้ให้กล้องทำ ผมว่า NEX ตัวนี้ตั้ง Picture style ที่เหมาะกับเรา แล้วเปิด DRO Auto
ภาพไว้ใจได้มากๆ ครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
น้า Jimmy2 น้า (G_G) น้า Text น้า Yoshio น้า vik น้า bomwoq  ทุกคนพูดเหมือนกันเลยว่าให้กล้องทำงานในส่วนของมัน เราก็มีหน้าที่สร้างสรรค์มุมกล้องสวย ๆ อย่างเดียว  ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ  ทีนี้ก็จะมุ่งเน้นหามุมกล้องสวย ๆ มากกว่าเทคนิคซึ่งกล้องคิดไว้ให้เราแล้วอย่างที่น้า ๆ ว่าดีกว่านะครับ  แล้วก็หยิบเอาสิ่งที่กล้องมีอยู่แล้ว มาใช้ให้ถูกที่ถูกเวลา  ไม่ทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยากจะทำให้ถ่ายภาพไม่สนุก  งั้นเราก็เดินหน้าถ่ายรูปกันต่อไป เร้ว!! :emo1_0071:

jimmy2

น้า Jimmy2 น้า (G_G) น้า Text น้า Yoshio น้า vik น้า bomwoq  ทุกคนพูดเหมือนกันเลยว่าให้กล้องทำงานในส่วนของมัน เราก็มีหน้าที่สร้างสรรค์มุมกล้องสวย ๆ อย่างเดียว  ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ  ทีนี้ก็จะมุ่งเน้นหามุมกล้องสวย ๆ มากกว่าเทคนิคซึ่งกล้องคิดไว้ให้เราแล้วอย่างที่น้า ๆ ว่าดีกว่านะครับ  แล้วก็หยิบเอาสิ่งที่กล้องมีอยู่แล้ว มาใช้ให้ถูกที่ถูกเวลา  ไม่ทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยากจะทำให้ถ่ายภาพไม่สนุก  งั้นเราก็เดินหน้าถ่ายรูปกันต่อไป เร้ว!! :emo1_0071:

นั่นแหละ คิดแบบนั้นถูกต้องแล้วครับ

Wolfie

• Member
  • **
บางรูปอันเดอร์แล้วสวย บางรูปโอเวอร์แล้วดูดี

ลองเอาตามที่ใจเราชอบ ตอบโจทย์ด้วยความรู้สึกของเราครับ  :emo1_0006:

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
ถ้าสภาพแสง มันไม่ได้เลวร้าย แตกต่าง วูบวาบ มากมาย หรือถ่ายออกมาแล้วไม่ได้ดั่งใจ

ก็ปล่อยให้กล้องมันทำงานไปอย่างน้าๆ เขาว่ากันล่ะครับ

ปรับไปปรับมา ดีไม่ดี สวยสู้กล้องคิดเองไม่ได้ :emo1_0014:  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

doky

• Member
  • **
ถ้าอยากศึกษาเรื่องวัดแสงจริงๆ จังๆ ลองไปหาหนังสือการวัดแสงเบื้องต้นมาทำความเข้าใจดูครับ รู้ไว้ไม่เสียหาย เผื่ออยากประลองฝีมือกับกล้องฟิล์ม หรือคิดจะถ่ายขาวดำ และทำห้องอัดไว้ที่บ้านเองบ้าง
กระบี่อยู่ที่ใจ อย่าได้ท้อ

banban

• *
คำถาม และทุกคำตอบความรู้ล้วนๆ...ขอบคุณครับ :emo1_0005:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.152 วินาที กับ 23 คำสั่ง