ผู้เขียน หัวข้อ: How to Night Portrait ...  (อ่าน 45174 ครั้ง)

etaBO

• Member
  • **
    • etaBO Gallery
How to Night Portrait ...
« เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 01:56 am »
หลังจากที่โพสรูปในกระทู้ You're wonderful tonight http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=9930.0 ไปเมื่อหลายวันก่อน
น้าชัยกับน้าอ๋าก็ยุยงส่งเสริมให้เอาบทความเก่าเก็บมาลงไว้ในบ้านนี้ด้วย
ก็เลยมาจัดให้ตามคำยุยงของน้าทั้งสองในยามดึกดื่น คล้ายๆ ตอนที่ถ่ายรูปเหล่านั้น
เป็นบทความที่ผมเขียนไว้ช่วงปลายปี 2550 (3 ปีที่แล้ว)
อาจจะเก่าสักหน่อย แต่ก็คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ หลายๆ คนนะครับ

หลังจากจบบทความ ผมเอาวิธีคิดที่คิดแบบ(น่าจะ)ครบองค์ประชุม
เริ่มตั้งแต่ตอนจะถ่ายว่าเลือกแสงเลือกมุมยังไง
จนได้ไฟล์มาแล้วเอาไปแต่งต่อยังไง
ก็เป็นรูป night portrait นี่แหละครับ
แต่รูปที่เอามาเป็นตัวอย่างในการแต่งรูปตอนท้าย ผมถ่ายและทำไว้ตั้งแต่กลางปี 2550 นู่นเลย
แล้วมาดูกันว่า กล้องเก่าๆ ตกรุ่นที่มีแต่คนบอกว่า noise กระจุยกระจายตัวนั้น มันให้ภาพออกมาแบบไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2010, 02:00 pm โดย etaBO »
My FB :: http://www.facebook.com/etabo
My E-Mail :: piggie_@hotmail.com
Line id :: etabo

etaBO

• Member
  • **
Re: How to Night Portrait ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 01:58 am »
เริ่มเลยละกันนะครับ
===========
How to Night Portrait
===========

ถ่ายรูป ยังไงก็ต้องใช้แสง
แต่สถานการณ์บางอย่างทำให้เราต้องไปถ่ายรูปตอนกลางคืน
อย่างเช่นในช่วงเวลาแห่งความสุขอย่างเทศกาลปีใหม่ 2551 ที่กำลังจะมาถึงในไม่กี่วันนี้
ใครต่อใครต่างพากันไปเที่ยวดูแสงสี ไฟประดับบ้านเมือง
และใครต่อใครก็ต้องการถ่ายรูปเก็บเอาไว้
แต่ปัญหาก็วนกลับมาที่เดิม ก็คือถ่ายรูป ยังไงก็ต้องใช้แสง
แล้วไปถ่ายรูปตอนกลางคืนเนี่ย มันมีแสงที่ไหน

“อ้าว ก็แสงสีที่เขาประดับประดาอยู่นั่นไง นั่นไม่ใช่แสงเหรอ”

ก็นะ จะว่างั้นก็ได้ แสงน่ะมี ถูกแล้ว แต่มันพอเอามาถ่ายรูปไหมล่ะ นั่นก็เป็นอีกเรื่องที่เราจะพูดถึงกันในบทความนี้

แสงที่ประดับประดาทั่วไปเนี่ย มันมีแสงก็จริง แต่แสงพวกนี้ไม่พอจะเอามาใช้เป็นแหล่งกำเนิดแสงเพื่อถ่ายรูป
นอกจากแสงจะน้อยแล้ว สีของมันจะวับๆ แวมๆ แพลมๆ ตรงนู้นเขียว ตรงนี้แดง ละลานตาไปหมด
ถ่ายมา หน้านายแบบนางแบบที่น่ารักของเราก็กลายเป็นภูตพรายไปเสียหมด
จะใช้แฟลชก็ด้านๆ ยิงไปหน้าขาววอก ไม่เห็นต้นคริสมาสต์อลังการข้างหลังเลย
แล้วออกมาถ่ายทำไมเนี่ย เสียเวลาหลับนอนจริงๆ

นี่เลยครับ อ่านต่อไปอีกสักนิด เพื่อชีวิตการถ่ายรูปแสงไฟยามราตรีให้สนุกสนาน
ทุกคนย่อมพาคนที่ตัวเองรักไปถ่ายรูป เก็บความประทับใจอันงดงามนี้ไว้
บทความบทนี้ ผมจะเล่าให้ฟังถึงเรื่องการถ่ายภาพบุคคลตอนกลางคืน
หรือที่เรียกกันว่า Night Portrait

มันฟังดูยากนะ ถ้าจะบอกว่า รูปที่ผมถ่าย portrait ตอนกลางคืน
ผมถ่ายมาด้วย iso100 และส่วนมากจะเป็น iso200 มีบางที่ บางมุมเท่านั้นที่เพิ่มไปถึง iso400
ผมหรือใครๆ ก็ทำได้ เพราะจากการที่ปี 2550 นี้ ผมมีโอกาสไปถ่ายรูปแนวนี้ที่ Central World บ่อยๆ
ก็เลยได้ลองนั่นลองนี่ไปเรื่อย แล้วก็คิดว่าทุกคนน่าจะทำได้

บางคนที่ผมเคยได้ยินเขาบ่นกันมา ก็คือ ทำไมเวลาใช้ iso สูงๆ แล้ว รูปก็ยังดูมืดๆ ทึมๆ
แถมซ้ำร้าย มี noise ติดมาตรึม เป็นเม็ดๆ ให้รำคาญหัวใจและไหปลาร้า
อย่ากระนั้นเลย เรามาเริ่มตั้งแต่แนวคิดในการถ่ายกันก่อนเลยดีกว่า

ที่ผมเห็นไปถ่ายรูปกันหน้า CTW ผมมักจะเห็นว่าโดยมากแล้วจะต้องการเก็บรายละเอียดฉากหลังมาทั้งหมด
โดยเฉพาะคนที่ใช้โหมดออโต, A (Av), S (Tv) และ P
กล้องทุกตัวล้วนถูกออกแบบมาให้วัดแสงทุกอย่างเป็นเทากลาง
แน่นอนว่าเวลาถ่ายกลางคืน กล้องก็จะอ่านค่าสีดำของบรรยากาศตอนนั้นว่ามันเป็นสีเทา
เพราะฉะนั้น เราจึงโดนเครื่องวัดแสงในกล้องหลอกซะหัวทิ่มหัวตำ
ก็ในเมื่อมันทำให้ดำเป็นเทา แสดงว่าสปีดชัตเตอร์ก็ต้องช้าลง เพื่อเก็บแสงสีดำให้กลายเป็นเทา
(ใครงง ให้คลิกไปอ่านเครื่อง Light Metering ในหน้า Review ในเวบผม)
เราก็เลยหลงคิดไปว่า ต้องปรับ iso สูงขึ้นกว่าเดิม แต่พอปรับแล้ว ผลก็เหมือนเดิม
ไม่ว่าจะเพิ่มไปเป็น 1600 หรือ 3200 เข้าไปแล้วก็ตาม

นี่แหละครับ เหตุผลของหลายๆ คนที่ใช้กล้องไม่คล่องมือ คิดว่ามันฉลาดแล้ว เทคโนโลยีล้ำหน้าแล้ว
แต่กล้องก็คือกล้องครับ พื้นฐานการคำนวณค่าแสงนั้นเหมือนกันหมด

ทีนี้ เรามาลองคิดดูใหม่กันดีกว่า
ลองคิดเล่นๆ ว่า ลองถ่ายโหมด M (Manual) ดูหน่อยไหม
หรือไม่ก็ปรับชดเชยแสงในกล้องให้เป็นด้านลบเข้าไว้
เพื่อให้เทาๆ กลับไปเป็นดำตามเดิมในขณะที่ยังใช้โหมดออโต หรือกึ่งออโต เหมือนเดิม

แล้วเปลี่ยนความคิดที่ว่า จะถ่ายมาให้สว่างๆ ทั่วทั้งภาพ
เพราะสิ่งที่คุณถ่ายนั้นมันเป็นไฟครับ ไฟประดับ
ไม่ว่าจะเป็นแสงจากไหน มันสว่างกว่าคน และสิ่งรอบข้างอยู่แล้วครับ
ชัตเตอร์เร็วขึ้นมาหน่อยก็สามารถถ่ายให้เห็นแสงสีได้แล้ว
ดีกว่าปล่อยสปีดนานๆ ให้เห็นหน้าคน แต่แสงสีเหลืองก็โอเวอร์กลายเป็นขาวไป
ทำแบบนี้ ไฟที่มีคนอุตส่าห์จัดไว้ให้เราได้ชื่นชม กลายเป็นไฟดวงๆ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร สีอะไรไป

เคล็ดไม่ลับของผมก็คือการมองหาแสงไฟที่มีประโยชน์ในพื้นที่ครับ
ก็คือต้องรู้ว่าแสงสีอะไร ที่เวลาใช้ถ่ายรูปแล้วมันจะเป็นผลดีกับรูป
ไม่ใช่ถ่ายมาแล้วติดแดงเถือก เหมือนเพิ่งมาจากนรก
หรือติดเขียวอื๋อ มาอย่างกับหนอนชาเขียว
เลือกสีของแสงจากสปอตไลท์ หรือแหล่งกำเนิดที่สว่างอื่นๆ
เวลาดูก็ไม่ยากครับ อันไหนเวลาเรามองสวนเข้าไปแล้วรู้สึกว่าต้องหรี่ตามองนั่นแหละครับ ถือว่าเป็นไฟที่สว่าง
เวลาถ่ายก็ให้แบบหันข้าง หรือหันหน้าเอียงๆ เข้าหาไฟพวกนี้
แล้วดูว่าจะใช้ bg เป็นอะไร ในเมื่อแสงมันมาจากทิศทางแบบนี้ๆ
อย่าลืมดูว่าตรงจุดที่จะให้แบบไปโพสนั้น มีแสงอื่นๆ แพลมเข้ามาด้วยหรือไม่
ถ้ามีแล้วจะปล่อยไป หรือทำอะไรกับมันได้บ้าง
แนะนำว่า อย่าไปเลือกจุดที่มีไฟหลายๆ สีให้มึนงง เพราะมันจะ multicolor ไปสักหน่อย
ถ้าจิ้งจกไปยืนตรงนั้น มันก็คงกลายเป็นจิ้งจกสายรุ้งไปได้ในระยะเวลาอันสั้น

แฟลช
เป็นอีกสิ่งที่สำคัญในการถ่ายรูปแนวนี้
บางคนอาจจะใช้ติดหัวกล้อง
บางคนอาจจะใช้เป็น slave แฟลช (แฟลชแยก ทำหน้าที่เหมือนเป็นไฟสตูดิโอ)
ก็แล้วแต่ใครจะคิด จะสร้างสรรค์มันออกมา
จากการที่ผมได้เจอเพื่อนฝูงหลายคน ในจำนวนนั้นมักจะบอกว่า ผมชอบใช้แฟลชเป็นประจำ
บางคนถึงกับบอกว่า etaBO ขาดแฟลชไม่ได้หรอก
แต่บางครั้ง ผมก็ไม่ได้พกแฟลชไปถ่ายรูปนะ

เขียนมาซะยืดยาว คือจริงๆ แล้วมันอยู่แนวคิดของคนถ่ายน่ะครับ
ว่าจะถ่ายออกมาอย่างไร การถ่าย portrait กับไฟกลางคืน ก็เหมือนการจัดแสง จัดฉาก
เลือกแสงดีๆ เลือกมุมดีๆ ไม่ให้ข้างหลังมันดำสนิท ให้มีไฟ หรือมีอะไรติดมาบ้าง
ลองดูตัวอย่างกันสักหน่อยละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2013, 01:35 am โดย etaBO »
My FB :: http://www.facebook.com/etabo
My E-Mail :: piggie_@hotmail.com

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 01:59 am »
รูปนี้เป็นรูปแรกๆ ของวันแรกๆ ที่ผมถ่ายมา
ใช้ iso200, f3.2 @ 1/13
1/13 หลายคนคงคิดว่าไม่มีทางถือได้ แต่ผมถือได้ครับ ผมมี VR ติดมือมาตั้งแต่เกิด ไม่ต้องพึ่งเลนส์
แต่เดี๋ยวก่อน คุณลองดู iso สิครับ ถ้าปรับขึ้นไปเป็น 400 คุณจะได้สปีดที่ 1/25
พอที่จะถือถ่ายได้ด้วยมือใช่มั้ยครับ
แต่การที่จะได้สปีดแบบนี้ ผมมองหาไฟสปอตไลท์แถวๆ นั้นครับ
ผมเห็นสปอตไลท์ยิงมาจากด้านขวาของรูป (ซ้ายของแบบ)
ก็เลยให้แบบยืนหันซ้ายให้ แล้วใช้ไฟประดับต้นคริสมาสต์เป็น bg
ปรับรูรับแสงให้กว้างที่สุด เพื่อเก็บโบเก้ให้เป็นวงใหญ่ๆ แล้วก็เพิ่มสปีดด้วย (แต่เพิ่มแล้วก็ยังได้แค่ 1/13)
แค่นี้ก็ถ่ายรูปแบบนี้ได้แล้วครับ เพียงแค่รอสปอตไลท์หมุนมาที่แบบอีกครั้ง
จริงๆ แคสปอตไลท์ก็ถ่ายได้แล้วครับ แต่ผมอยากเสริมอีกนิดด้วยการใช้ slave ยิงจากด้านซ้ายของรูป (ขวาของแบบ)
ยิงเบาๆ เพื่อเอาริมไลท์ตรงแก้ม และเป็นแอร์ไลท์ไปในตัว

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:00 am »
ปต่อมา คล้ายๆ กับรูปแรก
ตรงนี้เป็นไฟเล็กๆ เยอะๆ ที่ประดับต้นไม้หน้าโรงแรมไฮแอท เอราวัณ
จริงอยู่ที่ไฟแบบนี้เป็นดวงเล็กๆ แต่พออยู่กันเป็นกระจุก มันก็สว่างพอที่จะใช้เป็นแสงหลักเพื่อถ่ายรูปได้
ผมให้แบบนั่งใกล้ๆ ไฟตรงโคนต้นไม้ต้นหนึ่ง
การให้แบบเอาหน้าเข้าไปใกล้ๆ ไฟ มันเหมือนหลักการจัดไฟสตูดิโอที่ว่า
ยิ่งแหล่งแสงใหญ่ แสงก็จะนุ่มลง (ดูขัดกับสามัญสำนึกดีใช่มั้ยครับ)
ไฟเล็กๆ พวกนี้ เวลารวมกันเยอะๆ มันก็เป็นแสงใหญ่ แล้วยิ่งเอาหน้าไปใกล้ๆ ไฟที่เล็กๆ ก็จะใหญ่ขึ้นด้วย
ผลก็เลยได้แสงนุ่มๆ แบบในรูป แถมได้ประกายติดมาอีก ประโยชน์หลายสถานเสียเหลือเกิน
ผมถ่ายโดยให้หน้านางแบบอยู่ทางขวาของรูป แล้วปล่อยพื้นที่อีกข้างให้โล่งๆ เพื่อให้เห็นไฟดวงๆ ด้านหลัง
ใครที่เล่น slave ได้ ก็อาจจะเอาแฟลชไปวางยิงเบาๆ ด้านหลัง เพื่อเป็นริมไลท์ที่แก้ม กับแฮร์ไลท์ที่ผมแบบที่ผมทำก็ได้
ผมใช้ช่วง wide ถ่ายรูปนี้ (35 มม.) ใช้ iso400, f3.2 @1/15
ถ้าอยากให้สปีดเร็วขึ้นอีกเป็น 1/30 ก็แค่เพิ่ม iso เป็น 800 หรือไม่ก็ใช้เลนส์ที่รูรับแสงกว้างกว่านี้ได้ครับ

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:00 am »
ที่เก่าครับ ที่เดียวกับรูปก่อนเด๊ะๆ เลย
เห็นไฟไหมครับ เล็กๆ แต่มีเยอะๆ มันก็เลยนุ่มลง เพราะเป็นแหล่งไฟที่ใหญ่ขึ้น
ถ่ายคล้ายๆ แบบเดิม คือให้เห็นโบเก้ด้านหลัง รวมทั้งความลึกของพื้นที่ด้วย สร้างมิติให้กับภาพอีก
แต่รูปนี้ไม่ได้ใช้แฟลชเป็นแสงเสริมแต่อย่างใด
ใช้ iso400, f2.8 @1/10
(ถ้าเป็นเลนส์ 1.8 ก็จะได้สปีด 1/25)

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:01 am »
รูปนี้ใช้ iso100, f1.8 @1/15
ถ้าใช้ iso400 ก็จะได้สปีด 1/60
เห็นไหมครับว่าการเลือกมุมแสงเป็นสิ่งสำคัญของการถ่ายรูปกลางคืน
เลือกแสงให้ได้ก่อน แล้วค่อยไปเลือกมุมทีหลัง
แถมยังเป็นข้ออ้างให้นางแบบได้อีกว่า ต้องนั่ง ต้องท่านั้นท่านี้เท่านั้นนะ ไม่งั้นจะมืด ไม่มีแสง
เป็นเทคนิคการควบคุมนางแบบได้อีก อิอิ
รูปนี้ใช้ไฟดวงๆ ที่อยู่บนผนังทางเดินนั่นเลยครับ ของดีแฟลชไม่ต้อง

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:02 am »
การถ่ายรูปกลางคืนมีข้อดีกว่าตอนกลางวันคือ
สามารถใช้แสงสร้างมิติให้กับภาพได้อย่างใจคิด เพียงแต่ว่าต้องหาแสงเหล่านั้นให้เจอ
กลางวันนั้น เรามีดวงอาทิตย์เป็นแสงหลักแน่นอนอยู่แล้ว
(แต่บางครั้ง ผมก็ใช้แฟลชเป็นแสงหลัก แล้วใช้แสงแดดลบเงา ไว้มีโอกาสจะมาเล่าให้ฟังว่าทำได้อย่างไร)
รูปนี้ ผมให้แบบไปนั่งอยู่ที่เดียวกับน้องนางแบบรูปข้างบนนั่น แต่คราวนี้ผม crop เอาแค่นางแบบกับแสง ไม่ได้เอา bg มาด้วย
ลองเปรียบเทียบแสงที่หน้านางแบบในรูปนี้กับรูปก่อนหน้าดูสิครับ
นี่แหละครับที่ผมบอกว่า ไฟยิ่งดวงใหญ่ แสงยิ่งนุ่มลง
รูปนี้แบบนั่งใกล้ไฟมากกว่ารูปแรก เพราะฉะนั้น เลยยังเห็นรายละเอียดส่วนสันจมูก โหนกแก้มมากกว่ารูปก่อน
เงาที่เกิดบนหน้าก็นุ่มกว่า ไม่เป็นขอบแข็งคมเท่ารูปก่อน
แล้วการที่เข้าไปใกล้ไฟมากขึ้น ทำให้ไฟส่องที่หน้าแบบได้สว่างขึ้น
ดังนั้น สปีดชัตเตอร์ก็เลยสูงขึ้นไปด้วย
ผมถ่ายรูปนี้ด้วย f1.8 @1/60 ที่ iso100 ย้ำอีกทีว่า iso100 เท่านั้นครับ
แถมผมยังใช้แฟลชยิงเป็นแฮร์ไลท์จากด้านหลังเข้าอีก
วิธีง่ายๆ แบบนี้ ทุกคนทำได้ครับ

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:03 am »
เลือกรูปนี้มาประกอบบทความ เพราะว่าเป็นตัวอย่างหนึ่งที่ผมเห็นว่า หลายๆ คนถ่ายไฟแต่ไม่เอาไฟ
หลายคนที่ผมพูดถึงนั้น มักจะห่วงถนน ห่วงนั่นห่วงนี่ว่าจะไม่สว่าง เดี๋ยวจะมืด
ผลก็คือถ่ายทุกอย่างมาสว่างเท่ากันหมด ก็เลยต้องใช้สปีดชัตเตอร์ช้าๆ กัน
ผลที่ตามมาอีกก็คือ ต้องเร่ง iso กันอุตลุต noise ถามหากันกระจุยกระจาย
นี่ไงครับ ที่ผมบอกว่า มาถ่ายไฟครับ ไม่ใช่มาถ่ายถนนกลางคืน
ของที่มันมืดอยู่แล้วเวลาตาเห็น ถ่ายยังไงก็ไม่ได้สว่างขึ้น
หนำซ้ำ ยังทำให้แสงสีของไฟประดับไม่เป็นสีของมัน
อย่างในรูปแสงไฟเป็นสีฟ้า ถ้าถ่ายมาให้โอเวอร์ (สว่างเกิน) ก็อาจจะไม่เห็นเป็นสีฟ้า
โดยเฉพาะกับสีที่สว่างอยู่แล้ว ถ่ายเหลืองๆ มากลายเป็นขาวไปซะงั้น
ก็เพราะมัวแต่ห่วงส่วนที่มันมืดๆ กันไงล่ะ แล้วรูปออกมาแสงสีไม่ได้ ก็ไม่เห็นบรรยากาศไฟประดับ
เสียดายเวลาและความตั้งใจที่จะไปถ่ายรูปหมด
อย่าคิดมากไปเลย ถ่ายไฟก็เห็นแต่ไฟไป ถนนหนทางในรูปนี้ก็เลยต้องปล่อยให้มืด
เพราะยังไง ไฟก็ต้องสว่างอยู่แล้ว ถนนไม่มีไฟจะมาสว่างเท่ากัน หรือสว่างกว่าได้ยังไง
และในเมื่อไม่ต้องห่วงถนนจะสว่างไม่พอแล้ว การใช้สปีดชัตเตอร์ก็จะเร็วขึ้น
เพราะต้องการ “เก็บแค่ไฟ” อย่างในรูปนี้
ถ่ายที่ f1.8 @1/20, iso100
โดยใช้แฟลช slave ยิงเข้าจากด้านซ้ายของรูป
หรือถ้าใครไม่มี slave ก็ใช้ยิงตรงๆ จากกล้องเลยก็ได้
เพิ่ม iso อีกหน่อยก็ยังได้ ถ้าใครไม่มั่นใจว่าตัวเองจะนิ่ง

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:04 am »
รูปสุดท้ายครับ มุมเดิม (แต่คนละคน) กับรูปข้างบน แต่ถ่าย close up โดยใช้แฟลชเป็นแสงหลัก
คงไม่ต้องบอกว่าแสงมาจากทางไหนแล้วนะครับ ผมว่าทุกคนดูกันออก
แฟลชลุ่นๆ นี่แหละครับ ไม่ต้องใช้ฝาครอบอะไร ไม่ต้องมีมาม่าคัพ (ที่ขายแพงอิ๊บอ๋าย) ไม่ต้องมี diffusion box อะไรที่ไหน
ยิงกันตรงๆ นั่นเลย แค่วางแฟลชไม่ไกลมาก และไม่ใกล้มากเกินไป บอกแล้วว่าไฟดวงใหญ่ แสงก็จะนุ่มลง
เอาแฟลชเข้ามาใกล้ ก็เท่ากับว่า ทำให้ไฟใหญ่ขึ้นนั่นเอง
รูปนี้ f1.8 @1/80, iso100
ใช้โบเก้จากไฟสีฟ้าที่ประดับบนต้นไม้เป็น bg

เป็นอย่างไรบ้างครับ เทคนิค แนวคิดเล็กๆ น้อยๆ ที่ผมใช้ถ่ายรูปตอนกลางคืน
จริงๆ ยังอยู่อีกมาก ที่ผมเคยใช้ แต่เอาแค่นี้ก่อนดีกว่า เพราะคงได้อะไรกันไปเยอะแล้ว
แต่ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจ ก็ขอให้อ่านใหม่อีกรอบ เผื่อจะเข้าใจ
แล้วถ้ายังไม่เข้าใจอีก ก็ถามมาได้นะครับ msn ผมอยู่ใน signature แล้ว

สุดท้าย ขอสรุปอีกนิดนะครับ
เปลี่ยนแนวคิดในการถ่ายรูปคนตอนกลางคืน
เลือกแสง
เลือกมุม (ที่เป็นผลมาจากแสงที่เลือก)
แล้วค่อยไปปรับกล้องตามสถานการณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2010, 02:48 am โดย etaBO »

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:07 am »
จบบทความที่เขียนไว้เนิ่นนาน ...
มาถึงวิธีการแต่งรูป ที่เป็นผลมาจากการคิดไว้ตั้งแต่ตอนถ่ายกันต่อ ...

=================

ผมจะใช้รูปนี้เป็นตัวอย่างนะครับ เป็นรูปที่แต่งเสร็จแล้ว (ตั้งแต่ปีนู้นนนนน)
รูปนี้ถ่ายที่สยามสแควร์ครับ ซอยอะไรไม่รู้จำไม่ได้ จำได้แต่อยู่หลังๆ แล้วครับ ใกล้กับศูนย์หนังสือจุฬาเลย
ผมไม่ได้ใช้แฟลชนะครับ ใช้ไฟจากเสาไฟรายทางแถวๆ นั้นเป็นไฟหลักที่ใช้ในการถ่ายทำ
ผมให้น้องหญิง (นางแบบในรูป) นั่งอยู่ใกล้กับเสาไฟ ให้ไฟเข้าทางด้านขวาของน้องหญิง
กะแสงที่ตกบนหน้าให้ใกล้เคียงกับไฟที่ผมเลือกเป็นฉากหลัง
ดวงไฟข้างหลังนั่นเป็นไฟจากร้านค้าที่อยู่ใกล้ๆ ครับ
ผมเลือกใช้เลนส์ 50/1.8 เพื่อเพิ่มสปีดชัตเตอร์ให้พอถือได้
ผมเป็นพวกมือนิ่งมาก เลนส์ 50 มม. ผมถ่ายหวังผลได้ประมาณ 1/8
แต่ถึงจะนิ่ง ผมก็ยังต้องเพิ่ม ISO นิดหน่อย เพราะถึงผมจะนิ่ง แต่ก็ใช่ว่านางแบบจะนิ่งกับผมด้วย
ก็เลยต้องเผื่อเอาไว้นิดหน่อย

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:08 am »
นี่คือต้นฉบับที่ออกมาจากกล้องครับ
ผมถ่ายมาแบบนี้ ส่วนมากผมจะถ่ายออกมาพอดีอยู่แล้ว ไม่มืดหรือไม่สว่างเกินไป
หลายคนอาจจะบอกว่า ถ่ายมายังไงก่อนก็ได้ มันเป็น RAW ก็แก้ได้หมดแหละ
แต่ความจริงไม่ได้เป็นแบบนั้นครับ เพราะบางครั้ง เวลาเราถ่ายรูปด้วยแสงจากแหล่งกำเนิดมากกว่า 1 แหล่ง
เช่นถ่ายกลางแจ้ง มีดวงอาทิตย์แน่ๆ ล่ะ แล้วเราอยากจะยิงแฟลชไปอีกหน่อย ถ้าเราวัดแสงผิด เกิดอันเดอร์ไป 1 สต็อป
แล้วแฟลชเราปรับเป็น TTL มันยิงออกมาพอดี นั่นเท่ากับว่า หน้าของคนที่เราถ่ายก็จะขาววอก แต่ฉากหลังมืดไป 1 สต็อป
บางคนอาจจะชอบแบบนี้ ถ่ายมาแบบนี้ แต่ถ้าเราวัดแสงได้แม่นแล้ว เราอยากจะให้ส่วนไหนสว่างหรือมืด เรากำหนดมันเองได้เลย
ไม่ต้องลองผิดลองถูกจนกว่าจะได้ เพราะบางครั้งการถ่ายงานจริง มันมีโอกาสให้คุณแค่ครั้งเดียวสำหรับช็อตนั้น
อารมณ์นางแบบ อารมณ์เด็กน้อย อารมณ์ของเจ้าสาวเจ้าบ่าวตอนนั้น หน้าที่ของช่างภาพคือต้องจับอารมณ์นั้นให้ได้
ไม่มีโอกาสให้คุณขอใหม่เป็นครั้งที่ 2 อีก
สำหรับผม ผมไม่ได้ใช้โหมดใดโหมดหนึ่ง หรือตั้งค่ากล้องไว้ค่าใดค่าหนึ่งตลอด
ผมจะเปลี่ยนมันไปเรื่อย ให้เหมาะกับงานที่ผมกำลังถ่ายอยู่ให้มากที่สุด
แต่สำหรับรูปตัวอย่างนี้ หลายคนอาจจะมองว่ามีแหล่งกำเนิดแสงเพียงแหล่งเดียว
แต่จริงๆ แล้วมันมีอย่างน้อย 2 แหล่งครับ คือไฟจากเสาไฟที่ส่องหน้าน้องหญิง กับไฟจากร้านค้าที่เป็นฉากหลัง
ผมต้องการให้แสงทั้งสองส่วนนี้เท่ากัน เพราะถ้าหน้าน้องได้แสงเยอะ สปีดชัตเตอร์จะสูงขึ้น โอกาสที่ผมจะเก็บแสงฉากหลังไว้ได้ก็น้อยลง
แต่ถ้าผมให้น้องหญิงถอยไกลกว่านี้ แสงไฟจากร้านก็จะสว่างเกินหน้าเกิตาน้องหญิงไปซะ
แล้วดูจากรูป จะเห็นว่าแสงมันบีบตัว เหมือนเวลาจัดไฟสตูดิโอแบบใส่กรวยบีบแสงเข้าไป
เหตุที่เป็นแบบนั้นเพราะว่า เสาไฟข้างทางเนี่ย มันมีไฟเฉพาะตรงส่วนยอดเสา
แล้วส่วนที่เสาตันๆ ด้านล่างและด้านบนของไฟเนี่ย มันเป็นตัวบีบแสงให้พุ่งออกมาเฉพาะด้านข้าง
ทำให้ไม่มีแสงขึ้นหรือลงไปตกกระทบบริเวณอื่น ยกเว้นบริเวณใบหน้าที่อยู่ระนาบเดียวกับไฟพอดี
เมื่อเลือกแสง (ผมมักจะเลือกแสงก่อนเลือกมุม) และเลือกมุมแล้ว ผมก็จัดการวัดแสง แล้วก็ถ่าย
ก็ได้ออกมาเป็นรูปแบบนี้

nong011

• Member
  • **
  • ฉันมันก็แค่คนที่อยากถ่ายรูปออกมาดูดีเท่านั้น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:10 am »
มาเก็บความรู้ครับ

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:11 am »
และนี่คือสิ่งที่ผมปรับให้กล้อง หลายคนเห็นสปีดชัตเตอร์แล้วคงจะเกิดอาการขยาด 1/15 ครับ
แสงน้อยมาก ขนาดรูรับแสง 1.8 และเพิ่มเป็น ISO400 แล้ว ยังเหลือแค่นี้
ตรงนี้อยู่ที่การสื่อสารกับนางแบบครับ ว่าให้นิ่งสุดๆ เลยนะ
ถ้าใครไม่มั่นใจว่าจะถ่ายได้นิ่ง ก็เพิ่ม ISO ขึ้นไปอีก ไม่ก็ต้องใช้เลนส์ไวแสงกว่านี้
แต่ปกติแล้ว ถ้าไม่จำเป็น ผมไม่เคยตั้ง ISO เกิน 400 เลย
เลนส์ที่ wide กว่านี้ ผมถือถ่าย 1/2 ได้สบายๆ

ปล. วันที่ในข้อมูลไฟล์นั่นวันที่ไปถ่ายจริงๆ นะครับ
ไปถ่ายกันตอนที่ไม่ได้มีการจัดไฟประดับตกแต่งแต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2010, 02:50 am โดย etaBO »

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:12 am »
ทีนี้ก็มาถึงวิธีการทำไฟล์แล้วครับ จริงๆ ก็แทบไม่ต้องทำอะไรแล้วก็ได้ เพราะมันก็ออกมา OK ดีอยู่แล้ว
แค่รีทัชนิดหน่อยก็เอาไปให้น้องหญิงได้แล้ว
แต่ผมจะทำให้มันเป็นแบบที่ผมอยากจะได้ ให้ตรงกับที่คิดไว้ตอนที่ถ่ายรูปนี้มา
ตามมาเลยครับ กับ 5 steps ตามรูปข้างล่าง
อ้อ ลืมบอกไปว่า มันเป็น RAW ครับ
ส่วนโปรแกรมก็ Capture NX 1.x จำเวอร์ชันไม่ได้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2010, 02:51 am โดย etaBO »

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:12 am »
อันแรกเลย ผมตั้งค่าในกล้องให้ใช้โหมดสี sRGBIIIa
แต่ผมอยากจะเปลี่ยนให้เป็น Adobe RGB
อย่าถามว่าเพราะอะไรเลยครับ ผมรู้แค่ว่าแต่งสีในโหมด Adobe RGB มันสนุกดี
เพราะเท่าที่รู้มา มันเป็นโหมดสีที่ช่วงกว้างของสีมากกว่า sRGB อยู่เยอะพอสมควร
เพราะฉะนั้น โหมดสีนี้จึงน่าจะเล่นกับสีได้สนุกกว่า

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:14 am »
จากนั้นก็ปรับค่า saturation ที่ผมปรับกล้องไว้เป็น Enhance ให้เป็น normal
เพราะรูปชุดนี้ ผมไม่อยากได้สีสดเกินไป อยากได้แค่พอดีๆ เลยเลือก normal

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:14 am »
แล้วก็ปรับ Exposure Compensation
จริงๆ แล้วไม่จำเป็นต้องปรับก็ได้ครับสำหรับรูปนี้ เพราะวัดแสงมาค่อนข้างพอดีอยู่แล้ว
เพียงแค่ผมอยากให้รูปดูสว่างขึ้นอีกนิด เพื่อจุดประสงค์บางอย่าง

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:15 am »
นี่ไงครับ จุดประสงค์ที่ว่า
นอกจากแสงจากเสาไฟจะบีบตัวเองมาลงที่บริเวณหน้าของน้องหญิงแล้ว
ผมยังบีบแสงให้เข้าไปที่หน้าน้องหญิงช่วยเข้าไปอีก
รูปโดยรวมก็เลยดูมืดลง นี่แหละครับที่ผมปรับให้สว่างไว้นิดนึงก่อน

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:16 am »
ยังครับ ยังไม่พอ ผมไม่ได้บีบแสงแค่ vignette เท่านั้น
ผมใช้คำสั่ง Colorize โดยการคลิกเครื่องมือที่วงสีแดงไว้ด้านบน
แล้วใช้เม้าส์ลาก เหมือนเครื่องมือ Gradient ใน photoshop
ผมลากจากขอบล่างของรูปขึ้นไปถึงบริเวณหัวไหล่ขวาของน้องหญิง

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:17 am »
คลิกตรงที่วงสีแดงไว้ครับ โปรแกรมจะเอาหน้าต่าง Color Picker ออกมา
ในนั้นจะเห็นวงล้อสีที่มีครบทุกสี ทุกโทน ให้เลือกใช้กันตามศรัทธา
ผมเลือกใช้สีดำครับ เพราะผมต้องการ burn บริเวณอื่นๆ ที่ผมไม่ต้องการให้แสงเข้า
เมื่อทำแล้ว บริเวณด้านล่างของรูปก็จะเกิดเงาดำๆ ขึ้นมา
และการทำงานกับ NX จะมีให้ปรับค่า opacity เหมือนกับ photoshop เลยครับ
ผมเลือกใช้ blend แบบ multiply โดยใช้ความทึบ (opacity) 25%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2010, 02:33 am โดย etaBO »

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:18 am »
ทำด้านล่างไปแล้ว ก็มาทำด้านบนต่อ (อย่าคิดลึกนะ ไม่ดีๆ)
แต่ด้านบนจะกินพื้นที่สั้นกว่าด้านล่าง เพราะเดี๋ยวจะดำมาถึงหน้าน้องหญิง
อันนี้จะโดนน้องหญิงกระโดดตบเป็นลูกเทนนิสได้ง่ายๆ
ปรับ opacity ตามใจชอบเลยครับ อยากได้มืด/สว่างขนาดไหน
ของผมก็ปรับตามในรูปนั่นเลย

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:19 am »
จากนั้น ผมเห็นหน้าน้องหญิงดูเหลืองๆ เหมือนคนอดหลับอดนอนจนตัวเหลืองๆ ซีดๆ
หมดแรงข้าวต้มครุ้ยส์ (เป็นญาติกับข้าวต้มกุ๊ย และทอมครุ้ยส์)
ผมเลยเรียกคำสั่ง curves ขึ้นมา โดยกดปุ่ม Ctrl+M
ใน curves ของ channel B (Blue) ผมยกกระชับให้ curves สูงตัวขึ้น เพื่อเพิ่มสีน้ำเงิน (Blue) ให้กับรูป
การใส่สีน้ำเงินลงไปในรูป เป็นการแก้ปัญหารูปติดเหลือง
บางรูปก็ปรับกันอยู่นั่นแล้ว ปรับแล้วปรับเล่า ไม่ลงตัวกันสักที

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:20 am »
ขั้นตอนสุดท้ายแล้วครับ อันนี้ถ้าใครไม่เคยเล่นโปรแกรมนี้คงจะนึกภาพตามได้ยากหน่อย ว่ามันทำงานยังไงหนอ
คลิกเครื่องมือ Color Control Point แล้วไปคลิกตรงแก้มน้องหญิงอีกที
ผมเอาจุดนี้มาเพื่อเปลี่ยนสีผิวนางแบบ จะออกเหลืองนิดหน่อย ให้กลายเป็นสีออกชมพูๆ อย่างที่ตั้งใจตั้งแแรก
คือถ้าใครสังเกตจะเห็นได้ว่า รูปก่อนห้านี้ (ที่ไม่ใช่รูปข้างบนนี้) แก้มขวาของน้องหญิงรับแสงมากไปหน่อย
โดยเฉพาะถ่ายมุมแบบนี้ที่แสงเข้าด้านหน้า แล้วช่างภาพก็อยู่มิศทางเดียวกับแสง จะทำให้แก้มดูป่อง
ผมใช้ Color Control Point เพื่อดูดแสงบริเวณแก้มขวา และปรับให้เป็นสีที่กลมกลืนกันกับสิ่งอื่นๆ บนหน้า
คำสั่งนี้เป็นคำสั่งที่ผมชอบมากสำหรับโปรแกรมตัวนี้ เพราะจะปรับเพิ่ม/ลดอะไรตรงไหนก็ได้ตลอด

สุดท้าย ผมก็เซฟไฟล์เป็น JPG แล้วใช้ photoshop รีทัชเอาแววตาข้างหนึ่งใส่ตาอีกข้างหนึ่ง รวมทั้งริ้วรอยต่างๆ บนหน้า
จากนั้นก็ burn บางจุดที่เป็นส่วนเกินในรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2010, 02:35 am โดย etaBO »

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:21 am »
มาดูกันอีกทีะครับ
Before -- After

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:27 am »
หมดแล้วครับ
ติ ชม ด่า ได้ตามสะดวกเลยนะครับ

ส่วน 2 รูปสุดท้าย แถมให้ เป็นรูปที่ลงไว้ในบทความนี้ด้วย
มีเบื้องหลังไฟล์ต้นฉบับมาให้ดูกัน
ผมใช้วิชามาร เคล็ดวิชาเคลื่อนย้ายแสงจากที่ตกกระจายลงพื้น กับกระจายอยู่รอบๆ
ให้มารวมกันตรงกลางๆ บริเวณหน้านางแบบ
รูปบนคือที่ย้ายแสงแล้ว ส่วนรูปล่างคือต้นฉบับครับผม
ดูแบบนี้อาจจะไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่
ลองเซฟแล้วเปิดสลับกันดูครับ

ขอให้สนุกสนานกับเกทศกาลล่าแสงราตรีในช่วงนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2010, 02:54 am โดย etaBO »

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 08:37 am »
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

เยี่ยมเลยครับน้าโบ

ขอบคุณหลายๆ ครับ

:emo1_0007: :emo1_0007:

mrteeyai

• Power Puff Boy
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 08:58 am »
ขอบคุณมากครับสำหรับเทคนิค ดีๆ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 10:32 am »
ขอบคุณครับ สำหรับวิทยาทาน
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 10:40 am »
เนื้อหาดี ๆ มีประโยชน์แบบนี้ ของปักหมุดไว้ละกันนะครับ
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:11 pm »
เนื้อหาดี ๆ มีประโยชน์แบบนี้ ของปักหมุดไว้ละกันนะครับ

:emo1_0003:ขอบคุณครับน้า ... :emo1_0002:

Alphaking

• Member
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:28 pm »
ขอบคุณครับ

acs53

• Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 02:56 pm »
บทความทีดีมากๆเลยครับ  :emo1_0006:
Sony : Taking to the world's toughest camera challenges

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 08:53 pm »
 :emo1_0005:

ขอบคุณที่เอาความรู้ มาแบ่งบันกันนะครับ  :emo1_0001:
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 09:08 pm »
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ได้ ความรุ้ดีๆๆอีกแล้ว

ขอบคุณน้าโบมากคร้าบบบบบบบบบบบบบบ
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

panutsss

• Member
  • **
  • adove.Firmament
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 09:36 pm »
มาเก็บความรู้ ขอบคุณมากๆครับ

DSLR-Youngster

• Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 09:55 pm »
ขอบคุณมากๆ สำหรับความรู้ดีๆ นะครับผม  :emo1_0006:

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 10:23 pm »
ที่นี่น่าอยู่เพราะมีคนแบบน้านี่เองง  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

aeaehz

• Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 08 พ.ย. 2010, 11:00 pm »
สวยซู็ดดดดยอดครับ
ขอบคุณมากๆ

arnold_A1

• Administrator
  • ยังนึกคำเท่ห์ไม่ออก
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 09 พ.ย. 2010, 02:47 pm »
ขอบคุณน้าโบมากๆครับ บทความมารวดเร็วทันใจวัยรุ่นอย่างผมมากๆ  :emo1_0010:

วันหน้ามีบทความดีๆ ก็แวะมาแบ่งปันให้กับเพื่อนๆที่นี่อีกนะครับ
ยังนึกไม่ออก

TORs

• Member
  • **
  • A700 SoCool!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 09 พ.ย. 2010, 03:34 pm »
ขอบคุณมากครับสำหรับบทความดีๆที่น่าลองสำหรับถ่ายไฟปีนี้  :emo1_0006:

เดือนธันวานี้น่าจัด Night Portrait ไปเลยเนอะ :emo1_0001: :emo1_0001: :emo1_0001: น้าอ๋าจัดด่วน ^^

iPhotoShot

• Member
  • **
  • เวลาไม่ย้อนกลับ ... แต่พระเจ้าก็ไม่ลืมประทานกล้องให้เราเก็บเวลาไว้
    • iPhotoShot [th]
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 09 พ.ย. 2010, 03:48 pm »

ความรู้แน่นกระทู้เลย  :emo1_0005:
เรื่องเล่าจากเลนส์  iPhotoShot's Blog  | ห้องถ่ายภาพ iPhotoShot's Showroom | ถ่ายไปเรื่อเล่าไปด้วย iPhotoShot's  Howto

โดย iPhotoShot.Co.CC

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 09 พ.ย. 2010, 05:03 pm »
ขอบคุณน้าโบมากๆครับ บทความมารวดเร็วทันใจวัยรุ่นอย่างผมมากๆ  :emo1_0010:

วันหน้ามีบทความดีๆ ก็แวะมาแบ่งปันให้กับเพื่อนๆที่นี่อีกนะครับ

รีบลงเอาใจน้าอ๋าเลยนะคร้าบบบบ อิอิ

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 09 พ.ย. 2010, 10:39 pm »
สุดยอดเลยครับ :emo1_0005:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 10 พ.ย. 2010, 07:31 am »
เยี่ยมเลยครับ ถึงแม้ผมจะไม่เข้าใจนักในส่วนของการprocess เพราะผมไม่ค่อยได้ใช้โปรแกรมพวกนี้ทำภาพ

แต่เรื่องเทคนิคการเลือกแสงก่อนมุมนั้น ทำเอาผมหงายหลังเลย เพราะตลอดมาคือผมเลือกมุม(จริงๆแล้วนางแบบเลือก)ก่อนเลือกแสงตลอดเลยครับ

ต้องขอบคุณน้ามากเลยครับที่เปิดโลกทัศน์ใหม่ๆให้กับผม(และกับอีกหลายๆคน)  :emo1_0024: 

ขอบคุณมากๆคร๊าบ  :emo1_0002:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

FurOkI

• Power Puff Boy
  • คนรักสัตว์
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 10 พ.ย. 2010, 10:29 am »
 :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณครับความรู้สุดยอดครับ :emo1_0005: :emo1_0005:
:emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015:
++ขอสนับสนุนให้ทุกคนมองโลกในแง่บวก++
By FurOkI PowEr !!

nudang

• Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 10 พ.ย. 2010, 04:16 pm »
 :emo1_0005: :emo1_0005:ได้ความรู้มากเลยครับพี่ ผมชอบถ่ายกลางคืนอยู่แล้วด้วยก็เลยของขึ้น ขึ้นมาอีกแล้ว ว่าแล้วคงต้องหาเวลาไปซ้อมมืออีกครั้ง ขอบคุณครับ :emo1_0007: :emo1_0007:

Little-chang

• Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 10 พ.ย. 2010, 08:48 pm »
 :emo1_0006: :emo1_0006:

เข้ามาอ่านข้อความดีๆครับ

hijack

• Member
  • **
  • แม้วันนี้จะเหลือเพียงตัวคนเดียว ยังไงก็ต้องทนไหว
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 10 พ.ย. 2010, 09:00 pm »
สุดยอดเลยครับ :emo1_0005:
Sony SLT A55
18-55mm F3.5-5.6 Sam
35mm F1.8 Sam
70-210mm F4 Beercan

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 10 พ.ย. 2010, 09:20 pm »
อ่านมาสามรอบแล้วครับ เข้าใจมั่งไม่เข้าใจมั่ง
ขอบคุณมากๆครับ
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 11 พ.ย. 2010, 02:43 am »
เยี่ยมเลยครับ ถึงแม้ผมจะไม่เข้าใจนักในส่วนของการprocess เพราะผมไม่ค่อยได้ใช้โปรแกรมพวกนี้ทำภาพ

แต่เรื่องเทคนิคการเลือกแสงก่อนมุมนั้น ทำเอาผมหงายหลังเลย เพราะตลอดมาคือผมเลือกมุม(จริงๆแล้วนางแบบเลือก)ก่อนเลือกแสงตลอดเลยครับ

ต้องขอบคุณน้ามากเลยครับที่เปิดโลกทัศน์ใหม่ๆให้กับผม(และกับอีกหลายๆคน)  :emo1_0024: 

ขอบคุณมากๆคร๊าบ  :emo1_0002:

เรื่องโปรแกรม ก็แล้วแต่ว่าใครถนัดใช้โปรแกรมไหนครับ
แต่พื้นฐานการแต่ง การใช้งานก็คงไม่ต่างกันมาก
ผมเองไม่ถนัด LR รูปจากกล้อง DSLR ผมใช้แต่ capture NX
รูปจากกล้องคอมแพค ผมก็ใช้โปรแกรมที่ติดมากับกล้องในการทำ raw file
ส่วน raw ของ NEX ผมก็ใช้โปรแกรมของ Sony
จริงๆ รวบทั้ง 3 ยี่ห้อกล้องที่ผมใช้อยู่มาทำใน LR ทีเดียวจบมันก็สะดวกดี
แต่ที่เคยลองใช้มากับไฟล์ทั้ง 3 ยี่ห้อ รู้สึกว่า LR ไม่ใช่โปรแกรมที่ผมชอบครับ
ที่เล่ามาก็แค่อยากจะบอกว่า ใช้ตามที่ถนัดนั่นแหละครับ แต่มันอาศัยพื้นฐานเดียวกันหมด
อ่านเป็นแนวทางในการแต่งได้ ถึงจะแต่งตามไม่ได้ก็ตามครับ

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 พ.ย. 2010, 02:45 am »
อ่านมาสามรอบแล้วครับ เข้าใจมั่งไม่เข้าใจมั่ง
ขอบคุณมากๆครับ

ไม่เข้าใจตรงส่วนไหนถามได้เลยนะครับ
หรือ add msn มาคุยกันก็ได้ ยินดีครับ

Aey07

• Ghost Watcher
  • **
  • ชอบนะ แต่ไม่ได้บ้า รักนะ แต่ไม่ได้หลง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 11 พ.ย. 2010, 08:20 am »
ขอบคุณมากครับน้าโบ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ต้องหาเวลาเงียบๆ จิบเบียร์เย็นแล้วนั่งอ่าน :emo1_0071:
อุปกรณ์ดี ใช่ว่าจะถ่ายรูปดี อิ๊ อิ๊

etaBO

• Member
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 11 พ.ย. 2010, 11:28 pm »
ขอบคุณมากครับน้าโบ :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ต้องหาเวลาเงียบๆ จิบเบียร์เย็นแล้วนั่งอ่าน :emo1_0071:

อารมณ์สุนทรีย์จริงๆ นะครับนี่ อิอิ

bowkgc8v

• Cheer Leader
  • "ก็ชอบถ่ายแบบเนี้ย"
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 11:30 pm »
เข้ามาจดๆ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
Facebook : https://www.facebook.com/kongfotoh
" มีความสุขกับการถ่ายภาพก็พอ "

mingming

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 22 พ.ย. 2010, 11:37 pm »
เข้ามาจดไว้ถ่ายช่วงปีใหม่นี้คร้าบ  :emo1_0006:

sereepai

• **
    • http://www.sereepai.multiply.com
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2010, 07:47 pm »
 :emo1_0005: :emo1_0005: ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ครับ

niknon

• Member
  • **
    • www.p2mirror.com
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2010, 02:00 pm »
 :emo1_0004: ขอบคุณค่ะ
จะเก็บเทคนิคเอาไว้ไปถ่ายกับไฟคริสต์มาส..พอดีเลย

ben

• Member
  • **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2010, 11:56 pm »
 :emo1_0005: :emo1_0005:
ดีมากๆครับ

unitys13

• Member
  • **
  • เรียนรู้แนวทาง ลืมแนวทาง คิดค้นแนวทางใหม่
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2010, 06:33 pm »
ขอบคุณครับน้าโบสำหรับความรู้ดีๆ ที่นำมาแชร์ให้ท่านอื่นเพื่อนำไปปรับปรุง ต่อยอดและพัฒนาการถ่ายรูปให้ดียิ่งขึ้นต่อไป 

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2010, 03:27 pm »
สุดยอดมากเลยครับ

ตัวอักษรเยอะมากก เด๋วค่อยกลับมาอ่านนะครับ :P
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

GoE Online

• Member
  • **
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2010, 07:49 pm »
อย่างแรกเลย...มือนิ่งมากน้า :emo1_0005:

ของผมต้อง 1/30 ขึ้นเท่านั้น...ขนาดมีกันสั่นในกล้องแล้วนะ...เอิ๊กๆๆ :emo1_0008:

ensors

• **
  • I AM NIKONY
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 04 ม.ค. 2011, 11:21 pm »
ขอเอาไปลองบ้างคับ ขอบคุณครับ

boomy163

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 24 เม.ย. 2011, 01:18 am »
 :emo1_0003:  ขอบคุณมากเลยครับ

noobie_club

• Member
  • **
  • มือใหม่ครับขอขอบคุณ FOTORELAX ที่ให้ความรู้ดีๆครับ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 03 พ.ค. 2011, 05:44 pm »
แวะเข้ามาอ่านช้าๆ ค่อยๆทำความเข้าใจ  ขอบคุณครับน้าโบ
Car is Honda Camera is Sony  http://chemistnoom9.hi5.com

AunnyAunny

• "เจ๊กั๊ก"
  • **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2011, 11:01 am »
โห..ความรู้ล้วนๆ ขอสูบด้วยคนนะค้า ขอบคุณมากๆค่ะ  :emo1_0071: :emo1_0024:

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2011, 07:33 pm »
สุดๆครับ  :emo1_0005: :emo1_0005:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

roetee

• *
    • รับทำ SEO
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 04 ส.ค. 2011, 04:03 pm »
ขอบคุณสำหรับเทคนิกดีดีครับ  :emo1_0002:

pikeja

• Member
  • **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2011, 09:47 am »
อู้ หู ขอบคุณครับน้า . . .จะเอาไปฝึก ๆ ๆ ๆ ๆ ครับ  .. . :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
sony a550,
sony 18-55,
Minolta 50mm/f1.7

Never say goodbye

สังขยา

• Member
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 01 ม.ค. 2012, 10:53 pm »
ขอบคุณมากครับ ได้อะไรเยอะมากๆครับ  :emo1_0005:

danni

• Member
  • **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 29 มี.ค. 2012, 02:21 pm »
โอ้ยยย สุดยอดเลยครับ อ่านแล้วดูภาพเพลิน เอ้ย ได้ความรู้เพียบเลยครับ :emo1_0005:

ittopseller

• Member
  • **
    • IT TopSeller
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 31 พ.ค. 2012, 03:20 pm »
สุดยอดวิทยาทานเลยครับ อ่านแล้วยังไม่แน่ใจเลยว่าจะเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า ยังงี้คงต้องลองๆ ให้มันเข้าใจเอง ขอบคุณมากๆครับ

Pipat suttichaipruek

• Member
  • **
  • :: รักเลนส์ เล่นรูปถ่าย ::
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 31 พ.ค. 2012, 05:17 pm »
ภาพฉากหลังสวยงามดีจัง ผมชอบโบเก้มากๆ ไม่รู้เป็นไร เห็นทีไรแพ้ทางเธอทุกที พอเจอกับแบบงามๆ แสงงามๆ ยิ่งไปกันใหญ่ กำลังสนใจอยากถ่ายแบบตอนกลางคืนพอดีเลยครับ

เพราะกว่าจะเลิกงานก็ดึกแล้ว เลยต้องเปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาสแทน อีกอย่างอยากใช้แฟลชเป็นมากๆ เพราะภาพในหัวผมบางภาพอาจจะต้องใช้แฟลชช่วยบ้าง

แต่กรรมใช้ไม่เป็น  :emo1_0014: ผมรอเรียนกับน้าๆอยู่นะครับ  :emo1_0003:
BokehLover · TM

Koyuan

• *
  • เลนส์ มือ หมุน ทำ ให้ โลก หมุน ช้า ลง
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2012, 08:14 pm »
ในที่สุด ผมก้อพบ อาจารย์... :emo1_0006:
ขอบคุณครับ
Koyuan
Olympus EPL2 + VF2
and a brunch of Manual Lens

bpklaw

• Member
  • **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 20 ส.ค. 2012, 03:35 pm »
จะนำไปเป็นเยี่ยงอย่าง ขอบคุณครับ

FocusLife

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 04 ต.ค. 2012, 01:35 pm »
 :emo1_0005:
รูปสุดท้ายครับ มุมเดิม (แต่คนละคน) กับรูปข้างบน แต่ถ่าย close up โดยใช้แฟลชเป็นแสงหลัก
คงไม่ต้องบอกว่าแสงมาจากทางไหนแล้วนะครับ ผมว่าทุกคนดูกันออก
แฟลชลุ่นๆ นี่แหละครับ ไม่ต้องใช้ฝาครอบอะไร ไม่ต้องมีมาม่าคัพ (ที่ขายแพงอิ๊บอ๋าย) ไม่ต้องมี diffusion box อะไรที่ไหน
ยิงกันตรงๆ นั่นเลย แค่วางแฟลชไม่ไกลมาก และไม่ใกล้มากเกินไป บอกแล้วว่าไฟดวงใหญ่ แสงก็จะนุ่มลง
เอาแฟลชเข้ามาใกล้ ก็เท่ากับว่า ทำให้ไฟใหญ่ขึ้นนั่นเอง
รูปนี้ f1.8 @1/80, iso100
ใช้โบเก้จากไฟสีฟ้าที่ประดับบนต้นไม้เป็น bg

เป็นอย่างไรบ้างครับ เทคนิค แนวคิดเล็กๆ น้อยๆ ที่ผมใช้ถ่ายรูปตอนกลางคืน
จริงๆ ยังอยู่อีกมาก ที่ผมเคยใช้ แต่เอาแค่นี้ก่อนดีกว่า เพราะคงได้อะไรกันไปเยอะแล้ว
แต่ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจ ก็ขอให้อ่านใหม่อีกรอบ เผื่อจะเข้าใจ
แล้วถ้ายังไม่เข้าใจอีก ก็ถามมาได้นะครับ msn ผมอยู่ใน signature แล้ว

สุดท้าย ขอสรุปอีกนิดนะครับ
เปลี่ยนแนวคิดในการถ่ายรูปคนตอนกลางคืน
เลือกแสง
เลือกมุม (ที่เป็นผลมาจากแสงที่เลือก)
แล้วค่อยไปปรับกล้องตามสถานการณ์
:emo1_0007:

dnangel

• *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2012, 02:24 pm »
ได้ความรู้มากมายเลยครับ ขอบคุณครับ

Hmee_KC

• Member
  • **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 23 ม.ค. 2013, 02:47 pm »
ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ที่มอบให้

sumstudio49

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 22 มี.ค. 2013, 12:10 am »
เยี่ยมมากครับ เปิดโลกทัศน์ขึ้นไปอีกโข  :emo1_0003:

esense

• Member
  • **
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2013, 02:16 pm »
เก็บ EXP เข้าสมอง ขอบคุณครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.385 วินาที กับ 24 คำสั่ง