ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครับ การดูแลกล้องและการถ่ายภาพในทะเลทราย  (อ่าน 2425 ครั้ง)

wit_ice

• Member
  • **
  • V_V
พอดีว่าอาจจะได้ไปอียิปต์อ่าครับ คงได้ถ่ายพวกปิรามิดกะทะเลทราย

น้าๆมีวิธีรักษากล้อง(จากทราย)กันยังไง

แลัวก็การถ่ายภาพ....ถ่ายยังไงดี ไม่รู้จะหาความรู้จากไหน :emo1_0014: หาไม่เจอจริงๆ

ปล. ขออภัยครับ ผิดห้องรึเปล่า

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0004: :emo1_0004:

ง่ายมากครับ  เอาผมไปด้วย เดี๋ยวดูแลให้

:emo1_0008: :emo1_0008: :emo1_0008:

รอผู้รู้ครับ

:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

wit_ice

• Member
  • **
  • V_V
เป็นไอเดียที่ดีมากครับน้าปาล์ม(ขอเอยนามน่ะครับ) :emo1_0004:

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
ตอนผมไป ตรงแถวๆที่ทัวร์พาไปปิรามิด ผมเลือกถ่ายมุมกว้างอย่างเดียวเลยครับ ไม่เสี่ยงเปลี่ยนเลนส์ใดๆทั้งสิ้น เด๋วทรายเข้าไปด้านในกล้องเยอะๆแล้วจะลำบากเอา
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

toon_ee

• Member
  • **
    • www.flickr.com/photos/toon_ee/
ระวังทรายนี่ก็คงแค่ไม่เปลี่ยนเลนส์บ่อยอะครับ ผมไปเมื่อปีที่แล้วไม่รูุ้้เรื่อง เปลี่ยนบ่อยเลยแหละ แต่ก็โชคดีไม่มีปัญหาอะไร :emo1_0008:

แต่คงไม่ไปลุยหนักเหมือนคนนี้นะ  :emo1_0010: เวลาใครถามถึงต้องดูแลกล้องยังไงต้องคิดถึงรูปนี้ทุกที
http://www.flickr.com/photos/carnivillain/2827287540/in/photostream/

ดูแลตัวเองดีๆครับ เวลาไปตามสถานที่ท่องเที่ยวพวกอียิปส์นี่เขี้ยวมากๆนะครับ ทำอะไรก็ขอตังเราไปหมด พยายามจะเอาเงินเราให้ได้ หน้าตายิ้มแย้มกวักมือๆให้เราถ่ายรูป กดเสร็จปุ๊บของตังทันที บางทีตัดรำคาญก็พกเหรียญเล็กๆติดตัวไว้ครับ มีเดินมากอดคอยื่นของที่ขายให้เรานี่ก็อย่าไปรับครับ ผมเกือบโดนอุ้มขึ้นอูฐทีนึงดีที่ไกด์ท้องถิ่นผ่านมาพอดี
อ๋อถ้าเค้าชวนขึ้นอูฐๆนี่ก็เล่ห์เหลี่ยมเยอะนะครับ จ่ายเงินขึ้น พอจะลงบอกให้จ่ายค่าลง ขี่อูฐไปเดินๆ พอจะกลับ ให้จ่ายค่าพากลับ
ถ้าอยากถ่ายคนติดเทเลไปด้วยก็ดีครับ เล็งไวๆกดไวๆ

ซื้อของนี่มักจะโดนบอกราคาโง่ๆมาครับ ก็ต่อแบบโง่ๆกลับไป นี่ประสบการณ์ตรงผมเลย เดินเข้าไปในร้านเฉยๆแบบเดินเล่น เห็นสฟิงค์ตัวเล็กๆถามราคาเล่นดีกว่า

ผม: อันนี้เท่าไหร่ครับ
คนขาย: 200 ปอนด์ นี่ทำจากหินชั้นดีเลยนะ
ผม: 20 ละกัน
คนขาย: โอ้มายเฟรน โหดร้ายเหลือเกิน เอางี๊ลดให้เหลือ 100 นึงละกันละให้ทิปไอ 10ปอนด์
ผม: 20 (แล้วก็หันหลังออกร้าน เพราะไม่ได้อยากได้อยู่แล้ว)
คนขาย: ก็ได้ อะใส่ถุงให้
ผม: (จำต้องซื้อเพราะเจือกไปต่อเค้าแล้ว)

ผมเดินออกนอกร้านด้วยความมึนงง ก้มลงดูของในมือ ซื้ออะไรมาวะร้อยกว่าบาท แพงโคตร แต่ก็ขำดีครับแทบไม่ได้ต่อเลยราคาพรวดลงมาสิบเ่ท่า

น่าเสียดายครับ เพราะผมว่าคนประเทศนี้นิสัยดีที่เดียวแหละ แต่ตามจุดที่เป็นนักท่องเที่ยว นี่ค่อนข้างแย่ครับทำให้ประเทศเสียชื่อเสียงหมด

ชุดนี้ผมได้ถ่ายคนทั่วไปที่ตลาด แบบขอเค้าถ่ายบ้าง บางคนก็เรียกให้ถ่ายบ้าง แบบไม่หวังเงินนะครับ ประทับใจมากๆเลย
http://toon128.multiply.com/photos/album/55/Cairo_Part_II_In_Black_and_White_extras

กลับมานั่งดูรูปก็ตลกดี ตอนนั้นยังปรับ ISO ไม่เป็นเลย :emo1_0008:

wit_ice

• Member
  • **
  • V_V
ขอบคุณน้าๆครับที่ให้ข้อมูล :emo1_0004:

โดยเฉพาะน้า TOON_EE นอกจากความรู้เรื่องการดูแลกล้องแล้ว ยังมีทริคต่อราคาของด้วย :emo1_0005:

ปกติก็ไม่ค่อยได้ช๊อปหรอกครับ แต่รู้ไว้ก็ดีกว่าใช่ไหมครับ ส่วนเรื่องเอาเปรียบนักท่องเที่ยว ผมว่าประเทศที่ยังไม่เจริญก็เป็นทุกที่อ่ะครับ มีทุกที่

แล้วจะเก๋บภาพมาฝากน่ะครับ

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
น่าอิจฉาจัง

อย่าลืมเอารูปสวยๆมาฝากด้วยนะครับบบ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
เป็นไอเดียที่ดีมากครับน้าปาล์ม(ขอเอยนามน่ะครับ) :emo1_0004:

เค้าชื่อน้าเดี่ยวครับ  :emo1_0008:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

wit_ice

• Member
  • **
  • V_V
 :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

ปล่อยไก่ครับ.......เอาไปต้มแบ่งๆกันกินน้าาาา

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
ระวังทรายนี่ก็คงแค่ไม่เปลี่ยนเลนส์บ่อยอะครับ ผมไปเมื่อปีที่แล้วไม่รูุ้้เรื่อง เปลี่ยนบ่อยเลยแหละ แต่ก็โชคดีไม่มีปัญหาอะไร :emo1_0008:

แต่คงไม่ไปลุยหนักเหมือนคนนี้นะ  :emo1_0010: เวลาใครถามถึงต้องดูแลกล้องยังไงต้องคิดถึงรูปนี้ทุกที
http://www.flickr.com/photos/carnivillain/2827287540/in/photostream/

ดูแลตัวเองดีๆครับ เวลาไปตามสถานที่ท่องเที่ยวพวกอียิปส์นี่เขี้ยวมากๆนะครับ ทำอะไรก็ขอตังเราไปหมด พยายามจะเอาเงินเราให้ได้ หน้าตายิ้มแย้มกวักมือๆให้เราถ่ายรูป กดเสร็จปุ๊บของตังทันที บางทีตัดรำคาญก็พกเหรียญเล็กๆติดตัวไว้ครับ มีเดินมากอดคอยื่นของที่ขายให้เรานี่ก็อย่าไปรับครับ ผมเกือบโดนอุ้มขึ้นอูฐทีนึงดีที่ไกด์ท้องถิ่นผ่านมาพอดี
อ๋อถ้าเค้าชวนขึ้นอูฐๆนี่ก็เล่ห์เหลี่ยมเยอะนะครับ จ่ายเงินขึ้น พอจะลงบอกให้จ่ายค่าลง ขี่อูฐไปเดินๆ พอจะกลับ ให้จ่ายค่าพากลับ
ถ้าอยากถ่ายคนติดเทเลไปด้วยก็ดีครับ เล็งไวๆกดไวๆ

ซื้อของนี่มักจะโดนบอกราคาโง่ๆมาครับ ก็ต่อแบบโง่ๆกลับไป นี่ประสบการณ์ตรงผมเลย เดินเข้าไปในร้านเฉยๆแบบเดินเล่น เห็นสฟิงค์ตัวเล็กๆถามราคาเล่นดีกว่า

ผม: อันนี้เท่าไหร่ครับ
คนขาย: 200 ปอนด์ นี่ทำจากหินชั้นดีเลยนะ
ผม: 20 ละกัน
คนขาย: โอ้มายเฟรน โหดร้ายเหลือเกิน เอางี๊ลดให้เหลือ 100 นึงละกันละให้ทิปไอ 10ปอนด์
ผม: 20 (แล้วก็หันหลังออกร้าน เพราะไม่ได้อยากได้อยู่แล้ว)
คนขาย: ก็ได้ อะใส่ถุงให้
ผม: (จำต้องซื้อเพราะเจือกไปต่อเค้าแล้ว)

ผมเดินออกนอกร้านด้วยความมึนงง ก้มลงดูของในมือ ซื้ออะไรมาวะร้อยกว่าบาท แพงโคตร แต่ก็ขำดีครับแทบไม่ได้ต่อเลยราคาพรวดลงมาสิบเ่ท่า

น่าเสียดายครับ เพราะผมว่าคนประเทศนี้นิสัยดีที่เดียวแหละ แต่ตามจุดที่เป็นนักท่องเที่ยว นี่ค่อนข้างแย่ครับทำให้ประเทศเสียชื่อเสียงหมด

ชุดนี้ผมได้ถ่ายคนทั่วไปที่ตลาด แบบขอเค้าถ่ายบ้าง บางคนก็เรียกให้ถ่ายบ้าง แบบไม่หวังเงินนะครับ ประทับใจมากๆเลย
http://toon128.multiply.com/photos/album/55/Cairo_Part_II_In_Black_and_White_extras

กลับมานั่งดูรูปก็ตลกดี ตอนนั้นยังปรับ ISO ไม่เป็นเลย :emo1_0008:

เออ ใช่อ่ะ ถ้าเค้าเห็นเราถ่ายรูปนะ ปรี่เข้ามาจะขอเก็บตังค์เลย  พยายามเป็นเสือปืนไวละกันครับ รีบกด รีบเก็บ
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

toon_ee

• Member
  • **
    • www.flickr.com/photos/toon_ee/
เออ ใช่อ่ะ ถ้าเค้าเห็นเราถ่ายรูปนะ ปรี่เข้ามาจะขอเก็บตังค์เลย  พยายามเป็นเสือปืนไวละกันครับ รีบกด รีบเก็บ

บักชีชช์ๆ พร้อมเอานิ้วโป้งนิ้วกลางนิ้วชี้ถูกัน
ต้องเอามาล้อเล่นกับเพื่อนที่ไปด้วยกัน ส่งน้ำให้ก็ขอทิปแล้ว  :emo1_0010:

เรื่องผจญภัยในอียิปส์นี่ต้องแท็กซี่ครับ สุดๆนี่ต้องแท็กซี่ดำไม่มีแอร์ ขึ้นทุกวันมีเรื่่องกลับมาเล่าได้ทุกวัน ทั้งพาอ้อมโลก โมโหโวยวายเพราะเราต่อเค้าเยอะ สารพัด อันนี้ผมไม่โดนเองแต่เป็นพวกเยอรมันที่ไปด้วยกันครับ ใส่สูทแต่งหล่อแต่งสวยกันเรียบร้อยนั่งแท็กซี่ไปงานแต่งงานเพื่อน แท็กซี่รถเฉี่ยวกลายทาง คนขับลงไปต่อยกับคู่กรณีเฉย

เอ..ต่างชาติมาเที่ยวเมืองไทยจะมีเรื่องแท็กซี่กลับไปเล่ามั๊ยเนี่ย

wit_ice

• Member
  • **
  • V_V

FurOkI

• Power Puff Boy
  • คนรักสัตว์
 :emo1_0009: :emo1_0009:

น่าไปเที่ยวมากๆเลยครับ

รอชมภาพครับ :emo1_0007:
:emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015::emo2_0015:
++ขอสนับสนุนให้ทุกคนมองโลกในแง่บวก++
By FurOkI PowEr !!

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.156 วินาที กับ 23 คำสั่ง